ผู้เขียน หัวข้อ: DI วศิน V. II Version diy village  (อ่าน 183760 ครั้ง)

ออฟไลน์ mannjuu

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: DI วศิน V. II Version diy village
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 01:34:06 AM »
ขอบคุณครับพี่เล็ก

หลังจากงมอยู่ สองชั่วโมง พอจะเข้าใจเลาๆ แถมต้องไปทำความเข้าใจ SRPP ด้วย  |:(
ที่มา http://www.platenspeler.com/background/tubes/uk_tubesinfo_1.html
่วงจร SRPP

การต่อแบบนี้ ประมาณได้ว่า Voltage ที่คาโทดหลอดข้างบน จะมีค่าประมาณครึ่งหนึงของไฟสูง Vb+ (เช่น 300 v)
ซึ่งจะมากกว่า จุดไส้หลอดที่ค่าน้อยประมาณไม่เกิน 10v มันจะ short กันได้เพราะอยู่ใกล้กัน
เลยต้องสร้าง Voltage reference ใหม่จากไฟ Vb+ โดยการใช้ วงจร R แบ่งแรงดัน ให้ได้ Volt ที่ต้องการ
แล้วจิ้มเข้าไปที่ หม้อแปลงขดจุดไส้เลยใช่มั้ยครับ

แต่จะแบ่งเท่าไหร่ให้ดู Spec เทียบ และต้องดูด้วยว่าใช้หลอดเดียวกันหรือเปล่า
ถ้าตามวงจรมาจากหลอดเดียวกันสองซีก จะยกมากไม่ได้เพราะ จะกระทบกับซึกล่างด้วย
แบบนี้พอจะุถูไุถว่าเข้าใจถูกได้หรือเปล่าครับ

แต่ยังงงว่าจะเทียบ Voltage ยังไง เช่น
Vb+ 300v
Voltage ที่คาโทด ซีกบน 150v
Voltage ที่คาโทด ซีกล่าง 30v (มั่วครับ)
Voltage จุดไส้ 10v
Voltage ระหว่าง คาโทดกับไส้หลอดที่รับได้ 100v
สมมุติแบ่ง ไฟVb+ ออกมา 100v (33%) จิ้มเข้ากับหม้อขดจุดไส้

เราจะบอกได้เลยหรือเปล่าครับว่า Voltage ระหว่าง คาโทดกับไส้หลอดจะคือ ซีกบน 50v(150-100) และ ซีกล่าง 70v (100-30)
โดยไม่ต้องไป บวก/ลบกับ ไฟจุดไส้เลยอ่ะครับ

ขออภัยใช้พื้นที่ผิดห้องผิดหัวข้อเลย ถ้ายังงงอยู่จะออกไปห้องมือใหม่ละกันนะครับผม  [res]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: DI วศิน V. II Version diy village
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 07:49:20 PM »
 พอดีเพื่อนสมาชิกหลายคนมีปัญหาในการประกอบ DAC กันเลยขอมารื้อฟื้นความหลังครั้งก่อนโน้น ซะโหน่ยนึงนะ  หลังจากที่นั่งประกอบเมื่อวาน  หลังจากจากประกอบเสร็จควรตรวจสอบว่าเราใส่อุปกรณ์ ถูกต้องหรือ ไม่ก่อนที่จะจ่ายไฟเข้า  มาเริ่มต้นกันที่บอร์ดซัพพลายกันก่อนเลยครับ

ผมเลือกใช้หม้อ 16-0-16 /3A เมื่อตรวจสอบเรียบร้อยแล้วก็เริ่มจ่ายไฟเข้า บอร์ดซัพพลาย dac แล้วปรับไฟ +/- ใ้ห้ได้ตามที่ผู้ออกแบบระบุไว้ คือ +8 / -18 V ครับ แต่ผมไม่ต้องการให้ IC Regulate ในบอร์ดซัพพลายร้อนมากโดยเฉพาะซีกบวก จึงปรับไฟไว้ที่ +10 / -18 V ซึ่ง บอร์ด CS และ TDA ก็มีชุดแรคกลูเลท อยู่แล้ว จะได้ช่วยแบ่งเบาโหลดในบอร์ดซัพพลายไปได้บ้างครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #452 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 07:51:42 PM »
 จากนั้นมาวัดไฟที่บอร์ด TDA  อย่าเพิ่งเสียบ IC นะครับ วัดไฟให้ชัวร์ก่อน ค่อยเอา IC มาเสียบ เกิดความผิดพลาดจะได้ไม่เสียของ งัยก็ตรวจสอบให้เรียบร้อยก่อนทำการจ่ายไฟด้วยครับ [yes-raccoon]

