ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> μ - Project I Power Amp  (อ่าน 666888 ครั้ง)

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: Home work >>> u - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #1050 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 12:12:34 PM »
มารายงานผลครับลองต่อ E ลง Case ตัวถังเงียบสนิท  [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment]  ไม่รู้ว่าของคนอื่นเป็นเมือนกันมั้ยครับ คือเวลาคอมแอร์ทำงานจะมีเสียงแป๊ะออกลำโพง ที่บ้าน(บ้านนอก)ไม่มี Stabilizer น่ะครับ แสดงว่ามันไวต่อระบบไฟเป็นอย่างมาก ต้องหา Stabilizer มาประจำการแล้ว  [smile-watermelon] [smile-watermelon]

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่แก้ปัญหาได้สำเร็จ [huge-thumbs-up] ปกติแอมป์ตัวนี้ค่อนข้างเงียบสนิทไร้เสียงรบกวนใดๆแม้ยังไม่ประกอบลงกล่อง
ไม่ทราบว่าตอนนี้ใช้ร่วมกับปรีแอมป์อะไรครับ [puzzled]

pre u จร้า  [huge-thumbs-up] [guitar-watermelon]
[huge-thumbs-up]  Pre u ต้องสลับสายสัญญาณ ตรงจุด out put ด้วยนะครับ  [singing-happy]

ออฟไลน์ 5237

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 22
Re: Home work >>> u - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #1051 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 03:52:33 PM »
มารายงานผลครับลองต่อ E ลง Case ตัวถังเงียบสนิท  [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment]  ไม่รู้ว่าของคนอื่นเป็นเมือนกันมั้ยครับ คือเวลาคอมแอร์ทำงานจะมีเสียงแป๊ะออกลำโพง ที่บ้าน(บ้านนอก)ไม่มี Stabilizer น่ะครับ แสดงว่ามันไวต่อระบบไฟเป็นอย่างมาก ต้องหา Stabilizer มาประจำการแล้ว  [smile-watermelon] [smile-watermelon]

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่แก้ปัญหาได้สำเร็จ [huge-thumbs-up] ปกติแอมป์ตัวนี้ค่อนข้างเงียบสนิทไร้เสียงรบกวนใดๆแม้ยังไม่ประกอบลงกล่อง
ไม่ทราบว่าตอนนี้ใช้ร่วมกับปรีแอมป์อะไรครับ [puzzled]

pre u จร้า  [huge-thumbs-up] [guitar-watermelon]
[huge-thumbs-up]  Pre u ต้องสลับสายสัญญาณ ตรงจุด out put ด้วยนะครับ  [singing-happy]

ใส่ตาม Mark ถูกต้องมั้ยครับ + เป็น Inner   - เป็น Ground  [enjoyment] [enjoyment]
ข้อมูลผมครับ >>>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1517.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1052 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 04:49:51 PM »
ผิดอย่างจังเลยครับ สำหรับปรีแอมป์มิว ด้าน output ให้สลับกันถึงจะถูกต้องครับ  + เป็น กราวด์ และ - เป็น signal
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ 5237

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #1053 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 04:53:22 PM »
ผิดอย่างจังเลยครับ สำหรับปรีแอมป์มิว ด้าน output ให้สลับกันถึงจะถูกต้องครับ  + เป็น กราวด์ และ - เป็น signal

[angry2-watermelon]   [dizzy-smiley] จ้ากกกก กลับไปกลับใหม่ ขอบคุณครับพี่  [YL76] [YL76]
ข้อมูลผมครับ >>>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1517.0

