ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดหน่วงเวลาจ่ายไฟสูงให้หลอด  (อ่าน 15452 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ชุดหน่วงเวลาจ่ายไฟสูงให้หลอด
« เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 03:24:48 PM »
มีเพื่อนๆสนใจชุดหน่วงเวลาจุดไส้หลอดกันมั้ยครับ พอดีผมจะทำ ไหนๆจะทำแล้วก็เลยขอโยนหินก่อน ว่ามีใครต้องการเพิ่มจะได้รวบรวมทำซะทีเดียวเลย  (ความจริงกลัวคนออกแบบเบี้ยวเลยมาจั่วหัวไว้ก่อน) จริงๆแล้วจะเอามาใช้กับแอมป์ทุกตัวแหละครับ แต่ช่วงนี้พอดีจะทำ KT120 เลยโอกาสจัดซะเลย  [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2015, 01:04:29 PM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
Re: ถามก่อนจัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 03:44:09 PM »
สนใจครับพี่...แต่อยากขอรายละเอียดพอสังเขปสักหน่อยครับ....เช่น หน่วงที่ไฟสูง ต่อแท็ปศูนย์โวลท์ให้ครบวงจร  หรือ อื่นๆ [roll]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 03:49:58 PM »
อยากรู้อยากเห็นด้วยคนครับ  [gr_in]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 03:53:02 PM »
สนครับผม  [yes-raccoon] แต่อยากขอรายละเอียดพอสังเขปสักกะหน่อยครับ คือแบบที่ผมทำใช้อยู่จะใช้ค่าความจุของ C เป็นตัวกำหนดเวลาหน่วงให้รีเลย์ทำงานต่อวงจรนะครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 04:17:02 PM »
สนครับผม  [yes-raccoon] แต่อยากขอรายละเอียดพอสังเขปสักกะหน่อยครับ คือแบบที่ผมทำใช้อยู่จะใช้ค่าความจุของ C เป็นตัวกำหนดเวลาหน่วงให้รีเลย์ทำงานต่อวงจรนะครับ

คือกั๊น แน๊..... มาจากหนังสืออิเลคทรอนิคส์เวิลด์ ฉบับไหนจำบ่ได้ แต่บ่เกี่ยงไฟใส้เพราะมี regulate เลี้ยงวงจรเด้อ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 05:16:02 PM »
 [roll-eyes] อันเดียวกับให้ใส้หลอดจุดเรียบร้อย แล้วค่อยปล่อยไฟสูงหรือเปล่าครับ  [c--c]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 05:41:22 PM »

คือกั๊น แน๊..... มาจากหนังสืออิเลคทรอนิคส์เวิลด์ ฉบับไหนจำบ่ได้ แต่บ่เกี่ยงไฟใส้เพราะมี regulate เลี้ยงวงจรเด้อ [yes-raccoon]

เอ้า...จากหนังสือ CEW เหมียนกัน.....วงจรนี้ "WORK" ครับ  [g-o-o-d] ต้นทุนในการสร้างไม่แพงครับ  [Bangdrink] 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:21:52 PM »
.... แต่ที่ผมทำแบบขึ้นมาใหม่เล็กกว่าแบบเดิมเกือบครึ่งนึงครับ เพื่อว่าจะไปติดตรงใหนใต้แท่นแอมป์หลอดก็ได้ตามใจคุณน๊า ... ถ้ายังไม่พอใจน้องเป็นต่อ... ก็จะไปเอา mute ที่ใช้ในปรีแซ่บมาใส่ภาคจ่ายไฟเข้าไปเท่านี้ก็จบล่ะ (อันนั้นใช้รีเลย์ 6V)

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 12:13:01 AM »
ถามแบบไม่รู้ (จริง ๆ) หน้าที่ของมันคืออะไร ใส่แล้วมันดีอย่างไรครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 12:16:09 AM »
มันก็คือ soft start ดีๆนั่นเองครับ งานนี้จะเอาหน่วงเวลาไฟสูง เพื่อจุดไส้หลอดให้อุ่นก่อนจ่ายไฟสูงครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 12:23:11 AM »
มันก็คือ soft start ดีๆนั่นเองครับ งานนี้จะเอาหน่วงเวลาไฟสูง เพื่อจุดไส้หลอดให้อุ่นก่อนจ่ายไฟสูงครับ

