ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์เริ่มเรื่อง  (อ่าน 55260 ครั้ง)

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
อุปกรณ์เริ่มเรื่อง
« เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 12:55:40 PM »
ผมก็ยังมือใหม่  ;D เลยพยายามหาข้อมูลเรื่องอุปกรณ์ที่ต้องใช้ หรือควรมีในงาน DIY Audio มาแบ่งกัน

(ไม่รู้ใหม่มากไปหรือเปล่า  มือเก๋า ๆ ทั้งหลาย อย่าเพิ่งเบื่อนะคับ  :D)

ถ้าคิดจะเริ่ม "ซน" ก็เริ่มกันได้เลยคับ

ไม่ต้องถึงขนาดทำเครื่องได้ทั้งตัว แค่เปลี่ยนนั่น เปลี่ยนโน่น เปลี่ยนนี่ ก็ได้เรื่องแล้ว(ตอนแรก ผมก็เริ่มจากจุดนี้ละคับ)

มาเริ่มกันที่อุปกรณ์ที่ใช้ในการบัดกรีกันคับ

พอดีไปเจอ ข้อมูลที่นี่ http://www.kmitl.ac.th/~s2010384/AUTOMATION%20ENGINEERING%20LABORATORY.htm
เลยขออนุญาตยกมาเฉพาะบางส่วน

หัวแร้ง(Soldering Iron)   เป็นตัวส่งผ่านความร้อนไปยังชิ้นงาน  จนชิ้นงานเกิดความร้อนพอที่จะหลอมละลายตะกั่วบัดกรีได้  
การบัดกรีที่ถูกต้องนอกจากหัวแร้งต้องร้อนพอที่จะหลอมละลายตะกั่วบัดกรีได้แล้ว  ชิ้นงานที่จะบัดกรีก็ต้องร้อนพอที่จะหลอมละลายตะกั่วบัดกรีได้ด้วย  ถ้าชิ้นงานขนาดเล็กสามารถใช้หัวแร้งมีกำลังไฟฟ้าต่ำได้  ถ้าชิ้นงานขนาดใหญ่หัวแร้งต้องมีกำลังไฟฟ้าสูงขึ้นตามไปด้วย  มิเช่นนั้นอาจทำให้การบัดกรีไม่สมบูรณ์ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2010, 01:30:26 PM โดย JP74 »

• Moderator
Re: อุปกรณ์เริ่มเรื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 01:04:24 PM »
ต่อจากหัวแร้ง ก็ต้อง

ตะกั่วบัดกรี(Solder Wire) คือวัสดุที่ทำหน้าที่เป็นตัวเชื่อมประสานรอยต่อของสายไฟหรือขาของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เข้าด้วยกัน หรือต่ออุปกร์อิเล็กทรอนิกส์เข้ากับลายวงจรพิมพ์ ส่วนประกอบมาจาก ตะกั่ว  ดีบุก เงิน หรือทอง :o :o ในอัตราส่วนที่แตกต่างกันไปตามวัตถุประสงค์การนำไปใช้
ตะกั่วบัดกรีส่วนใหญ่ตอนกลางของเส้นตะกั่วจะมีน้ำยาประสานหรือที่เรียกว่าฟลักซ์ (Flux) บรรจุอยู่ด้วยเพื่อช่วยในการทำความสะอาดผิวหน้าของจุดบัดกรีทำให้เกาะติดชิ้นงานได้ดี และช่วยเคลือบผิวตะกั่วบัดกรีและชิ้นงานไม่ให้เกิดสนิมอีก

• Moderator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 01:09:12 PM »
มีเริ่มแค่ 2 อย่างนี้ ก็เริ่มเรื่องกันได้แล้วคับ  จะเป็น "ได้เรื่อง" หรือ "หาเรื่อง"

ก็ค่อยว่ากัน  >:( >:(

มาถึง

วิธีบัดกรี กัน
ก่อนอื่นก็ต้องเตรียมผิวขอบชิ้นงานที่จะบัดกรีเสียก่อน ให้มีความสะอาด โดยการใช้คัตเตอร์ หรือกระดาษทรายขูดหรือถูที่จุดบัดกรีให้สะอาด
แต่อย่าขูดหรือถูแรงเพราะขาของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ส่วนใหญ่ บอบบาง ขัดถูแรงๆ ระวังขาหัก
เมื่อทำความสะอาดจุดบัดกรีแล้วก็นำหัวแร้งมาเสียบปลั๊ก รอจนกว่าหัวแร้งจะร้อน พอที่จะทำให้ตะกั่วละลายได้ ซึ่งอยู่ในช่วง 15 วินาที ถึง 1 นาที แล้วแต่ยี่ห้อ และขนาดความร้อนของหัวแร้งตัวนั้นๆ ทดสอบได้โดยเอาตะกั่วลองมาแตะๆ ดูที่ปลายหัวแร้ง ถ้าละลายแปล ว่าใช้ได้แล้ว

