ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านท่านใดไม่ได้กราวด์ลงดินบ้างครับ  (อ่าน 30770 ครั้ง)

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
Re: บ้านท่านใดไม่ได้กราวด์ลงดินบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 01:13:12 AM »
ที่บ้านไม่ได้ต่อสายดินไว้ ไม่ว่าจะเปิดสวิทไฟส่วนไหนของบ้านชั้นบนก็จะมีเสียงเป๊ะๆมาเข้าลำโพงทุกครั้ง อันนี้แก้ไขเบื้องต้นยังไงได้บ้างครับ

แบบเดียวกับผมเป๊ะเลย แต่เสียงเป๊ะๆเข้าลำโพง ถ้าตั้งใจฟัง ถึงจะดังพอรู้สึกได้ แต่เป็นเฉพาะสวิทซ์ไฟในห้องครับ  ถ้าเป็นแค่นี้ยังไม่เท่าไหร่

แต่ครับแต่...  ผมมีแดคอยู่ตัวหนึ่ง วงจรมันเป็นแบบไหนไม่รู้ เซนซิทีฟมากเลย  สัญญาณนิดเดียวมันตัดเลย  ผมอยู่ชั้น3   พ่อกับแม่ผมอยู่ชั้น 2   ใครเปิดสวิทซ์ไฟ มันจะตัดเลย  แต่ไม่มีเสียงเข้าลำโพงน่ะครับ    ฟังๆเพลงไปไม่ถึงเพลงเอาอีกล่ะ  ฟังไปได้ 3-4 เพลงเอาอีกล่ะ  ผมเลยสังเกตุดู ถ้าใครเปิด ปิดสวิทซ์ไฟ ชั้น2กับ 3 มันจะตัด อย่างเดียวเลย  แต่ถ้ากลางคืนดึกๆ  ไม่มีใครเปิดปิดไฟ  ก็ฟังได้ยาวๆเลย  แต่แดคตัวอื่นไม่เป็น  ทุกวันนี้แดคตัวนี้ก็ไม่ได้เปิดฟังเลย  รำคาญมันตัดบ่อย  ผมเคยเอาสายกราวน์ของเคเบิ้ลทีวี  เอาต่อเป็นกราวน์เครื่องเสียง ก็ไม่หาย  แต่โชคดีตรงผม ไม่มีเสี่ยงจี่เสียงฮัมครับ

ตอนนี้กะว่าจะไปซื้อ หม้อแปลงไอโซเลท 500 w ( ราคาไม่แพงด้วยครับ )   มาแทนกราวน์ คิดว่ามันจะหายไหมครับ น้าแว่น  ที่มันตัดบ่อยๆอ่ะครับ  แต่ถ้าถึงขั้นเดินสายไฟใหม่เลย คงหมดสิทธิ์อ่ะครับ   โมโห ย้ายบ้านเลยดีไหมครับ.. น้าแว่น ฮ่าๆๆ     

ปัญหานี้ผมก็เคยประสพมาก่อนครับ

ตอนนี้แก้ด้วยเครื่องคุมไฟครับ 1000w เอาอยู่หมดเลย [roll]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: บ้านท่านใดไม่ได้กราวด์ลงดินบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 09:17:27 PM »
   วันนี้ สังเกตุจะำๆ  ถ้าเปิดสวิทซ์ไฟ ชั้น2 กับ 3 เสียงจะเข้าลำโพงครับ  ตอนแรกผมนึกว่าเป็นกะแผ่น  แต่เสียงดังชัดๆก็สวิทซ์ไฟในห้องครับ ที่เข้าลำโพงดัง 2-3เด้ง ถ้าสวิทซ์อยู่ไกลหน่อยก็ดังค่อยครับ   ตอนแรกผมเข้าใจว่าเพราะระบบไม่มีกราวน์ หรือกราวน์ไม่ดี  แต่วันนี้เดินดูแล้ว สายเมนเป็นแบบน้าแว่นว่าเลยครับ เดินมาชั้นที่2 เส้นเดียว น่าจะ 2*4  แต่ตอนแยกไป ไม่ใช่2*4ครับ เล็กกว่า   ชั้น3 ก็เดินแบบเดียวกัน   ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ถ่ายรูปไว้แล้ว  เอามาให้น้าแว่นดู ดันลืมถ่ายสายเมนซะนี่ ถ่ายแต่เครื่อง

