ผู้เขียน หัวข้อ: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน  (อ่าน 104807 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 11:42:25 PM »
[huge-thumbs-up]
ขอบคุณครับน้า ยิ่งฟังยิ่งชอบแบบน้าว้าครับ ผมว่าฟังแล้วสบายดีกว่า EL34 ครับน้า [chick-dance2]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 11:07:02 PM »
มีเรื่องมาขอคำปรึกษาครับน้า ช่วงนี้ผมเอาแท่นนี้มาฟังบ่อยครับน้า แต่เมื่อวันก่อนผมฟังๆอยู่เพลินก็มีเสียงดัง "พึก" ขึ้นที่ลำโพงทางซ้ายครับน้ามันจะนานจะออกมาทีครับน้า วันนี้เลยจับมาหงายท้องทำความสะอาดและเช็กไฟก็ไม่มีอะไรผิดปกติครับน้า เลยเอาไปเสียบฟังฟังกำลังเพลินๆมันก็ดังขึ้นมาพาตกใจเหมือนเดิมครับน้า

เลยสงใสว่าอาการณ์แบบนี้มันเป็นเพราะอะไร คือแอมป์ตัวอื่นผมลองฟังก็ไม่มีปัญหาครับน้าไม่น่าเป็นที่ลำโพง วอนน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ [0002053E]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2014, 11:20:08 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 11:19:14 PM »
 [what11]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2014, 02:27:55 AM »
 6L6 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ลองเสียบ EL34 ดูซิครับ อาจจะเกิดจากหลอดก็ได้ครับ หลอดมันผ่านศึกมามากแล้วอาจจะแย่แล้วก็ได้ อีกจุดคือ ขาหลอดสกปรก หรือ ซ็อกเก็ตไม่แน่น เป็นไปได้ทั้งหมดครับ แต่ถ้าเป็นแล้วทิ้งช่วงในระยะเวลาที่ไล่เลี่ยกันก็น่าจะเป็นที่หลอด และ น่าจะเป็นที่หลอดพาวเวอร์ด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2014, 07:39:55 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็กก่อนน่าลอง สลับข้างหลอด 6L6 แล้วก็ยังเป็นข้างซ้ายเหมือนเดิมครับน้า และก็ลองเปลี่ยนเป็น EL34 ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับน้าแต่ก็รู้สึกว่ามันเป็นห่างออก
คือเวลาเปิดสวิทย์ไฟสูงบางครั้งมันก็มีเสียงออกมาตอนเปิดเหมือนกันครับน้าเป็นข้างซ้ายข้างเดียว
เดียวลองหาสเปร์ทำความสะอาดมาลองดูครับน้า [fb-smiling]

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2014, 11:03:02 PM »
 ถ้างั้นไม่ได้เป็นที่หลอดแล้วเป็นที่น้าเดินวงจรนั่นแหละ ให้เช็คข้างที่มีปัญหาให้ละเอียดครับ มีจุดต่อลงกราวด์ตรงไหนไม่แน่นหรือเปล่าหรือพวกซีต่างๆที่อยู่ในข้างนั้น ลองลงรูปใด้ดูหน่อยครับ ข้างที่มีปัญหาชี้ด้วยนะครับ  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2014, 11:47:57 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก วันนี้ก็ว่าจะไปซื้อสเปร์ทำความสอาดแต่ก็ไม่ได้ไปครับน้า ที่สงใสตอนนี้ก็ความสกปกครับน้า, ซี, sw ul และ จุดเชื่อมต่อไม่แน่นครับน้า ก็จะไล่ๆไปครับน้าเมื่อคืนลองวัด R แล้วก็ไม่มีปัญหาครับน้า [fb-smiling]

