ผู้เขียน หัวข้อ: มี บอร์ด ของ DTS decoder อยากเอาลงกล่อง แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 5034 ครั้ง)

ออฟไลน์ presitige

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
ผมแค่ทำ แผงเล็กๆ ตัวนี้ ก็จบแล้วใช้มั้ยครับ เห็นมันมี ทั้ง dac dts processing opamp แล้ว อ่อ stc นี่ มันคือ programe ic ใช่มั้ยครับ  [roll]

หรือต้องใช้ตัวนี้ด้วย

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: มี บอร์ด ของ DTS decoder อยากเอาลงกล่อง แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 07:51:27 PM »
เรื่อง DTS ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ที่แน่ STC เป็นไมโคร MCS-51 ตัวนึง มีโปรแกรมด้วย และคาดว่าจะล็อคเอาไว้
กับอีกตัว SST37 ตัวนี้เป็น Flash mem. อีกตัวครับ สงสัยใช้ทำงานคู่กับตัวถอดรหัสด้วย  [tremor-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2011, 08:01:23 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
Re: มี บอร์ด ของ DTS decoder อยากเอาลงกล่อง แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 08:32:15 PM »
เรื่อง DTS ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ที่แน่ STC เป็นไมโคร MCS-51 ตัวนึง มีโปรแกรมด้วย และคาดว่าจะล็อคเอาไว้
กับอีกตัว SST37 ตัวนี้เป็น Flash mem. อีกตัวครับ สงสัยใช้ทำงานคู่กับตัวถอดรหัสด้วย  [tremor-raccoon]

[yes-raccoon] ใช่ๆครับ 89C58 เป็นไมโครคอนโทรลเลอร์ที่มีการเขียนคำสั่งต่างๆควบคุมทั้งหมดของแผงบอร์ด SST37 ตัวนี้เป็น Flash memory ที่มีการเขียนรหัสสำหรับรูปแบบระบบเสียงต่างๆทำงานร่วมกับตัว CS492604 เช่น Dolby Digital, DTS, PLL II, HALL ฯลฯ ถ้าจะใช้งานแผงบอร์ดนี้ต้องมีวงจรและต้องขาควบคุมต่างๆด้วยนะครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 08:37:50 PM »
ผมก็มีแผงลักษณะแบบนี้นะเป็นระบบเสียง 7.1 ยังไม่รู้จะต่อใช้งานยังไงเพราะใช้ไมโครฯควบคุมการทำงาน  [confused-raccoon]

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 09:20:19 PM »

อัพเดทรูป

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 09:35:31 AM »
เป็นไงบ้างต่อได้ยังครับ แล้วสัญญาณ BCK, SDA, HOLD นี้ต่อมาจากไหนครับ มี Display ด้วยหรือปล่าว แผงนี้น่าจะเป็น DSPต้องไล่ขาสัญญาณควบคุมว่าควบคุมยังไง ตัว CS492604-CL นี้น่าจะควบคุมการทำงานแบบ SPI ส่วนตัวไมโครฯต้องรู้ว่าต่อไปไหนมาไหนอีก เช่น IC Display, พวก Key Matrix, หรือตัวรับสัญญาณรีโมท แล้ว IC DAC ใช้เบอร์อะไรควบคุม Volume ได้ในตัวหรือเปล่า ถ้าไม่ได้ก็ต้องเอา IC Volume 6channel และภาค I/V แบบ5.1ch มาต่อหลัง Audio Outputs อีก เยอะครับยุ่งยากมากเลยระบบ multi chnnel  [yes-raccoon]   

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 10:15:09 AM »
เป็นไงบ้างต่อได้ยังครับ แล้วสัญญาณ BCK, SDA, HOLD นี้ต่อมาจากไหนครับ มี Display ด้วยหรือปล่าว แผงนี้น่าจะเป็น DSPต้องไล่ขาสัญญาณควบคุมว่าควบคุมยังไง ตัว CS492604-CL นี้น่าจะควบคุมการทำงานแบบ SPI ส่วนตัวไมโครฯต้องรู้ว่าต่อไปไหนมาไหนอีก เช่น IC Display, พวก Key Matrix, หรือตัวรับสัญญาณรีโมท แล้ว IC DAC ใช้เบอร์อะไรควบคุม Volume ได้ในตัวหรือเปล่า ถ้าไม่ได้ก็ต้องเอา IC Volume 6channel และภาค I/V แบบ5.1ch มาต่อหลัง Audio Outputs อีก เยอะครับยุ่งยากมากเลยระบบ multi chnnel  [yes-raccoon]   
[no-raccoon]
มันออกมาจากตัว cpu ของ sherman อ่ะพี่ ยอมแพ้แล้ว