วัดไฟที่ pin 15 ของขา TDA ต้องได้ประมาณ -15V

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2011, 09:40:38 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #453 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 07:53:05 PM »
วัดไฟที่ขา 26 ของ TDA ต้องได้ไฟประมาณ -5 VDC

« ตอบกลับ #454 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 07:55:24 PM »
วัดไฟที่ขา 28 ของ TDA ต้องได้ไฟประมาณ +5 VDC  [yes-raccoon]

ถ้าได้ไฟประมาณนี้ทั้งหมดก็เสียบไอซีได้เลยครับ เป็นอันเสร็จในส่วนของบอร์ด TDA  เดี๋ยวมาเช็คบอร์ด CS ต่อกันครับ fart-raccoon

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:26:07 PM »
พี่เล็กทำเสร็จอีกตัวแล้วอ่า 3-2-1-raccoon

ผมยังไม่ fart-raccoonเลยคับ

แต่ยังงงว่าจะเทียบ Voltage ยังไง เช่น
Vb+ 300v
Voltage ที่คาโทด ซีกบน 150v
Voltage ที่คาโทด ซีกล่าง 30v (มั่วครับ)
Voltage จุดไส้ 10v
Voltage ระหว่าง คาโทดกับไส้หลอดที่รับได้ 100v
สมมุติแบ่ง ไฟVb+ ออกมา 100v (33%) จิ้มเข้ากับหม้อขดจุดไส้

เราจะบอกได้เลยหรือเปล่าครับว่า Voltage ระหว่าง คาโทดกับไส้หลอดจะคือ ซีกบน 50v(150-100) และ ซีกล่าง 70v (100-30)
โดยไม่ต้องไป บวก/ลบกับ ไฟจุดไส้เลยอ่ะครับ

ขออภัยใช้พื้นที่ผิดห้องผิดหัวข้อเลย ถ้ายังงงอยู่จะออกไปห้องมือใหม่ละกันนะครับผม  [res]
ผมคิดว่า ถ้าเอาตามหลักวิชาแล้ว คงต้องพิจารณาใส้หลอดด้วยว่าเป็น AC หรือ DC ถ้าเป็น DC ต้องนำไปคิดด้วย

แต่ทางปฎิบัติแล้ว ใส้หลอดส่วนใหญ่ 6.3 - 12.6 V  แรงดันที่เราแบ่งไปอ้างอิงอย่างน้อยใกล้ ๆ 100V 

แรงดันจุดใส้เราเลยไม่ค่อยต้องสนใจมันอ่ะน้า  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ n.cm

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #456 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:35:36 PM »
ผมวัดไฟบอร์ด tda ได้ถูกต้องทุกจุดตามทีน้าเล็กบอกแล้วครับ ทั้งตอนก่อนเสียบ ic และหลังเสียบครับ แต่ ic tda 1541a มันร้อนเอาการอยู่ครับ ทั้งที่เปิดลองไม่ถึง 5 นาทีเองครับ [c--c] [unde_cided]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #457 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:42:01 PM »
ผมวัดไฟบอร์ด tda ได้ถูกต้องทุกจุดตามทีน้าเล็กบอกแล้วครับ ทั้งตอนก่อนเสียบ ic และหลังเสียบครับ แต่ ic tda 1541a มันร้อนเอาการอยู่ครับ ทั้งที่เปิดลองไม่ถึง 5 นาทีเองครับ [c--c] [unde_cided]

