ผู้เขียน หัวข้อ: BuRaPha Camp turbo  (อ่าน 427025 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: BuRaPha Camp turbo
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 10:05:39 PM »
ใช้ปรีหลอด ต้องรู้ด้วยว่าหลอดแต่ละเบอร์ต้องการ Bias อย่างไร
การที่เอาหลอดเบอร์ต่าง ๆ มาเสียบ ใช่ว่าจะลงตัวไปทุกเบอร์ ซึ่งผู้ใช้งานจะต้องเข้าใจและรู้ใจปรีคู่กายที่เราเล่น
และต้องทำการปรับ Bias เล็ก ๆ น้อย ๆ ด้วยเช่นกัน

เล่นปรี 12AX7 หากท่านใดมีหลอด 6414 ลองเอามาเสียบฟังด้วยนะ

บางทีอาจชอบก็ได้ ผ่านมาเจอก็เลยเอามาบอกกันครับ
 fart-raccoon fart-raccoon

อยากลองฟัง 6dj8 รุ่น 2 หลอดยังอยู่เปล่าครับ พี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:27:48 AM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 10:15:03 PM »
ใช้ปรีหลอด ต้องรู้ด้วยว่าหลอดแต่ละเบอร์ต้องการ Bias อย่างไร
การที่เอาหลอดเบอร์ต่าง ๆ มาเสียบ ใช่ว่าจะลงตัวไปทุกเบอร์ ซึ่งผู้ใช้งานจะต้องเข้าใจและรู้ใจปรีคู่กายที่เราเล่น
และต้องทำการปรับ Bias เล็ก ๆ น้อย ๆ ด้วยเช่นกัน

เล่นปรี 12AX7 หากท่านใดมีหลอด 6414 ลองเอามาเสียบฟังด้วยนะ

บางทีอาจชอบก็ได้ ผ่านมาเจอก็เลยเอามาบอกกันครับ
 fart-raccoon fart-raccoon

อยากลองฟัง 6dj8 รุ่น 2 หลอดยังอยู่เปล่าครับ พี่
เฮ้อเห็นแล้วอยากลองหาหลอดเบอร์ 6414 มาเสียบปรี 12ax7 ของน้าอัลบ้างจัง fart-raccoon [pig90118]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:28:06 AM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 10:46:23 PM »
6414 เป็นหลอด medium mu  จัดอยู่ในกลุ่ม ของ 12AT7 /E180CC/7062  ขณะที่ 12AX7 เป็นหลอด high mu   เกนต่างกันเกือบเท่าตัว  ใช้เสียบลองฟังได้ แต่ก็ยังไม่ใช่จุดทำงานที่เหมาะสมของหลอดนี้  ไม่มีปรีตัวไหนที่สามารถเสียบได้ทุกเบอร์หรอกครับ เพียงใช้ฟังเป็นแนวทางเสียงว่าชอบหรือไม่ ถ้าชอบก็ต้องปรับเข้าสู่จุดทำงานของหลอดนั้นๆให้เหมาะสมในแต่ละเบอร์ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #723 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 07:28:52 AM »
อยากทราบว่าแผ่นซิลิโคนที่ใช้รองมอสเฟส สามารถทนร้อนได้โดยไม่ละลายใช่ไหมครับ สามารถใช้ได้ถึง 1 ปีหรือไม่ครับ แบบว่าใช้งานปกติไปเรื่อยๆคงไม่มีการละลายแล้วเผาแอมป์ แบบที่พี่เล็กใส่แผ่นรองไม่สนิทครับ
ตรงจุดนี้มั่นใจได้เท่าไรครับ เพราะว่าแอมป์ตัวนี้ร้อนกว่าปกติครับ
และก็คงต้องหาแหวนรองน๊อต ด้วยอีก

พี่เล็กคิดแบบกล่องได้หรือยังครับ ถึงแม้ยังไม่เริ่มทำแต่ก็อยากเห็นคร่าวๆก่อนบ้างครับเอาแบบง่ายหน่อยแต่สวย อย่างผมคงจะเอาแบบไปให้ร้านพับกล่องให้ครับ จะได้สวยงามโชว์ได้  แต่ะเอาสวยงามแบบของพี่เล็กคงจะทำยาก จะได้ไม่เหงาระหว่างรอครับ ตอนนี้มีงานเดียวที่รอทำครับ
เดือนหน้าเปลียนเวลาทำงานคงจะหาเวลาทำยากขึ้น อีกนิด