« ตอบกลับ #1054 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 04:54:51 PM »
มารายงานผลครับลองต่อ E ลง Case ตัวถังเงียบสนิท  [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment]  ไม่รู้ว่าของคนอื่นเป็นเมือนกันมั้ยครับ คือเวลาคอมแอร์ทำงานจะมีเสียงแป๊ะออกลำโพง ที่บ้าน(บ้านนอก)ไม่มี Stabilizer น่ะครับ แสดงว่ามันไวต่อระบบไฟเป็นอย่างมาก ต้องหา Stabilizer มาประจำการแล้ว  [smile-watermelon] [smile-watermelon]

pre u จร้า  [huge-thumbs-up] [guitar-watermelon]
[huge-thumbs-up]  Pre u ต้องสลับสายสัญญาณ ตรงจุด out put ด้วยนะครับ  [singing-happy]

ใส่ตาม Mark ถูกต้องมั้ยครับ + เป็น Inner   - เป็น Ground  [enjoyment] [enjoyment]
ไม่ช่ายครับ จากPCB จุด OUT- ไปเข้า +RCA และ OUT+ ไปเข้า -RCA สลับกันครับ ลองดูใหม่ครับ
ถ้าต่อถูกตามนี้ เสียงที่ได้จะอิสระ รายละเอียดดี มีมิติ ที่โอ่อ่า ทั้งกว้างและลึก โอบล้อมผู้ฟัง
ที่สำคัญไม่มีเสียงรบกวนจากการปิดเปิดไฟและอื่นๆเลยครับ

