ผู้เขียน หัวข้อ: BuRaPha Camp turbo  (อ่าน 427060 ครั้ง)

ออฟไลน์ somkeat01

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
Re: BuRaPha Camp turbo
« ตอบกลับ #570 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 05:58:20 AM »
วันนี้ไปรับหม้อมาแล้วครับสั่งสองลูกดันได้มาลูกเดียวเลยได้แค่เทส  เทียบกับหม้อเดิมขนาด 3A  ลูกใหม่สั่งพันมา 2 ขด 0-24-27 v /5A  เปิดมาสองชั่วโมงเย็นเฉียบไม่อ่ง ไม่อุ่นเลย ขณะที่ตัว 3A อุ่นๆ แต่ต้องเปิดนานๆเกินสิบชั่วโมงขึ้นไป   แนะนำการสั่งหม้อนิดนึง เพิ่มแท็ป เค้าไม่คิดเงินเพิ่มนะ สั่งไปเถอะอยากจะซอยเท่าไหร่ก็จัดไปครับ เพระาเค้าจะคิดจากแท็ปที่ไฟสุงที่สุดครับ  แล้วก็แนะนำให้สั่งพันไฟ AC secondary ที่ 0-25 V ขึ้นไปครับกำลังดี ครับ ส่วนใครจะเล่นไฟแรงขึ้นกว่านี้ก็ขอให้ดูอุปกรณ์ที่ใช้ด้วยว่ารองรับไฟที่เพิ่มขึ้นอย่างน้อย 25 % safety ไว้ก่อนครับ  อย่างในรูปตอนนี้ผมใช้แท็ป 0-24V ได้ไฟ DC บนบอร์ดพาวเวอร์ที่ 28.5 VDC ครับ ไฟจะหายไปจากที่คำนวณประมาณ  5.4 V ครับ เมือ่ไฟ AC *1.414

หม้อสเปคนี้  สั่งที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 08:52:09 AM »
เห็นของพี่สมชายแล้วผมหนักใจเลย คงอย่างพี่เล็กบอกว่าเป็นห่วงมือใหม่ ขนาดพี่สมชายยังสงสัย ผมคงไม่รู้เรื่องเลย ของผมคงจะร้อนกว่าใครๆเพราะ ไฟลุก laughhahaha
ของพี่สมชาย แค่รุ่นธรรมดาใช้ มอสเฟส 2 ตัว ยังร้อนขนาดนี้ หม้อแปลง 5A ขนาดว่าร้อนจับแทบไม่ได้ ผมยิ่งหนักใจไปใหญ่เลย ของผมจะรอดหรือ 4A 2ขด  คุณรุ่งก็เล่นใช้ 2 ลูกๆละ 8A เลย งานนี้คงเสียเงินเพิ่มอีกแล้วหรือค่าหม้อแปลง

พี่สมชายถ้าทำรุ่นเทอร์โบ สงสัยผมต้องหาเวลาไปขอคำแนะนำบ้างแล้วครับ เพราะดูแล้วถ้าไม่มีแคมป์ คงไม่รอดตรงวัดไฟนอกจากว่า คุณแว่นจะทำวิธีวัด อย่างละเอียดให้มือใหม่ดู
ที่น่ากลัวก็เรื่องร้อน น่าคิดเลยเอาไว้ในบ้านคงเพิ่มบรรยากาศร้อนอบอ้าวอีกเป็นแน่แท้ คงต้องใช้พัดลมตัวเล็กที่ต่อไฟ usb เป่าช่วยแล้วมั่งครับ

พี่อัลก็ไม่ได้ทำรุ่นนี้ ไม่เช่นนั้นก็คงจะเข้าไปทำกับพี่อัลได้ งานนี้พี่อัลไม่เล่นด้วยเลย [entreat-raccoon]

จะให้คุณรุ่งฟันธงเรื่องหม้อหน่อย เพราะเชียวชาญเรื่องหม้อ ก็ดันหนีไปใช้ 2 ตัวอีก อตุสาห์มีหม้อแบบเดียวกับผม  [strained-raccoon]  เดียวปัดสั่งหม้อ 25V 10A 2ขดซะเลย