เวลาเจาะรูซิงค์ ตำแหน่งยึด มอสเฟส จะใช้แบบตาปเกลียวใช่ไหมครับ  [unde_cided] ที่ตาปเกลียวก็ไม่มีเสียด้วยซิครับ  พอจะตาปเป็นแต่ชุดตาปเกลียวท่าทางจะแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2012, 07:35:38 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 07:43:59 AM »
แผ่นซิลิโคนทนความร้อนจากแอมป์ Class A ได้โดยไม่ต้องกังวลว่าจะยุ่ยเปื่อย
แต่ถ้ายังกังวลอยู่ ผมแนะนำให้ใช้แผ่น Mica เอามารอง ก่อนใช้งานหาซิลิโคนอย่างดีมาทารองพื้นทั้งสองด้านด้วย
จะได้ช่วยผ่านความร้อนได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ฝากข่าวถึงคุณ Cleaning
ปรีแอมป์หลอดที่เหลืออยู่ในมือตอนนี้มี 6DJ8 รุ่น 2 หลอด, 12AX7, JP200, Cary AE1, 6EJ7/EF184

และ Luxman CL32

ว่างวันไหนก็แวะเข้าไปเยี่ยมเยียนกันบ้างนะครับ

[pig6456]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 07:51:52 AM »
จัดบ้านใหม่เรียบร้อยแล้วยังครับพี่ณรงค์  [roll]

« ตอบกลับ #726 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 07:57:16 AM »
จัดบ้านใหม่เรียบร้อยแล้วยังครับพี่ณรงค์  [roll]

วันที่ 26 พ.ย. นี้ 
เมื่อร้านเอาชั้นวางเครื่องเสียงมาส่ง ก็จะถือว่าเรียบร้อยสมบูรณ์ครบถ้วน 99% แล้ว

เสาร์นี้ช่วงบ่ายเย็น  ถ้าพี่สมชายว่างมานั่งดื่มน้ำไร้สาระกันได้นะ กำลังเหงา ๆ ไม่มีเพื่อนดื่มครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 08:01:40 AM »

เมื่อร้านเอาชั้นวางเครื่องเสียงมาส่ง ก็จะถือว่าเรียบร้อยสมบูรณ์ครบถ้วน 99% แล้ว

เสาร์นี้ช่วงบ่ายเย็น  ถ้าพี่สมชายว่างมานั่งดื่มน้ำไร้สาระกันได้นะ กำลังเหงา ๆ ไม่มีเพื่อนดื่มครับ
ตอนนี้ผมมาทำงานอยู่ต่างจังหวัดครับ กำหนดกลับวันอาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 08:23:15 AM »

คนไม่ดื่มขอไปได้หรือเปล่าครับ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #729 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 08:24:47 AM »

คนไม่ดื่มขอไปได้หรือเปล่าครับ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ยินดีต้อนรับครับ
 [pig6456]

« ตอบกลับ #730 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 10:08:03 AM »
ช่างนี้อย่าพึ่งหลงไปอาจจะไม่ได้อะไรติดไม้ติดมือแบบที่คุณรุ่งบอก เพราะว่า ยังไม่ได้ย้ายมา laughhahaha

เดือนหน้าคงหาเวลาเข้าไปเยี่ยมเยียนได้น้อยซะแล้ว ต้องเปลี่ยนเวลาทำงาน เวลาคงจะน้อยลง วันหยุดก็คงจะได้หยุด พฤหัส-ศุกร์ แค่ 2 วันต่อสัปดาห์เองครับ

พี่ดอกต๊าปเกลียวนี่แพงไหมครับ

ร้านไทยเสรีโลหะกิจที่พี่ไปพับกล่อง เขารับประกอบทำกล่องให้เราหรือไม่ครับเขามีช่างหรือไม่ครับ เช่นเราเอาซิงค์อลู ด้านข้าง 2 แผ่นไปเราจะใช้ประกบด้านข้างแล้วให้เขาพับกล่องให้ เจาะประกอบเรียบร้อยเลย เขารับหรือไม่ครับ
หรือได้แต่พับอย่างเดียวครับ

มีชั้นวางเครื่องเสียงด้วยหรืองานนี้จัดหนักเลยหรือครับ ทำห้องฟัง โดยเฉพาะเลยใช่เปล่าครับ แบบว่ามีโต๊ะโซฟา นุ่มๆไว้คอยนั่ง ไม่ต้องนั่งบนเตียง แล้วหน้าโต๊ะโซฟาก็มีโตั๊วางเครื่องดื่มไว้คอยจิบ ระหว่างฟังเพลงครับ แบบนี้มีไหมครับ