ถ้าไม่มีอะไรผิดผลาดแปะ Heatsink เลยครับ

« ตอบกลับ #458 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:56:47 PM »
 คงไม่ได้หรอกครับ ผมคิดว่ามีจุดผิดพลาดแน่นอน เพราะผมเปิดทิ้ง 3 วัน 3 คืน มันยังไม่ร้อน เลย ลองตรวจสอบดูก่อนครับ เพราะเห็นว่าไม่มีเสียงด้วย เคยช็อตบ้างหรือยังครับ แบบว่าต่อผิด น่ะครับ  ผมสังหรณ์ว่าต้องมีอุปกรณ์ที่เสียที่อยู่รอบๆ TDA  ตอนนี้ผมคิดว่าไฟผ่านแล้ว แต่สัญญาณหล่ะ ลองไล่ตั้งแต่ที่เข้า TDA  11 , 12 , 26  ยันทางออกเลยครับ ผมว่าต้องเจอแน่  ตั้งแต่ทำ DAC ตัวนี้มาเคยมีปัญหาอยู่ครั้งเดียว ก็ที่ผมว่ามาเนี่ยแหละครับ ไล่จนจะถึงทางออกอยู่แล้วมาเจอซี 0.1 รั่วอยู่ตัวนึง เสร็จจากครั้งนั้น ทำให้ผมรู้สึกเลยว่ามันไม่ยากอย่างที่คิด เพราะได้ไล่ทุกจุดที่อยู่บน pcb จนเจอ เอาใจช่วยครับ เอาให้ดังให้ได้   [smi_ley]

เด็กมาส่งข่าวครับว่าบอร์ดขาวเค้าน่ะ ปกติดีทุกอย่าง ดังแล้วครับ ไม่ว่าจะต่อ I/V หรือ ต่อหูฟัง ก็ดังปกติดีครับ

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:09:23 PM »
เช็คไฟ CS8414 ให้ได้ตามนี้ครับ

บอร์ด CS8414
ขา 7 วัดได้ 5 โวลท์
ขา 22 วัดได้ 5 โวลท์
ขา 24 วัดได้ 5 โวลท์
ขา 11 วัดได้ 2.5 โวลท์
ขา 12 วัดได้ 2.5 โวลท์
ขา 26 เป็น 0
 ถ้าป้อนสัณญาณเข้าไปขา26ก็จะมีไฟ ถ้าไม่มีก็ไปเช็ค 74HC74 ในกรณีที่วงจรทำงาน และ LED ติด ที่ขา 26 จะวัดได้ 1.26 โวลท์ครับ

74HC74

« ตอบกลับ #460 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:14:30 PM »
คงไม่ได้หรอกครับ ผมคิดว่ามีจุดผิดพลาดแน่นอน เพราะผมเปิดทิ้ง 3 วัน 3 คืน มันยังไม่ร้อน เลย ลองตรวจสอบดูก่อนครับ เพราะเห็นว่าไม่มีเสียงด้วย เคยช็อตบ้างหรือยังครับ แบบว่าต่อผิด น่ะครับ  ผมสังหรณ์ว่าต้องมีอุปกรณ์ที่เสียที่อยู่รอบๆ TDA  ตอนนี้ผมคิดว่าไฟผ่านแล้ว แต่สัญญาณหล่ะ ลองไล่ตั้งแต่ที่เข้า TDA  11 , 12 , 26  ยันทางออกเลยครับ ผมว่าต้องเจอแน่  ตั้งแต่ทำ DAC ตัวนี้มาเคยมีปัญหาอยู่ครั้งเดียว ก็ที่ผมว่ามาเนี่ยแหละครับ ไล่จนจะถึงทางออกอยู่แล้วมาเจอซี 0.1 รั่วอยู่ตัวนึง เสร็จจากครั้งนั้น ทำให้ผมรู้สึกเลยว่ามันไม่ยากอย่างที่คิด เพราะได้ไล่ทุกจุดที่อยู่บน pcb จนเจอ เอาใจช่วยครับ เอาให้ดังให้ได้   [smi_ley]

เด็กมาส่งข่าวครับว่าบอร์ดขาวเค้าน่ะ ปกติดีทุกอย่าง ดังแล้วครับ ไม่ว่าจะต่อ I/V หรือ ต่อหูฟัง ก็ดังปกติดีครับ

ยังไม่เคยช็อตเลยครับ ก่อนเสียบ ic ก็วัดไฟได้ถูกต้องแล้วครับ หลังเสียบก็วัดไฟอีกรอบนึงก็ตรงตามที่บอกมาครับ เดี๋ยวจะเช็คให้ละเอียดอีกทีครับ ขอบคุณครับ [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #461 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:14:44 PM »
ไม่มีให้เช็คแร้ว ...อ้าว แบบนี้ ไอ่อ้วนปาย ก็ สั่ง pcb ฟรีอะดิ  [tremor-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #462 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:14:51 PM »
เดี๋ยว u30 มาจ่ายค่าอุปกรณ์ที่พี่ทำด้วย เพราะทำแบบไม่ได้ตั้งใจ  เห็นว่าทำแล้วไม่ดังกันเลยสงสัยว่าทำไมไม่ดัง เลยต้องงัดมาประกอบดู  [laugh-raccoon]

