ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ขออภัย  (อ่าน 4818 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
น้องใหม่ขออภัย
« เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 10:28:32 PM »
น้องใหม่ขออภัยครับ [entreat-raccoon]
ผมทำ เกนโคลน 3875 เป็นตัวแรกของงาน DIY และส่งการบ้านด้วยกระทู้ ?เด็กอมมือส่งการบ้านครับ? ระหว่างทำข้างแรกดังปกติ หลงดีใจทำข้างที่ 2 โดยหลงตัวเองว่ามีประสบการณ์แล้ว บัดกรีอีกชุดหนึ่งเรียบร้อยสวยกว่าชุดแรก ต่อไฟแบบกลัว ๆ กล้า ๆ ประกฎว่าร้อนผิดปกติ โดยให้พี่ที่เป็นช่างช่วยเอามิเตอร์ช่วยวัดให้ช่วยทดสอบโดยสลับสับเปลี่ยนวอลลุ่มสลับลำโพงก็ไม่มีเสียงดังปรกติเช่นอีกข้าง และยังคงร้อน เดือดร้อนท่านสมาชิกทั้งหลายต้องเข้ามาให้คำตอบ คุณทีเฟนเดอร์แนะนำให้สลับไอซี ด้วยความขี้เกียจแต่อ้างว่าเมื่อนับจำนวนขาแล้วถอด 11 ขา คูณ 2 ประกอบกับลองดูดตะกั่วแล้วมันไม่ยอมออกง่าย ๆ จึงเปลี่ยนใจไม่ยอมถอดไอซี
ลงตั้งกระทู้ใหม่เพื่อซื้อหรือชี้เป้า คุณปุ๊ภูเก็ตชี้เป้า คุณบังดอยอนุเคราะห์ ท่านสมาชิกอื่นให้คำแนะนำว่าต่างล๊อทต่างแหล่งผลิตต่างบุคลิก แต่ก็มิได้นำพา ใส่ใจอย่างเดียวว่าต้องหาไอซีให้ได้ เมื่อรู้ว่าได้(ยังเอาเพียงตัวเดียวอีก) ระหว่างรอส่งก็เตรียมหาบ้านให้เกนโคลนอยู่ ยังมีเวลาชั่งใจว่า 11 ขา ถึงอย่างไรเสียก็ต้องถอดให้ได้ เพราะเราจะใช้อุปกรณ์อื่น ๆ ของเดิม ยังไงก็ต้องถอดให้ได้อยู่ดี เตรียมไว้ก่อนไม่เห็นเป็นไร เครื่องมือไม่มีก็ตามสภาพ คนเดียวพี่ที่ช่วยให้วัดไฟก็ไม่กล้าไปหาเพราะเห็นว่าเป็นเรื่องรบกวน ทำไงล่ะมีสองมือ แต่คุณ tfender เคยบอกไว้ว่าให้ใช้มือพิเศษ เราก็ใช้ของเราเองแต่อ้างว่าคุณ tfender แนะนำ บ๊ะ ถอดไอซีไม่ได้ยากอย่างที่คิดเลย วางให้เหมาะถ้ามันอยู่ในมุมที่ทำงานได้ มือขวาหัวแร้งจี้ มือซ้ายที่ดูดตะกั่วรอ จี้ ร้อน ละลาย กดปุ่ม อ่า ทำได้ (ไม่ต้องใช้มือพิเศษช่วย) ครบ 11 ขา + ขา R อีก 4 ขา เมื่อเอาตะกั่วออกได้ ก็ย่ามใจว่าเราก็ทำได้ รอไว้ก่อนเถอะโอฬาร เอ๊ย ไอซี ฉันจะเอาแกออกให้จงได้ จี้ ๆ ขยับ ๆ เมื่อออกมาได้ ไหน ๆ ก็ต้องทิ้งของรัก (ขอยืมคำคุณอัลมาใช้) ลองบัดกรีจุดเชื่อม R ที่สองขาบนไอซีดู เสร็จแล้วยังไม่เที่ยงเลย ไปทำกล่องให้เกนโคลนที่กำลังจะเสร็จในไม่เกิน 2 วันนี้ดีกว่า ทำกล่องเสร็จ ก็ถอดชุดแรกที่มีเสียงเตรียมเข้าบ้าน เออมันต้องบัดกรีอีกนี่นา
อย่ากระนั้นเลย เอาของเสียคิดไปเอง (ยืมคำของคุณอัลมาใช้อีกครั้ง Human Error) จะใครเสียอีกล่ะ ก็เราเอง ที่ยึดมั่นถือมั่นว่าตนนั้นทำแล้ว สำเร็จแล้ว เรียบร้อยแล้ว ไม่มีอะไรผิดพลาด เมื่อว่าง ๆ และของก็เสียแล้ว ลองซ้อมบัดกรีกลับเข้าไปใหม่ซิ เออก็มันวาวดีนี่ (มันวาวกว่าชุดแรกจริง ๆแต่ไม่ได้มันไปกว่าเมื่อรู้ว่ามันไม่ดัง)
เมื่อมันเสียก็อยากรู้ว่าไฟมันมาเท่าไร ลองเอามิเตอร์มาวัด มันก็เข้าเกณฑ์ใกล้เคียงนี่ไม่เห็นมีไฟแปลก ๆ เลย ความจริงก็วัดไม่เป็น เพราะเป็นแบบเข็มต้องอ่านให้เป็นและยังต้องมีตัวคูณด้วย ก็เลยวัดเป็นพิธี ผมไม่สามารถบอกค่าใครได้เพราะอ่านไม่เป็นจริง ๆ แต่คิดเอาเองอีกแล้วว่าประมาณนี้มั้ง เมื่อมันไม่ร้อนอย่างครั้งแรก ชักย่ามใจ
ต่อไฟเข้าแล้ว ต่อสัญญาณดูซิ ดังแฮะ
เมื่อมันดังแล้ว ผมจึงรู้ว่าผมผิดไปแล้ว ทำให้เพื่อนสมาชิกวุ่นวายให้คำแนะนำ ชี้เป้า กันวุ่นวาย ทั้งหมดทั้งสิ้นเป็นความผิดพลาดจากคนล้วน ๆ อุปกรณ์ไม่เกี่ยวเลย
เมื่อคิดได้เช่นนั้นจึงต้องออกมาขอโทษท่านสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ ?เด็กอมมือส่งการบ้านครับ? ของผม อ่านกระทู้ขอซื้อไอซีของผม และยังต้องมาอ่านกระทู้ขอโทษของผมอีก แต่อย่างน้อยมันก็อาจเป็นประโยชน์บ้างว่าความผิดพลาดทั้งหลายอาจมาจากวัสดุอุปกรณ์ที่นำมาประกอบกันขึ้นเป็นอะไรก็แล้วแต่ เกิดขึ้นได้เพราะคนเป็นผู้ลงมือทำ และคนนั้นแหละอาจเป็นส่วนหนึ่งของความผิดพลาดเหล่านั้น ไม่ทั้งหมดก็บางส่วน และบางส่วนนั้นอาจส่งผลกระทบให้งานชิ้นนั้นล้มเหลวได้หากละเลยการตรวจสอบ
ผมเคยถามว่า
มีใครบ้างที่ทำงาน DIY แล้วต้องเสียชิ้นส่วนอุปกรณ์ในการประกอบเครื่องเสียงโดยที่ไม่ได้ระเบิด ต่อผิดขั้ว หรือลัดวงจร อย่างผมบ้าง และอัตราส่วนควรจะเป็นเท่าไร
ส่วนตัวผมเองหากมองปัญหานี้ ผมจะตั้งข้อสังเกตไว้ 2 ข้อ (หรือท่านใดมีมากกว่านี้ มือใหม่อย่างผมคิดไม่ออก ยังมองงานไม่ทะลุ)
1. คน (ผู้ประกอบ ใช้วัสดุอุปกรณ์เครื่องมือถูกกับงานหรือไม่ ประกอบถูกวิธีหรือขั้นตอนหรือไม่)
2. วัสดุหรืออุปกรณ์ (ที่นำมาใช้)
ผลลัพธ์ เท่ากับความสูญเสียที่ยอมรับได้

