ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องเปลี่ยนหัวเข็มอย่างไรให้เหมาะสมกับ System ของเรา  (อ่าน 7155 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
ถ้า System ของเราเสียงสว่าง ใส รายละเอียดดีอยู่แล้ว แต่ต้องการความนุ่มนวล ฟังเป็น Analog มากๆ ควรเปลี่ยนหัวเข็มเป็นแบบไหนครับ
- ประเภทของหัวเข็ม
- ยี่ห้อหรือรุ่นของหัวเข็มที่แนะนำ (แน่นอนว่าต้องดู Spec Tone Arm ด้วย แต่ Arm ของผมยังหา Spec ละเอียดยังไม่ได้ Micro MR-322)
- อุปกรณ์ต่างๆ ที่เสริมและส่งผลต่อเสียงที่ต้องการ

ขอบคุณมากครับ  [0002053E]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
มารอฟังด้วยคน ของน้ารายละเอียดดีมากๆๆ  ผมเองก็สนใจ เน้นไปที่mm นะครับราคาไม่เกิน4500 ช่วยด้วยนะครับตัวเลือกจะได้น้อยลง เพราะถ้าเกินนี้ขอขยับไปmcละกัน

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ชอบนุ่มนวลลอง sumiko oyster ดูซิครับราคาไม่แพง หรือ ไม่ก็ต้องรอผมลงไปจะติดไปให้ลอง ตอนนี้ผมใช้อยู่สองหัว ไปคนละแนวเลย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Micro Seiki MR-322
Belt Drive Turntable

Specifications
Platter: 12", 2lb aluminium alloy die-cast

Motor: 4-pole hysteresis synchronous

Speeds: 33 and 45rpm

Wow and flutter: 0.08%

Signal to noise ratio: 48dB

Tonearm: static balance type S-shaped tube

Effective length: 222mm

Overhang: 15mm

Offset angle: 15 degrees

Cartridge weight range: 4 to 11g

Dimensions: 18-1/6 x 13-5/16 x 6-9/16 inches

Weight: 19lb

ข้อมูลจาก www.vinylengine.com คับ มาพร้อมคู่มืออีก 13 หน้า

http://www.vinylengine.com/library/micro-seiki/mr-322.shtml

• DAV Staff
Micro Seiki
M 2100

Mass
4.5g

Tracking Force
0.5 - 2.5g

ไม่ทราบน้าลองตั้งน้ำหนัก ที่ 2.5g ดูรึยังคับ  น้ำหนักมากเสียงอิ่มขี้นคับ

Spec Tone Arm เท่านี้สามารถหาหัวเข็มที่เหมาะมาใส่แล้วใช่หรือเปล่าครับ ต้องคำนวณค่าความถี่อะไรอีกหรือเปล่า?  [what11]

ลอง 2.5g แล้วครับ เสียงก็อิ่มแน่นขึ้นนิดนึงแค่เสียง C,Z ไม่ลดลงเท่าไหร่ นี่ถ้าเสียงสูงเนียนกว่านี้ซะหน่อยจบเลย รายละเอียดชอบแล้ว  [smile-11]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ตามน้าพงษ์ว่า เบสจะมาด้วย เสียงน่าจะหนาถูกใจกว่าเดิมนะครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• DAV Staff
ถ้าเทียบกับ CD ละคับ เสียงเป็นอย่างไรบ้าง

ถ้าเทียบกับ CD ละคับ เสียงเป็นอย่างไรบ้าง
ดีกว่า CD ทุกด้าน รายละเอียดเยอะกว่า เบสหนักแน่นกว่า เสียงร้อง เสียงกีตาร์ การแยกชิ้นดนตรีชัดเจนกว่า CD  ยกเว้นเสียง C,Z เยอะไปหน่อยทำให้ฟังแล้วแทงหู ไม่นุ่มนวล

• DAV Staff
คือผมฟังจากวันที่ Burapha Meeting จำได้คร่าว ๆ ว่า เสียงไม่น่าคมถึงขนาดนั้น

เลยอยากให้น้าลองมองทั้งระบบรวมไปด้วยคับ ทั้งสาย ทั้ง Phono ......