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 01:10:40 PM »
เมื่อหัวแร้งร้อนได้ที่แล้ว ก็นำปลายหัวแร้งไปจ่อไว้กับจุดที่บัดกรี แล้วเอาตะกั่วจิ้มลงไปตรงระหว่างหัวแร้งกับจะบัดกรี
ถ้าหัวแร้ง ขนาด 30 วัตต์ ก็สามารถยกหัวแร้งออกจากจุดบัดกรี ได้ทันทีที่ตะกั่วละลายหุ้มจุดบัดกรีได้ทั่วแล้ว
แต่ถ้าใช้หัวแร้งความร้อนต่ำกว่านี้ ก็ให้แช่หัวแร้งไว้ที่จุดบัดกรีอีกสักพัก (2-3 วินาที) แล้วจึงแยกออก
หลังจากเอาหัวแร้งออกจากจุดบัดกรีแล้ว ให้เป่าด้วยปากให้ตะกั่วแข็งตัวเร็วขึ้น แต่ถ้าเป็นจุดบัดกรีเล็กๆ
ก็ไม่ต้องเป่าก็ได้เพราะ ตะกั่วจะแข็งตัวเกือบทันทีที่ยกหัวแร้งออกจากจุดบัดกรี

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 01:22:05 PM »
ก่อนจะจบเรื่องบัดกรี ก็ต้องมาถึงเรื่อง ถอนบัดกรี เป็นเรื่องสุดท้ายคับ

อุปกรณ์ที่ใช้ในการ ถอนบัดกรี ที่นิยมมี 2 แบบ

แบบแรก กระบอกดูดตะกั่ว 

วิธีใช้ก็เพียงดันลูก สูบไปตำแหน่งด้านหน้าของกระบอก (โดยกดด้านท้าย) เมื่อลูกสูบถูกดันไปข้างหน้าจนสุดก็จะมีสลักล็อคให้
ลูกสูบอยู่ที่ตำแหน่ง ด้านหน้า เพื่อเตรียมพร้อมที่จะดูดตะกั่วทันทีที่ปลดล็อค หลังจากที่นำปลายความร้อนของหัวแร้งมาจี้ที่
จุดต้องการถอนบัดกรี เพื่อให้ตะกั่วละลาย พอตะกั่วละลายแล้วจึงกดปุ่มปลดล็อค ลูกสูบจะถูกสปริงดึงกลับไปตำแหน่งท้ายอย่างรวดเร็ว
พร้อมกับดูดเศษตะกั่วที่หลอมละลายแล้วเข้าไปภายในกระบอก
เท่าที่ลองมา ใหญ่ไว้ก่อนเป็นต่อคับ  :D :D

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 01:28:22 PM »
อุปกรณ์อีกแบบที่นิยมใช้ถอนบัดกรี คือ

ลวดซับตะกั่ว
ลักษณะเป็นลวดทองแดงเส้นเล็กๆ ถักเป็นผืนยาว ความกว้างมีตั้งแต่1.5 ถึง 3.5 มิลลิเมตร แล้วแต่ลักษณะการใช้งาน ชนิดที่มีหน้าผืนทองแดงแคบๆ จะเหมาะกับจุดบัดกรีเล็กๆ และชนิดที่มีหน้าผืนทองแดงกว้างมากๆ จะใช้กับจุดบัดกรีที่มีขนาดค่อนข้างใหญ่ วิธีใช้ก็เพียงนำปลายของลวดทองแดงถักทาบลงบนจุดที่ต้องการถอนบัดกรี แล้วใช้ปลายหัวแร้งจี้ที่ลวดทองแดง เมื่อตะกั่วบริเวณจุดบัดกรีได้รับความร้อนก็จะละลายตัวไปเกาะที่ลวดทองแดง  เมื่อเห็นว่าที่ปลายทองแดงนั้นมีตะกั่วเกาะอยู่มาก ก็ตัดทองแดงที่มีตะกั่วเกาะนั้นออกคับ