คุณอัลเคยตอบว่า
ตั้งแต่ทำมา IC ร้อนแบบของพี่สังข์ ยังไม่เคยเจอเลยครับ
เจอแต่ดัดขา IC ขาหัก เพราะไปใช้คีมผิดประเภท ทำให้ขา IC เป็นรอยและหัก เมื่อทำการดัดขา
นั่นเป็นเพราะ Human Error เกิดจากความผิดพลาดของผมเอง

ผมจึงขอยืมคำนี้มาใช้กับตัวผม กับงาน DIY ตัวแรกของผมว่า ?นั่นเป็นเพราะ Human Error เกิดจากความผิดพลาดของผมเอง?

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: น้องใหม่ขออภัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 09:44:37 AM »
ผมหมด ic 3875 ไปทั้งหมด 4 คู่แล้วครับคู่สุดท้ายยังฮัมยังจี่อยู่เลยครับ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยครับ สำหรับมือใหม่อย่างผมครับ ลำโพงพังเพราะเกนโคน 2 คู่ครับ ไม่ใช่ลำโพงโนเนมด้วยนะครับ
คิดว่าง่ายๆแค่ไม่กี่ชิ้นแต่ที่ไหนได้ สุดท้ายตอนนี้ผมทำ 1875 ครับ ฟังไปก่อนครับจริงๆผมชอบ 3875 ครับ

