ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนคิดแบบผมบ้างไหมครับ  (อ่าน 3109 ครั้ง)

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
มีคนคิดแบบผมบ้างไหมครับ
« เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 03:41:46 PM »
ผมว่าสังคมทุกวันเริ่มมองการพูดหยาบคายเป็นสิ่งที่น่าขบขัน เป็นสิ่งที่พูดกันง่ายๆ
เพราะผมดูแล้วจากที่เค้าพากันดู โน๊ตพูดกันที่เดี่ยว หยาบคายทั้งนั้นพากันชอบกัน หัวเราะอย่างได้อารมณ์ ขบขันมาก
ซึ่งผมว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่มีดีเลยมันทำลายวัฒนธรรมดีๆที่เราสร้างมา มันเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีให้กับเด็กๆ ทำสังคมไทยเปลี่ยนไป
จากที่ผมได้ฟัง โน๊ต9 แค่นิดเดียวรู้สึกรับไม่ได้ในความหยาบคาย ในความที่ไม่รู้คุณคน ซึ่งที่รับไม่ได้มากๆ มีคำว่า "อีครูคนนั้น"
ครูที่สอนเค้า ถ้าได้ฟังคำลบหลู่ที่หยาบคายแบบนั้นเค้าจะคิดยังไง เมื่อลูกศิษย์ที่เค้าสอนมา มาว่าเค้าว่า "อีครูคนนั้น"  และ
เรื่องเล่าเช้านี้เอามาออกเมื่อเช้านี้ เดี่ยว 9.5 ก็มี อีครูคนนั้น อีก ผมว่า ไม่น่าให้สื่อเอามาออกมันเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีเลย
ไม่รู้ผมคิดมากเกินไปหรือเปล่า และอีกอย่าง เค้าบอกว่าถ้าใครไม่ได้ฟังเดี่ยว9.5 คนนั้น"เซาะกาว=บ้านนอก" มันจะบ้านนอกยังไง
หรือว่าไม่ได้ฟังคนพูดหยาบคาย และลบหลู่ครูบาอาจารย์แล้วเป็นคนบ้านนอก ผมคงยอมเป็นคนบ้านนอกแน่ๆ ทั้งที่ผมนั้นก็ไม่ใช่คนที่
พูดสุภาพ อะไร แต่ก็ไม่มีที่จะพูด อีนั่นอีนี่ กูคุณ หรือว่ามันจะหมดยุคของผมแล้ว ทั้งที่ผมก็ว่าผมยังไม่แก่นะ  [unde_cided]

หรือว่าผมจะเป็นคนคิดมากเกินไป มีใครคิดแบบผมบ้างไหมครับ หรือว่าผมคิดแบบนี้คนเดียว [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม 2012, 03:54:34 PM โดย wmm »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: มีคนคิดแบบผมบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 03:57:04 PM »
ผมเฉยๆนะ ผมว่าส่วนใหญ่ ก็ทำกันอย่างนั้น คิดอย่างนั้น พูดกันอย่างนั้น

แต่โน๊ตอาจจะเอามาเน้นให้มันดูแรงๆ มันจะได้ ถึงใจ

และตอนดูโน๊ต ผมก็เอาฮาอย่างเดียว ไม่ได้คิดไปถึงเลยว่าคำไหนเหมาะไม่เหมาะ

พอดูจบผมก็จำคำว่า เซาะกราว ได้คำเดียว

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 04:04:37 PM »
เห็นด้วยว่าพูดหยาบคายครับ ลูกๆผมก็ชอบดู ก็ต้องบอกเขาว่ามันเป็นคำพูดที่ไม่ควรพูดแบบนั้นเเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะพูดถึงบุคคลที่สามหรือบุคคลอื่น พูดแบบไม่ให้เกียรติแบบนั้น มันไม่ดีไม่สมควรทำ ตอนหลังๆก็จะไม่ค่อยให้ลูกๆดูครับ ถ้าเขาดูคงต้องคอยอยู่ด้วย คอยบอกเขาว่าคำไหนไม่ควรพูดหรือควรทำครับ

