ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามก่อนที่พี่สังข์จะซน  (อ่าน 6913 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
ขอถามก่อนที่พี่สังข์จะซน
« เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 08:02:53 PM »
ไปเจอ PCB แบบนี้ที่ร้านซีเกท เห็นว่าไฟเข้า 24V ออก 34V และ 15V

ประจวบกับได้ทำ MINI DAC 1543 เห็นภาคจ่ายไฟที่ปรับค่าให้เป็น 12V ด้วย

เอารูปไปดูก่อนครับ เดี๋ยวค่อยเข้าคำถามครับ

Re: ขอถามก่อนที่พี่สังข์จะซน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 08:03:37 PM »
การต่อไฟอุปกรณ์แบบที่ 1 (ผมเรียกไม่ถูกจึงขอเรียกแบบที่ 1) ไปเจอ PCB ชนิดนี้มาที่ร้านซีเกท

?   มีหม้อไฟสมมุติ 24V ต่อผ่านไดโอด ไม่ว่าจะเป็นเม็ดถั่วเม็ดงา แบบแบน แบบสี่เหลี่ยม ก็แล้วแต่ ตัวคูณ 1.414 ใช่หรือไม่(ยังไม่เอาวิชาการ)
-   ถ้าใช่ จะได้ไฟ DC ที่ 33.94V อุปกรณ์ถัดไปควรทนแรงดันได้ไม่ควรจะต่ำกว่า 35V ระยะปลอดภัยควรเป็น 50V ขึ้นไป
-   ดังนั้น C บน PCB จึงกำหนดค่าไว้ที่ 50V ต่อมา มี R ค่า 1K ต่อเข้าทั้งไฟซีก + และซีก ? โดยผ่านไดโอดอีกตัว แต่อุปกรณ์ตัวต่อไปกลับเป็น C ที่ทนแรงดันได้เพียง 25 V เท่านั้น
-   ไปที่ปลายทาง มีชุดไฟออกให้เลือก 2 ชุด ชุดหนึ่งเป็น 34V และอีกชุดเป็น 15V
-   และอันนี้สำคัญ เกิดใช้ทั้งสองชุดพร้อมกันจะทำให้หม้อแปลงทำงานหนัก หรือแอมป์หรืออุปกรณ์ที่ใช้ได้ไฟที่ไม่เต็มกำลังหรือไม่
-   เมื่อมี C ตัวโต ๆ ค่าไม่น้อยเลยอยู่บน PCB ภาคจ่ายไฟ เมื่อต่อไฟ DC เข้าบอร์ทในวงจรยังมี C ค่าสูง ๆ ในแต่ละวงจรที่เป็นตำแหน่ง SUPPLY VOLTAGE BYPASS อีกด้วย (ไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือเปล่า พิมพ์ไปงั้นแหละจาก DATA SHEET) อันนี้จะถามว่า มันไม่มากเกินไปหรือส่งผลกระทบกับค่า C ในบอร์ทหรือ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 08:04:55 PM »
ส่วนแบบนี้เป็นแบบที่ทำใน MINI DAC 1543

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 08:05:37 PM »
แบบที่ 2 เป็นการต่อไฟจากภาคจ่ายไฟแบบที่กำลังทำใน MINI DAC 1543 อยู่นั้น (ยืมภาพมาด้วยครับ)
?   ภาคจ่ายไฟชนิดนี้ทราบว่ามีอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่ปรับค่าแรงดันไฟได้ ที่เรียกว่า POT (พิมพ์ถูกหรือเปล่า) เพิ่งเคยปรับเองครั้งแรกในชีวิต กลัวขาดจัง
?   ทำให้คิดว่ามันน่าจะปรับไฟได้ตามต้องการ แต่อาจมีข้อจำกัดซึ่งผมยังไม่รู้
?   ผมมิได้หมายความว่าจะเอาชุดนี้ไปเล่นกับแอมป์หลากหลายแรงดันไฟนะครับ คือทำตัวใหม่ลักษณะนี้ให้อุปกรณ์บน PCB สัมพันธ์กันงานที่จะนำไปใช้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 08:07:28 PM »
เข้าเรื่องที่ผมจะซนแล้วครับ

เนื่องจากอายุเกินหลักสี่ไปแครายแล้ว หลังไม่ค่อยดีเจอหม้อบ่อย ๆ เข้าถ้าจะไม่ดี แต่ยังสนุกกับการเลือกแอมป์ตัวนั้น นี้ โน้น อยู่ร่ำไป และแอมป์แต่ละตัวก็ใช้ไฟไม่เหมือนกัน มีทั้ง 24V 18V บางตัวต่ำถึง 15V แล้วเสียงดี ผมยอมรับครับ TDA2030A ไฟ 15V ฟังเพลินเลยครับ