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 09:51:50 AM »
         เป็นเรื่องปกติ ธรรมดา ที่เกิดขึ้นได้ค่ะ และเป็นการผิดพลาดที่ไม่อันตราย ไม่เป็นไรนี่คะแค่เรื่อง จิ๊บ จิ๊บ เองค่ะ ที่เราได้กลับมาคือประสบการณ์ค่ะ จะสอนเราเองโดยอัตโนมัติในการที่จะทำอะไรใหม่ๆต่อไปในอนาคตค่ะ สู้  สู้  ค่ะ      [YE]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 10:11:12 AM »
       เป็นเรื่องธรรมดามากๆเลยครับที่จะต้องเจอกับความผิดผลาดบ้าง ซึ่งผมเชื่อว่าหลายท่านในนี้ก็ต้องเคยเจอเช่นเดียวกัน ความผิดผลาดครั้งแล้วครั้งเล่ามันจะช่วยย้ำเตือนให้เราต้องละเอียดรอบคอบมากยิ่งๆขึ้นไปอีก...และสุดท้ายเราอาจจะไม่ได้เจอกับความล้มเหลวในการทำแอมป์ตัวต่อไปเลยก็ได้ครับ

ก็ขอเป็นกำลังใจให้สู้ๆครับ...ยังไงก็ยังมีเพื่อนๆในนี้คอยให้กำลังใจรวมทั้งคำแนะนำตลอดแน่ๆครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 11:11:00 AM »
ขอบคุณ คุณ cleaning
หูกระทะอย่างผมไม่สามารถจับสำเนียงฮัมได้ หากมีโอกาสได้ไปพบผู้รู้พร้อม ๆ กัน ผมจะหิ้วตัวนี้ไปฟังว่าหูผมแยกออกหรือไม่ เพราะผมคิดว่าผมไม่ได้มีอะำไรพิเศษ(ทั้งฝีมือและความสามารถในการฟัง) อาจแยกไม่ออกก็ได้จึงต้องหาท่านผู้รู้แนะนำ

ขอบคุณ คุณข้าวฟ่าง
ไม่ค่อยเห็นได้คุยกับใคร เข้ามาทีมีหมัดเด็ด ๆ อึ้งกันไป แต่กับผมกลับกลายเป็นกำลังใจที่ให้น้องใหม่  [res]

ขอบคุณ คุณฅนหระรี
และทุกท่านที่เข้ามาอ่านและได้ให้ข้อคิด คำแนะนำ ความรู้ และกำลังใจ คำชี้แนะเหล่านี้จะทำให้มือใหม่อย่างผมไม่โดดเดี่ยวเดียวดาย

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 11:22:21 AM »
 [roll]มาเอาใจช่วยครับ ความสนุกมันอยู่ตรงลุ้นว่าจะดังแบบไหนนี่ละครับ สู้ๆครับมีงานรอเราลุ้นอีกเยอะ โดยเฉพาะงานหลอด แต่งานหม้อแปลงต้องโทรสั่งไอ้ผมมันพูดไม่เก่งแต่ถ้าพิมพ์ ซื้อ พอได้ [laugh-raccoon] GC ผมก็ร้อนข้างหนึ่งเอามือจิ้มกล่องสีเป็นลายนิ้วมือกันเลย สงสัยไปแล้ว [roll]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 11:43:04 AM »
สู้ สู้ ผิดเป็นครูครับ  [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 11:44:51 AM »
 ยินดีด้วยครับ  [clap hand2] [clap hand2]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ track

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 01:45:13 PM »
มาให้กำลังใจครับ สำหรับน้องใหม่เหมือนผม แต่ผมโชคดีหน่อยมีความรู้ทางช่างอยู่บ้าง แต่ไม่เคย DIY

ก็พยายามทำช้าๆ ให้มั่นใจ เช็คแล้วเช็คอีก เจ้า GC ก็ผ่านไปได้ด้วยดี สำหรับเจ้า GC ของผมตอนนี้ก็ซัดทำไป 4-5 ชุดแล้วครับ ทำให้พรรคพวกกันไป 2 ตัวทำเล่นเองอีก 3 ก็คอยเปลียนคอยสลับอุปกรณ์แล้วฟัง กะจะเก็บมาเป็นประสบการณ์ครับ สนุกดี

ตัวสอง OTL 50 W อันนี้บัดกรีเองต่อเองเกือบ 90 % แต่ก็กลัวไม่รอดเลยหาตัวช่วย ได้คุณสรรเสริญช่วยต่อไฟให้ ปรับกระแสไบอัสไห้ ก็ผ่านไปได้ด้วยดี ตอนนี้ก็หัดปรับกระแสไบอัสเล่นเองแล้วฟังเสียงดู ว่าต่างกันใหม ก็สนุกดีอีกนั่นละ

ก็มาเป็นกำลังใจให้ครับ ในนี่มีพี่ๆน้องๆคอยช่วยเหลือเยอะครับ อบอุ่นจนร้อนเลยละ อิ อิ