ผู้เขียน หัวข้อ: BuRaPha Camp turbo  (อ่าน 424033 ครั้ง)

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
Re: BuRaPha Camp turbo
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 01:10:01 PM »
ปฏิบัติการหาคู่รักอีกแล้วครับ  ไม่รู้จะหาได้หรือเปล่าจาก 10 ตัว

นี่คือการหาคู่ 16 ตัว  มาทำเจ้า twin turbo ใช่มั้ยครับ  ท่าทางจะงานหนัก นะครับพี่  ...   [roll-eyes]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 01:10:39 PM »
ร้อนทั้งกล่อง  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 02:06:55 PM »
น้ารุ่งได้ทดสอบยังครับว่า CLC กับ CRC ต่างกันไม่ครับ ส่วนตัวผมชอบ CLC aircoreครับ [roll]

โชคดีที่ฟังไม่ออกครับ  [roll] ถ้าจะใส่ R ผมต้องใส่ 8 ตัว เลยเอา L ใส่ดีกว่าถอดจากของเก่าด้วย เมื่อคืนเปิดเบาๆ ถึงเช้า และอีกข้างใช้แบบปรับได้ หม้ออุ่นๆจับได้
แต่ Sink ที่ยึดบอรด์ power น้องๆเตารีดเลยครับ  [no-raccoon]
คุณรุ่งแบบนี้แสดงว่าหม้อ A1 ทดสอบแล้วผ่านใช่ไหมครับ กับแบบขนาน ครับ

วันนี้ทำให้ท้ออีกแล้ว เมื่อเช้าจนถึงบ่าย อตุสาห์เอาหม้อที่ทดลองเมื่อวานไปเปลี่ยนหม้อ A1 ออกมาจาก 3886 เพื่อที่จะเอาหม้อA1 มาใช้กับ amp camp เพราะคิดว่าหม้อ A1 ยังไงก็ดีกว่า A เต็ม เพราะหม้อนี้เคยมีการทดสอบจากโรงงานแล้วไม่ผ่านทำให้ต้องเพิ่มเหล็กและก็เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย จึงคิดว่าหม้อนี้ A เต็ม 4A

