ผู้เขียน หัวข้อ: ประกอบลงแท่นไม่เป็น มีฮัมครับ  (อ่าน 8427 ครั้ง)

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
ประกอบลงแท่นไม่เป็น มีฮัมครับ
« เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 11:10:55 AM »
ผมซื้อชุดปรีประกอบลงแผ่นสำเร็จพร้อมใช้งานจาก AHT มารวมร่างกับ LM3886 ของพี่สุวรรณ ผมนำหม้อแปลงทั้ง 2 ลูกไว้ด้านล่าง ลูกใหญ่จ่ายแอมป์ก็วางใต้แอมป์ ส่วนจ่ายปรีก็วางใต้ปรี อย่างในรูป ตอนเป็นกระสือเสียงดีไม่สังเกตุว่า ฮัม สักนิด แต่เมื่อลงแท่นอย่างที่เห็นเสียง ฮัม มาเยือน หากถามว่าดังมากไหม ขอตอบว่าไม่มากครับ เร่งวอลลุ่มก็ไม่ดังขึ้น ฮัมและซ่ายังคงเท่าเดิม หากไม่เอาหูไปใกล้หรือฟังอย่างตั้งใจ แต่มันคาใจเพราะ LM3886 เมื่ออยู่เพียงลำพังมันเงียบสนิท
ผมแวะเวียนดูพี่ๆในเวปเป็นประจำ คอยจดจำวิธีการลงกราว์ด ในการลงแท่น สะดุดตามากกับ การนำสายโทรศัพท์มาเป็นสายสัญญาณ เพราะผมเห็นในบ้านหม้อเขาใช้สายชีลด์ แต่พี่ยืนยันว่าใช้วิธีนี้ได้และไม่มี ฮัม แม้แต่การเอามือไปใกล้ๆ ผมถึงกับอึ้งทีเดียว แสดงว่าสิ่งที่เราทำที่ผ่านมานั้น มันไม่ปกติแน่นอน แสดงว่าผมต้องเรียนรู้พื้นฐานก่อนจะขยับไปประกอบ IC, TR หรือ Tube อย่างที่พี่ๆนำมาแสดง ขอรบกวนช่วยแนะนำด้วย ควรปรับปรุงอย่างไรครับ

กราว์ดลงแท่นจุดเดียว = ปลั๊ก220v+Pre(RCA input)+Amp(tap0v จากsupply)
ปรีหลอดลงกราว์ดตามสายชีลด์ที่ RCA input หรือควรแก้ไขเป็น tep0V จากไฟสูงครับ
ปรีหลอด output ลอยสายชีลด์ไว้ กลัวว่าจะเกิดลูป แต่ครั้งแรกต่อไว้ก็ไม่มีผลอะไร

Re: ประกอบลงแท่นไม่เป็น มีฮัมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 11:11:48 AM »
ฟ้องด้วยภาพ

Re: ประกอบลงแท่นไม่เป็น มีฮัมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 11:24:19 AM »
ฟ้องด้วยภาพ 02

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 11:25:31 AM »
อธิบายเพิ่มเติม ถึงเสียงซ่าหน่อยคับ 

และก้อ ผมไม่แน่ใจว่าแผ่น pcb มีจุดลงกราวน์ที่รูน๊อตบ้างรึเปล่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 11:44:32 AM »
ฟ้องด้วยภาพ 03

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 12:02:24 PM »
ลากสายกราวด์ของบอร์ด แอมป์  กับบอร์ด pre หลอด  ลงแท่นหรือยังครับป๋า  [unde_cided]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 12:55:12 PM »
อธิบายเพิ่มเติม ถึงเสียงซ่าหน่อยคับ  และก้อ ผมไม่แน่ใจว่าแผ่น pcb มีจุดลงกราวน์ที่รูน๊อตบ้างรึเปล่า

1. เสียง ซ่า ชัดเจนครับหากปลดปรีเอ้าท์ แต่หายไปทันที ที่จับอินพุทอแมป์ลงกราว์ด
2. PCB ทั้งหมดไม่มีกราว์ดที่รูน๊อคครับ

ลากสายกราวด์ของบอร์ด แอมป์  กับบอร์ด pre หลอด  ลงแท่นหรือยังครับป๋า

ตามรูป 5และ6 ครับ ชุดปรีต่อสายชีลด์ ต่อวอลลุ่ม ต่อ RCA input ลงกราว์ดแท่น ส่วนแอมป์กราว์ดของ PCB ต่อกับ 0Vของsupply จึงแทปจุดนี้มาลวกราว์ดแท่นครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 01:16:02 PM »
ลองแบบนี้ให้หน่อยครับ  [roll] จะได้รู่ว่าต้นเสียงรบกวนมาจากไหน
1.ปลด วอลลุ่มออกจากแท่น ลอยไว้อย่าให้ตัวมันโดนกราว์ด
2.ต่อ เอ้าทพุทปรีไปจ่ายให้แอมป์ตัวอื่น เสียงมีซ่ามีฮัมไหม
3.ต่อสัญญาณเสียง RCA ของปรี เข้าอินพุท แอมป์เลย โดยปลด อินพุทปรีหลอดออก เสียงเป็นยังไง
4.หรือจะลอง สายแกนเดียว [roll]