เมื่อใช้แอมป์หลายชุดจะใช้หม้อแปลงลูกใหญ่ 24V ลูกเดียว(มีอยู่แล้ว)เลือกไฟเอาว่าจะใช้เท่าไร ผมควรจะเลือกภาคจ่ายไฟแบบไหนเหมาะสมแก่การใช้งานที่สุดครับ โดยมีเงือนไขที่หม้อแปลง 24V เมื่อผ่านได้โอดแล้วผมยังเลือกปรับได้จนถึง 12V

รบกวนท่านผู้รู้แนะนำ หรือตักเตือนด้วยครับ เพราะผมไม่ถูกกับไฟครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 09:11:18 PM »
ไม่รู้จะแนะนำ ยังไง  รอผู้รู้จริงมาตอบดีกว่า  แต่ถ้าเป็นผมน่ะครับ ยิ่งเราไม่ค่อยรู้เรื่องไฟ เรายิ่งควรระวังอ่ะครับ  พยายามใช้หม้อแปลงให้เหมาะสมกับ ไฟที่จะใช้ดีกว่าครับ  อย่างบางที หม้อไฟออก24 เราไปใช้ไฟต่ำมากๆ เหลือ12 เหลือ5 โวลลท์ มันก็มีแรงดันตกคร่อม พวกic  ก็ไม่รู้อะไรมันจะร้อน จะพัง จะระเบิดตรงไหน  อีกอย่างระวังเรื่องกระแสด้วยครับ   มาคอยถามในเวปดีกว่าครับ ผมจะได้ศึกษาไปด้วย อิอิ แต่ถ้าให้ผมคิด วงจรไฟแบบพี่สังข์ ว่า ทำทีเดียวครอบคลุมได้หมด  ไม่น่าจะเหมาะอ่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 09:27:06 PM »
ก็เริ่มมาจากเจ้า PCB ที่ร้านซีเกทแหละครับ เก็บความสงสัยมานาน บวกกับเจ้าภาคจ่ายไฟของ MINI DAC 1543 ที่ผมได้มีโอกาสปรับไฟครั้งแรก พอวัดได้ 11.9 และ 12.1 ก็ปรับเป็น 11.9 แล้วพอเลยไม่ปรับอีกเลย กลัวครับ  [tremor-raccoon]

ใช่ครับใช้ไฟให้เหมาะสมกับงานที่จะใช้นั้นถูกแล้ว แต่มันคาใจ ถามเพื่อหาคำตอบที่ผมไม่รู้เหตุผลอีกมาก แต่ที่แน่ ๆ มันไม่น่าจะเหมาะที่จะปรับใช้ได้ เมื่อโวลล์ได้ แอมป์จะไม่ได้อะไรทำนองนั้นหรือเปล่า

ขอท่านผู้รู้ให้ความรุ้เหตุผลหรือข้อจำกัดผมสักข้อสองข้อเถอะครับ

[res] [res] [res]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 09:36:24 PM »
ถ้าจะทำให้ หม้อแปลง ลูกเดิม ปรับค่าแรงดันได้ โดยไม่ต้องเอาไปพันใหม่

ถ้าแค่อยากลอง ทางออกของน้า ก็คงต้องใช้ variac น่ะครับ

variac เป็นหม้อแปลง ที่เราสามารถ เลือกปรับ ให้แทป แรงดันออกมาใช้ได้

การทำงาน มันก็ คล้ายๆ ตัวต้านทานปรับค่าได้น่ะครับ

แต่ variac นี่ มันเป็น หม้อแปลง
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 09:37:21 PM »
ตามมาอ่านชอบสำนวนฮะ [gr_in]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 10:45:33 PM »
เข้าเรื่องที่ผมจะซนแล้วครับ

เนื่องจากอายุเกินหลักสี่ไปแครายแล้ว หลังไม่ค่อยดีเจอหม้อบ่อย ๆ เข้าถ้าจะไม่ดี แต่ยังสนุกกับการเลือกแอมป์ตัวนั้น นี้ โน้น อยู่ร่ำไป และแอมป์แต่ละตัวก็ใช้ไฟไม่เหมือนกัน มีทั้ง 24V 18V บางตัวต่ำถึง 15V แล้วเสียงดี ผมยอมรับครับ TDA2030A ไฟ 15V ฟังเพลินเลยครับ

เมื่อใช้แอมป์หลายชุดจะใช้หม้อแปลงลูกใหญ่ 24V ลูกเดียว(มีอยู่แล้ว)เลือกไฟเอาว่าจะใช้เท่าไร ผมควรจะเลือกภาคจ่ายไฟแบบไหนเหมาะสมแก่การใช้งานที่สุดครับ โดยมีเงือนไขที่หม้อแปลง 24V เมื่อผ่านได้โอดแล้วผมยังเลือกปรับได้จนถึง 12V