พอเปลี่ยนหม้อเสร็จ ก็คิดว่าทดลองจ่ายไฟดูสักหน่อย แล้วจะเปลี่ยนเอา c 4700uf ออกมาสัก 2 ตัว มารอทำ amp camp พอจ่ายไฟสักพัก [bomb2] [bomb4] 4700 ผมระเบิดหมดเลย 4 ตัว อีก 4 ตัวควันขึ้นยังไม่ระเบิด  [entreat-raccoon]
เซ็งจิตคิดถึง amp camp เลยว่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่านะ พอมาไล่เช็ดดันจำผิด ต่อไฟ - ลงกราวด์
c ระเบิดหมดกรุเลย เลยต้องเอาค่า470uf ใส่ลงไปแทน แล้วก็อาศัยไฟจาก c 10000uf จากภาคจ่ายไฟด้านนอก เสียงเปลียนไปเลย เสียงแห้งแข็งไปเลย
c ภาคจ่ายไฟข้างนอก เป็นยี่้ห้อธรรมดา อืม C มีผลต่อเสียงจริงๆที่ระเบิดไปเป็น นิชิคอนสีทอง ทั้งหมดเลย [entreat-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤศจิกายน 2012, 02:19:32 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 02:31:45 PM »
อ่านจบ ผมไม่รู้ว่าจะร้องไห้ หรือ หัวเราะดี เพราะมีสองอารมณ์ในขณะเดียวกัน เอาเป็นว่าทุกครั้งจำไว้ก่อนจ่ายไฟต้องทบทวนความจำ และ ตรวจเช็คอย่างน้อยสามครั้ง จนมั่นใจแล้วค่อยจ่ายนะครับ หากยังระเบิดอีก ผมจะช่วยเขียนยัน แล้ว ไปปะหน้าผากน้าคลีนไว้ จะได้ไม่ลืม  ลองทำแบบผมดูนะ อะไรที่เราไม่รู้ เมื่อมาขอคำแนะนำจากผู้รู้แล้วควรที่จะจดบันทึกไว้เมื่อนึกไม่ออกก็ไปหยิบมาเปิดอ่าน 1-2-3-4 ต้องทำอะไร อย่างไงบ้างว่ากันตามสเต็ป ทำให้เคยชินจนเป็นนิสัยแล้วความผิดพลาดจะค่อยๆน้อยลงครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #454 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 02:34:13 PM »
อ่านจบ ผมไม่รู้ว่าจะร้องไห้ หรือ หัวเราะดี เพราะมีสองอารมณ์ในขณะเดียวกัน เอาเป็นว่าทุกครั้งจำไว้ก่อนจ่ายไฟต้องทบทวนความจำ และ ตรวจเช็คอย่างน้อยสามครั้ง จนมั่นใจแล้วค่อยจ่ายนะครับ หากยังระเบิดอีก ผมจะช่วยเขียนยัน แล้ว ไปปะหน้าผากน้าคลีนไว้ จะได้ไม่ลืม  ลองทำแบบผมดูนะ อะไรที่เราไม่รู้ เมื่อมาขอคำแนะนำจากผู้รู้แล้วควรที่จะจดบันทึกไว้เมื่อนึกไม่ออกก็ไปหยิบมาเปิดอ่าน 1-2-3-4 ต้องทำอะไร อย่างไงบ้างว่ากันตามสเต็ป ทำให้เคยชินจนเป็นนิสัยแล้วความผิดพลาดจะค่อยๆน้อยลงครับ

เสี่ย  Clean  เขางงว่า  OCL  หรือ OTL   [headache]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 02:47:35 PM »
 [entreat-raccoon] ดีนะหูตาไม่พังไปด้วย ยิงชอบเอาหูไปแนบอยู่ ถ้า C ไม่ระเบิดก็ไม่รู้ว่า C มีผลต่อเสียงหรือครับ  [roll]  เอาใหม่น้าคลีนใจเย็นๆ PCB ยังไม่มา ไม่ต้องรีบครับยิ่งรีบยิ่งเสีย สงสัยว่าจะต้องส่งน้าคลีนไปประกอบที่พระราม 2  [roll]

« ตอบกลับ #456 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 02:52:46 PM »
[entreat-raccoon] ดีนะหูตาไม่พังไปด้วย ยิงชอบเอาหูไปแนบอยู่ ถ้า C ไม่ระเบิดก็ไม่รู้ว่า C มีผลต่อเสียงหรือครับ  [roll]  เอาใหม่น้าคลีนใจเย็นๆ PCB ยังไม่มา ไม่ต้องรีบครับยิ่งรีบยิ่งเสีย สงสัยว่าจะต้องส่งน้าคลีนไปประกอบที่พระราม 2  [roll]

ดีครับ  ผมว่า  ป๋า Clean  ไปที่บ้านพี่เล็กดีกว่าจะได้ไม่เสียของด้วย [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #457 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 02:57:24 PM »

เสี่ย  Clean  เขางงว่า  OCL  หรือ OTL   [headache]

[laugh-raccoon]

OTL (Output Transformer Less) คือ แอมป์ที่ใช้ตัวเก็บประจุคับปลิ้งสัญญาณออกลำโพง  

OCL (Output Capacitor Less) คือ แอมป์ที่ไม่ใช้ตัวเก็บประจุคับปลิ้งสัญญาณครับ

ผมก็ไปตามก็อปเอาของท่านอื่นจากเวปที่น้าคลีนตามไปอ่าน นั่นแหละ  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #458 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 03:08:49 PM »
C สีทอง ถ้าเป็น 4700 50V FW ก็ที่ NPE มีขายครับ ตัวละ 70 บาท
C เสียไป 4 ตัว คิดเป็นเงิน 280 บาท NET