แบบว่าเปิดห้องเข้าไปเป็นโลกส่วนตัวเลยครับ ดูหนัง ฟังเพลงครบ

วันเสาร์ เย็นๆใครว่างเชิญนะครับ ใครไปพี่อัลจะแจก ปรีหลอดครับ เพราะมีเยอะจัดครับ  [laugh-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2012, 10:14:55 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #731 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 10:22:01 AM »

ยินดีต้อนรับครับ
 [pig6456]

ยินดีกับบ้านใหม่ด้วยครับพี่  [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 10:30:52 AM »
ว่าจะเอาแม่ค้าหาบเร่ไปขายซ่ะหน่อยครับ fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon

« ตอบกลับ #733 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 10:49:29 AM »
ยินดีกับคุณ Cleaning ที่รับตำแหน่งใหม่ Manager ด้วยครับ
 [clap hand2] [clap hand2]

ยังไงก็อย่าลืมงาน DIY นะครับ

ช่างนี้อย่าพึ่งหลงไปอาจจะไม่ได้อะไรติดไม้ติดมือแบบที่คุณรุ่งบอก เพราะว่า ยังไม่ได้ย้ายมา laughhahaha

เดือนหน้าคงหาเวลาเข้าไปเยี่ยมเยียนได้น้อยซะแล้ว ต้องเปลี่ยนเวลาทำงาน เวลาคงจะน้อยลง วันหยุดก็คงจะได้หยุด พฤหัส-ศุกร์ แค่ 2 วันต่อสัปดาห์เองครับ

ร้านไทยเสรีโลหะกิจที่พี่ไปพับกล่อง เขารับประกอบทำกล่องให้เราหรือไม่ครับเขามีช่างหรือไม่ครับ เช่นเราเอาซิงค์อลู ด้านข้าง 2 แผ่นไปเราจะใช้ประกบด้านข้างแล้วให้เขาพับกล่องให้ เจาะประกอบเรียบร้อยเลย เขารับหรือไม่ครับ

มีชั้นวางเครื่องเสียงด้วยหรืองานนี้จัดหนักเลยหรือครับ ทำห้องฟัง โดยเฉพาะเลยใช่เปล่าครับ แบบว่ามีโต๊ะโซฟา นุ่มๆไว้คอยนั่ง ไม่ต้องนั่งบนเตียง แล้วหน้าโต๊ะโซฟาก็มีโตั๊วางเครื่องดื่มไว้คอยจิบ ระหว่างฟังเพลงครับ แบบนี้มีไหมครับ

แบบว่าเปิดห้องเข้าไปเป็นโลกส่วนตัวเลยครับ ดูหนัง ฟังเพลงครบ

วันเสาร์ เย็นๆใครว่างเชิญนะครับ ใครไปพี่อัลจะแจก ปรีหลอดครับ เพราะมีเยอะจัดครับ  [laugh-raccoon]

1) ดอกต๊าปเกลียว ราคากล่องละ 250 บาท (3 ดอก) Made in Japan ราคานี้แพงหรือไม่ ไม่ทราบจริง ๆ ซื้อเพราะจำเป็นต้องใช้
2) ร้านเสรีโลหกิจ ไม่แน่ใจว่ารับประกอบและเจาะกล่องหรือไม่ แต่เขารับพับกล่องอลูมิเนียมครับ

นอกเรื่อง
การฟังเพลง ผมชอบแบบ Lifestyle มากกว่าการทำห้องฟังไว้เป็นการเฉพาะครับ
 [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #734 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 11:36:54 AM »
 [clap hand2] ท่าน ผจก. มีอะไรเรียกใช้ได้นะครับ เอา PCB ไปหัดบัดกรีไหมครับ ท่าน  [roll] ผมทำงานมาตำแหน่งไม่ค่อยขึ้น ขึ้นแต่เงินเดือน  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 11:49:10 AM »
พอมีเวลามานั่งอ่าน  [roll-eyes]

กระทู้ยาวไปไกลหลายหน้าตามอ่านไม่ทันเลย....แรงจริง ๆ ครับ  [clap hand2]

แล้วคุณอัลไม่สนใจกับเขาบ้างหรือครับ Cam Turbo เดี๋ยวตกเทรนตามไม่ทันเขาน๊ะ [unde_cided]

