ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ มีไฟ AC 5 V. อยากจะแปลงเป็น DC ประมาณ 15 V.  (อ่าน 5243 ครั้ง)

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
ผมทำได้แค่ 10 V.DC.  อยากได้ซัก 3 เท่าเป็น 15V.DC. ถ้ามีวิธีทำได้ก็จะไม่ต้องซื้อหม้อแปลงใหม่
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 75
ถ้าไม่ใช้ inverter ก็คงต้องใช้ วงจรทวีแรงดัน 3 เท่าครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ทวีแรงดันครับ

หรือ IC แบบนี้ครับแต่กระแสไม่เยอะ

ขอบคุณมากครับ จะลองทำดู ได้ผลอย่างไรจะรายงานให้ทราบอีกทีครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ถ้าทำ double voltage ต้องมีกระแสตั้งต้นมากกว่าที่ต้องการใช้เท่าตัวด้วยนะครับ ทางเลือกอีกทางก็ใช้ DC-DC converter step up ที่มีขายในบ้านเรา ลองถามกระป๋อง หรือ ppm ดู พอดีผมมีเหลืออยู่แค่คู่เดียวเก็บไว้ใช้ทดสอบงาน

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ไฟ AC.5V กระแสประมาณ 2 A ครับ ผมเอาไปใช้กับ Load 12V DC ประมาณ 500mV.

ลองทำตามวงจรแล้ว ได้ไฟออกมาประมาณ 20V.  กรองไฟอีกทีด้วย IC 7812 ไฟตกเหลือแค่ 10.25 V 

คิดไฟคิดมาลองเอา C ไปช่วย filter อีกชั้นนึง ได้ผลครับ ได้ไฟออกจาก 7812 12V.พอดี แต่พอจ่ายให้โหลด จะลดเหลือประมาณ 11.79 V.

สรุปว่าใช้งานได้แล้วครับ  ขอบคุณทุกท่านมากครับ