ถือว่าจ่ายเงินไม่ถึง 300 บาท ได้ บทเรียน ที่จะไม่ทำให้เรา ผิดพลาด อีกก็ถือว่าคุ้มครับ

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 03:09:42 PM »
ปฏิบัติการหาคู่รักอีกแล้วครับ  ไม่รู้จะหาได้หรือเปล่าจาก 10 ตัว

นี่คือการหาคู่ 16 ตัว  มาทำเจ้า twin turbo ใช่มั้ยครับ  ท่าทางจะงานหนัก นะครับพี่  ...   [roll-eyes]
ไม่ง่ายเลยครับ อุณหภูมิห้องเปลี่ยน bias ก็เปลี่ยนตามด้วย คุยกับน้าแว่น ว่า ztx 450 K170 โดนลมก็วิ่งด้วย เหมือนกัน มันไม่ค่อยนิ่ง วัดมาสองชั่วโมงยังไม่ได้สักคู่เลยครับ แต่ผมหา match 100% นะ [pig90136]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #460 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 03:12:26 PM »
ผมไม่ได้ทำนานเลยไม่ได้จับหัวแร้งนานเลย และจำจุดต่อไฟผิดไปหน่อย ผมนะตอนจ่ายไฟมือจะจ่อที่สวิสต์เลยแบบ คุณแว่นบอก มีอะไรเกิดขึ้นปิดไฟก่อน laughhahaha

แม่บ้านผมนึกว่าใครมาลอบยิง ปิดทันมันเลยระเบิดแค่หัวแตกยังไม่กระจายเต็มบ้านครับ  pcb ตัวนี้ไม่มีสัญลักษณ์บอกว่าขั่วไหนด้วยครับ เลยจำผิดไปหน่อย และเดิมๆ pcb นี้จะมีไดโอดใส่อยู่ แต่ผมถอดออก ใช้ไดโอดข้างนอก ก็เลยยิ่งทำให้งงไปใหญ่ ถ้าเห็นไดโอดคงจะพอรู้ว่าผิดขั่วครับ

ก็ดีหน่อยครับกระตุ้นความจำซะหน่อยครับ ว่าจะทำ amp camp คงต้องหัดจับหัวแร้งใหม่ก่อนครับ

« ตอบกลับ #461 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 03:14:27 PM »
C สีทอง ถ้าเป็น 4700 50V FW ก็ที่ NPE มีขายครับ ตัวละ 70 บาท
C เสียไป 4 ตัว คิดเป็นเงิน 280 บาท NET

ถือว่าจ่ายเงินไม่ถึง 300 บาท ได้ บทเรียน ที่จะไม่ทำให้เรา ผิดพลาด อีกก็ถือว่าคุ้มครับ
ใช่ครับผมชื้อที่ npe ครับ แต่คงไม่เปลี่ยนแล้วครับ เพราะตัวนี้ผมเอาไว้ดูหนังครับ ผมรอทำ amp camp เลยครับ หยุดทำนานไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #462 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 03:25:15 PM »
หลังจากโศกนาฏกรรมที่เกิดขึ้น  [strained-raccoon]

อันนี้ผมโยนหินถามทางก่อนนะครับ ว่าเป็นไปได้ไหมที่จะลองหาสถานที่ที่พอจะเปิดแคมป์เล็กๆ วันนึงนั่งทำกันเช้าจรดเย็น
อาจจะลองติดต่อสถานที่เช่น ตามโรงเรียน ศูนย์ฝึกอาชีพ ที่เป็นที่โล่งระดับนึง และมีจุดต่อไฟฟ้าให้ใช้ได้หลายๆจุด (เพราะเสียบหัวแร้ง จะกินกระแสไฟพอสมควร)