กราวน์ผมไม่มี ผมเอาสายซิล์ของเคเบิ้ลเป็นสายกราวน์อ่ะครับ 

สายไฟหลังเครื่อง  มัน รกไปหน่อยครับ เกี่ยวไหมครับ ว่าใช้ปลั๊กพ่วงเยอะไปหน่อย

ผมสงสัยตัวนี้อ่ะครับ มันอยู่ในแดค  ยิ่งกว่าเซพทีคัทอีกครับ เปิดไฟก็ตัด ปิดไฟก็ตัด แต่แปลกตรงที่แอร์คอมเพสเซอร์ ทำงานมันไม่ตัด  เราบายพาสมันได้ไหมครับ  ถ้าตัวนี้ทำงานคงไม่มีความสุขในการฟังแน่เลยครับ  ถ้าบายพาสไม่ได้คงต้องแบบคุณrambutanว่าหล่ะครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 09:30:51 PM »
เหอๆ.. ปลั๊กพ่วงไปพ่วงมาแบบนี้ โดนชัวร์ครับ..  [tremor-raccoon]

น้าหาเวลาไปหาสายประเภท VCT ขนาดอย่างน้อย 2.5sq.mm. เดินจากลูกเซอร์กิตหรือเบรกเกอร์ของชั้นนั้นๆ มาทำปลั๊กพ่วงแบบแน่นหนาจริงจังดีกว่าครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 09:37:21 PM »
อ้อ.. แล้วหัวแปลงปลั๊กเสียบของรูปแรก กับสามตาของรูปสองเลิกใช้เถอะครับ หน้าสัมผัสมันไม่เหมาะกับการนำกระแสจริงๆ  [no-raccoon]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 09:56:01 PM »
  รับทราบครับ  น้าแว่น
  ช่างเดินไฟแถวบ้านนอกเดินไฟไว้ไม่ดีเลยครับ  เขาเดินสายไฟลงในกล่องแยกสายครับ ข้างในบิดเกลียวแล้วเอาเทปพัน ไม่มีมีตู้เบอร์เกอร์แต่ละชั้น

ว่าแต่ สายกราวน์ นี่ไม่ต้องใช้ก็ได้ใช่ไหมครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 07:28:15 AM »
นั่นซิครับน้าแว่น....ถ้าผมอยู่ใกล้จะยกเอาพวกนี้ไปให้ลอง

หากมีการโต้เถียงชวนโมโห จะยกเอาเขียงน้อยทุบให้หลังยอกไปเลย
 laughhahaha laughhahaha

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 07:38:12 AM »

ตัวนี้ก็หนักขึ้นมาอีกหน่อย DIY ขึ้นมาเองทั้งนั้น ยกเว้นข้างภาพบนรูปล่างไปซื้อกล่องเขามาทำ

อยู่ขอนแก่นแถวนั้นหาตอไม้ หรือไม้ท่อนเอามาทำบล๊อกไม้ได้สะดวกโยธิน และมีราคาถูกด้วย
ไปเรียบเคียง ๆ ร้านไม้ดูซิบางทีอาจทำเสร็จภายใน 15 นาทีครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ puply

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 04:44:52 PM »
พอดีไปเจอมา  การต่อสายดินครับ  [no-raccoon]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 05:59:13 PM »
พอดีไปเจอมา  การต่อสายดินครับ  [no-raccoon]

[pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 11:17:19 PM »
สาย... ดิน... ทำไปได้.....
 [strained-raccoon] [close-door-raccoon] [headache]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 11:23:06 PM »

แล้วใครจะกล้าอาบน้ำล่ะครับ [pig90118] [pig90118] [pig90118]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 10:39:52 PM »

ตัวนี้ก็หนักขึ้นมาอีกหน่อย DIY ขึ้นมาเองทั้งนั้น ยกเว้นข้างภาพบนรูปล่างไปซื้อกล่องเขามาทำ

อยู่ขอนแก่นแถวนั้นหาตอไม้ หรือไม้ท่อนเอามาทำบล๊อกไม้ได้สะดวกโยธิน และมีราคาถูกด้วย
ไปเรียบเคียง ๆ ร้านไม้ดูซิบางทีอาจทำเสร็จภายใน 15 นาทีครับ

น้าอัล  บล็อคไม้มีผลทางไหนครับ   และ สัญญาณspikeที่เข้ามาเวลาเปิดปิดไฟ  ไม่ได้ถ่ายเทลงกราวน์ใช่ไหมครับ  ตกลงไม่เกี่ยวกับสายดินใช่ไหมครับ  หมายถึง เปลี่ยนสายเมนก็หายหรือเปล่า  ผมไปเซริท์ดูมันมีปลักไฟแบบนึง กัน spike(เขาโฆษณาว่างั้น) แบบนี้ใช้ได้ไหม  เพราะผมเดินดูแล้ว ถ้าผมเดินเมนใหม่ ต้องจากชั้นล่างสุดเลย 