ออฟไลน์ pk2514

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1055 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 09:52:54 PM »
มารายงานเหมือนกันได้กล่องมาหลายวันแล้ว...ประกอบเสร็จเช็คทุกอย่างเรียบร้อย...แต่ไม่มีตัวเขียว 2 ตัวใช้ฟิวส์ 3 A. ที่ซื้อจากน้าเล็ก
ช็อตอินพุท ...จ่ายไฟครั้งแรกไฟติดแป็ปนึงแล้วก้อดับเอาแล้ว...ไงละเอาจมูกดมกลิ่นไม่มีแฮะ  สงสัยฟิวส์ขาดไปแล้วชัวร์  เช็คในหัวข้อ ฟิวส์ต้องใส่ 10 A.   
เลยไปซื้อร้านในเมืองระยองเอาใส่ ...แล้วสวมสร้อยพระหลวงปู่ทิมมาคล้องคอ...นับ 1,2,3 โยกสวิทช์ ไฟขึ้นแล้ววัดไฟ VCC เทียบ G ได้ 41.5 V.  ทั้งสองข้าง
วัดไฟ M3   ข้างซ้ายได้ 38.5  v.  ข้างขวาได้  40.5 V. แปลกใจไหงไม่เท่ากัน แต่ไม่มีกลิ่นหรือเสียง ซักพักปรับไฟตรงขั้ว + ตามสูตรน้าเล็กนั่นแหละทั้งสองข้างปรับได้ปกติ
555...สบายแล้วเรา   ปิดไฟต่อ ลำโพง  ต่อสายเครื่องทุกอย่างจนครบ เปิดสวิทช์ ซีดี  ปรี  แล้วก้อแอมป์  ...ไม่มีเสียงหรือกลิ่นใดๆ ลองเร่งวอลลุ่มดู...เสียงแรกที่ออกมา..หายเหนื่อยจริง
เหมือนที่น้าหลายท่านว่า...เสียงทุ้มมีมาจนทึ่งเลย ...aca turbo  โดนโยนไปหลังห้องเรียบร้อย ฟัง ก็อต  สบายอารมณ์   ไม่มีจี่หรือฮัมจากลำโพงให้ได้ยินเลย คุ้มมากสำหรับแอมป์ตัวนี้ครับ
ขอบคุณน้าเล็กและทีมงานทุกท่านที่ทำโครงการนี้ขึ้นมา.....แต่สงสัยตรง ทำไม ไฟตรง M3 ไม่เท่ากัน อีกอย่างหม้อแปลงเพาเวอร์เมื่อเครื่องทำงานมีเสียงครางหึ่งๆ แสดงว่าหม้อพันมาไม่ดีรึอย่างไร
หม้อสั่งจาก HENRY ทั้งสองลูก  ลูกใหญ่มากยัดซะเต็มกล่องเลย...ใส่ลำบากนิกหน่อยแต่ไม่พ้นความสามารถอันมีน้อยนิดของผม....ไม่มีรูปเพราะไม่ได้ถ่ายทำอย่างเดียวแถมไวร์สายขี้เหร่อีกต่างหาก(น้าเล็กรบกวนให้ความรู้หน่อยครับว่าทำไมไฟ M3 ไม่เท่ากัน)แล้วตรงหม้อแปลงครางเนี่ยมีท่านใดเป็นบ้างมั้ยครับ รบกวนน้าๆหน่อยครับ [0002053E]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #1056 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:07:01 PM »
   หม้อ มันมีอารมณ์หรือป่าวครับ มันถึง คราง  ต้องพามันไปปลดปล่อยหน่อยน่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #1057 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:08:18 PM »
  น่่าจะเกิดจากตัว mosfet M3 ครับเพราะต่างกันแค่ โวลต์กว่าๆอย่าไปซีเรียสครับแรงดันตรงนี้ต่างกัน3-4 V ก็ฟังไม่ออกหรอกครับ อีกทั้งสมดุลเสียง และ เวทีก็มิได้เสียไป มันเป็น mosfet ที่ใช้ในชุด soft start ครับ ขอให้ปรับไฟได้ โดยมีแรงดันที่ผ่าน M3 ไม่ห่างกันมากจนน่าเกลียด( 4-5VDC) ก็โอเคแล้วครับ  ส่วนหม้อที่คราง อย่างแรกเลยแนะนำให้กวดขันน็อตยึดเหล็กให้แน่นก่อนครับ ถ้าเอาไม่อยู่ คงต้องถอดมาแล้วจับชุบ วานิชใหม่อีกรอบ เอาให้ชุ่ม แล้วทิ้งไว้สักสองสามวันให้แห้งสนิทดีแล้วค่อยเอามาประกอบใส่เข้าไปใหม่ เห็นเค้าจุ่มชุบมาแบบนั้นน่ะแต่ลองส่องดูดิวานิชเหมือนจะไม่ได้ซึมเข้าในชั้นลวดเลยครับ ผมเองก็ทั้งด่า ทั้งบ่นจนเหนื่อยแล้ว สงสัยเค้าจะจุ่มแล้วเอาขึ้นเลยมั้งครับ  ลองทำตามที่บอกดูก่อนน่าจะหายนะ แต่ส่วนใหญ่พอใด้มาผมก็ถอดน็อตทิ้งหมดแหละ แล้ว เอาน็อตของผมขันกวดแน่นเข้าไปใหม่ก็ไม่เคยเจอเรื่องหม้อครางครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1058 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:15:58 PM »
อืมได้คำตอบแล้ว..น้าเล็กนี่ไวจริงๆสำหรับสมาชิกที่ติดปัญหาแล้วจะลองถอดหม้อมาลองดูครับ..ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #1059 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:37:23 PM »
turbo อย่าโยนแรงนะ เดี๋ยวช้ำ เดี๋ยวผมไประยองรอบหน้าจะไปเก็บมาเอง เสียดายจัง เอาไปโยนทิ้ง  เดี๋ยวจะมีแนวทางให้ปรับปรุง turbo เพื่อเอามาเล่น bi amp ครับ  รับรองเสริมซิสเต็มให้แจ่มกว่าเดิมแน่นอน ตอนนี้ผมใช้สามเครื่องกับ ลำโพง 4 way อยู่ครับ