หรือ ถ้าจะให้เข้าคอนเซ็พท์บูรพาแคมป์ ไปพื้นที่แถวชลบุรี ระยอง ไปเลย.. (เรื่องของเรื่องคือหาเรื่องเที่ยวพักผ่อนริมทะเล  [roll])
ถ้าเริ่มแคมป์วันเสาร์ ใครติดลมก็อยู่ฟังเพลงต่อถึงวันอาทิตย์ไปเลย...  [pig6456]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #463 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 03:39:09 PM »
ตั้งสติดีๆคับน้าคลีน ระลึกไว้เสมอว่าเราเล่นกับไฟอยู่ แล้วควรทำสัญลักษณ์ไว้บ้างกันลืมคับ [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #464 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 03:47:02 PM »
หลังจากโศกนาฏกรรมที่เกิดขึ้น  [strained-raccoon]

อันนี้ผมโยนหินถามทางก่อนนะครับ ว่าเป็นไปได้ไหมที่จะลองหาสถานที่ที่พอจะเปิดแคมป์เล็กๆ วันนึงนั่งทำกันเช้าจรดเย็น
อาจจะลองติดต่อสถานที่เช่น ตามโรงเรียน ศูนย์ฝึกอาชีพ ที่เป็นที่โล่งระดับนึง และมีจุดต่อไฟฟ้าให้ใช้ได้หลายๆจุด (เพราะเสียบหัวแร้ง จะกินกระแสไฟพอสมควร)

หรือ ถ้าจะให้เข้าคอนเซ็พท์บูรพาแคมป์ ไปพื้นที่แถวชลบุรี ระยอง ไปเลย.. (เรื่องของเรื่องคือหาเรื่องเที่ยวพักผ่อนริมทะเล  [roll])
ถ้าเริ่มแคมป์วันเสาร์ ใครติดลมก็อยู่ฟังเพลงต่อถึงวันอาทิตย์ไปเลย...  [pig6456]

จัดบ้านพี่เล็กที่ศรีราชาเลย [clap hand2]

« ตอบกลับ #465 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 03:50:18 PM »

จัดบ้านพี่เล็กที่ศรีราชาเลย [clap hand2]
บ้านผมน่ะรับได้เยอะ แต่ตอนนี้เด็จแม่เอาถัง 100 ลิตร ที่ใส่น้ำหมัก ป้าเช็ง ร้อยกว่าถัง ขนไหวป่ะ  laughhahaha

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 03:52:48 PM »

บ้านผมน่ะรับได้เยอะ แต่ตอนนี้เด็จแม่เอาถัง 100 ลิตร ที่ใส่น้ำหมัก ป้าเช็ง ร้อยกว่าถัง ขนไหวป่ะ  laughhahaha

[Cheers5]

ออฟไลน์ lanazoo

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 04:31:58 PM »
ผมไม่ได้ทำนานเลยไม่ได้จับหัวแร้งนานเลย และจำจุดต่อไฟผิดไปหน่อย ผมนะตอนจ่ายไฟมือจะจ่อที่สวิสต์เลยแบบ คุณแว่นบอก มีอะไรเกิดขึ้นปิดไฟก่อน laughhahaha

แม่บ้านผมนึกว่าใครมาลอบยิง ปิดทันมันเลยระเบิดแค่หัวแตกยังไม่กระจายเต็มบ้านครับ  pcb ตัวนี้ไม่มีสัญลักษณ์บอกว่าขั่วไหนด้วยครับ เลยจำผิดไปหน่อย และเดิมๆ pcb นี้จะมีไดโอดใส่อยู่ แต่ผมถอดออก ใช้ไดโอดข้างนอก ก็เลยยิ่งทำให้งงไปใหญ่ ถ้าเห็นไดโอดคงจะพอรู้ว่าผิดขั่วครับ

ก็ดีหน่อยครับกระตุ้นความจำซะหน่อยครับ ว่าจะทำ amp camp คงต้องหัดจับหัวแร้งใหม่ก่อนครับ