มองจุดเดียวอาจพาหลงทางไปคับ  [huge-thumbs-up]

ใช่ครับ วันนั้นมีแอมป์และปรีหลายตัว โดยเฉพาะตอนที่ต่อแอมป์ 811 นั้นใช้ปรีของ น้าโย่ง ซึ่งตัวนั้นจะติดนุ่มเป็นทุนอยู่แล้ว ซึ่งเทียบกับอุปกรณ์ทั่วไปจะคมและสดใสกว่า  power cords ที่ใช้ในวันนั้นก็ Transparent powerlink ทั้งเซ็ทนาครับ spk cable PAD ไหนจะสายสัญญาณหอย reference  ลำโพง ล้วนแต่ส่งผลต่อปัจจัยเสียงโดยรวมทั้งสิ้นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
พี่ X ครับ เครื่องปรับค่า VTA ได้ไหมครับ  [what11]
ถ้ายังปรับไม่ได้พี่น่าจะลองทำ VTA ที่ปรับได้ละเอียดดูสักชุดนึงนะครับ
ไม่อย่างนั้นเปลี่ยนหัวไปอาจจะมีปัญหาในเรื่องความสูงของหัวได้ครับ
VTA เป็นอะไรที่จำเป็นมากนะครับ ในการปรับตั้งหัวเข็มให้ได้เสียงที่ดีตามต้องการ
ช่วยลดปัญหาในเรื่องเสียงและชดเชยในสิ่งที่ต้องการได้ครับ  [wink-11]

พี่ X ครับ เครื่องปรับค่า VTA ได้ไหมครับ  [what11]
ถ้ายังปรับไม่ได้พี่น่าจะลองทำ VTA ที่ปรับได้ละเอียดดูสักชุดนึงนะครับ
ไม่อย่างนั้นเปลี่ยนหัวไปอาจจะมีปัญหาในเรื่องความสูงของหัวได้ครับ
VTA เป็นอะไรที่จำเป็นมากนะครับ ในการปรับตั้งหัวเข็มให้ได้เสียงที่ดีตามต้องการ
ช่วยลดปัญหาในเรื่องเสียงและชดเชยในสิ่งที่ต้องการได้ครับ  [wink-11]

สงสัยต้อง Modify ทำชุด VTA เพิ่มจริงๆ หล่ะครับ คิดว่าไม่น่ายาก แต่มันจะเสียความ Original ไปบ้าง  [fb-smiling]

ถ้าทำเครื่อง micro ผมไม่สนับสนุนครับ หาเครื่องเก่าๆมาทำเล่นดีกว่าครับ อีกอย่างเครื่อง micro หัวไม่ได้เชิด ผมไม่เห็นความจำเป็นของการปรับ VTA เครื่องที่หัวอาร์มทิ่มเรายังเสริมแผ่นรองที่ platter เพื่อปรับ VTA ได้ครับ

ถ้าทำเครื่อง micro ผมไม่สนับสนุนครับ หาเครื่องเก่าๆมาทำเล่นดีกว่าครับ อีกอย่างเครื่อง micro หัวไม่ได้เชิด ผมไม่เห็นความจำเป็นของการปรับ VTA เครื่องที่หัวอาร์มทิ่มเรายังเสริมแผ่นรองที่ platter เพื่อปรับ VTA ได้ครับ

ครับพี่ นั่งนึกได้ว่าสามารถเสริมแผ่นไม้ก๊อกได้นี่นา งั้นไม่ Modify แล้ว  [fb-smiling]
เอาไว้ซื้อเครื่องใหม่ที่มันมีที่ปรับชอเชยเยอะๆ ไปเลยดีกว่าจะได้มีเครื่องสำรองไว้ขูดแผ่นเก่าๆ อิอิ  [yellow-lol]

เอางบประมาณไปหาหัวใหม่ใส่ดีกว่าเน๊อะ  [smile-12]

ผมเองก็ปรับด้วยวิธีนี้เหมือนกันครับ

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

กระผมว่า เด๋วแมทไม้ก๊อกขายดีแน่เลยครับ  [yellow-lol]
แต่ถ้าเครื่องหน้า พี่ X ได้หามาเล่นใหม่ เอาแบบที่ติด VTA มาด้วยเลยก็ยิ่งดีนะครับ
ผมกับคุณผื้ง เคยปรับเจ้า VTA นี่แหละครับจนมึนไปเลยครับ   [unconscious]
กว่าจะผ่านแผ่นต่างๆได้และพยายามหาค่าที่เป็นกลางที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้จนเปิดได้ทุกแผ่น
โดยที่ฟังแล้วมีปัญหาน้อยที่สุด เด๋ววันไหนกระผมรวบรวมแผ่นที่จะใช้เทสในราคาที่จับต้องได้
และการเลือกซื้อ ซึ่งถ้าไม่ซีเรียสมากใช้แค่ 2 แผ่นก็พอครับ และที่สำคัญแผ่นที่ใช้เทสต้องมีความไพเราะด้วยครับ   [happy-ears]
โดยกระผมจะเปิดอีกกระทู้นึงครับ

และถ้าแผ่นนี้ พี่ X หาได้รีบนำมาก่อนเลยครับลองดูที่บูมเมอแรงนะครับ
Jack Johnson - In Between Dreams ใช้เทสเสียงเบสครับ
ซึ่งถ้าเป็นซีดี เราจะใช้ Hunter ในการเทสแต่เนื่องจาก Hunter ในรูปแบบของแผ่นเสียงบันทึกมาไม่ค่อยจะดีนัก
และราคาค่อนข้างแพงด้วยครับ แผ่นนี้ของ JJ ราคาประหยัดกว่ามากครับ