ส่วนอันนี้กราวด์ ครับน้าผมรวมไว้จุดเดียวแล้วต่อเข้ากับ กราวด์บัส เขียวเชียว อิอิ  [chick1]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2014, 12:17:12 AM »
วันนี้จัการเอาสเปรย์ทำความสะอาดพ้นครับน้าผลเป็นเหมือนเดิมครับน้า จัดการเอาหัวแร้งจิ้มในจุดที่คิดว่าหลวมผลยังเหมือนเดิมครับน้า จักการเปลี่ยน C คัปปิ้งต่อผลก็ยังเหมือนเดิมครับน้า จัดการหงายแท่นเปิดไฟเช็กอีกรอบเอาปลายมิเตอร์ไปกดตรงกราวด์บัสมันมีเสียงจีดๆครับน้า และก็ไปเจอจุดที่หลวมจนได้อยู่ตรงรอยต่อของกราวด์บัสนี้เองจัดการแก้และฟังเพลงต่อครับน้าตอนนี้ฟังไปสิบเพลงกว่าละยังไม่พบอะไรผิดปกติครับน้า  เล่นเอาเหนื่อยเลยแต่ก็สบายใจละครับน้าแท่นนี้รักมากด้วย [chick-milk-bottle]
ขอบคุณน้าเล็กครับที่ให้คำปรึกษาสุดท้ายก็เป็นเพราะบัตกรีไม่แน่นจริงๆ ถ้าจำไม่ผิดตรงจุดนี้ตอนนั้นผมไม่ได้เอากระดาษทรายขัดครับน้ามันคงสกปกทำให้บัตกรีไม่แน่น [0002053E]

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2014, 12:46:40 AM »
ลองขยับหลอดดูครับน้า  เคยเจอครับ เสียงบี้ข้างเดียว ขยับโยกๆ เบาๆนะครับ ไม่ต้องปิดเครื่องนะครับ ลองดูอาจเป็นไปได้ครับ  [chick-headphone]

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2014, 12:49:15 AM »
วันนี้จัการเอาสเปรย์ทำความสะอาดพ้นครับน้าผลเป็นเหมือนเดิมครับน้า จัดการเอาหัวแร้งจิ้มในจุดที่คิดว่าหลวมผลยังเหมือนเดิมครับน้า จักการเปลี่ยน C คัปปิ้งต่อผลก็ยังเหมือนเดิมครับน้า จัดการหงายแท่นเปิดไฟเช็กอีกรอบเอาปลายมิเตอร์ไปกดตรงกราวด์บัสมันมีเสียงจีดๆครับน้า และก็ไปเจอจุดที่หลวมจนได้อยู่ตรงรอยต่อของกราวด์บัสนี้เองจัดการแก้และฟังเพลงต่อครับน้าตอนนี้ฟังไปสิบเพลงกว่าละยังไม่พบอะไรผิดปกติครับน้า  เล่นเอาเหนื่อยเลยแต่ก็สบายใจละครับน้าแท่นนี้รักมากด้วย [chick-milk-bottle]
ขอบคุณน้าเล็กครับที่ให้คำปรึกษาสุดท้ายก็เป็นเพราะบัตกรีไม่แน่นจริงๆ ถ้าจำไม่ผิดตรงจุดนี้ตอนนั้นผมไม่ได้เอากระดาษทรายขัดครับน้ามันคงสกปกทำให้บัตกรีไม่แน่น [0002053E]

อ้าว... นึกว่ายังไม่จบ   [embarrassed]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2014, 01:03:28 AM »
อ้าว... นึกว่ายังไม่จบ   [embarrassed]

อย่างไงก็ขอบคุณครับน้าแทน บอกนะดีแล้วครับน้าเพื่อเป็นประโยชน์กับน้าท่านอื่น ผมว่ามันน่าจะเป็นได้หลายกรณีครับน้า [0002053E]

