ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องพาสซีฟ กับวิธีใช้งานในรูปแบบต่างๆครับ  (อ่าน 4514 ครั้ง)

ออฟไลน์ small hall

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
คือตอนนี้สับสนครับไปไม่ถูกทาง ระหว่างพาสซีฟที่จะใช้คู่กับลำโพงที่ใช้ฟังในบ้านของเราไม่รู้จะเลือกแบบไหนครับตอนแรก อ่านไปศึกษาไปในเวปต่างๆแหละครับคือเข้าใจว่าจะเลือกใช้แบบ ลิ้งค์ วิซ  แต่พอได้ถามผู้รู้บางเวปบอกใช้แบบ บัตเตอร์เวิร์ด ผมเลยงงครับ ถ้าผมจะทำพาสซีฟซักตัวเพื่อใช้ในลำโพงบ้านโดยนั่งฟังตรงกลางระหว่างลำโพงสองข้างควรเลือกแบบไหนดีครับ และการทำพาสซีฟที่ ออเดอร์สอง จะมีการเลื่อนเฟส เราควรกลับสายลำโพงไหมครับ หรือทำยังไงแนะนำทีครับ [res]
ติดต่อผมที่นี่ครับ>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8641.0

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
นึกอะไรไม่ออก ก็

ต่อผ่าน C 4.7 uF เข้า แหลม   
ต่อผาน L 0.47 mH เข้า กลาง/ต่ำ   

จบแล้วครับ 5555   ของผมเจ้า MS 906 ก็เป็นประมาณนี้

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
อย่าเพิ่งไปดูเรื่องเฟสเลยครับ เพราะดูจากเท่าที่ถามมาน่าจะยังไม่เคยทำพาสซีฟ  ก่อนที่จะเลือกทำพาสซีฟชนิดไหน ควรจะต้องรู้ลักษณะนิสัยของลำโพงที่จะนำมาทำก่อนครับ  และ ต้องการให้ลักษณะของเสียงเป็นไปในทิศทางใด ผมยกตัวอย่างนะครับ บัตเตอร์เวอร์ด มีลักษณะของเสียงที่พุ่ง โฟกัสตำแหน่งแน่นอน  แต่ขณะที่ ไรเล่ย์ จะมีการกระจายตัวในแนวรัสมี  ที่นี้ก็ลองหาอุปกรณ์ที่ราคาไม่แพงมาลองต่อตามวงจรทั้งสองแบบ ณ.ที่จุดตัดเดียว และหากไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับลำโพง ก็ประมาณเอา 3500 Hz ลำโพงไม่พังแน่นอน  ลองดูครับ แล้วมีปัญหาอย่างไรค่อยมาคุยกัน เพราะถ้ายังไม่ได้ลองทำ จะคุยกันไม่รู้เรื่องครับ เดี๋ยวคุณ tryman คงจะมาเสริมให้อีกที   [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
ลอง order ที่ 1 ก่อนก็ได้ครับ ส่วนของผมจะประกอบตู้ให้เรียบร้อยก่อนแล้วจะลอง network ข้างนอกครับ

ออฟไลน์ small hall

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่มาช่วยตอบครับ จะลองทำตามดูครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8641.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ลอง order ที่ 1 ก่อนก็ได้ครับ ส่วนของผมจะประกอบตู้ให้เรียบร้อยก่อนแล้วจะลอง network ข้างนอกครับ

ผมเคยเห็นพี่ท่านหนึ่งแกนั่งโมลำโพง โดยเอา Network เอาออกมานอกตู้
จึงได้ถึงบางอ้อ ว่าเขาทำกันอย่างนี้นี่เอง [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!