ตอนนี้พอจะฟันธงได้หรือยังครับว่า จำนวน A ขั้นต่ำต้องเท่าไรต่อ 1 ข้างครับ เพราะเจอของพี่สมชาย 5 A แบบรุ่น มอสเฟส 2 ตัวยังจับหม้อไม่ได้เลย

----------------
ใจเย็นๆ ครับมีเวลาเก็บข้อมูลอีกนาน ส่วนหม้อน้าสั่ง 5A 2 ลูกน่าจะพอ เอา spec แบบพี่เล็กก็ได้ แต่เอาไฟแค่ 25V ขอเดียว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #572 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:22:46 AM »
ตอนนี้กระแส 2 ชุดก็ได้ใกล้เคียงกันประมาณ 0.85A ครับ แต่หม้อ 5A ร้อนจับเกิน 30วิไม่ได้แล้ว ซิ้งร้อนน้อยกว่า แต่เสี่ยงจอร์ทมาก
ผมว่าเรื่องหม้อต้องมีอะไรผิดพลาดแน่ๆ เพราะที่ผมเทสใช้หม้อ 3A  (รูปที่ผมโพสขนาดก็ไม่ใหญ่มาก) bias mosfet ตัวละ 1 Amp เปิดสามวันสามคืนยังแค่อุ่นๆครับ ส่วนหม้อ 5A ที่ผมลองเมื่อวานเปิดมาถึงตอนนี้เหมือนกับหม้อที่ไม่ได้ใช้งานครับ อุณหภูมิห้องครับพี่

หม้อ 5A แกนเหล็กผม 9.6* 8 หนา 4 ซม.ครับ

คุณ คลีนนิ่งอย่าเพิ่งตีตนไปก่อนครับ  ยังไม่เห็นผี แต่กลัวซะแล้ว  ทุกอย่างทำไม่อยากหรอกครับ แต่ต้องทำด้วยสติ และ มีสมาธิ  แต่ที่ผมต้องการเปิด camp เพราะอยากให้เสร็จภายในวันเดียว อีกอย่างการมีพี่เลี้ยงประกบ อธิบายต่อตัวจะทำให้เข้าใจได้ง่ายและรวดเร็วขึ้นครับ   แต่ถ้าหาสถานที่ไม่ได้ ผมคงจะเคลียพื้นที่ด้านล่าง เพื่อให้รองรับอย่างน้อย 10 คนเปิดมันที่บ้านนั่นแหละครับ เพราะคิดว่าคงไม่เยอะ แต่ขอเป็นวันอาทิตย์ เพราะรอบบ้านผมเป็น บริษัททั้งหมด วันธรรมดา - วันเสาร์ รถเยอะมากจะเข้า ออกลำบาก เดี๋ยวลากน้าแว่นกับน้าเฉยมาด้วย แต่คุณรุ่งจะพาสาวมาเที่ยวจะยินดีมากครับ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #573 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:25:01 AM »
วันนี้ไปรับหม้อมาแล้วครับสั่งสองลูกดันได้มาลูกเดียวเลยได้แค่เทส  เทียบกับหม้อเดิมขนาด 3A  ลูกใหม่สั่งพันมา 2 ขด 0-24-27 v /5A  เปิดมาสองชั่วโมงเย็นเฉียบไม่อ่ง ไม่อุ่นเลย ขณะที่ตัว 3A อุ่นๆ แต่ต้องเปิดนานๆเกินสิบชั่วโมงขึ้นไป   แนะนำการสั่งหม้อนิดนึง เพิ่มแท็ป เค้าไม่คิดเงินเพิ่มนะ สั่งไปเถอะอยากจะซอยเท่าไหร่ก็จัดไปครับ เพระาเค้าจะคิดจากแท็ปที่ไฟสุงที่สุดครับ  แล้วก็แนะนำให้สั่งพันไฟ AC secondary ที่ 0-25 V ขึ้นไปครับกำลังดี ครับ ส่วนใครจะเล่นไฟแรงขึ้นกว่านี้ก็ขอให้ดูอุปกรณ์ที่ใช้ด้วยว่ารองรับไฟที่เพิ่มขึ้นอย่างน้อย 25 % safety ไว้ก่อนครับ  อย่างในรูปตอนนี้ผมใช้แท็ป 0-24V ได้ไฟ DC บนบอร์ดพาวเวอร์ที่ 28.5 VDC ครับ ไฟจะหายไปจากที่คำนวณประมาณ  5.4 V ครับ เมือ่ไฟ AC *1.414