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 10:56:16 PM »
ปัญหาของน้า civicdotcom ที่เจอคือการพ่วงสาย เป็นทอดๆ ซึ่งสายไฟเส้นเล็ก และจุดต่อต่างๆหลานชั้น ทำให้การดึงกระแสไฟไม่เต็มที่

อุปมาอุปไมย...

นึกถึงต้นไม้นะครับ รากแก้วเป็นตัวหลัก แล้วขึ้นทางลำต้นไป กิ่งใหญ่ก็ต้องแตกออกไปก่อน แล้วค่อยไปหากิ่งย่อย ถึงจะส่งน้ำผ่านน้ำไปที่ปลายใบไม้ได้สมบูรณ์

แต่ของน้า เอากิ่งพันธ์ไปทาบกับกิ่งแขนง แล้ว เอากิ่งใหม่ไปทางเพิ่มกับกิ่งที่ทาบไว้ก่อนหน้านี้ น้ำเลี้ยงส่งได้ไม่เต็มที่ กิ่งมันก็แคระแกร็น เวลาโดนลมลู่ไหว ก็โยกทั้งหมดน่ะครับ  [gr_in]

วิธีแก้ คือไปต่อกับต้นใหญ่ครับ ดีที่สุด แข็งแรงกว่า

หรือไม่ก็เอากิ่งตอนปลูกใหม่เลย หรือเอากิ่งทาบต้นเดิมพื้นเมือง จะดีที่สุดครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 10:59:45 PM »
  อ้อ ลืมเล่าไป ปัญหาที่เปิดปิดไฟ ผมเป็นมานานแล้ว  เคยถามในนี้หล่ะครับ จำได้ว่าน้าเฉย แกใช้หลอดled แทน หลอดนีออนครับ ตรงนี้ก็คิดๆไว้เหมือนกัน ว่าจะไปเดินห้างหาดูอยู่เหมือนกัน   ดูเงินในกระเป๋ามีอยู่ 3 บาท เลยไม่ได้ไปสักที  วันแล้ววันเล่าก็มีแต่ลืม  ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้แดคตัวนี้ รำคาญที่มันตัดบ่อยๆ  ถ้าเดินเมนใหม่ก็งานเข้าเลยหล่ะครับ  ก็คงต้องทนๆแบบนี้ไปก่อน  แต่ถ้าแก้แบบซื้อปลั๊กที่ว่ากันspike  หรือหม้อแปลงแบบไอโซเลท ได้ เนี้ย น่าจะง่ายสุด ผมเห็น หม้อไอโซเลท 500 w 1850 บาทเอง ราคาก็พอๆกับ ปลั๊กรางกันspike ครับ   พอจะกัดฟันซื้อได้อยู่ครับถ้ามันแก้ปัญหาที่ว่ามาได้

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 11:03:38 PM »
ปัญหาของน้า civicdotcom ที่เจอคือการพ่วงสาย เป็นทอดๆ ซึ่งสายไฟเส้นเล็ก และจุดต่อต่างๆหลานชั้น ทำให้การดึงกระแสไฟไม่เต็มที่

อุปมาอุปไมย...

นึกถึงต้นไม้นะครับ รากแก้วเป็นตัวหลัก แล้วขึ้นทางลำต้นไป กิ่งใหญ่ก็ต้องแตกออกไปก่อน แล้วค่อยไปหากิ่งย่อย ถึงจะส่งน้ำผ่านน้ำไปที่ปลายใบไม้ได้สมบูรณ์

แต่ของน้า เอากิ่งพันธ์ไปทาบกับกิ่งแขนง แล้ว เอากิ่งใหม่ไปทางเพิ่มกับกิ่งที่ทาบไว้ก่อนหน้านี้ น้ำเลี้ยงส่งได้ไม่เต็มที่ กิ่งมันก็แคระแกร็น เวลาโดนลมลู่ไหว ก็โยกทั้งหมดน่ะครับ  [gr_in]

วิธีแก้ คือไปต่อกับต้นใหญ่ครับ ดีที่สุด แข็งแรงกว่า

หรือไม่ก็เอากิ่งตอนปลูกใหม่เลย หรือเอากิ่งทาบต้นเดิมพื้นเมือง จะดีที่สุดครับ  [yes-raccoon]

