ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นแดมป์  (อ่าน 5975 ครั้ง)

ออฟไลน์ pansak

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
แผ่นแดมป์
« เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 04:08:31 AM »
ขอคำแนะนำด้วยครับ
     แผ่นแดมป์ประตูรถยนต์ควรใช้แบบไหนดี (ขอยี่ห้อและราคาประมาณ)หลายๆยี่ห้อครับ

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: แผ่นแดมป์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 09:15:58 AM »
   แผ่นแดมป์ที่ขายกันในบ้านเราปัจจุบันจะมี 3 แบบ (ที่อ้างว่าทำจากนอก แต่ความจริงทำในบ้านเราเนี่ยแหละครับโรงงานอยู่ที่บางปะกง ทำให้เกือบทุกยี่ห้อแล้วแต่ใครจะสั่งสกรีน ความหนาบางแตกต่างกัน) แบบแรกชั้นเดียว  แบบที่สองสองชั้นบนเหมือนฟองผิวเหมือนใบบัวไม่อมน้ำ ไม่ติดไฟ แบบที่สามชั้นบนเป็นอลูมิเนียมชีส ก็เลือกใช้ตามความเหมาะสม สำหรับการติดพวกสองชั้นต้องใช้ความชำนาญมากเป็นพิเศษไม่งั้นใช้ไปสักพักอาจจะหลุดล่วงลงมาทั้งแผ่นครับ  ยี่ห้อผมแนะนำให้ 3 ยี่ห้อคือ Status  American dynamics  และ DLS (ตัวนี้กาวกลิ่นแรงสุด) แต่ทั้งสามยี่ห้อติดง่าย กาวยึดเกาะดี และถ้าให้ดีมากต้องทำความสะอาดพื้นผิวให้สะอาดก่อนการ damp และใช้ hot gun ในการไล่อากาศครับ  แหล่งซื้อสำหรับบุคคลทั่วไปก็ที่บ้านหม้อพลาซ่าชั้นสอง ขึ่้นบันไดด้านหลัง (ร้านซีคนสวย) ถึงชั้นสองเลี้ยวซ้ายสุดทางเลี้ยวซ้ายอีกครั้งร้านจะอยู่ซ้ายมือ ราคาจะพอๆกันประมาณ 2000 บาทต่อลัง (6แผ่น) ลองเลือกดูเอาครับ

ตัวอย่างงานครับ รื้อประตูปลดสายไฟออกให้หมดแล้วทำความสะอาด (คราบกาวใช้กระดาษหนังสือพิมพ์เช็ดแล้วล้างสะอาดอีกครั้งด้วยน้ำมันก๊าดครับ)  หากเข้าร้านส่วนใหญ่มักจะมักง่ายแดมป์ทับสายไฟจนหมดเพราะขี้เกียจแกะสาย (เพราะมันยากพอสมควรและเสียเวลามาก)  พอรื้อจะซ่อมประตู หรือ เซ็นทรัลล็อคทีต้องฉีกทิ้งหมดแถมโดนค่าลอกออกอีก

ปืนเป่าลมร้อนใช้ช่วยไล่อากาศในตอนรีด ตัวแผ่นแดมป์ต้องติดแนบกับพื้นผิวอย่าให้พองหรือมีฟองอากาศจึงจะเกิดประสิทธิภาพสูงสุดครับ (ควรใช้ความร้อนให้พอดีและไล่อย่างรวดเร็ว ถ้าช้ามันจะนิ่มเละทำให้งานออกมาไม่สวยครับ

ตัวอย่างงานแดมป์ที่ใช้แผ่นแดมป์แบบสองชั้นครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ song

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 03:25:42 PM »
ไดร์เป่าผม. . 1600w. ความร้อนพอใหม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 03:33:54 PM »
ไม่พอครับใช้ได้สักพักมันก็จะตัด แต่ถ้าไม่มีก็พอใช้ได้โดยเน้นเฉพาะจุดที่ต้องการกดให้แนบกับผิวโลหะจริงๆเพื่อป้องกันแผ่นขาดหากกดโดยไม่ให้ความร้อนก่อน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 01:58:28 PM »
เรียนถามคุณเล็ก การแดมป์ประตูรถควรแดมป์ตรงไหนบ้างเช่น
     ด้านในสุด(โครงประตู)
     ด้านที่ติดลำโพง
     ด้านพลาสติกที่ปิดลำโพง แนะนำด้วยขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 06:15:51 PM »
 ก็ตามรูปที่ผมโพสไว้ด้านบนเลยครับพี่  ปลดสายไฟออกให้หมด แล้วทำความสะอาดประตูอย่าให้มีขี้กาวเหลือ แล้วจึงค่อยลงมือ เริ่มจากด้านในครึ่งบานด้านล่าง แล้วจึงมา damp ภายนอกเต็มบานครับ