ไม่ซื้อหรอกครับ VTA  แต่จะทำเองเลยครับมีเครื่องเก่าหลายเครื่องเดี๋ยวจะทำเป็นหนูลองยา ไว้เป็นกรณีศึกษา นั่งดูเก็บรายรายละเอียดไว้หมดแล้ว เดี๋ยวเคลียแอมป์เสร็จได้ทำแน่ๆ เดี๋ยวเอาลงกับ victor ก่อนเลยครับ คุณ สาธิต  [fb-smiling]

• Moderator
ซื้อมาบางครั้งก็ใส่ไม่ได้หรือไม่พอดีกับเบ้าก็เยอะนะครับ คุณเล็ก
ทำเองจะดีกว่าครับ ซึ่ีงทำไม่ยากหรอกครับเหมือนการปรับสไปค์ให้ขึ้นลงได้แค่นั้นเองครับ
ถ้าติด VTA รับรองปรับกันมันเลยครับ อย่างกับติด EQ ให้เครื่องเลยล่ะครับ  [huge-thumbs-up]
ชอบหวาน ชอบแรงก็จัดได้หมดเลยล่ะครับ  [guitar-11]

เด็ก Auto mechanic มองเป็น สตัทปรับเกียวครับ เดี๋ยวฝากให้เพื่อนเอา CNC กลึงให้ครับ [yellow-lol]

• Moderator
ถ้าจัดเต็มอย่างนี้ เพื่อผมชุดนึงครับ คุณ เล็ก  [enjoyment]
ค่าของ VTA พอจะอธิบายในลักษณะของเสียงได้อย่างนี้ครับ
ค่าบวก>เสียงชัด+แรงปะทะดี>>เสียงสดคม+แรงปะทะรุนแรง>>>เสียงจัด+แรงปะทะแรงมากจนพล่า

ค่าลบ >เสียงกลางฉ่ำเบสลงได้ลึก+เสียงแหลมยาวหวาน>>เสียงร้องจมลง+เสียงแหลมบาง กลางแหลมลดลง>>>แรงปะทะลดลงมากเสียงร้องจางลง+เสียงแหลมบางเบสหาย
ทั้นนี้ต้องคั้งค่า VTF ให้น้ำหนักเท่าเดิมจะทำให้ตั้งค่า VTA ได้ง่ายขึ้น
พอได้ค่า VTA ที่พอใจแล้วค่อยมาตั้งค่า VTF โดยละเอียดอีกทีครับ
หรือจะใช้วิธีจับเป็นคู่กับค่า VTF แบบที่คุณ ผึ้ง เคยแนะนำก็ใช้ได้ดีครับ
คือต้องฟังตรงที่เป็นปัญหาของเสียงแล้วค่อยๆปรับไปเรื่อยๆหลายๆแผ่น ซึ่งจะใช้เวลาพอสมควรทีเดียวครับ   [strained-raccoon]

สมมุติว่าในขณะนี้ เสียงที่ได้รับฟัง มีความอุ่นหนาแต่แรงปะทะก็ยังให้ได้ดี ขาดแค่เสียงแหลมและปลายเสียงแหลมที่เป็นประกาย
อย่างนี้ทำการยก VTA ให้เพิ่มเป็นค่าบวกโดยคงน้ำหนักของหัวเข็มเท่าเดิมได้เลยครับ

หรือถ้าฟังแล้วเสียงสดบาง เสียงร้องมี Sibilant (S,SH) ก็ทำการลดค่า VTA ลง พร้อมเพิ่ม VTF เพื่อเพิ่มความอิ่มของเสียงได้ครับ
บางครั้งเราอย่าพึ่งไปตัดสินจากแผ่นว่าบันทึกมาไม่ดี หรือหัวเข็มขาดบางสิ่งบางอย่างไป ให้เสียงที่ไม่ครบ
ลองปรับแต่งดูก่อนจะช่วยได้มากครับ รวมถึงได้บุคลิกเสียงในแบบที่เราต้องการด้วยครับ  [wink-11]