พอนึกภาพออกครับ  แต่ถ้าลากเมนใหม่ มันต้องได้เจาะฝ้าอ่ะจิครับ แล้วมันเป็นฝ้าฉาบเรียบ  ถ้าผมบอกทางบ้านว่า เดินเมนใหม่เพราะฟังเพลง  งานงอกคร๊าบ  น้าแว่น

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 11:33:03 PM »
ใช่ครับ... ผมก็หมายความว่าอย่างนั้นจริงๆ ถ้าสายไฟในบ้านเดินมาแบบนั้นทั้งบ้านจริงๆ

ผมก็สงสัยอยู่ว่า การเดินสายปกติระหว่างชั้นบนและชั้นล่าง จะต้องเป็นสาย VAF (สายแบนเปลือกขาว มีแกนทองแดงแข็ง) หน้าตัดไม่น้อยกว่า 4sq.mm. และแต่ละชั้นจะมีเบรกเกอร์ย่อยประจำชั้น แล้วค่อยกระจายสายไฟย่อย VAF ขนาดไม่ต่ำกว่า 2.5sq.mm. ไปตามห้อง และจุดปลั๊กไฟต่างๆ ส่วนระบบแสงสว่างหลอดไฟกินไฟไม่มาก จะใช้ VAF ขนาด 1.2sq.mm. ก็พอไหว

แต่ในรูปที่เห็นกลายเป็นสายไฟอ่อนสองเส้น ตามรูป ซึ่ง ถ้าต้นทางแบบนี้ ยังไงก็ไม่รอดครับ

การแก้ปัญหาด้วย C คร่อมไฟเลี้ยงจะแก้ได้เฉพาะโหลดกระแสน้อยๆ ไม่เหมาะกับโหลดกำลังมาก เพราะจะยังคงแก้ไม่ไหวอยู่ดี หรือถ้าเพิ่มขนาด C ก็จะเริ่มเสี่ยง  เพราะ C ที่คร่อมจะ "กินไฟ" อ่อนๆ ตลอดเวลา ถ้าค่ามากๆ จนตกในช่วง Resonant ล่ะก็ C จะร้อนและระเบิดในระยะยาวครับ

แถมทำให้เสียงยืดกว่าปกติไปด้วยเช่นกัน เพราะเฟสกระแสไฟสลับผิดรูปไปครับ

ผมจึงแนะนำให้แก้ที่ต้นปัญหา ซึ่งผมเองก็ไม่อยากจะเชื่อว่าสายไฟที่เดินระหว่างชั้นจะเป็นสายอ่อนแบบนั้น เพราะอันตรายมากหากเกิดลัดวงจร ไฟจะไหม้ลามตามสายไฟเลยครับ

ผมเน้นให้ปรับปรุงเพื่อความปลอดภัยเป็นความสำคัญอันดับต้นๆ ครับ ส่วนเรื่องเสียง หรือเรื่องโหลดอื่นๆไม่กวนกัน จะเป็นผลพลอยได้ครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 11:43:59 PM »
้อ้อ ... สายอ่อนนั้น ต่อเข้า จอทวีอย่างเดียวครับ  เป็นสายอ่อนครับ  ผมถ่ายให้ดูว่า สายอากาศ เคเบิ้ลทีวี ผมเอามาทำเป็นสายกราวน์ครับ  ส่วนสายไฟบ้านทั้งหมด เป็นสายแบน เปลือขาวครับ  รูปที่หลังเครื่องเสียง สายมั่วๆ กัน ต่อจากปลั๊กไฟครับ สายแบบสีขาวแหละครับ  เป็นปลักพ่วงมา  ผมก็จำได้ว่าน้าแว่นแนะนำให็ซื้อปลักแบบนี้อยู่น๊า  (ถ้าจำผิดก็ขอโทษด้วยครับ) ที่มันเป็นยางอ่ะครับ 

รูปเมนไฟบ้านชั้นล่างครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 12:06:28 AM »
อ่า.. ถ้าอย่างนั้นเบาใจได้ขั้นนึง  [yes-raccoon]