โบราณว่าผิดเป็นครู ผิดอีกหน่อยเป็นอาจารย์  จากนั้น ก็เป็น ผศ.  เป็น รศ.  ผมว่าพี่ clraning จะได้ขั้น  ศาสตราจารย์ แล้วละครับ  เป็นตัวอย่างที่ดีให้เพื่อนๆ  ได้ระวังกัน และเป็นตัวอย่างของนักสู้ ผู้ยิ่งใหญ่ ของเวปจริง ๆ  ....   [clap hand2]

« ตอบกลับ #468 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 05:52:52 PM »

เรื่องตั้งแคมป์เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ว่าแต่ละท่านคงติดธุระครับ ยากที่จะรวมตัวกันได้เยอะๆครับ และการที่พบปะกันย่อมหนีไม่พ้น สุราเมรัยนิดหน่อย ไปๆมาๆก็จะเผาแอมป์ไปซะอีกครับ [laugh-raccoon]
และผมว่าหลายๆท่านก็ฝีมือระดับกันทั้งนั้นประกอบอยู่บ้านโอกาศพลาดก็น่าจะไม่ค่อยเกิดเท่าไร เพราะว่าdiy มาหลายปี มองก็ออกทันที

ผมประมาทไปหน่อย แต่ไฟไม่สูงผมเลยไม่ค่อยกลัวเท่าไรครับ ระเบิดจะได้จำครับ พอต่อครั้งหลังเช็คแล้วเช็คอีก กว่าจะเปิดไฟได้ แต่ก็ผ่านไปได้ครับ

ล่าสุดผมไปงัดๆ c เก่าๆค่า 1000uf ลงไปจนครบวงจร เสียงกับมาดีเหมือนเดิมแล้วครับ ตอนแรกไม่ใส่ป้องกันลำโพง พอเปิดเครื่องไม่ไหวครับเสียงดังปุ๊ เลยต้องเอาป้องกันลำโพงใส่เหมือนเดิม

ตอนนี้เสียงกลับมาดีเหมือนเดิมแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ  สู้ๆ Amp Camp รออยู่

ออฟไลน์ kang2499

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 06:04:16 PM »
 fart-raccoon สอบถามพี่เล็กหน่อยครับ c input  ELECTRO. กับ PP แบบไหนเสียงดีกว่ากันครับ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #470 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 06:42:54 PM »
 ยังหาคู่ไม่ได้เลย แถมเป็นอะไรพังไปอีกครึ่งซีกเดี๋ยวไปหาให้เจอก่อน   เรื่องซีแล้วแต่ชอบครับ ต้นฉบับใช้ Eletro 22 uF แต่เราใช้ pp 10 uF ส่วนตัวชอบเสียงจากซีโพลี่มากกว่าผมว่ามันเหมาะกับ ss ใสสะอาดดี  สำหรับคนชอบวอร์มก็จัด อิเล็กโตไลติกใส่ลองดูก็ได้ครับราคาไม่กี่บาทให้ดีก็จัด NP ซะหน่อยก็ดีนะครับ

ผมลองตัวนี้อยู่ sprague atom nos red seal

« ตอบกลับ #471 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 07:32:53 PM »

เรื่องตั้งแคมป์เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ว่าแต่ละท่านคงติดธุระครับ ยากที่จะรวมตัวกันได้เยอะๆครับ และการที่พบปะกันย่อมหนีไม่พ้น สุราเมรัยนิดหน่อย ไปๆมาๆก็จะเผาแอมป์ไปซะอีกครับ [laugh-raccoon]
และผมว่าหลายๆท่านก็ฝีมือระดับกันทั้งนั้นประกอบอยู่บ้านโอกาศพลาดก็น่าจะไม่ค่อยเกิดเท่าไร เพราะว่าdiy มาหลายปี มองก็ออกทันที