« ตอบกลับ #736 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 12:33:26 PM »
สนใจซิ แต่ตามเขาไม่ทันแล้ว ต้องมาตามไล่อ่านย้อนหลังอยู่ครับ
 [roll-eyes]

« ตอบกลับ #737 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 03:15:45 PM »
ยินดีกับคุณ Cleaning ที่รับตำแหน่งใหม่ Manager ด้วยครับ
 [clap hand2] [clap hand2]

ยังไงก็อย่าลืมงาน DIY นะครับ

วันเสาร์ เย็นๆใครว่างเชิญนะครับ ใครไปพี่อัลจะแจก ปรีหลอดครับ เพราะมีเยอะจัดครับ  [laugh-raccoon]

1) ดอกต๊าปเกลียว ราคากล่องละ 250 บาท (3 ดอก) Made in Japan ราคานี้แพงหรือไม่ ไม่ทราบจริง ๆ ซื้อเพราะจำเป็นต้องใช้
2) ร้านเสรีโลหกิจ ไม่แน่ใจว่ารับประกอบและเจาะกล่องหรือไม่ แต่เขารับพับกล่องอลูมิเนียมครับ

นอกเรื่อง
การฟังเพลง ผมชอบแบบ Lifestyle มากกว่าการทำห้องฟังไว้เป็นการเฉพาะครับ
 [in-love-raccoon]
ขอบคุณมากครับพี่ มีผล 1 ม.ค ครับ แต่สิ้นเดือนนี้ก็ให้เริ่มทำงานไปได้เลย

ดอกต๊าปก็ไม่แพงเท่าไรถ้าต้องใช้ แต่ดามจับอีก อืมหลายร้อยเหมือนกันนะครับ แต่ถ้าทำตลอดก็ควรมีไว้ใช้  laughhahaha แต่ตอนนี้ต้องหายืมไปก่อนครับ

ผมก็ว่าจะไปถามเขาว่าพับกล่องเท่าไร รอพี่เล็กว่างๆแล้วร่างแบบให้ แต่ยังมีเวลาอีกหลายวันครับ

[clap hand2] ท่าน ผจก. มีอะไรเรียกใช้ได้นะครับ เอา PCB ไปหัดบัดกรีไหมครับ ท่าน  [roll] ผมทำงานมาตำแหน่งไม่ค่อยขึ้น ขึ้นแต่เงินเดือน  [laugh-raccoon]

ต่ำแหน่งเล็กๆครับ อืมก็นานเหมือนกันนะครับ 22 ปีกว่าจะมาถึงจุดนี้ เงินขึ้นดีกว่าครับ เอาเงินไว้ก่อนครับ อยากได้เงินเยอะๆครับ 

ผมมีตัวช่วยใช้เงินครับ คุณรุ่งเมื่อไรจะมีครับ จะโตไม่ทันใช้นะครับ มีความสุขดีนะครับ เรียกให้ช่วยหยิบโน้นหยิบนี่ครับเวลา diy

แต่ของผมไม่ได้เลยครับ พอจับหัวแร้ง ทั้ง ลูก+เมีย บ่นทันที เหม็นๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2012, 03:29:59 PM โดย cleaning »

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #738 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 03:48:10 PM »
เมื่อก่อนอยู่คนเดียวเงินเดือน 15000 เหลือเก็บ 5000 เดี๋ยวนี้เงินเดือน 50000 ไม่มีเหลือเก็บสักบาท  [entreat-raccoon]

แบบกล่องจะรอพี่เล็กทำไมครับ อยากได้แบบไหนก็ เขียนคร่าวๆขึ้นมาเลย หากช่างพับเขาดูออกครับ ถ้านึกไม่ออก หาใน google มาเดี๋ยวเขียนให้  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #739 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 03:54:59 PM »
เมื่อก่อนอยู่คนเดียวเงินเดือน 15000 เหลือเก็บ 5000 เดี๋ยวนี้เงินเดือน 50000 ไม่มีเหลือเก็บสักบาท  [entreat-raccoon]

แบบกล่องจะรอพี่เล็กทำไมครับ อยากได้แบบไหนก็ เขียนคร่าวๆขึ้นมาเลย หากช่างพับเขาดูออกครับ ถ้านึกไม่ออก หาใน google มาเดี๋ยวเขียนให้  [laugh-raccoon]
แบบนี้ต้องอยู่คนเดียวซิครับ จะได้เหลือ 40000 ครับ  [laugh-raccoon]