« ตอบกลับ #1060 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:59:18 PM »
turbo อย่าโยนแรงนะ เดี๋ยวช้ำ เดี๋ยวผมไประยองรอบหน้าจะไปเก็บมาเอง เสียดายจัง เอาไปโยนทิ้ง  เดี๋ยวจะมีแนวทางให้ปรับปรุง turbo เพื่อเอามาเล่น bi amp ครับ  รับรองเสริมซิสเต็มให้แจ่มกว่าเดิมแน่นอน ตอนนี้ผมใช้สามเครื่องกับ ลำโพง 4 way อยู่ครับ
                      เดี๋ยวผมรอดูแนวทางปรับปรุง..  turbo ..  ก่อนดีกว่า    [laughing-my-ass] แล้วค่อยเริ่มทำ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #1061 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 03:13:49 PM »
สองวันประกอบไปสามเครื่อง มือ ขา สั่นเลยครับ จับหัวแร้งบัดกรียังไม่ได้เลย ล้าสุดๆเลยครับตอนนี้  ยังเหลืออีก 3 เครื่องของเจ้าพวกขี้เกียจลงกล่องทั้งหลาย  [smiling-tongue]

ถึงแม้จะไม่ใช่ bally แต่ก็ไม่ใช่ อีแตะหนังยาง   [laught-watermelon]

ออฟไลน์ bourbon

• มือใหม่ d.i.y.
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #1062 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 06:35:51 PM »
รบกวนถามหน่อยครับว่า ใช้น๊อตยึดหม้อแปลงกันกี่ตัวครับ 2 หรือ 4 ครับ
รู้สึกว่าจะขันน๊อตยึดด้านหน้าได้ยากครับ
>>> My Info <<<

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1063 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 08:08:54 PM »
รบกวนถามหน่อยครับว่า ใช้น๊อตยึดหม้อแปลงกันกี่ตัวครับ 2 หรือ 4 ครับ
รู้สึกว่าจะขันน๊อตยึดด้านหน้าได้ยากครับ

4 ตัว ครับ  [smile-watermelon]

ออฟไลน์ bourbon

• มือใหม่ d.i.y.
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #1064 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 12:26:03 AM »

4 ตัว ครับ  [smile-watermelon]

ขอบคุณครับ ยังไม่รู้ขันน๊อตได้ไหม แต่เจาะไว้หม้อละ 4 รู
>>> My Info <<<

« ตอบกลับ #1065 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 12:41:36 AM »
 ต้องใช้ฝีมือหน่อยครับ เพราะมันไม่ธรรมดาถ้าทำแบบผมก็จะง่ายหน่อยคือยิง rivet nut ไว้ที่ขายึดหม้อแปลง แค่วางให้ตรงแล้วร้อยน็อตจากด้านล่างมายึด อีกวิธีคือกลับฉากขึ้นด้านบน คือตอนใส่หม้อก็ยังไม่ต้องยึดฉากกับซิ้งค์ครับ เพราะถ้าคว่ำฉากก็จะขันน็อตลำบาก หรือขันไม่ได้เลย ในทางตรงกันข้ามถ้าเรากลับฉากไว้ด้านบนก็จะยึดอุปกรณ์ทั้งหมดแล้วค่อยยึดฉากที่ยึด pcb ไว้เข้ากับซิ้งค์ที่หลังได้เพราะขันน็อตด้านบน  [singing-happy]

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #1066 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 12:33:22 PM »
 [crying-watermelon]ฟังมาก็หลายวัน ไม่ได้สังเกตุ เพราะว่าเปิดฟังทีไร พริ้วและก็เคลิ้ม เมื่อวานขยับเข้าไปนั่งไกล้จะลองไปจับดู sink ว่าร้อนไหม กรรม งานเข้าครับ หม้อแปลงคราง ตอดๆๆ ตลอดเลยครับ ลองขันน๊อตยึดทั้ง 4 ตัวให้แน่นกว่าเดิม ก็ไม่หาย มีวิธีแก้ไขไหมครับพี่ แนะนำด้วยครับผม [dizzy-smiley]
หม้อจาก henry ครับ สั่ง primary 230 V..