หม้อสเปคนี้  สั่งที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ
Henry ( ธนทรัพย์ครับ)  ลูกละคงประมาณ 700 - 750 บาทครับ  ( ต้องขอโทษด้วยผมไม่รู้ราคาขายจริงๆ เพราะราคาที่ผมทำเป็นราคาเพื่อนน่ะครับ ลูกชายเจ้าของเป็นเพื่อนเรียนร่วมห้องกันมาครับ) โทรเช็คเลยครับ  081-9139002  บอกเค้าว่าเอาสเป็คเดียวกับของผมน่ะครับ (ผมชื่อเล็กนะ คนรับงานก็ชื่อเล็ก )
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #574 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:33:43 AM »
ถ้าเปิดบ้านทำ Camp ผมว่าเกิน 10 ครับ [roll]

« ตอบกลับ #575 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:36:44 AM »
ถ้าเปิดบ้านทำ Camp ผมว่าเกิน 10 ครับ [roll]
ถ้างั้นก็ช่วยกันหาสถานที่ซะครับ เดี๋ยวผมเอาเรื่องเข้าที่ประชุมขออนุมัติเงินจัด camp สำหรับค่าเช่าสถานที่ จะได้ถือโอกาสพบปะสังสัรรค์ด้วย  ถ้าได้แถบ รามอินทราก็ดีครับ ผมได้ชวนคุณฉัตรชัยมาด้วย

ออฟไลน์ somkeat01

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 10:12:46 AM »
ถ้างั้นก็ช่วยกันหาสถานที่ซะครับ เดี๋ยวผมเอาเรื่องเข้าที่ประชุมขออนุมัติเงินจัด camp สำหรับค่าเช่าสถานที่ จะได้ถือโอกาสพบปะสังสัรรค์ด้วย  ถ้าได้แถบ รามอินทราก็ดีครับ ผมได้ชวนคุณฉัตรชัยมาด้วย
เก็บภาพขั้นตอนการทำ เผื่อคนบ้านไกลด้วยครับ กลัวพลาด [roll]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #577 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 10:58:16 AM »
เก็บภาพขั้นตอนการทำ เผื่อคนบ้านไกลด้วยครับ กลัวพลาด [roll]

จ่า  เตรียมจัดกระเป๋ามานอน Camp  ด้วยนะครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #578 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:00:37 AM »

จ่า  เตรียมจัดกระเป๋ามานอน Camp  ด้วยนะครับ  clapping-1-2
เสี่ยจะมาป่ะหล่ะ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:08:42 AM »

เสี่ยจะมาป่ะหล่ะ
-------------------
CAMP นี้เมาตะกั่ว [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:11:19 AM »
ตอนนี้กระแส 2 ชุดก็ได้ใกล้เคียงกันประมาณ 0.85A ครับ แต่หม้อ 5A ร้อนจับเกิน 30วิไม่ได้แล้ว ซิ้งร้อนน้อยกว่า แต่เสี่ยงจอร์ทมาก
ผมว่าเรื่องหม้อต้องมีอะไรผิดพลาดแน่ๆ เพราะที่ผมเทสใช้หม้อ 3A  (รูปที่ผมโพสขนาดก็ไม่ใหญ่มาก) bias mosfet ตัวละ 1 Amp เปิดสามวันสามคืนยังแค่อุ่นๆครับ ส่วนหม้อ 5A ที่ผมลองเมื่อวานเปิดมาถึงตอนนี้เหมือนกับหม้อที่ไม่ได้ใช้งานครับ อุณหภูมิห้องครับพี่