นึกไม่ออกซิครับว่าจะใช้แบบไหนดี กับซิงค์ที่สั่งพี่เล็ก เพราะซิงค์จะเป็นทรางสี่เหลี่ยมผืนผ้าครับ ที่ผมคิดไว้ก็แค่ทำกล่องแบบ ที่เคยส่งไปให้คุณรุ่งทำแอมป์ ที่เป็นกล่องข้างไม้ ซึ่งกล่องนั้นก็พับจากร้านนี้แหละ ก็จะเปลี่ยนจากไม้เป็น ซิงค์แทน
แล้วคิดไว้ว่าด้านบนจะทำเป็นรูตะแกรงดีไหมเพื่อที่จะได้ช่วยระบายความร้อน  กล่องหม้อแปลงก็ต่างหาก ทำแยกกันเหมือน เกนโคนกล่องคุณเดวิส ครับ ผมก็ว่าจะใช้หัวต่อแบบนั้น
คิดออกได้แค่นี้แหละครับ พอจะวาดแบบได้เปล่าครับแบบนี้

« ตอบกลับ #740 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 04:26:02 PM »
ถ้าไม่มีหม้ออยู่ข้างใน หน้าจะแคบ ใช้ Sink ประกบข้าง ตัวอย่าง

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #741 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 05:44:36 PM »
ถ้าไม่มีหม้ออยู่ข้างใน หน้าจะแคบ ใช้ Sink ประกบข้าง ตัวอย่าง

สวยดีครับ
ว่าจะทำแบบ Tower อยู่เหมือนกันครับ คงเอาหม้อไว้ด้านนอก โครงค้านในอาจใช้เหล็กฉาก(กรณีที่อลูมิเนียมฉากที่เชียงใหม่มันแพงไป)มาประกอบ เดี๋ยวรอ sink ตัวจริงมาเทียบก่อน กลัวเดี๋ยวทำเเล้วมันไม่เเป๊ะ   3-2-1-raccoon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:28:43 AM โดย CreAte HoUse »
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #742 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 05:51:38 PM »
แต่ของผมไม่ได้เลยครับ พอจับหัวแร้ง ทั้ง ลูก+เมีย บ่นทันที เหม็นๆๆๆ  ขอยืมประโยคนี้มาซะหน่อย เหมือนกันเลยนี่ ต้องหลบไปทำไกลๆ  laughhahaha laughhahaha [pig80901]

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #743 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 08:20:27 PM »

สวยดีครับ
ว่าจะทำแบบ Tower อยู่เหมือนกันครับ คงเอาหม้อไว้ด้านนอก โครงค้านในอาจใช้เหล็กฉาก(กรณีที่อลูมิเนียมฉากที่เชียงใหม่มันแพงไป)มาประกอบ เดี๋ยวรอ sink ตัวจริงมาเทียบก่อน กลัวเดี๋ยวทำเเล้วมันไม่เเป๊ะ   3-2-1-raccoon
ผมว่ามันกล้ายกับ Case Computer หรือ UPS
อะไรซักอย่างนะครับ
หรือผมมึนเพราะหันหน้าชนกันสัตว์ใหญ่(เบียร์ช้่างครับ)อยู่ครับเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:29:02 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #744 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 09:56:38 PM »

สวยดีครับ
ผมว่ามันกล้ายกับ Case Computer หรือ UPS
อะไรซักอย่างนะครับ
หรือผมมึนเพราะหันหน้าชนกันสัตว์ใหญ่(เบียร์ช้่างครับ)อยู่ครับเนี่ย

พูดถึงเครสคอมนึกขึ้นได้เครสสวยๆก็เยอะนะครับ มีพัดลมด้วยเอาซงค์ยัดเข้าไปข้างในเลย ด้านหลังก็เจาะรูยึด RCA
ท่าจะแจ่มดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:29:20 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #745 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 10:57:48 PM »

หาแบบมาให้อีกซิจะได้ดูเป็นตัวอย่าง โดยใช้หลักการซิงค์จากพี่เล็กครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:29:36 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #746 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 11:04:36 PM »
หาจาก google เลยน้าคลีน ถูกใจก็เอามาเลย ง่ายๆ  [roll]