ขอจบเรื่องอุปกรณ์บัดกรีแค่นี้ก่อนคับ  :D

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 03:24:08 PM »
รอต่อชุดเจาะ ขอรับ :)
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 03:27:48 PM »
ขอเวลาหาภาพ ปลากรอบ หน่อยนะคับลุง  :D

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 03:31:40 PM »
ขอเวลาหาภาพ ปลากรอบ หน่อยนะคับลุง  :D

นั้นละที่หนุ่มช่วยไม่ได้...เพราะไม่รู้ว่าไอ้นั้นมันชื่อว่าอะไร พอเรียกไม่ถูก ก็ไม่รู้จะเอาอะไรไปใช้เป้น คีย์เวิด  :-[
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:00:25 PM »
มาขอต่อ กันด้วยอุปกรณ์เริ่มเรื่องต่อไปนะคับ

อุปกรณ์ที่เกี่ยวกับการเจาะแท่น

ถ้าคิดจะเจาะแท่นสิ่งแรกที่ต้องมี  สว่านคับ

สว่านแบ่งได้หลัก ๆ อยู่ 2 แบบ

คือสว่านมือ จะเป็นสว่านไฟฟ้า หรือมือหมุน [pood] ก็แล้วแต่  

ถ้าเป็นสว่านไฟฟ้า แนะนำว่าเลือขนาดที่หัวสว่านสามารถจับดอกสว่าน ขนาด 1/2" จะครอบคลุมดอกสว่านมากกว่า

รุ่นที่หัวสว่านจับดอกขนาด 3/8" คับ

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:04:05 PM »
หรือจะจริงจัง 

หาสว่านแท่นมาใช้  งานเนี๊ยบทันตาเห็น เรื่องเจาะจะเป็นเรื่อง Vo เล็กไปในทันที

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:06:56 PM »
มีอีกแบบที่เป็นลูกผสมคับ

เป็นแท่นสว่านที่ใช้ร่วมกับสว่านมือ

ใช้ได้ดีพอควร แต่ปัญหาคือ ระยะห่างจากแกนแท่นเจาะน้อย จึงใช้กับชิ้นงานใหญ่ ๆ ไม่สะดวก

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:08:32 PM »
มีว่านแล้วก็ต้องมีดอกสว่านตามมา

เน้นถ้าไปซื้อ บอกเอาดอกสว่านเจาะเหล็กนะคับ  คนขายอาจหยิบดอกเจาะปูนมาให้ได้ถ้าไม่กำชับ

• Moderator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:09:49 PM »
ถ้าเจาะบ่อย หรือเจาะโหด ๆ

หาพวกนี้ เคลือบแข็ง คมนานดีเหมือนกันคับ

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:14:44 PM »
ดอกสว่านอีกแบบ สำหรับเจาะรูใหญ่

ดอกสว่านใบพาย ขนาดตั้งแต่ 6 mm - 32mm  (ที่จำได้นะคับ )

ถ้าขนาดใหญ่ ๆ ใช้กับสว่านมือ เจาะให้สวยจะยากพอตัวทีเดียว มันจะแกว่งแรงมากตอนเจาะ ต้องพยายามให้มือนิ่ง ๆ ซักหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:23:41 PM โดย JP74 »

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:16:51 PM »
ดอกอีกแบบ แบบนี้ผมชอบใช้มากกว่าดอกใบพาย

เรียกภาษาไทยว่าไรอ่าลุงหนุ่ม ปะกิตว่า Hole Saw อ่าคับ

• Moderator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:19:34 PM »
ดอกเจาะอีกอันที่ แนะนำ อยากให้ลอง  [nana]

Step Drill  ภาษาไทยว่าอารายดีล่ะคับ  [numb]

ดอกแบบนี้ ใช้สะดวก จะเล็ก จะใหญ่ ก็ดอกเดียว ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย

เก็บขอบได้เนียนอีกต่างหาก

เสียที่ราคาค่อนข้างสูงอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:21:08 PM โดย JP74 »

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:40:30 PM »
เท่านี้ก็เริ่มงานเจาะแท่นได้แล้วคับ