ก็คงเหลือแต่ปลั๊กพ่วงล่ะครับ คือปลั๊กที่ผมเคยแนะนำก็ประมาณนั้นครับ แต่ไม่ใช่แค่ 2 จุดครับ มันไม่พอหรอก...
ต้องต่อเป็นชุด อย่างน้อยซัก 6 จุดครับ ใช้พวกเต้ารับแบบแน่นๆหน่อย จะเป็น Panasonic (อันนี้ต้องใช้สายแข็งเสียบ) หรือยี่ห้ออื่นๆ อย่าง Salzer , Cooper จะดีหน่อย  หรือจะใช้ Vena วีน่า ยี่ห้อของไทยก็ได้ครับ ทองเหลืองแข็งแรงมาก ทนดี ถูก หาง่าย ต้องระวังเรื่องเดียวคือเปลือกหุ้มอาจจะไม่แข็งแรงเท่ายี่ห้อนอก แข็งเปราะกว่าหน่อยนึง แต่ถือว่าใช้ได้ดีครับ

สายที่เดินปลั๊กพ่วง หรือสายย่อยภายในปลั๊กก็ต้องใหญ่หน่อยครับ 2.5-4 sq.mm. ขึ้นไปน่ะครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 12:46:42 AM »
 ขอบคุณ น้าแว่นครับ   [res]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 05:01:33 AM »
ผมชื้อปลั๊กรางไม้จาก ocz มา 4ช่อง+สวิตปิดเปิดครับ ราคาน่าจะ 7 ร้อยกว่าบาทไม่แน่ใจนะครับ ต่างกับปลั๊กคอมชัดเจนครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 05:12:45 PM »
ผมชื้อปลั๊กรางไม้จาก ocz มา 4ช่อง+สวิตปิดเปิดครับ ราคาน่าจะ 7 ร้อยกว่าบาทไม่แน่ใจนะครับ ต่างกับปลั๊กคอมชัดเจนครับ

สวยดีครับ .. เวลาเสียบสายไฟใหญ่ๆ มันปิ้นไหมครับ  (ภาษาไทย มันตะแคงไหม)

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 05:48:18 PM »

น้าอัล  บล็อคไม้มีผลทางไหนครับ   และ สัญญาณspikeที่เข้ามาเวลาเปิดปิดไฟ  ไม่ได้ถ่ายเทลงกราวน์ใช่ไหมครับ  ตกลงไม่เกี่ยวกับสายดินใช่ไหมครับ  หมายถึง เปลี่ยนสายเมนก็หายหรือเปล่า  ผมไปเซริท์ดูมันมีปลักไฟแบบนึง กัน spike(เขาโฆษณาว่างั้น) แบบนี้ใช้ได้ไหม  เพราะผมเดินดูแล้ว ถ้าผมเดินเมนใหม่ ต้องจากชั้นล่างสุดเลย  

ขออภัยที่มาตอบช้าไปหน่อย

บล๊อคไม้ที่ผมทำมาใช้งาน เน้นเรื่องความปลอดภัย เพราะว่ามันหนักไม่พลิกตะแคงเมื่อเสียบสายไฟเส้นโต
อีกอย่างหนึ่ง ผมเป็นคนชอบเล่นปลั๊กไฟ จึงต้องทำมาเล่นอย่างนี้เพราะสะดวกในการเปลี่ยน

การใช้เต้ารับแล้วใช้ปลั๊กต่อพ่วงหลายเส้นอย่างที่เห็นในรูปนั้น เห็นแล้วเสียวครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 05:53:34 PM »

สวยดีครับ .. เวลาเสียบสายไฟใหญ่ๆ มันปิ้นไหมครับ  (ภาษาไทย มันตะแคงไหม)
คิดว่าไม่นะครับของผมก็เส้นไม่เล็กแล้วนะครับ คานาเร่ 4s11 ไม่เคยล้มตะแคงนะครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 08:26:16 PM »
  ขอบคุณครับ  เดี๋ยวหาทาง ให้มันไม่เสียวครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:04:04 PM »
นอกจากชอบเล่นปลั๊กและเต้ารับแล้ว เรื่องสายก็ให้ความสำคัญ
สายไฟ AC ที่เอามาต่อกับบล๊อคไม้ก็ควรเน้นตัวนำเส้นโต ๆ ด้วย อย่างน้อยต้องไม่ต่ำกว่า 2.5 SQ.MM.

