ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรให้ผิวงานหลังบัดกีเงางามคับ  (อ่าน 9823 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
ขอความรู้คับ...... [roll]     ผมอยากทราบว่าหลังบัดกีแล้วเราทำอย่างไรให้งานบัดกีออกมาเงางามช่วยชี้แนะผมด้วยคับความรู้น้อยเร่งศึกษาคับ...........หาอุปกรณ์ที่ทำให้เงางามที่ใหนคับ........ขอบคุนมากคับ.............. [c--c]
ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: ทำอย่างไรให้ผิวงานหลังบัดกีเงางามคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 09:52:11 AM »
อย่างแรกต้องสะอาดคับ  ตะกั่ว ขาอุปกรณ์ จุดบัดกรี

ขาอุปกรณ์ ดำ ๆ เชื่อมยาก ทำอย่างไรก็ไม่สวย  คราบสกปรกจะละลายออกมาปนกับตะกั่วอีกต่างหาก

ตะกั่วบัดกรี บางชนิด ก็ไม่เงาคับ  แบบ มันด๊อปปป silver นี่ เชื่อมแล้วเหมือนอลูมิเนีม ไม่เงาแน่นอนคับ  [heyheypig436]

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: ทำอย่างไรให้ผิวงานหลังบัดกีเงางามคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 11:47:19 PM »
ผมใช้ ultra core 60/40 0.8mm บัดกรีง่าย ใช้ความร้อนน้อย ฟลักมีเพียงพอ(ไม่ค่อยได้ใช้ตะกั่วเงินกะเค้าเท่าไหร่ เพราะเงินในกระเป๋าไม่ค่อยมี) [gr_in]

กะหัวแร้งฮาโก้ ทั้งแบบปืน และแบบปากกา มีปุ่มปรับความร้อนทั้งสองแบบ [yes-raccoon]

หลักการคือ [roll-eyes]

-ลายทองแดงต้องสะอาด ตะกั่วต้องใหม่(ไม่ดำ) ขาอุปกรณ์ต้องไม่มีออกไซต์ [clap hand2]

-การใช้ความร้อนนี้สำคัญ กดแรงความร้อน2วินาที จี้ที่ Pad ลายทองแดง แล้วนำตะกั่วมาแหย่เข้าไป มันจะไหลไปเอง เมื่อตะกั่วทั่ว รีบเอาหัวแร้งออก ถ้าแช่หัวแร้งไว้จะทำให้ตะกั่วเริ่มหมอง [tremor-raccoon]

-บัดกรีเสร็จ ล้างทินเนอร์ (แนะนำยี้ห้อปลาเบ็ด) แล้วก็เครือบครับ [heyheybaby_jump]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 12:40:00 AM »
หมั่นฝึก หมั่นทำบ่อยๆ แล้วจะเกิดความชำนาญ จนทำเสร็จแล้ว จะเหมือนกับไม่ได้ทำ และ ไม่ต้องทำความสะอาดใดๆเลย ชนิดของตะกั่ว อุณหภูมิของหัวแร้ง การป้อนตะกั่ว  ทุกอย่างล้วนสัมพันธ์กัน  เรื่องแบบนี้ไม่ต้องให้ใครมาสอนหรอกครับ มันเกิดขึ้นเองเองตามธรรมชาติ และ พัฒนาได้จากการฝึกฝน และ ตั้งใจ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 02:34:38 AM »
รำถวายก่อนและหลังบักกรีครับ [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 11:31:24 AM »
ผมลองบัดกี หัดทำครั้งแรกคับ  ออกมาเป็นแบบนี้   ขอคำชี้แนะด้วยคับ............. [res]

เวลาเราใส่เข้ารูไปแล้วผมจับตัว C นอนเลยแล้วบัดกี พอบัดกีเสร็จ พลิกกลับมาดู c ตัวเปี้ยว  แบบนี้ผมต้องเอาเทปดำมาติดตัว C ก่อน บัดกีไหมคับ เพื่อจะได้ไม่ขยับเวลาคว่ำลงนะคับ

สอนเทคนิคด้วยนะคับ ผมหัดทำมาตั้งแต่เมื่อวาน ทำทั้งวันเลย บัดกีเสร็จ แล้วดูดออกทำใหม่ ....... [c--c]