หม้อ 5A แกนเหล็กผม 9.6* 8 หนา 4 ซม.ครับ

คุณ คลีนนิ่งอย่าเพิ่งตีตนไปก่อนครับ  ยังไม่เห็นผี แต่กลัวซะแล้ว  ทุกอย่างทำไม่อยากหรอกครับ แต่ต้องทำด้วยสติ และ มีสมาธิ  แต่ที่ผมต้องการเปิด camp เพราะอยากให้เสร็จภายในวันเดียว อีกอย่างการมีพี่เลี้ยงประกบ อธิบายต่อตัวจะทำให้เข้าใจได้ง่ายและรวดเร็วขึ้นครับ   แต่ถ้าหาสถานที่ไม่ได้ ผมคงจะเคลียพื้นที่ด้านล่าง เพื่อให้รองรับอย่างน้อย 10 คนเปิดมันที่บ้านนั่นแหละครับ เพราะคิดว่าคงไม่เยอะ แต่ขอเป็นวันอาทิตย์ เพราะรอบบ้านผมเป็น บริษัททั้งหมด วันธรรมดา - วันเสาร์ รถเยอะมากจะเข้า ออกลำบาก เดี๋ยวลากน้าแว่นกับน้าเฉยมาด้วย แต่คุณรุ่งจะพาสาวมาเที่ยวจะยินดีมากครับ 
ผมว่าเปิดที่บ้านพี่ก็ดีครับ ขาดเหลืออะไรจะได้มีสำรอง เลยครับ  เครื่องมือต่างๆก็ครบ ลำโพงก็มีให้ลองเลย
ที่สำคัญผมว่าสมาชิกไม่ค่อยเยอะเท่าไร ก็น่าจะพอหลายๆท่านอาจจะมาไม่ได้ ถ้าด้านล่างไม่พอเห็นว่าบ้านพี่เล็กเป็นซอยตันใช่เปล่าก็กลางเต้นหน้าบ้านเลยครับ เช่าเต้นส์ มากลางหน้าบ้าน ก็เป็นแคมป์แล้วครับ วันอาทิตย์ผมว่าหลายๆท่านหยุดงานกันพอดี

ถ้าไปบ้านพี่ ผมว่าคงได้กลับมาแบบเป็นกล่องสำเร็จเลย แต่ถ้าเข้าแคมป์จะมีเครื่องมือไม่ครบหรือเปล่าครับ คงจะได้แต่กระสือกลับบ้านครับ

ผมว่าพี่เล็กลองซาวๆเสียงก่อนซิครับว่าจะมาได้กี่คน แล้วค่อยหาสถานที่ครับ ถ้าน้อยก็บ้านพี่เล็ก ถ้ามากก็หาที่อีกที่ครับ

ถ้าแถวๆรามอินทรา ก็ใกล้ผมเลยครับ สบายๆเลย

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #581 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:14:18 AM »
ใว้บ้านน้องเสร็จ จะยินดีให้เปิดเป็น แคมปัสเลย เอิ๊กๆ zone ชั้น3 มีที่ว่างพอวางโต๊ะสนุ๊กมาตรฐานได้ 2 ตัวแถมบาร์เหล้าอีก มุมนึง 5555 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

แต่พอดีมันยังบ่เสร็จเด้อ 555
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:36:50 AM »
ใว้บ้านน้องเสร็จ จะยินดีให้เปิดเป็น แคมปัสเลย เอิ๊กๆ zone ชั้น3 มีที่ว่างพอวางโต๊ะสนุ๊กมาตรฐานได้ 2 ตัวแถมบาร์เหล้าอีก มุมนึง 5555 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

เปิดเมื่อใดบอกด้วยจะเอาไว้เป็นสถานที่ one make race ปีหน้า  [pig80901] [pig80901]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #583 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:39:45 AM »
ตอนนี้หาสถสถานที่ไว้ 1 ที่ คือthe connection mrt ลาดพร้าวมีห้องรัรองได้ สี่สิบท่าน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องทร าบจำนวนคนที่แน่นอนก่อน

« ตอบกลับ #584 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:41:59 AM »
รอพี่เล็กเปิดลงชื่อท่านที่สามารถจะมาร่วมได้จะได้รู้ยอดจำนวนคน

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #585 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:44:57 AM »

เปิดเมื่อใดบอกด้วยจะเอาไว้เป็นสถานที่ one make race ปีหน้า  [pig80901] [pig80901]