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2014, 01:04:48 AM »
 ตอนทำรีบมากก็มักจะเป็นแบบนี้หล่ะครับ ใช้ไปสักพักปัญหามันจะเกิด เพราะเครื่องหลอดอุปกรณ์และแท่นจะร้อนมากถ้าบัดกรีไม่ดีนานๆไปมันจะหลุดหมดครับ บางทีถ้าเคลื่อนย้าน ออกนอกสถานที่ผมเห็นหน้าแตกกันมาเยอะแล้วไปถึงงานเครื่องไม่ติดต้องมาไล่หาย้ำบัดกรีกันใหม่ แนวเชื่อมต้องสะอาด บัดกรีให้ละลายอมจุดต่อจริงบัดกรีเสร็จก็ลองเอาคีมจับเย่อดูแรงในระดับนึง ถ้าไม่หลุดก็ใช้ได้ครับ  ผมเห็นหลายจุดที่เชื่อมต่อกับกราวด์บัส บัดกรีติดด้านเดียวไม่อมทั้งหมด ตะกั่วมันไม่ละลายเป็นก้อนๆครับ เดี๋ยวก็หลุดครับ ไล่ทำความสะอาดย้ำให้หมดครับ บัดกรีกับบัสต้องใช้หัวแร้งร้อนมากๆครับ แล้วป้อนตะกั่วให้มันไหลอมให้รอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2014, 01:09:31 AM โดย CreAteHoUse® »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2014, 01:10:49 AM »
นานเหมือนกันครับน้าเล็กเกินครึ่งปีกว่าจะออกอาการณ์ ผมก็นึกว่ามันนิ่งแล้วนะเนี้ย [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015, 06:13:46 PM »
ของัดกระทู้มาคุยครับน้า น้องส้ม el34 se อยู่บนหิ้งปล่อยฝุ่นจับมานาน จริงแล้วผมอยากจับมา upgrade อุปกรณ์ภายในนานแล้วครับน้า
แต่ก็ไม่ได้ทำซักที ช่วงนี้เป็นช่วงชดใช้กรรมเก่าที่เบิกเกินไว้แต่ก็คันครับน้าหันไปเจอน้องส้มเลยงัดออกมาทำซะเลย ^_^"
สิ่งที่ทำไม่มีอะไรมากครับน้า ใช้วงจรเดิม R ก็ของเดิมหมด แต่เปลี่ยน C บางตัว ตัดโวลุ่มออก ตัด R stop grid เปลี่ยนสายไฟ เปลี่ยนสวิทส์ บัตกรี binding post
สรุปมีอะไรดีเท่าที่มีในมือก็จับยัดเข้าไปแทนครับน้า 555

อันนี้รูปก่อนทำครับ

อันนี้รูปหลังทำครับ

เสร็จแล้วก็จัดการต่อเข้าระบบฟังครับน้า บะเสียงเปลี่ยนเยาะเลย 555 โดยรวมเสียงออกใสขึ้นครับน้า แรงประทะดี เบสชัดดูแน่นเก็บตัวเร็วครับ ช่องเสียงฟังชัดเด็ดขาดขึ้นครับน้า ผมละชอบเสียงเครื่องเวลาทำเสร็จใหม่ๆจริงๆ 555 มาคุยครับน้าทำแล้วเก็บไว้มันอึดอัดมาขอคุยระบายหน่อยครับน้า ^_^

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015, 06:36:35 PM »
    ยินดีด้วยครับน้า [chick-guitar]    ผมติดตามกระทู้น้าเกี่ยวกับการทำลำโพงฮอร์น  และ ลำโพง Fullange  ก็สนุกดี  คาดว่าจบจาก amp แท่นต่อไปก็จะหันไปศึกษาทำตู้ลำโพง  ต่อเหมือนน้านะครับ

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015, 06:45:50 PM »
 [chick-clap] [chick-clap] [chick-clap]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015, 06:57:59 PM »
    ยินดีด้วยครับน้า [chick-guitar]    ผมติดตามกระทู้น้าเกี่ยวกับการทำลำโพงฮอร์น  และ ลำโพง Fullange  ก็สนุกดี  คาดว่าจบจาก amp แท่นต่อไปก็จะหันไปศึกษาทำตู้ลำโพง  ต่อเหมือนน้านะครับ

ขอบคุณครับน้า ดีครับน้า ทำลำโพงสนุกดีครับน้าลองดูเดียวจะคอยดูคอยช่วยครับ(เท่าที่พอช่วยได้นะเพราะผมก็รู้ไปมากครับน้าส่วนมากก็บอกในกระทู้หมดครับ)  [fb-smiling]