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:21:40 PM »
 รับทราบครับ   [res]
ถามนิดนึงครับ สายไฟเส้นโตๆ ใส่เฉพาะแอมป์ได้ไหมครับ ประหยัดงบประมาณ  ส่วนซีดีเอยแดคเอย ใช้สายไม่เล็ก ไม่ใหญ่เกินไป   แบบนี้พอทนไหมครับ หรือพวกนี้ก็ยังสำคัญอยู่

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:30:54 PM »
ได้เลยครับ

พวก CD, DAC, Preamp ไม่ต้องเน้นโตมาก
แต่มันเป็นเรื่องนิสัยเสียของผมไม่ว่าอุปกรณ์ตัวใดก็ใช้สายเส้นโตไปทั้งที่หม้อแปลงลูกกระเปี๊ยก

แต่สายที่ต่อมายังปลั๊กพ่วงต้องเน้นโตไว้ก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:32:47 PM »
รับ ทราบ ครับ จุ๊บๆๆ  55+

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 10:36:33 PM »
ถามนิดนึงครับ สายไฟเส้นโตๆ ใส่เฉพาะแอมป์ได้ไหมครับ ประหยัดงบประมาณ  ส่วนซีดีเอยแดคเอย ใช้สายไม่เล็ก ไม่ใหญ่เกินไป   แบบนี้พอทนไหมครับ หรือพวกนี้ก็ยังสำคัญอยู่
ที่บ้านน้าใช้ปลั๊กเสียบแบบ 2 ขา หรือ 3 ขาครับ และระยะใช้งานห่างจากเต้ารับหลักประมาณกี่เมตรครับ จะลองคำนวณโหลดใช้งานที่เหมาะสมดู เพราะจากรูปยุ่งๆ เห็นมีอุปกรณ์เสียบอยู่ 4 จุด และยังมีบางส่วนยังไม่ใช้งานด้วย

สายมาที่ปลั๊กพ่วงให้ใหญ่ไว้ก่อนครับ ส่วนเรื่องสายเข้าพาวเวอร์แอมป์จะใหญ่ต่ออีกทอดนึงก็ได้ครับ ไฟมาเต็มดี [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 09:02:17 AM »
ที่บ้านน้าใช้ปลั๊กเสียบแบบ 2 ขา หรือ 3 ขาครับ และระยะใช้งานห่างจากเต้ารับหลักประมาณกี่เมตรครับ จะลองคำนวณโหลดใช้งานที่เหมาะสมดู เพราะจากรูปยุ่งๆ เห็นมีอุปกรณ์เสียบอยู่ 4 จุด และยังมีบางส่วนยังไม่ใช้งานด้วย

สายมาที่ปลั๊กพ่วงให้ใหญ่ไว้ก่อนครับ ส่วนเรื่องสายเข้าพาวเวอร์แอมป์จะใหญ่ต่ออีกทอดนึงก็ได้ครับ ไฟมาเต็มดี [yes-raccoon]

เต้ารับหลัก ห่างประมาณ 2 เมตรครับ  ปลั๊กเต้ารับหลักเป็น แบบ 2 รูครับ  แต่ต่อพ่วงเป็นบล็อคยางครับ ขายในโกบอลครับ  เป็น 3 รู 2ช่องไม่มีกราวน์  ผมก็เลยเอาสายเคเบิ้ล ตรงที่มันซิลด์ครับ เป็นกราวน์ ที่ถ่ายรูปให้ดูอ่ะครับขันติดกับน็อตตัวถังเครื่องเสียงไปเลย  เคยลองเอากระถางดิน เป็นกราวน์เทียบกับ L วัดไฟได้ไม่ถึง 220   แต่ถ้าเอาสายซิลด์เคเบิ้ลทีวี มาวัดเทียบกับL ได้ 220 v ก็เลยเอาเป็นกราวน์เลยครับ ไม่รู้มันอันตรายไหมครับ   

ส่วนสายไฟ แยกเข้ามาในห้อง มี 3เส้นครับ เส้นแรก 2*2.5 ใช้กับแอร์อย่างเดียว (9000 บีทียู)  เส้นสอง 2*2.5 เป็นปลั๊กหล้ก เดินในห้อง 2 จุดครับ  ผมก็พ่วงจากจุดนี่แหละครับ เข้าทีวีบ้าง เข้าคอม เข้าเครื่องเสียง เส้นสุดท้าย ขนาดมองไม่เห็นเนื่องจากเขาทาสีทับไปแล้ว แต่เล็กกว่า 2*2.5 ครับ ใช้กับหลอดไฟครับ
   ที่เห็นสายมั่วๆกัน เพราะมันได้ใช้เครื่องเสียงหลายตัว บางทีก็เบื่อๆก็สลับกันฟัง  เลยกองทิ้งไว้อย่างนั้นครับ  ผมกำลังจะปฎิว้ติมันใหม่อยู่ครับ