« ตอบกลับ #747 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 11:24:17 PM »
หาจาก google เลยน้าคลีน ถูกใจก็เอามาเลย ง่ายๆ  [roll]
สอบถามเทคนิคเวลาที่เจาะซงค์หน่อยครับว่าใช้วิธีทำแบบไหนครับ คือวาง pcb แล้วใช้ปากกาหมึกจุดไว้ หรือใช้วิธีวัด อย่างไรครับที่จะให้รูออกมาพอดีครับ
และอย่าง camp ตัวนี้ ต้องบัดกรีมอสเฟสก่อนแล้วค่อยเอาไปวัดเจาะรูหรือครับ  รบกวนแนะนำขึ้นตอนด้วยครับ ผลงานจะได้ออกมาดีหน่อยครับไม่เละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 12:33:33 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #748 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:53:58 AM »
หาจาก google เลยน้าคลีน ถูกใจก็เอามาเลย ง่ายๆ  [roll]
สอบถามเทคนิคเวลาที่เจาะซงค์หน่อยครับว่าใช้วิธีทำแบบไหนครับ คือวาง pcb แล้วใช้ปากกาหมึกจุดไว้ หรือใช้วิธีวัด อย่างไรครับที่จะให้รูออกมาพอดีครับ
และอย่าง camp ตัวนี้ ต้องบัดกรีมอสเฟสก่อนแล้วค่อยเอาไปวัดเจาะรูหรือครับ  รบกวนแนะนำขึ้นตอนด้วยครับ ผลงานจะได้ออกมาดีหน่อยครับไม่เละ

ถ้าจะเอาตรงเป๊ะตามที่เราทำ ก็ต้อง บัดกรีมอสเฟสก่อนแล้วค่อยเอาไปวัดเจาะรู ครับ เพราะการงอขา มอสเฟส ก็ต้องพอดีกับ ตัวรองแผ่น PCB ข้างหลังด้วย แต่ถ้าทำตามแบบ ก็วัดแล้วเจาะครับ แต่อาจจะคลาดเคลื่อนบ้างเพราะเครื่องไม้เครื่องมือ  [roll]

ของผมใช้วิธีงอขา มอสเฟต โดยให้ PCB วางทับ มอสเฟส สัก 1-2 mm เพื่อไม่ไห้ ขา มอสเฟต ไปสัมผัสโดนลายทองแดง แต่พอดีกับ ตัวรอง PCB ที่เป็นน็อต M6 

[roll-eyes] พึ่งเห็นว่า ขามอสเฟตเกือบโดน ซิ้งค์ โชคดีที่ PCB ทับ มอสเฟตไว้ถ้าไม่เช่นนั้น PCB จะถูกกดและขามอสเฟตซ็อต ซิ้งค์แน่  [no-raccoon]

« ตอบกลับ #749 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 10:02:56 AM »

ถ้าจะเอาตรงเป๊ะตามที่เราทำ ก็ต้อง บัดกรีมอสเฟสก่อนแล้วค่อยเอาไปวัดเจาะรู ครับ เพราะการงอขา มอสเฟส ก็ต้องพอดีกับ ตัวรองแผ่น PCB ข้างหลังด้วย แต่ถ้าทำตามแบบ ก็วัดแล้วเจาะครับ แต่อาจจะคลาดเคลื่อนบ้างเพราะเครื่องไม้เครื่องมือ  [roll]

ของผมใช้วิธีงอขา มอสเฟต โดยให้ PCB วางทับ มอสเฟส สัก 1-2 mm เพื่อไม่ไห้ ขา มอสเฟต ไปสัมผัสโดนลายทองแดง แต่พอดีกับ ตัวรอง PCB ที่เป็นน็อต M6 

[roll-eyes] พึ่งเห็นว่า ขามอสเฟตเกือบโดน ซิ้งค์ โชคดีที่ PCB ทับ มอสเฟตไว้ถ้าไม่เช่นนั้น PCB จะถูกกดและขามอสเฟตซ็อต ซิ้งค์แน่  [no-raccoon]
เสารอง pcb ก็ต้องใช้รุ่นตัวสั้นๆน่าจะใช้ได้นะครับ
ผมนึกว่าทำแบบนี้ได้ไหม คือเอา pcb ทาบกับซิงค์แล้วทำตำแหน่งรูไว้ แล้วก็บัดกรี มอสเฟส แล้วก็เอาไปทาบอีกที่เพื่อมารค์รูมองเฟส แล้วค่อยเอามาลงอุปกรณ์อีกที
งอขามอสเฟสก็ใช้คีมดัดเลยนะครับ ขาไม่แข็งมากใช่เปล่า รูยึดมอสเฟสกับซิงค์คุณรุ่งใช้ ต๊าปเกลียวใช่ไหมครับ