« ตอบกลับ #1067 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 01:12:10 PM »
 ปรึกษากับคุณ xtream ครับอยู่ใกล้ๆกัน คงต้องปลดออกมาแล้วชุบวานิชใหม่อีกรอบเข้าใจว่าน้ำยาไม่ได้แทรกซึมเข้าไปในขดลวด ไม่ควรปล่อยไว้นานนะครับเดี๋ยวฉนวนถลอกแล้วงานจะเข้า  [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #1068 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 11:39:04 PM »
ปรึกษากับคุณ xtream ครับอยู่ใกล้ๆกัน คงต้องปลดออกมาแล้วชุบวานิชใหม่อีกรอบเข้าใจว่าน้ำยาไม่ได้แทรกซึมเข้าไปในขดลวด ไม่ควรปล่อยไว้นานนะครับเดี๋ยวฉนวนถลอกแล้วงานจะเข้า  [smile-watermelon]
เป็นเหมือนกันเลย...ยังไม่ได้ทำอะไรด้วย [bomb1-watermelon]

ออฟไลน์ Somaeklong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1069 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 06:40:39 AM »
 หม้อแปลงผมก็คราง ตอนต่อโหลด เพิ่งสังเกต ถ้าเอาให้ ร้านที่ซื้อ(henry)ดูจะได้ไหม ซื้อมาเป็นเดือนแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1070 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 07:20:00 AM »
หม้อแปลงผมก็คราง ตอนต่อโหลด เพิ่งสังเกต ถ้าเอาให้ ร้านที่ซื้อ(henry)ดูจะได้ไหม ซื้อมาเป็นเดือนแล้ว ขอบคุณครับ

เป็นเหมือนของผมเลย  [sad-watermelon]

« ตอบกลับ #1071 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 07:42:30 AM »
เมื่อวานตอนเย็นผมโทรไป ปรึกษาน้า xtreme แล้วได้คำแนะนำจากน้าx... บอกว่าแกะฝาหม้อออก จุ่มวานิชให้ท่วม ทิ้งไว้ประมาณ 30 นาที แล้วเอาไปอบให้แห้ง รับรองหาย... ถ้าไม่หาย....หาหม้อลูกใหม่ครับผม [fb-smiling] [singing-happy]  น้า x ใจดีด้วยบอกให้ผมเอาหม้อไปจุ่มวานิชที่บ้านแกด้วย ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #1072 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 08:07:29 AM »
หิ้วป๋องเย็นๆไปด้วยครับเป็นวุ้นยิ่งดี

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1073 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 09:25:23 AM »
 [puzzled]  ครางกันหลายคนเลย ต้องไปฟังของตัวเองดูบ้าง จะได้อาศัยไปอาบวานิชด้วย  [blueglass-watermelon]

« ตอบกลับ #1074 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 01:47:15 PM »
[puzzled]  ครางกันหลายคนเลย ต้องไปฟังของตัวเองดูบ้าง จะได้อาศัยไปอาบวานิชด้วย  [blueglass-watermelon]
[laughing-my-ass]คราง...แน่ๆ น้ารุ่ง  เอามาอาบน้ำยาด้วยกันดิครับ [smiling-tongue]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1075 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 02:30:51 PM »
[laughing-my-ass]คราง...แน่ๆ น้ารุ่ง  เอามาอาบน้ำยาด้วยกันดิครับ [smiling-tongue]

ถ้าไม่คราง  ของปลอมครับ  เป็นของเลียนแบบ  ของแท้ต้องคราง

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #1076 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 03:54:11 PM »
ถ้าเป็นน้องเฮนนี่ ครางจะไม่ว่าเลยยย อิอิ  [yellow-lol]

ใครบ้านใกล้เอามาชุบฟรีครับ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #1077 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 05:17:10 PM »
 เสียดายอดไปร่วมแจมเก็กฮวยเย็นๆเลย ช่วงนี้คงต้องจำศีล 3-4 วัน ครับ  [sad-watermelon]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #1078 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 07:33:59 PM »
มีคำแนะนำน้ำยาวานิชบ้างไหมครับพี่ๆ

« ตอบกลับ #1079 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013, 09:25:34 PM »

[yellow-lol] ของผม 2 ลูกไม่ครางครับ สงสัยต้องเล้าโลมอีกนาน  [YL76]