ใครยังไม่ดังจัดให้ไวเลยครับ มายั่วต่ออีกนิด  [smi_ley]

« ตอบกลับ #463 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:18:39 PM »

ยังไม่เคยช็อตเลยครับ ก่อนเสียบ ic ก็วัดไฟได้ถูกต้องแล้วครับ หลังเสียบก็วัดไฟอีกรอบนึงก็ตรงตามที่บอกมาครับ เดี๋ยวจะเช็คให้ละเอียดอีกทีครับ ขอบคุณครับ [laugh-raccoon]
[/quote] ลองตรวจสอบสัญญาณที่มาเข้า TDA หน่อยครับ หรือ ถ้าให้ชัวร์ลองไล่ตั้งแต่สัญญาณมาเข้าบอร์ด CS เลยครับว่ามีสัญญาณออกมา TDA จริงหรือเปล่า หายไปตรงไหน เพราะเท่าที่ดูไฟน่าจะถูกต้องหมดแล้ว อีกอย่างชุด CS กับ 74HC74 วัดไฟได้ตามที่ผมลงไว้หรือเปล่าครับ หากไม่ตรงจุดใดจุดหนึ่งก็อาจจะมาจาก 2 ตัวนี้แหละครับ เพราะเสียบ่อย โดยเฉพาะของที่ซื้อในบ้านเราเคยเจอประจำครับ   [gr_in]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:24:23 PM »
เดี๋ยว u30 มาจ่ายค่าอุปกรณ์ที่พี่ทำด้วย เพราะทำแบบไม่ได้ตั้งใจ  เห็นว่าทำแล้วไม่ดังกันเลยสงสัยว่าทำไมไม่ดัง เลยต้องงัดมาประกอบดู  [laugh-raccoon]

ใครยังไม่ดังจัดให้ไวเลยครับ มายั่วต่ออีกนิด  [smi_ley]

ไว้น้ำลดจนเห็นหมุดปักเขตที่ดิน จะคุ้ยกลับมาทำต่อครับ  laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #465 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:28:52 PM »
 ถ้าพรุ่งนี้ยังมองเห็นพื้นดิน จะลองต่อดูครับ บอร์ทขาวยังไม่ได้ลองเลย  fart-raccoon
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:33:43 PM »

ลองตรวจสอบสัญญาณที่มาเข้า TDA หน่อยครับ หรือ ถ้าให้ชัวร์ลองไล่ตั้งแต่สัญญาณมาเข้าบอร์ด CS เลยครับว่ามีสัญญาณออกมา TDA จริงหรือเปล่า หายไปตรงไหน เพราะเท่าที่ดูไฟน่าจะถูกต้องหมดแล้ว อีกอย่างชุด CS กับ 74HC74 วัดไฟได้ตามที่ผมลงไว้หรือเปล่าครับ หากไม่ตรงจุดใดจุดหนึ่งก็อาจจะมาจาก 2 ตัวนี้แหละครับ เพราะเสียบ่อย โดยเฉพาะของที่ซื้อในบ้านเราเคยเจอประจำครับ   [gr_in]
[/quote]

ขา 7 วัดได้ 4.9 โวลท์
ขา 22 วัดได้ 4.9 โวลท์
ขา 12 วัดได้ 2.2 โวลท์ ผิดปกติหรือป่าวครับ [unde_cided]
ป้อนสัณญาณเข้าไปขา26 LED ติด ที่ขา 26 วัดได้ 1.25 โวลท์ครับ
ic 74ch74 ic6/ic8 ปกติครับ ยกเว้น ic วัดได้ 2.2 v ครับ

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:58:53 PM »
 ขา 12 เป็น bit clock ที่ต้องไปต่อกับ TDA  ได้น้อยผมไม่แน่ใจ โฉนดก็ให้เค้าไปหมดแล้ว แต่จากประสพการณ์ที่ผ่านมาผมไม่เคยวัดได้ต่ำกว่า 2.5 Vเลย ครับ อย่างตัวล่าสุดที่เพิ่งทำเสร็จก็วัด 2.9 -3 โวลท์ ที่ขา 11 และ 12 ของ CS 8414 ครับ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลที่ต้องไปต่อกับ TDA ดู ให้ครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 10:49:42 PM »
สัญญาณออกจากบอร์ด CS วัดยังไงครับ [c--c]