[gr_in] โอเช สหาย
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #586 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:10:37 PM »
สนใจcampเหมือนกัน ขอดูวันหยุดก่อน [pig90132].  แล้วโปรเจ็คนี้หม้อพันเองหรือกรุ๊ปกันต่อ ผมไหลตามอย่างเดียว [c--c]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #587 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 02:28:08 PM »
วันนี้เปิดดังได้ ฝนตกไม่มีกวนใคร  [laugh-raccoon] อยากรู้ว่าทีร้อนจนเราจับไม่ได้นั้นสักกี่องศา หากร้อนมากจะได้ ใส่พัดลมให้ กะจะตั้งให้พัดลมทำงานที่ 75 ?C แต่ก็ไม่ถึง ได้แค่ 60 ?C  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #588 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 02:34:46 PM »
แยกหม้อข้างละลูกแล้ว ได้ไฟเพิมมาอีก 1 โวลท์

« ตอบกลับ #589 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 02:36:21 PM »
วันนี้เปิดดังได้ ฝนตกไม่มีกวนใคร  [laugh-raccoon] อยากรู้ว่าทีร้อนจนเราจับไม่ได้นั้นสักกี่องศา หากร้อนมากจะได้ ใส่พัดลมให้ กะจะตั้งให้พัดลมทำงานที่ 75 ?C แต่ก็ไม่ถึง ได้แค่ 60 ?C  [laugh-raccoon]

น้ารุ่งไดโอดแบบนี้ร้อนใหม

« ตอบกลับ #590 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 02:42:35 PM »

ปลดสายไฟออกข้างละขดได้เปล่าครับ มันจะทำงานหรือไม่ครับ จะได้ทดสอบข้างละ 4 A ครับ
แล้วตัวนี้จะมีกล่องมีฝาปิดหรือไม่ครับอยากดูรูปร่างกล่องครับ
ภาคจ่ายไฟสงสัยจะกล่องใหญ่น่าดู แต่ส่วนใหญ่ผมเห็นแต่กระสือ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #591 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 03:37:39 PM »
ไดโอดที่ใช้พอรู้สึกว่าอุ่น ค่อนไปทางเย็น จับได้สบาย ครับ ถ้าไดโอดแบบตัวถังเหล็กจะร้อน มาก เพราะแบบ 2 ตัวนั้นใช้อยู่ หากมีแบบ เม็ดถั่วลองเปลี่ยนดูครับ  [c--c]

หม้อแปลง 1 ลูก 2 ข้างก็ใช้ได้ แต่หม้อจะร้อนมากขึ้นอีกหน่อย ไฟตกลงไปเยอะเลย นั่นแสดงว่ากระแสไม่พอ  ถึงแม้จะใช้ 2 หม้อถ้าใช้ชุดเดียวก็พอกัน และเสียงด้อยลงไปพอสมควร ช่วงเบสกระแทก มีแอบเบลอด้วย

เทสไปเทสมา ผมว่า หม้อ A1 1ลูก ใช้ 2 ข้างไม่ได้ สั่งพันใหม่ครับน้าคลีน

ส่วนกล่อง เดียวไปร่างแบบก่อนค่อยเอามาให้คอมเม้นท์  [roll]

« ตอบกลับ #592 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 05:01:09 PM »
ไดโอดที่ใช้พอรู้สึกว่าอุ่น ค่อนไปทางเย็น จับได้สบาย ครับ ถ้าไดโอดแบบตัวถังเหล็กจะร้อน มาก เพราะแบบ 2 ตัวนั้นใช้อยู่ หากมีแบบ เม็ดถั่วลองเปลี่ยนดูครับ  [c--c]

หม้อแปลง 1 ลูก 2 ข้างก็ใช้ได้ แต่หม้อจะร้อนมากขึ้นอีกหน่อย ไฟตกลงไปเยอะเลย นั่นแสดงว่ากระแสไม่พอ  ถึงแม้จะใช้ 2 หม้อถ้าใช้ชุดเดียวก็พอกัน และเสียงด้อยลงไปพอสมควร ช่วงเบสกระแทก มีแอบเบลอด้วย