แต่สำหรับผู้ใหญ่ก็ว่ากันไป อาจเห็นว่าธรรมดา แต่ก็นะVCD หรือ DVD ก็ไม่ได้บอกว่าให้ดูได้แต่ผู้ใหญ่ ลูกเด็กเล็กแดงดูกันทั้วบ้าน

เดี๋ยวเด็กๆเขาก็จะเห็นว่าการพูดแบบนั้นเป็นเรื่องปกติ การดูถูกคนหรือการพูดลับหลังคนอื่นจะพูดยังไงก็ได้ ต่อไปเขาคงเอาพวกเราไปพูดลับหลังกับเพื่อนๆเขาแบบใน DVDนั้น เรียกเราเป็นไอ้พ่อ อีแม่ อีเจ้อ้วน ก็สนุกละ 

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าถ้าไม่พูดคำหยาบคายแบบนั้นแล้ว กลัวจะไม่ตลกหรือไง  [unde_cided]

ออฟไลน์ I-DiY

• ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 04:27:24 PM »

ผมก็ว่าสังคมเริ่มเปลี่ยนไปพอตัว   เห็นเด็กวัยรุ่น ทักทายกัน    ผมงี้หลบแทบไม่ทัน  [shock1]  เพราะว่าสัตว์เลื้อยคานสี่ขา เดินเต็มไปหมด  ชนิดแบบว่าพูดคำ ด่าคำ อะไรประมาณนั้น   [thumbs-up-raccoon]     หรือว่า  เป็นชื่อเล่นของเขากันหว่า  [confused-raccoon]  ไม่รู้ว่าการเรียนการสอนเขาเน้นด้านวัฒนธรรมและมารยาท แค่ไหน  หรือ วิชาการ กันเต็มคาบ    เด็กบ้านนอกอย่างผมไม่ค่อยรู้อ่ะครับ   

ขอบคุณมาก       3-2-1-raccoon
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 04:37:13 PM »
มันติดจนเป็นเทคนิคนำเสนอให้คนดูเขาขำๆๆ เหมือนตลกถ้าอัดแผ่นเขาจะแบนเสียงที่หยาบคายออก แต่ถ้าดูสดมันจะออกมาหมดเลย ถ้าพูดเพราะๆ มันก็ไม่เข้าแก๊ปเค๊าน่ะสิ [unde_cided]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 04:55:37 PM »
ต้องดูก่อนว่า ถ้าเป็นคนรู้จัก และคุยหยอก"พอประมาณ" พอยอมรับกันได้  [yes-raccoon] แต่อย่าบ่อย มันเฝือ...

แต่ถ้าเกินไป หรือใครก็ไม่รู้ อันนี้คงต้องมองและมันไม่สมควร ยิ่งกับผู้ใหญ่นี่ต้องคอยเตือนครับ อย่าให้มันลอยและหายไปเฉยๆ มันจะกลายเป็นความเคยชิน และฝังรากลึกลงไป
เพราะบางที เด็กมันก็ไม่รู้เพราะไม่มี"คนแนะ"จริงๆ แถมเพื่อนๆ ก็เฮโลกันไปทางนั้น

ส่วนตัวเราต้องเสริมภูมิต้านทาน เพราะเดี๋ยวนี้มันเยอะ... จริงๆ...
เดี๋ยวนี้ผู้ใหญ่ที่จะเตือนจะตรงๆ ไม่ได้ผล เพราะคนรับไม่อยากเสียหน้า เดี๋ยวคนเตือนก็เสียผู้ใหญ่อีก
เลยต้องเปลืองซีกสมองในการวางกุศโลบาย เพื่อเกลาความหยาบลงบ้าง

ทำได้ก็เป็นกุศลแก่ผู้ให้ครับ คิดแบบนี้จะสบายใจที่สุด  [gr_in]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 07:47:12 PM »
พวกตลกสมองกลวง ไม่พูดหยาบ ก็ลามก ทำร้ายร่างกาย เป็นตุ๊ด
ไม่เคยชอบเลย โน๊ตเดี่ยว (ออกจะรังเกียจด้วยซ้ำ ที่บ้านไม่มีใครชอบเลย) [n_o]