ขอบคุณคับผม...... [res]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 02:49:34 PM »
เทคนิคไม่ให้ C ขยับไปมา เวลาใส่ก็กดอุปกรณ์ให้แนบชิดติด PCB แล้วพับขาลงมาให้ขาขัดกับรูทั้งสองขาตามรูปก็แค่นี้แหละเทคนิคผม
การใส่อุปกรณ์ก็เริ่มใส่ตัวที่ตํ่าที่สุดแล้วไล่ใส่ความสูงขึ้นไปเรื่อยๆ ก่อนใส่ก็เอาคัตเตอร์ขูดขาอุปกรณ์ซะก่อน
รวมทั้งที่ลายทองแดงต้องสะอาดถ้ามัวหมองมีคราบก็ใช้คัตเตอร์ขูดพอให้เห็นเงาแล้วเช็ดด้วยกระดาษทิชชู่
เวลาจะบัดกรีกดหัวแร้งเร่งความร้อนนิดนึงเอนหัวแร้งแนบลงมาไม่ใช่ตั้งโด่ จี้ไปที่ลายทองแดงนับ 123 กดตะกั่วลงไปพอเหมาะสม
  ส่วนที่เห็นการบัดกรีนั้นถ้าเป็นการบ้านส่งครูก็คงจะได้คะแนนน้อยเป็นแน่ ไปทำแอมป์ ปรีแอมป์ มีปํญหาตามมาแน่นอน
      การบัดกรีออกมาไม่สวยงามไม่เป็นเงา อาจมาจากสาเหตุสามประการ
          1.ความร้อนน้อยไป
          2.จี้ตะกั่วลงเร็วไปและจำนวนมากไป เวลาป้อนตะกั่วลงไปตอนแรกอย่าให้มากไปให้สังเกตตะกั่ววิ่งลงบนลายทองแดงแล้วค่อยกดเพิ่มลงตาม
             ช่วงนี้ต้องใช้เทคนิคและหัดทำจะชำนาญไปเอง
          3.พื้นผิวงานและขาอุปกรณ์ไม่สะอาดพอ
ทั้งหมดทั้งมวลคงไม่ยากเกินไปครับอยู่ที่เราถ้าใจรักต่อไปก็จะชำนาญไปเอง ขอให้มีความสุขกับงาน DIY ครับ [clap hand2] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 03:31:34 PM »
ผมจะทำตามที่น้าแนะนำคับ.............ขอบคุนมากคับ........ [roll]

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 04:16:26 PM »

เห็นจากในรูป ฟลัก เหลวๆ น้าเอาหัวแร้งไปจี้ไว้ใช่รึเปล่าครับ หน้าที่ของฟลักคือเป็นตัวประสานชิ้นงานเช่นการไรท์สายไป เพราะสายไฟไม่มีฟลักในตัว

ฟลักมิได้ไว้ใช้ทำความสะอาดหัวแร้ง(ผมเข้าใจอย่างนี้ไม่รู้ใช้รึเปล่านะครับ)

แถมยังจะทำให้ปลายหัวแร้งโดนกัดและเสียไว้อีกต่างหาก

แต่ถ้าจะใช้จริงๆแนะนำแบบ NON CORROSIVE

หรือไม่ก็ ฝอยทองแดง นะจะดีกว่านะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 04:22:25 PM »
  เท่าที่ดูนะครับ ความร้อนไม่พอ ขาชิ้นงานยังสกปรก (ควรทำความสะอาดก่อนโดยใช้คัตเตอร์ขูดขาให้คราบอ็อกไซด์หมดไป แล้วทำความสะอาดด้วย กอฮอร์ล้างแผล 70% ) วิธีการเช็คว่าหัวแร้งบัดกรีร้อนพอสำหรับบัดกรีหรือยังให้นำปลายไปจุ่มกับฟลักซ์ดู ถ้าฟลั๊กซ์เดือดก็นำไปบัดกรีได้เลย ระวังฟลั๊กซ์เยิ้มติดปลายควรเช็ดให้สะอาดก่อนนำไปบัดกรี มิฉะนั้น pcb จะเยิ้มสกปรกครับ   ส่วนการบัดกรีขาซี ก็ใส่ไปให้สุดปกติ แล้วพับขาข้างนึงแนบกับ pcb แล้วบัดกรีขาอีกข้างที่ไม่ได้พับ  พดบัดกรีเสร็จจัดตำแหน่งซีให้แนบกับ pcb แล้วก็มาดึงอีกขาให้ยืดปกติแล้วบัดกรี แค่นี้ซีก็จะไม่โย้เบี้ยวแล้วครับ  หมั่นทำ หมั่นฝึกฝน เดี๋ยวความชำนาญ ความสวยจะมาเอง  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Magneto