เทสไปเทสมา ผมว่า หม้อ A1 1ลูก ใช้ 2 ข้างไม่ได้ สั่งพันใหม่ครับน้าคลีน

ส่วนกล่อง เดียวไปร่างแบบก่อนค่อยเอามาให้คอมเม้นท์  [roll]
[entreat-raccoon] อตุสาห์ไปรื้อออกมาจาก 3886 จนทำ4700 ระเบิดโถ้ มีแอบเบลอๆด้วย
ถ้ากระแสพอไม่มีเบลอๆใช่ไหมครับ คือ ฟันธง ว่าเกิดจากกระแสไฟ อืมแต่ว่าลำโพงคุณรุ่งน่าจะขับยากกว่าของผม ความไวเท่าไรครับลำโพงคุณรุ่ง ที่ว่าแอบเบลอๆนี่เร่งเต็มที่เลยใช่ไหมครับ 10w โดยประมาณผมว่าเอาลำโพงคุณรุ่งไม่อยู่แน่ๆครับ มีดอกวูฟเฟอร์ตั้ง 2 ดอก

ยังไงผมคงต้องขอลองก่อนสักหน่อย เพราะว่าผมเปิดเบาๆไม่ดังมากอาจจะพลุดไหว
ถ้าไม่ไหวจริงๆก็จะสั่งพัน 25-0 5A 2ขด น่าจะ ok นะครับ  แต่ขอลุ้นจากหม้อ A1 ก่อนว่า ทำสำเร็จ จี่ฮัมไม่มี คือสอบผ่าน ค่อยลงทุนขั้นต่อไปครับ เพราะผม แยกหม้อกับ ภาคแอมป์ ยังไงเปลีย่นหม้อง่ายหน่อย
คงต้องลองแบบกระสือ ถ้าผ่าน เสียงถูกใจก็ไปทำกล่อง และเปลี่ยนหม้อ

« ตอบกลับ #593 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 06:08:39 PM »
 [laugh-raccoon] เห็นไหม บอกให้ลองก่อน ก็กลัวว่ามันจะใช้ไม่ได้  บอกให้พันใหม่ ก็คิดว่ามันน่าจะใช้ได้  [laugh-raccoon] 

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #594 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 06:09:58 PM »
ดูเหมือนเสี่ย Clean อยากจะทำ  Class A  ตัวนี้แต่ไม่อยากทำหม้อใหม่  [c--c]  , อย่าไปฝืนในสิ่งที่ไม่เหมาะสมเลยครับ เสี่ย Clean

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #595 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 06:51:49 PM »
ผมดูแล้วพี่แกมี 18-0-18 ขนาด 4 A 2 ลูก  ใช้ข้างละลูก ไม่ได้ใช้ลูกนึง 2 ข้างนี่นา ตามหลักมันน่าจะอยู่นะครับ  ... ยังไง ผมว่า 2 แอมป์ น่าจะจ่ายได้อยู่  อย่ารีบร้อนดีกว่าครับ ทำแอมป์ก่อนลองแล้วไม่ได้ ค่อยว่ากันครับ   [unde_cided]

« ตอบกลับ #596 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 07:04:16 PM »
ผมเปลียนไดโอดเป็น FE6D แล้วแปลกจังไดโอด 6 แอมป์ไม่ร้อนเลย แบบตัวถังอลูตั้ง 20 แอมป์กลับร้อนจัด

« ตอบกลับ #597 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 07:22:57 PM »
ผมเปลียนไดโอดเป็น FE6D แล้วแปลกจังไดโอด 6 แอมป์ไม่ร้อนเลย แบบตัวถังอลูตั้ง 20 แอมป์กลับร้อนจัด
ผมใช้ 5D ก็ไม่ร้อนเหมือนกันครับพี่  [gr_in]

« ตอบกลับ #598 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 07:33:35 PM »
 [pig6456]  ได้ตัวอย่างกล่องแล้วน้าคลีน กำลังดีเลย ตัวอย่าง Dimensions: 6.25"w x 5.5"h x 8.0"d  ออกแบบเพิ่มเติมนิดหน่อย ใส่ Sink พี่เล็กด้านตรงข้ามกัน หรือด้านหลัง ก็ได้ จะแยกจะประกบก็สวยงาม

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #599 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 07:36:21 PM »
อืม. น้าสวยดีครับต้องลองเอาซิ้งค์พี่เล็กประกบดูหน้าตาหน่อย
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0