ด้านล่าง PCB หลอดเป็นหม้อแปลง วางแบบไหนครับ ผมจำได้ว่ามีน้าท่านหนึ่งเอา C ไปคร่อมอะไรสักอย่าง แล้วเสียงรบกวนหาย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 01:51:41 PM »
เกนจากปรีเยอะไปหรือเปล่าครับ ลองลงวงจรปรีที่ใช้ให้ดูหน่อยซิครับ [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 02:10:49 PM »
วงจรปรีตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 03:57:20 PM »
 เกนปรีเยอะไปอะครับ ต่อแบบไม่ต้องมีปรีลองดูครับ  [unde_cided]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 05:57:07 PM »
เห็นคร่าวๆน่าจะเกนล้นอะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 06:01:56 PM »
ผมว่าน่าจะลองวัดไฟตามจุดต่าง ๆ ที่ปรีดูคับ

เหนว่าตอนไม่ลงแท่นไม่เปน  ลองไล่จุดเชื่อมกราวน์ดูด้วยอีกทาง  [))]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 06:54:31 PM »
ตามรูป 5และ6 ครับ ชุดปรีต่อสายชีลด์ ต่อวอลลุ่ม ต่อ RCA input ลงกราว์ดแท่น ส่วนแอมป์กราว์ดของ PCB ต่อกับ 0Vของsupply จึงแทปจุดนี้มาลวกราว์ดแท่นครับ

ขอมั่วด้วยคนดิ นะ นะ.... กราวด์ตรงอินพุทไม่ควรลากต่อลงแท่นครับ ให้กราวด์เอ้าท์พุทปรีไปต่อกับกราวด์อินพุทภาคแอมป์ แล้วจึงต่อกราวด์ตรงภาคจ่ายไฟของเพาเวอร์แอมป์ลงแท่นจุดเดียวข้างๆนั่นละ(ต่ออาร์สิบโอมห์ขนานกับซีเซรามิค0.1/500Vอนุกรมไว้ก็ดี) ... และขากราวด์ของไฟบ้าน(ถ้ามี)ก็ให้ลงไกล้ๆตรงที่ไฟเข้านั่นแหละครับไม่ควรใช้จุดเดียวกัน ... มั่วด้วยเท่านี้ล่ะ..บาย [thif]    

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 01:21:51 PM »

ขอมั่วด้วยคนดิ นะ นะ.... กราวด์ตรงอินพุทไม่ควรลากต่อลงแท่นครับ ให้กราวด์เอ้าท์พุทปรีไปต่อกับกราวด์อินพุทภาคแอมป์ แล้วจึงต่อกราวด์ตรงภาคจ่ายไฟของเพาเวอร์แอมป์ลงแท่นจุดเดียวข้างๆนั่นละ(ต่ออาร์สิบโอมห์ขนานกับซีเซรามิค0.1/500Vอนุกรมไว้ก็ดี) ... และขากราวด์ของไฟบ้าน(ถ้ามี)ก็ให้ลงไกล้ๆตรงที่ไฟเข้านั่นแหละครับไม่ควรใช้จุดเดียวกัน ... มั่วด้วยเท่านี้ล่ะ..บาย [thif]    
มั่วแบบนี้ น่าจะหายฮัมนะน้าตรอน  [))]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 10:49:23 AM »
เมื่อคืนลองวิธีของน้ารุ้ง ได้ผลดังนี้

1.ปลด วอลลุ่มออกจากแท่น ลอยไว้อย่าให้ตัวมันโดนกราว์ด
- เงียบสนิทครับ วงจรเขาดีจริงๆ ไม่มีปัญหาจากแอมป์
2.ต่อ เอ้าทพุทปรีไปจ่ายให้แอมป์ตัวอื่น เสียงมีซ่ามีฮัมไหม
- ลองกระสือ TDA1562Q ก่อนซึ่งไม่มีฮัมตั้งแต่เกิด ต่อกับปรีเอ้าท์พุทหลอด ผลคือ ฮัม

3.ต่อสัญญาณเสียง RCA ของปรี เข้าอินพุท แอมป์เลย โดยปลด อินพุทปรีหลอดออก เสียงเป็นยังไง
- คิดว่าคงไม่ต้องลองแล้ว แต่จะปลดวอลลุ่มออกก่อน หากยัง ฮัมอีกคงต้องถอกออกจากแท่นลองกระสืออีกครั้งครับ หรือมั่วลองย้ายตำแหน่งหม้อแปลง