รบกวนท่านผู้รู้แนะนำ หรือตักเตือนด้วยครับ เพราะผมไม่ถูกกับไฟครับ

ไม่ยากครับพี่ ยกตัวอย่าง วงจรนี้

เงื่อนไขของวงจรคือ หม้อแปลง 12V เลือกไฟได้ หลายค่า เราก็แค่เอามาประยุกต์เข้ากับสิ่งที่เราต้องการ

อันแรก ก็เปลี่ยนหม้อ 12 เป็น 24  เปลี่ยน C ให้ทนแรงไฟที่ได้ผ่นบริดจ์มา และทาง Output ด้วย
จากนั้นก็ต้องเปลี่ยน IC LM317 ให้ทนกระแสสูงๆด้วย เช่น LT1084 = 5A ,  LT1083 = 7.5A
ต่อจากนั้นก็ต้อง คำนวณค่า R ที่ Selector ใหม่ ให้ได้ค่าตามที่เราต้องการ
และไฟลบ ก็ อาจจะทำมา 2 ชุดมาต่อกัน หรือจะทำบอร์ดไฟลบโดยตรงก็ได้

แบบนี้จะใช้หม้อแปลง 2 ลูก หรือจะใช้ ลูกเดียว 2 ขด ก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2012, 10:53:59 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 10:59:48 PM »
พี่เห็นว่ากลัวไฟจะเล่นกับไฟแล้วหรือครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:25:22 AM »
ขอบพระคุณทุกท่านครับ  [res]

ที่เข้ามาอ่าน มาให้คำตอบ มาให้คำแนะนำ อยากได้คำเตือนด้วยครับ  [unde_cided] เพราะไฟกับผม  [tremor-raccoon]

โดยเฉพาะคุณรุ่ง [clap hand2] ผมนำวงจรที่คุณรุ่งแนะนำผมนี้มาเก็บไว้ก่อนหน้านี้แล้วแต่ยังไม่ได้ศึกษาการทำงานจริง ๆ จัง และต้องขออภัยที่ COPY มาแปะไว้เป็นข้อมูล แต่ไม่มั่นใจว่าคุณรุ่งหรือท่านใดแนะนำคุณอัลฯไว้ จึงไม่กล้าถามกลับไปตรง ๆ ครับ [res] [res] [res]

ทีนี้หากจะซนจริง ๆ ต้องเริ่มต้นที่หม้อแปลง 2 ลูก น่าจะเป็นโวลล์เท่ากัน แอมป์เท่ากัน

หรือหม้อแปลง 1 ลูก 2 ขด อันนี้หมายถึง 24 - 0 และ 24 - 0 ไม่ใช่ 24 - 0 -24  ใช่ไหมครับ

เพราะหม้อแปลงที่ผมมีเป็นดังนี้ครับ

24V CT 24V หนึ่งชุด (3 เส้น)

18V*2 หนึ่งชุด ความหมายเหมือนกับชุดก่อนหรือไม่ (3 เส้นเช่นกัน)

0-6-9-12V อีกด้วย (อันนี้ 4 เส้น)

ทำความเข้าใจข้อจำกัดของอุปกรณ์ที่ผมมี ว่าเข้าเงื่อนไขที่ทำได้หรือไม่หนึ่ง และ

ข้อจำกัดเรื่องความรู้ความเข้าใจของผมกับอุปกรณ์ที่มีก่อนที่ดำเินินการอีกหนึ่ง

เมื่อได้คำแนะนำแล้วค่อยนำไปปรับใช้กับทรัพยากรทีมีอยู่ (ทั้งหม้อแปลงและความเข้าใจของผม)

ผมไม่ได้รีบร้อนอะไร ขอยืมคำ "ทำใจร่ม ๆ" ดังที่บางท่านได้เตือนไว้ครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 10:09:45 AM »

คุณรุ่งครับ...  ในรูป มันเป็นวงจรใน ups  คุณรุ่งได้ใช้ไหมครับ   ผมว่าจะเอาแต่กล่องมัน  ส่วนพวกปรินซ์กับหม้อแปลง ผมไม่ได้ใช้  เผื่อคุณรุ่งเอาไปโม ทำอย่างอื่นได้  (วงจรยังใช้ได้อยู่ครับ แค่เสียบแบตเข้าไป)  ถ้าได้ใช้ผมจะส่งไปให้ครับ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 11:06:59 AM »

คุณรุ่งครับ...  ในรูป มันเป็นวงจรใน ups  คุณรุ่งได้ใช้ไหมครับ   ผมว่าจะเอาแต่กล่องมัน  ส่วนพวกปรินซ์กับหม้อแปลง ผมไม่ได้ใช้  เผื่อคุณรุ่งเอาไปโม ทำอย่างอื่นได้  (วงจรยังใช้ได้อยู่ครับ แค่เสียบแบตเข้าไป)  ถ้าได้ใช้ผมจะส่งไปให้ครับ 

ไม่ต้องครับแบบนี้มีเยอะ น้าเก็บไว้ถอดอะไหล่ครับ ขอบคุณมาก [res]