[chick-clap] [chick-clap] [chick-clap]
เดียวค่ำๆลูกหลับจะอัด vdo ครับน้า
นั้งทำตอนค่ำว่าๆเพลินดีครับน้า
ขอบคุณครับน้าเล็ก [chick-luck]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #347 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015, 07:36:45 PM »
GIGABYTE ทำแอมป์หลอดตั้งแต่เมื่อไหร่ครับเนี้ย  [frightened-12] ยินดีด้วยครับ  [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015, 08:20:23 PM »
GIGABYTE ทำแอมป์หลอดตั้งแต่เมื่อไหร่ครับเนี้ย  [frightened-12] ยินดีด้วยครับ  [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้าก๊อต เขาพึ่งหันมาสนใจทำแอมป์หลอดวันนี้เองครับน้า จะโดนจับไหมเนี้ยเอาป้ายสินค้าเขามาติดมั่วซั่ว ถ้าจับจะเลิกเป็นลูกค้าเหนียวแน่นหนึบเลยดูซิ [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015, 12:20:20 AM »
ช้าหน่อยครับน้ากว่าจะ upload เพลงได้ขนาดเพลงไทยเดียวนี้ youtube ยังบ๊อกเลยแต่ก็จัดเพลงใหม่ละครับ [fb-smiling]

เพลง : hotel california

« ตอบกลับ #350 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015, 09:18:57 AM »
  [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #351 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015, 09:50:29 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ก่อนกับหลังเสียงต่างเยาะเลยครับน้าเหมือนได้เครื่องใหม่ [yellow-lol]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #352 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015, 03:03:36 PM »
 [frightened-12] สงสัยโดนบล๊อคละครับน้า ผมเปิดฟังไม่ได้ละ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015, 08:51:14 PM »
[frightened-12] สงสัยโดนบล๊อคละครับน้า ผมเปิดฟังไม่ได้ละ

ลองเปลี่ยน browser ดูครับน้าผมเช็กแล้วยังใช้ได้ครับยังไม่มีข้อความเตือนขึ้นครับ [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #354 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2015, 01:06:19 PM »
ไม่มีอะไรครับน้าพึ่งทำเสร็จเมื่อคืนยังไม่ได้ลอง เดียวดึกๆมาเล่าต่อครับน้า เอารูปมาให้ดูๆเดาๆก่อนครับน้าทายถูกไม่มีรางวัลครับน้าแต่จะกด link ให้หนึ่งที 555 ^_^

« ตอบกลับ #355 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2015, 01:20:29 PM »
 สับขาจับเจ้าอ้วน LB ลง กด like ได้ แต่กด link ไม่อาวเยอะแล้ว  [chick-slow]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #356 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2015, 01:26:54 PM »
สนุกๆครับน้าเล็ก เอาไปเถาะครับน้าจะได้สี่หลัก 555 นี้ก็จะสามหมื่นแล้วครับ อิอิ
ครับน้าเอามาแปลงขาเปลี่ยนหลอดครับ ทำเสร็จแต่เมื่อคืนแล้วแต่ไม่จับลงกลัวสับขาผิดครับน้า แค่บัตกรีตาก็จะเหล่ละครับน้า [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2015, 11:23:44 PM »
เอาขนาดหลอด 6LB8 ที่จะใส่แทน ECF82 มาเทียบให้ดูครับน้า ตอนแรกผมก็คิดว่าคงจะเท่ากันแต่พอได้มาก็อย่างในภาพครับน้า อ้วนใช้ได้เลยครับน้า  [pig6456]

ว่าจะไม่ยุ่งอะไรใต้แท่นครับน้า แต่ก็ขอยกใส้หลอดซักหน่อยครับน้าจะได้ใช้กันยาวๆ

จัดการประกอบขาแปลงเช็คไฟ แล้วยกเข้าระบบฟังครับน้า ใส่แล้วดูสวยแบบแปลกๆไปอีกแบบครับน้า  [pig90118]

เรื่องเสียงผมขอฟังอีกซักพักครับน้าเดียวมาเล่าอีกที ฟังแรกๆก็หูผึ่งม่านตาเบิกละครับน้า 555

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2015, 11:27:23 PM »
 อึ้งเลย ใช่มั้ยล่ะ แบบไม่คิดว่าจะได้อะไรขนาดนี้ ผลซิมก็ออกมาดีกวา ECF82 ด้วยครับ กราฟก็ดีกว่า [frightened-12]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #359 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2015, 11:31:11 PM »
เนื้อหนังเยาะขึ้นครับน้าเล็กหลุดจาก ECF82 ที่ผมคุ้นๆเยาะครับน้า ฟังครั้งแรกรู้เลยว่าเสียงเปลี่ยนครับน้า [heyheypig436]