น้าโย่ง น้าพวง  ยังขำแบบสุภาพได้  [roll]

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 07:47:34 PM »
ผมฟังคุณโน๊ตแล้วผมไม่เคยจะขำ ตั้งแต่เดี่ยวแรกๆ ของเค้า ก็เลยไม่ค่อยจะได้ติดตาม ส่วนเรื่องที่เรื่องเล่าเช้านี้เอามาออก อาจจะเพื่อโฆษณาให้ เพราะเค้าซี้กะพิธีกร ผมก็นั่งดูอยู่เหมือนกัน แต่ในสมัยนี้เด็กพูดจากัน ยังกะย้อนไปในสมัยพ่อขุนราม เด็กตัวน้อยๆ ป1 ป2 แถวบ้าน พูดจากัน อืม...ผู้ใหญ่อย่างเรายังสะอึก
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 10:28:48 PM »

มีครับ   ..... คิดมานานนน.... มองเฝ้ามองมานานนน..... ดูกาลเปลี่ยนแปลงไปในทางที่เสื่อมลงทุกวัน ของวัยรุ่นสมัยนี้ ยิ่งในโลกออนไลน์ บางคำที่ไม่ควรเอามาใช้ก็เอามาใช้ ... ได้แต่หวังว่าความเสื่อมนั้นจะหยุดแค่ " ต่ำทราม " ไม่ลามไปถึงขั้น " ถ่อย "  ซึ่งดูท่าจะอยู่กันยาก คงวุ่นวายน่าดู (ผมคงตายไปก่อนที่จะได้เห็นนะ)
      การมีส่วนช่วยให้ดีขึ้น... คงยากครับ... เพราะตัวกระผมเองเมื่อเปรียบเทียบกับเอกภพอันกว้างใหญ่ ไพศาล เป็นแค่ธุลีดินที่เคลื่อนไหวไปมาอยู่ในประเทศนี้เท่านั้น .. จึงได้แค่มองดูการเปลี่ยนแปลง พยายามทำความเข้าใจและหลีกเลี่ยงมิเข้าไปยุ่ง .... คนไทยส่วนมากเลี้ยงลูกผิดวิธีไม่อยากให้ลูกลำบาก ซึ่งความจริงในชีวิตมันต้องมี โอ๋กันมากเกินไป จนแตะต้องไม่ได้... พ่อแม่ยังว่ากล่าวไม่ได้เลย... แล้วเราเป็นใคร ? บังอาจไปสั่งสอนเค้า .. จึงได้แต่ดูการเปลี่ยนแปลงไปเท่านั้น .. พอจบไปทำงาน งานหนักไม่เอา งานเบาไม่สู้ แต่ตูจะเอาเงินเดือนเยอะๆ ...  (ขอแค่นีละคันมือมาตั้งแต่ที่ทำงานละขอซักน่อย)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 10:36:24 PM »
 [thumbs-up-raccoon] ความเห็นตอนท้ายโดนใจวัยรุ่นเหลือหลายเลยครับ ลุงเฉย
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ wmm

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 10:40:41 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ และน้าเฉยพูดโดนใจมากๆครับ ผมพยายามสอนลูกๆและทำตัวเป็นตัวอย่างให้ลูกดูและคอยดูแลชี้แนะ
ดูๆแล้วสังคมทุกวันนี้ไปไกลเกินกว่าที่จะคาดคิดไปแล้ว อาจเป็นไปตามเทคโนโลยี มันไปไกลมากแล้ว
และจากที่ดูข่าว ไม่รู้อะไรกันนักหนา ระเบิดกันวุ่นวายที่ภาคใต้