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 11:02:44 PM »
สัญญาณออกจากบอร์ด CS วัดยังไงครับ [c--c]
ป้อนสัญญาณจาก ซีดี สัญญาณล็อคมั้ยครับ ( led ติด ปิดต้องดับ )

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #470 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 11:05:32 PM »
ผมก็มีปัญหา หลังจากฟังได้ดี มาซักระยะ =_=
พอดีว่าเจ้า Dac วศิน มันมีอาการแบบนี้ครับ

การต่อคือ Com >>> Dac วศิน >>> Gain Clone

1. ขณะกำลังฟังเพลงอยู่หากลดโวลุ่ม (คอม) ลงมาฟังเพลงเบาๆ มันจะได้ยินเสียงเป็นสัญญาญ Noise ซ่าๆ ให้ได้ยิน

2. ผมลองลดโวลุ่มที่คอมลงสุด ก็ยังได้ยินสัญญาณรบกวนอยู่ และ มันยังได้ยินเสียงเพลงที่ผมกำลังเปิดอยู่ด้วยครับ (ผมลดโวลุ่มลงสุดแล้วมันควรจะไม่มีเสียงเพลง)

3. หากกด Pause หรือ Stop สัญาญารบกวนก็จะหายไปครับ

4. หากเปิดดังหน่อยดูเหมือนว่าสัญาญาณรบกวนจะหายไปด้วย (หรือมันโดนกบด้วยเสียงเพลงที่ดังก็ไม่แน่ใจ =_=)

อาการแบบนี้มันน่าจะเกิดจากตัวไหนเป็นหลักอ่ะครับ ผมจะได้ลองล่าตรวจสอบดู (บอร์ด 8414 หรือ 1541A ครับ )

ป.ล เนื่องจากเจ้า Dac ตัวนี้เป็นตัวที่ผมซื้อต่อมาจากพี่ๆ ในบอร์ดนี้ เลยไม่รู้จะจับต้นชนปลายยังไงครับ

ผมลองวัดค่าไฟต่างๆ จากที่อ่านๆ ดูได้ตามนี้ครับ
บอร์ด 8414
CS8414
ขา 7 วัดได้ 5 โวลท์        >>>> ผมได้ 4.97
ขา 22 วัดได้ 5 โวลท์      >>>> ผมได้ 4.97
ขา 24 วัดได้ 5 โวลท์      >>>> ผมได้ 4.97
ขา 11 วัดได้ 2.5 โวลท์   >>>> ผมได้ 2.48
ขา 12 วัดได้ 2.5 โวลท์    >>>> ผมได้ 2.48
ขา 26 เป็น 0  (จ่ายสัญญาไฟเป็น 1.26)  >>>> ผมได้ 1.89   <<< ไฟเยอะจนน่าสงสัยครับ

น่าจะประมาณนี้คับ ^^;;;

« ตอบกลับ #471 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 12:33:22 AM »
  ไม่น่าจะเกี่ยวกับ dac ครับ ผมว่าจะเป็น noise ที่มาจากคอม ลองหาปากคีบ เคสคอม กับ แอมป์ดูครับ

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 08:21:02 AM »
อนนี้เซงๆครับ  เดียวติดเดียวไม่ติด บอร์ดดิจิตอล เลยเก็บเข้ากรุไปแล้ว เดียวมีอารมคอยทำใหม่อีกรอบครับ [entreat-raccoon]
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

« ตอบกลับ #473 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 09:49:07 AM »
 ติด ดับ ถ้าส่วนอื่นๆปกติดี ก็ CS 8414 กับ 74HC74 เนี่ยแหละครับ ซึ่งมีเรื่องคุณภาพของการผลิต มาเกี่ยวข้องด้วย  อีกอย่างอย่ามองข้ามคือ สาย coaxial ที่ต่อมาเข้า DAC สมบูรณ์หรือ เปล่า บัดกรี ตัวนำ และ กราวด์ดีมั้ย  เคยมีหลายท่านตกม้าตายตรงนี้ ทุกอย่างดีหมดเปิดบ้านตัวเองไม่ดังแต่เปิดที่ผมดังปกติดี