ผมประมาทไปหน่อย แต่ไฟไม่สูงผมเลยไม่ค่อยกลัวเท่าไรครับ ระเบิดจะได้จำครับ พอต่อครั้งหลังเช็คแล้วเช็คอีก กว่าจะเปิดไฟได้ แต่ก็ผ่านไปได้ครับ

ล่าสุดผมไปงัดๆ c เก่าๆค่า 1000uf ลงไปจนครบวงจร เสียงกับมาดีเหมือนเดิมแล้วครับ ตอนแรกไม่ใส่ป้องกันลำโพง พอเปิดเครื่องไม่ไหวครับเสียงดังปุ๊ เลยต้องเอาป้องกันลำโพงใส่เหมือนเดิม

ตอนนี้เสียงกลับมาดีเหมือนเดิมแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ  สู้ๆ Amp Camp รออยู่

น้าแว่นไม่ได้หมายความว่าเอาเอาระดับฝีมือมาทำพร้อมมือใหม่แน่  คนที่พอเป็นก็จะมาเดินช่วยคนใหม่ทำแอมป์ตัวนี้ให้ดังภายในวันเดียว นั่นรวมไปถึง วิธีต่างๆ ที่น้าขนมาถามในนี้ ไม่ว่าจะเป็น เช็ค ไดโอดยังไง วัด C แบบไหน ไฟ LED คำนวณ R อย่างไร ใส่ค่าอื่นได้ไหม ใช้ 19V ใส่ 10K ใช้ไฟ 30V  ทำไมใส่ 15K  วัด Mosfet แบบไหน วัดแมทซ์ ยังไง  (บางทีวัด Mosfet ทริก ON ค้างไว้ แล้วเอาใส่ PCB On ไฟ Power ระเบิดทันทีก็มี )
  รวมจนถึงการบัดกรีให้ติดแน่นทำแบบไหน วัดคร่อม วัดกระแส ความรู้ทั้งนั้น  และที่สำคัญว่างหรือไม่ว่าง ก็แล้วแต่ว่าอยากที่จะทำเป็นไม่จี่ฮัม หรือเดินสายสวยๆ อยากท่านอื่นไหม ผลพลอยได้ ก็พบปะสังสรรค์แหละครับ  [roll]

« ตอบกลับ #472 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 07:42:22 PM »
เรื่องของเรื่องคือ หาเรื่องเอาขาไปจุ่มทะเลบ้างเท่านั้นเอง ช่วงพักก็ไปเดินริมหาดสบายใจ...  [roll]

« ตอบกลับ #473 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 07:49:20 PM »
เคยไปทำแคมป์เด็กตอนนั้นทำในค่ายที่จังหวัดตราด มองจากห้องประชุมไปเห็นทะเลอยู่ตรงหน้า
แต่นั่งบัดกรีชุดคิต.. เป็นคนดูแลทีมงาน แต่สุดท้ายพึ่งไม่ค่อยได้ ต้องไปช่วยเด็กบัดกรี+ซ่อมบอร์ดตั้งแต่เช้าจรดเย็น
แถมซ่อมต่อจนมืดค่ำข้ามวัน เพราะตอนนั้นเด็กเกือบ 200 คน นั่งเช็ค+ซ่อมเกือบทุกคนเลย..
พี่เลี้ยง Staff ไม่ได้ช่วยเล้ย...ไปนั่งกินปลาหมึกปิ้งริมหาดสบายใจ.... คุณเรากับทีมงานนั่งดมควันตะกั่วในห้องประชุมตลอด  [entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #474 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 08:50:13 PM »
เคยไปทำแคมป์เด็กตอนนั้นทำในค่ายที่จังหวัดตราด มองจากห้องประชุมไปเห็นทะเลอยู่ตรงหน้า
แต่นั่งบัดกรีชุดคิต.. เป็นคนดูแลทีมงาน แต่สุดท้ายพึ่งไม่ค่อยได้ ต้องไปช่วยเด็กบัดกรี+ซ่อมบอร์ดตั้งแต่เช้าจรดเย็น
แถมซ่อมต่อจนมืดค่ำข้ามวัน เพราะตอนนั้นเด็กเกือบ 200 คน นั่งเช็ค+ซ่อมเกือบทุกคนเลย..
พี่เลี้ยง Staff ไม่ได้ช่วยเล้ย...ไปนั่งกินปลาหมึกปิ้งริมหาดสบายใจ.... คุณเรากับทีมงานนั่งดมควันตะกั่วในห้องประชุมตลอด  [entreat-raccoon]
ได้ข่าวว่าคุณแว่นไม่ดิ่ม ซะด้วยมีแววนั่งดมตะกั่วครับแบบนี้ครับ พวกที่ดิ่มๆพอไปเห็นทะเล ผมกลัวว่าจะไม่จับหัวแร้งกันนะซิครับ