ตอนนี้ผมก็เริ่มที่จะกลับมามองตัวเองว่าเคยเป็นยังไงเมื่อก่อน เพราะผมกลับไปมองดูน้าที่เป็นชาวนา
ผมเห็นแกไม่เห็นจะมีทุกข์อะไรเลย เช้ามาก็หุงหาอาหาร ไปนา ว่างมาก็ไปต่อนก ไปวางข่าย ทอดแห เก็บผัก
เย็นมาก็เอามาทำกิน ข้าวเก็บเกี่ยวมาเกินกินก็ขาย ชีวิตสบายๆเรียบๆง่าย แกดำเนินรอยตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง

ตอนนี้ผมเริ่มวางแผนชีวิต ที่จะทำนาทำสวนทำไร่ ปลูกผักเลี้ยงปลา บนที่นา มรดกตกทอด อีกสักพักจะเกษียญตัวเองจากชีวิตราชการ
แล้วไปอยู่กับธรรมชาติปลายไร่ปลายนาปลูกผักทำสวน เอาความรู้ที่เรียนมาหลายปีหมดเงินไปหลาย  เอามาพัฒนาพื้นที่
ว่างก็ต่อแอมป์ฟังกลางทุ่งกลางนาเปิดให้วัวให้ควายเป็ดไก่ฟังเป็นเพื่อน เพราะชีวิตคนเราทำงานก็เพื่อหาซื้อกิน ถ้าตัดวงจรการทำงานมาแล้วมาหาซื้อกิน
เปลี่ยนไปเป็นทำมาได้ก็กิน ข้าวก็แบ่งพื้นที่ทำนาผักก็เก็บในสวน ผลไม้ก็มีรอบบ้าน ปลาก็มีในบ่อ ไก่เป็ดก็มีในเล้า เหล้าก็มีในไห
แล้วชีวิตนี้เราต้องการอะไรอีกเล่า ทำได้มากก็แจกเพื่อนบ้านกินบ้างเหลือจากแจกก็ขายก็ไม่เป็นไร
ถ้าเป็นไปได้แบบนี้ชีวิตคงจะมั่งคั่งเพราะเราขายของที่เหลือกินเหลือใช้ แล้วก็เอาเงินมาหาซื้ออะไหล่จากเวปนี้
เอาไว้ DIY ให้ฉ่ำปอด คิดถึงเรื่องนี้แล้ว อนาคตคงจะสดใจแน่ๆ สงสัยผมคงจะ บ้านนอกจริงๆ [unde_cided]

ต่อไปผมตั้งใจไว้ว่า "ผมจะเป็นชาวนา มหาบัณฑิต" ให้ลูกๆเดินตามแนว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 10:53:51 PM »
 เจ้าแนวคิดแบบเนี้ย ผมเชื่อว่าเป็นความฝันของใครหลายคน  รวมทั้งผมด้วย นี่ยังคุยกับเพื่อนๆว่าเมื่อปลดระวางไม่มีอะไรทำจะเข้าไปอยู่ในไร่ ปลูกผักเลี้ยงปลา อยู่อย่างสงบ (หลายคนอาจแปลกใจในสิ่งที่ผมพูด เพราะเห็นผมขี้โวยวาย ตัวตนของผมเบื่อความวุ่นวาย ชอบอยู่อย่างสงบ เพราะเจอมาทั้งชีวิตแล้ว โดยเฉพาะสังคมคนเมือง บอกได้คำเดียวว่า " เบื่อ " สุดๆครับ )  บอกเพื่อนๆว่าอยากกลับบ้านมานานแล้ว (หลายคนแซวตลอด) ตอนนี้เวลาก็เหลือน้อยแล้ว ถ้าเป็นไปได้อยากจะเคลียภาระทุกอย่างที่กรุงเทพเสร็จสิ้นภายในปีนี้  (อยากจะให้จบปีนี้แต่ไม่รู้ว่าจะสามารถหรือเปล่า เศรษฐกิจไม่ดีเลย) จะได้กลับไปทำหน้าที่อีกหลายๆอย่างที่ค้างผัดผ่อนมานานซะจนแก่แล้ว ก็ยังไม่ได้ทำหน้าที่ที่ดีที่ลูกๆควรพึงกระทำเลย คิดแล้ว เฮ้อ........ [n_o]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