ถ้าค่า VTF เปลี่ยนไป 0.2 กรัม จะทำให้มุมของปลายเข็มคือค่าของ SRA เปลี่ยนไปประมาณ 2 องศา
ฉนั้นในบางครั้งที่เปลี่ยนค่า VTF ควรคำนึงถึงการปรับตั้งค่า VTA ใหม่ให้สัมพันธ์กันด้วยนะครับ (แต่ให้ลองฟังก่อนแล้วค่อยปรับ)
ซึ่งจากรูปที่กระผมนำมาให้ชมจะสังเกตุเห็นว่ากระผมมีการมาร์ค จุด A และ B เอาไว้
ซึ่งกระผมใช้รูของน๊อตเป็นตัวบอกตำแหน่งแล้วใช้ดินสอมาร์คเอาไว้
ถ้ากระผมหมุน VTA มาตรงรูน๊อตที่จุด A จะเป็นค่า VTA ลบ โคนอาร์มจะลดต่ำลง
แต่ถ้าหมุนมาจุด B จะเป็นค่า VTA บวก อาร์มจะยกสูงขึ้น
โดยที่ผมใส่น้ำหนัก 2.2 กรัม เพราะให้เนื้อเสียงที่อิ่มกำลังพอดี แล้วฟังเปรียบเทียบทั้งสองจุด
จุด A เสียงนุ่มลื่น เกรนละเอียด ฮาโมนิกเสียงแหลมดีมาก บรรยากาศเสียงดีมาก แต่ขาดความคมชัดเล็กน้อย
จุด B ให้เสียงที่ชัดเจน มิติดี ไดนามิกดี แต่เวลาพีคจะเกิดอาการเสียงจ้าและเครียด รูปทรงของเสียงขึ้นขอบ
ซึ่งทั้งสองจุดก็จะมีการจับคู่ กับน้ำหนัก 2.2 กรัม (โดยใช้เครื่องชั่งจะแม่นยำกว่า)
ถ้ายังไม่ได้เสียงที่ถูกใจ ก็ต้องตั้ง VTA ใหม่ โดยใช้ระหว่างกลางคือค่าหาร 2 แล้วลองฟังดูอีกครับ
โดยที่ยังคงค่า VTF ที่ 2.2 กรัมเอาไว้ พอได้ VTA / SRA ที่พอดีกับความต้องการค่อยมาปรับค่า VTF โดยละเอียดอีกครั้ง  [strained-raccoon]

Alan Parsons Project - Sirio-Eye in the sky - (complete)

ขอแก้ไขเพิ่มเติมนะครับ
และแผ่นนี้กระผมจะนำมาใช้ในขั้นตอนแรกของการปรับตั้งด้วยครับ ปั๊มแรก 1'st หาได้ไม่ยาก  [scary-raccoon]
The Alan Parsons Project - Eye In The Sky
เพื่อเช็คความสะอาดของเสียง ไดนามิกที่กำลังดี ความราบเรียบของโทนเสียง
ถ้าในนาทีที่ 3.19 ช่วงประสานเสียง เกิดอาการพล่าเสียงไม่สะอาด หรือ พีคอย่างรุนแรง
แสดงว่าการปรับตั้งต้องมีอะไรผิดพลาดบ้างแล้วครับ
ต้องเช็คตั้งแต่การตั้ง Cartridge Alignment เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2014, 05:08:49 AM โดย Guy_Audio »

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
วีธีผมมันเรียนลัดครับ ตอนนั้นขาเดี้ยงทำไม่ถนัดเลยใช้วิธีนี้ 555

แต่ก็ได้ผมดีทีเดียว เปลี่ยนหัวเที่ยวหน้าว่าจะลองหาที่หัวมันเตี้ยลงบ้าง shure มันสูงปรี๊ดเลยครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

• Moderator

ไม่ลองหัวนี้ดูหรือครับ คุณ ผึ้ง
Clearaudio Aurum Classics Woods V2A  รับรองฟินในทุกแนวเพลง
ผมใช้ตัวเก่าอยู่ซึ่งตอนนี้ไม่มีแล้วเป็นตัวนี้แทนครับ
เอาน่าช่วยลองยาให้หน่อยครับ  [wink-12]

ราคาพอๆกะ 2m blue เลยครับ หัวระดับนี้ซื้อปั๊บ งดซื้อแผ่นครึ่งปีเลย  [yellow-lol]

[tig12]

• Moderator
สเปคครับ
Clearaudio Aurum Classics Woods V2A

Frequency range: 20 Hz - 20 kHz
Output Voltage (1 kHz, 5cm/s): ~ 3.3 mV
Channel Separation: < 20 dB
Channel balance: > 1.5 dB
Trackability: < = 80 µm
Recomended tracking force: 2.2 g
Electrical impedance: 0.66 kOhm
Coil inductivity: 0.40 H
Load resistance: 47k Ohm
Load capacitance: 100 pF
Cantilever: Aluminum
Total mass 6.0 g

• Moderator
นี่ถูกกว่าครึ่ง เด๋วส่งร้านไปให้ชมครับ คุณผึ้ง

[embarrassed]  ดูจากสเปคแล้ว Resonance Evaluator น่าจะเข้ากับอาร์มผมซะด้วยนะครับ

[tig12]

• Moderator
ชอบฟังซาว์ดของแผ่น Output 3.3 mV ฟินแน่ๆ  [yellow-lol]