« ตอบกลับ #475 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 08:52:22 PM »

[laugh-raccoon]

OTL (Output Transformer Less) คือ แอมป์ที่ใช้ตัวเก็บประจุคับปลิ้งสัญญาณออกลำโพง  

OCL (Output Capacitor Less) คือ แอมป์ที่ไม่ใช้ตัวเก็บประจุคับปลิ้งสัญญาณครับ

ผมก็ไปตามก็อปเอาของท่านอื่นจากเวปที่น้าคลีนตามไปอ่าน นั่นแหละ  [laugh-raccoon]
ตรงใช้ c คับปิ้งสัญญาน แล้วแบบนี้แอมป์ทั่วๆไป ที่ทำกันเช่น เกนโคน เราเอา c ไปกั่นตอนoutput ไม่ได้หรือครับ จะได้ป้องกันไฟรั่วไปลำโพงด้วยครับ

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #476 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 08:53:35 PM »
น้า Cleaning รู้จริง
หุหุหุ
 [fantazy-raccoon] [fantazy-raccoon] [fantazy-raccoon]

« ตอบกลับ #477 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 09:04:49 PM »
หุหุหุ
 [fantazy-raccoon] [fantazy-raccoon] [fantazy-raccoon]

[pig90124] น้าคลีนคงยังไม่ไปลองนะ มาถามดูก่อนใฃ่ไหม 

« ตอบกลับ #478 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 09:09:11 PM »
หุหุหุ

[pig90124] น้าคลีนคงยังไม่ไปลองนะ มาถามดูก่อนใฃ่ไหม 
ยังไม่ลองครับผมแค่สงสัยครับ

« ตอบกลับ #479 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 09:13:49 PM »
หุหุหุ

ยังไม่ลองครับผมแค่สงสัยครับ

ขยันอ่านนิดหนึ่ง อธิบายไม่เป็น แต่หามาให้อ่านได้  [pig90129] เดี๋ยวน้าแว่นผ่านมาจะช่วยเสริมให้  [roll]

http://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=1&cad=rja&ved=0CDAQFjAA&url=http%3A%2F%2Fee3601.eng.au.edu%2Fee3601%2Flecture%2FEE3601-05.ppt&ei=qEimULv2K4SnrAfUlICIBQ&usg=AFQjCNHX8Ct9xi6tq21_koQYaMK9AaqkWg&sig2=2eIIZ1pCS1w0CwQQN-c-Gw

http://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=2&ved=0CDkQFjAB&url=http%3A%2F%2Fwww.vorapot.com%2Flms%2Ffile.php%2F1%2Fmoddata%2Fforum%2F1%2F83%2F_3.doc&ei=qEimULv2K4SnrAfUlICIBQ&usg=AFQjCNGH6UnvK4vIwhrQyJv4Yapuyn1jiw&sig2=HX95-rRH-gvc_KJZeoftsg&cad=rja