แต่อยากแนะนำอุปกรณ์ประกอบอีกซัก 2 - 3 อย่าง

อย่างแรก  เหล็กนำ

ช่วยในการมาร์คตำแน่งที่จะเจาะได้ดีทีเดียว

ป้องกันเรื่องดอกสว่านลื่นไถลทำให้ชิ้นงานเป็นรอยคับ

จะใช้กะปูตัวใหญ่ พวกตะปูคอนกรีตก็ได้ดีเหมือนกันคับ   :D

• Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:44:20 PM »
ต่อมาเป็น หัวเจียร์คับ ใช้สำหรับ เก็บขอบงานเจาะ หรือแก้งานเจาะที่ผิดพลาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2010, 02:01:27 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:47:06 PM »
น้าช่วยแนะนำร้านที่ซื้อหน่อยครับ ผมซื้อตามบ้านหม้อ มันค่อนข้างแย่เลยทีเดียวอ่ะครับ :'(
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 02:05:23 PM »
เยี่ยมเลยครับพงษ์ ยาววววววววไปเลยยยยยยยยยยยยยยคร๊าบ (^_^) [great]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 02:06:17 PM »
น้า mannjuu  แนะนำอย่างไรดี

ดอกสว่าน  ซื้อตามร้านขายวัสดุก่อสร้างทั่วไป
ดอกสว่านใบพาย ซื้อตามร้านขายวัสดุก่อสร้างทั่วไป แต่จะมีไม่กี่ขนาด ที่เยอะ ๆ ก็น่าจะเป็น โฮมโปร คับ
Hole saw นี่ก็ตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้างอีกเหมือนเดิม  ของจีนราคาไม่แพงก็ใช้ได้ดีคับ  โฮมโปร จะมีขนาดเล็ก ๆ แบบ 14mm 16mm ด้วยคับ

• Moderator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 02:09:17 PM »
ขอบคุณคับพี่เล็ก   [soldier]

กำลังค้นรูปที่เคยเซฟอุปกรณ์ของพี่ไว้ แต่ยังหาไม่เจอเลยคับ  |:(

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 02:15:27 PM »
อุปกรณ์ประกอบอย่างสุดท้ายที่อยากแนะนำในเรื่องการเจาะ คือเจ้านี่คับ

น้ำมันจักร  (จริง ๆ จะเอาน้ำมันอะไรก็ได้คับ น้ำมันเครื่อง น้ำมันอเนกประสงค์  ของผมใช้น้ำมันที่เหลือจากล้างปืน คับ ประหยัดช่วยชาติดี [boy] )

เอาหยอดชิ้นงานหน่อยเวลาเจาะ  

หรือเอาดอกสว่านจุ่มน้ำมันก่อนเจาะ จะทำให้เจาะง่ายขึ้นมากทีเดียวเลยคับ

ยอมเสียเวลาล้างคราบน้ำมันหน่อย แต่งานที่ได้ เนี๊ยบกว่าอย่างเห็นได้ชัดทีเดียวคับ

ขอจบเรื่องอุปกรณ์ที่ใช้เจาะไว้แค่นี้ก่อนนะคับ  [res]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 03:22:08 PM »
มีสว่านมือไฟฟ้าอยู่แล้ว ผมว่าจะลองไปหา step drill มาซักดอกครับน้าพง ราคาประมากี่บาทครับ ถ้าทางจะใช้ง่ายดี

8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:29:32 PM โดย JP74 »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 03:36:10 PM »
ขอบคุณคับพี่เล็ก

กำลังค้นรูปที่เคยเซฟอุปกรณ์ของพี่ไว้ แต่ยังหาไม่เจอเลยคับ
ต้องการรูปอะไร ซัพพอร์ตบอกมาได้เลยครับ เดี๋ยวจัดการแทรกให้ครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:29:45 PM โดย JP74 »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 04:09:15 PM »
รูปตอนเจาะแท่นคับพี่  ที่ใช้สว่านมือเจาะอ่าคับ  

ผมเซฟไว้ไหน ยังหาไม่เจอเลยคับพ๊ม  [numb]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:29:53 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 04:16:16 PM »
มีสว่านมือไฟฟ้าอยู่แล้ว ผมว่าจะลองไปหา step drill มาซักดอกครับน้าพง ราคาประมากี่บาทครับ ถ้าทางจะใช้ง่ายดี

ราคาพอๆกับสว่านมือตัวนึงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:30:04 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 04:22:38 PM »

ราคาพอๆกับสว่านมือตัวนึงเลยครับ

[=.=] สว่านของผมซื้อ bosch มาตัวเกือบสองพันบาท ราคาดอก step drill มันแรงขนาดนี้เลยเหรอคับนี่

ลืม ขอบคุณน้าเกรียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:30:12 PM โดย JP74 »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 04:28:28 PM »

พวกรูเจาะขนาดใหญ่ ๆ ผมใช้เลื่อยฉลุ ฝึกสมาธิและความอดทนครับ   [horo]