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
« ตอบกลับ #474 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 10:13:39 AM »
ติด ดับ ถ้าส่วนอื่นๆปกติดี ก็ CS 8414 กับ 74HC74 เนี่ยแหละครับ ซึ่งมีเรื่องคุณภาพของการผลิต มาเกี่ยวข้องด้วย  อีกอย่างอย่ามองข้ามคือ สาย coaxial ที่ต่อมาเข้า DAC สมบูรณ์หรือ เปล่า บัดกรี ตัวนำ และ กราวด์ดีมั้ย  เคยมีหลายท่านตกม้าตายตรงนี้ ทุกอย่างดีหมดเปิดบ้านตัวเองไม่ดังแต่เปิดที่ผมดังปกติดี

ขอบคุณครับพี่เล็กเดียว ว่างๆจริงจะไปตรวจสอบอีกทีครับ ขอบคุณครับ
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #475 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 10:18:53 AM »
เช็คไฟ CS8414 ให้ได้ตามนี้ครับ

ขา 7 วัดได้ 5 โวลท์
ขา 22 วัดได้ 5 โวลท์
ขา 12 วัดได้ 2.5 โวลท์ >>>>>>> ของผมวัดได้ 2.23V อะครับ
 ถ้าป้อนสัณญาณเข้าไปขา26ก็จะมีไฟ ถ้าไม่มีก็ไปเช็ค 74HC74 ในกรณีที่วงจรทำงาน และ LED ติด ที่ขา 26 จะวัดได้ 1.26 โวลท์ครับ

74HC74

ตามนี้ของผมวัดที่ขา 12 ของ CS8414 ได้ 2.23 เองอ่า ขา 11 วัดได้ 2.5  [unde_cided]

หาต่อก่อน แต่ไฟล๊อกติดละ   fart-raccoon

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #476 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 10:37:04 AM »
ลองต่อผ่าน I/V ดูก่อนว่ามันดังหรือเปล่าครับ  ว่าแต่มัยสัญญาณของผมมันแรงจังหนอ วัดขา 12 ได้ 3 V ก่าๆด้วย  [tremor-raccoon]

คุณ youngone ลองวัดของน้าที่เสร็จแล้วมาแชร์กันหน่อยครับ เพราะเห็นทำหลายตัวแล้วว่าแตกต่างกันเพียงใด   [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #477 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 10:45:25 AM »
 วัดไฟจุด IC 6-8(74HC74) ผ่านละ เดียวขอลองบอร์ท TDA ก่อน   [yes-raccoon]

จุดต่อที่ขา 11 วัดได้ 2.5V
            12 วัดได้ 2.23V
            26 วัดได้ 1.26V    fart-raccoon

เพิ่มเติม  วัดไฟที่บอร์ท TDA ผ่านละ ที่ขา 15 วัดไฟได้ -15V
                                        ที่ขา 26 วัดได้    -4.95v
                                        ที่ขา 28 วัดได้     4.95v

เดี๋ยวลองต่อ RCA ลองก่อน  fart-raccoon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2011, 10:51:13 AM โดย Bang doi »

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #478 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 11:01:14 AM »
คุณ youngone ลองวัดของน้าที่เสร็จแล้วมาแชร์กันหน่อยครับ เพราะเห็นทำหลายตัวแล้วว่าแตกต่างกันเพียงใด  [yes-raccoon]
ตอนนี้ผมใช้บอร์ด Dual DAC TDA1541A ต่อ I2S กับ CDM-12 ใช้ฟังอยู่  เอาภาคจ่ายไฟของ  DAC Wasin มาต่อกับ Super tone control 2005 ครับ  [checks-raccoon]
          เดี๋ยวจะลองต่อกลับไปใช้งาน DAC Wasin  DI-DAC แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ [entreat-raccoon]
          เคยเจอปัญหาที่ต่อแล้วไม่มีเสียงคือไฟที่ขา 15 ต่ำกว่า -14.5V ครับ (ตอนประกอบวัดไฟโดยยังไม่ได้เสียบ IC พอเสียบแล้วปรากฏว่าไฟตก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2011, 11:14:02 AM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #479 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 11:12:43 AM »
 [confused-raccoon] พอลองเอา TDA1541A มาจิ้ม แล้ววัดไฟที่ขา 15 ได้ -6V เอง งงละ  [c--c]