• ข้อมูลส่วนตัว
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 04:28:13 PM »
เตือนน้องๆรุ่นใหม่นิดหนึ่งครับว่า ฟลักที่มีขายทั่วๆไปที่บ้านหม้อโดยเฉพาะที่ขายกันถูกๆกระปุกละ 20 บาท เลิกใช้ซะเถอะครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันทำด้วยอะไรรู้เพียงว่ารุ่นใหม่ๆจะทำมาจากเมืองจีน หัวแร้งผมพังก็เพราะฟลั๊กจีนนี่แหละครับ ใช้ไปประมาณ 2-3 ครั้งรู้สึกว่าปลายหัวแร้งจะไม่ค่อยมีตะกั่วเกาะเหมือนแต่ก่อน เช็ดเท่าไหร่ก็ไม่สะอาด นานเข้าก็จะไม่มีตะกั่วตรงปลายหัวแร้งอีกเลย จนต้องทิ้งหัวแร้งตัวนั้นไปเพราะบัดกรีแล้วเหมือนความร้อนไม่เพียงพอบัดกรีเท่าไหร่ก็ไม่สวย ส่วนหัวแร้งตัวแพงๆอย่างเช่น HAKKO จะทิ้งก็เสียดาย จำต้องเปลี่ยนปลายหัวแร้งใหม่ เฉพาะปลายหัวแร้งกว่าจะหาร้านกว่าจะเลือกได้ตรงรุ่นก็นานอยู่ ราคาก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน  ถ้าจำเป็นต้องใช้ฟลั๊กจริงๆให้ไปซื้อยางสนมาใช้จะดีกว่าครับ
"ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=955.0"

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 05:15:26 PM »
 [roll-eyes] pcb ใช้ฝอยขัดหม้อขัดเลยครับ เงาวับ แล้วใช้หัวแร้งที่ร้อนๆหน่อย ส่วนใหญ่ 30W ผมว่ากำลังดี 20W ถ้าไม่มีปุ่มกด ก็ลำบากครับ ถ้าหัวแร้งร้อนตะกั่วก้อนใหญ่แค่ไหนก็เงาเป็นกระจกได้

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
(ไม่มีหัวข้อ)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 05:24:44 PM »
[roll-eyes] pcb ใช้ฝอยขัดหม้อขัดเลยครับ เงาวับ แล้วใช้หัวแร้งที่ร้อนๆหน่อย ส่วนใหญ่ 30W ผมว่ากำลังดี 20W ถ้าไม่มีปุ่มกด ก็ลำบากครับ ถ้าหัวแร้งร้อนตะกั่วก้อนใหญ่แค่ไหนก็เงาเป็นกระจกได้

ขัดแล้วตัว pcb ไม่เป็นรอยหรือครับ เป็นขนแมวหรือเปล่า

แล้วบัดกรีอย่างไรให้เสียงดีครับ บัดกรีแล้วเสียงหวาน มีไหมครับ [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 06:06:09 PM »

ขัดแล้วตัว pcb ไม่เป็นรอยหรือครับ เป็นขนแมวหรือเปล่า

แล้วบัดกรีอย่างไรให้เสียงดีครับ บัดกรีแล้วเสียงหวาน มีไหมครับ [laugh-raccoon]

ขัดหม้อบ่อยๆก็เป็นเองครับขัดให้เงางาม ก็ได้ ขัดให้เป็นหมวดแมวก็ได้ น้าคลีนถ้าชอบหวาน ต้องใช้น้ำตาลเชื่อม แทน ฟลั๊ก  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 06:09:21 PM »
  อย่าลืม....ต้องวังขนาย เท่านั้นนะครับ ยี่ห้ออื่นไม่หวานนา  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 08:52:26 PM »
กะลังอ่านพาเข้าป่าเฉยเลย [checks-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 09:03:57 PM »
ได้ครับ เดียวสั่งแม่บ้านชื้อวังขนาย ครึ่งโล มาเชื่อมไว้จุ่มหัวแร้ง [laugh-raccoon] รับรองมดมากันตรึม หวานยิ่งกว่าหลอด 300B อีก

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 09:33:25 PM »
กะลังอ่านพาเข้าป่าเฉยเลย [checks-raccoon]
ชัดเจน [wating-raccoon]

ออฟไลน์ Xcudo

• (( Dream Project ))
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่หัด DIY ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 10:27:16 PM »
มือใหม่อย่างผม ขอเสริมอีกนิดนะครับ

ถ้าชอบจิ้ม ชอบจุ่ม แนะนำใช้เป็น"ดีบุกตลับ"ของ Hakko ตลับละ 200+ เมื่อลองจิ้ม ลองจุ่มแล้ว อาจจะเกิดอาการแบบนี้ได้ [no-raccoon] [no-raccoon]

โดยส่วนตัวแล้วเวลาบัดกรีผมมักจะกดอุปกรณ์ไว้เบาๆ (อย่าไปซาดิส) ให้อุปกรณ์ติดกับบอรด์หรือที่รองอุปกรณ์ แล้วบัดกรีขาอุปกรณ์ไว้ข้างหนึ่ง แล้วไล่บัดกรีทีเดียวครับ

http://www.srt.co.th/FS-100.htm ขออนุญาติแปะลิงค์ เผื่อเป็นประโยชน์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2013, 10:48:46 PM โดย Xcudo »
ข้อมูลของนายโชคครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12334.0