เข้าใจแล้ว ขอบคุณครับ ขอแจมด้วย 2 ชุด คิดว่าคงได้ใช้แน่นอน
เดี๋ยวต้องเปิดสมุดไว้ซักเล่มแล้ว กลัวร่วมแจมหลาย ๆ รายการจะลืม เดี๋ยวเสียเครดิต laughhahaha

Re: ถามก่อนจัด ถ่วงเวลาจ่ายไฟสูงให้หลอด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 10:12:20 PM »
รายการอุปกรณ์ที่ต้องใช้

รีซิสเตอร์ขนาด 1/2w 1% หรือ 5% ก็ได้น่ะเอ้อ
62K = 1
39K = 1
220 ohm = 1
4K7 = 1

คาปาซิเตอร์ หรือ คอนเด็นเซอร์นั่นล่ะ
680uF/50V = 1
680uF/50V = 1

อื่นๆ ดังนี้ ถ้าไม่มีหรือมีไม่ครบต่อแล้วไม่ทำงานเน้ออ
IC Regulate LM7812 = 1
mosfet IRF620 = 1
zener diode = 6.2V/1W = 1  
diode 1N4007 = 1
diode bridge  2A/800V (ตัวที่มี 4 ขา) = 1 (สหพิพัฒน์ เบอร์ KB208)
Led  Red = 1
Relay OMRON เบอร์  G2R-1-E  12VDC (หาไม่ได้มีที่นัฐพงษ์)
ตาไก่ทองเหลือง = 4 ตัว

วงจรนี้ใช้ไฟเอซีตั้งแต่ 12V-0V >> 15V-0V >> 18V-0V เพราะมีไอซี regulate จำกัดโวลท์ไว้แล้ว บอกไว้เผื่อว่ามีหม้อแปลงอยู่แล้วก็ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มครับ ส่วน PCB ขอแบ่งซื้อจากน้า Create ครับ

Re: ถามก่อนจัด ถ่วงเวลาจ่ายไฟสูงให้หลอด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 11:15:33 PM »
ไม่ทราบว่าน้า create จัดอุปกรณ์ัตัวอื่น นอกจาก PCB ด้วยหรือเปล่าครับ (ผมมีหม้ออย่างเดียวเอง)

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:30:12 PM »
สนใจแบบ 3 สเต็ปมั๊ยครับ [smi_ley]

แบบเริ่มจากหน่วงกระแสจุดใส้ เพื่อถนอมใส้หลอดตอนเริ่มเปิดเครื่อง (ตั้งเวลา #1 ได้)
ถัดจากนั้น จะหน่วงเวลาปล่อยไฟสูง (ตั้งเวลา #2 ได้)
ถัดจากนั้นอีกซักพัก ถึงจะทริกรีเลย์สุดท้าย เพื่อปลด muting (เผื่องานปรี หรือเอาไว้ตัด muting อินพุตแอมป์หลอดก็ได้)

โปรเจคนี้คิดจะทำมานานแล้ว แต่ยังไม่ได้ทำ

ถ้ายังไงลองเสนอสเปคที่อยากได้ไว้ก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวพอผมเคลียร์งานยุ่งๆเดือนหน้าเสร็จจะออกแบบไปลองกันครับผม  clapping-1-2

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 01:33:13 PM »
ขอด้วย 2 ชุดครับ

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 05:21:35 PM »
เอาด้วยคร้าบ  พี่เล็กมีรวมพวกบอร์ด Regulate ไฟสูง ไฟต่ำไปด้วยเลยล่ะ  [gr_in]
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ Arnai

• ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 07:51:07 PM »
ขอร่วมด้วยครับ 2 ชุด   clapping-1-2

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 09:09:06 PM »
.... แต่ที่ผมทำแบบขึ้นมาใหม่เล็กกว่าแบบเดิมเกือบครึ่งนึงครับ เพื่อว่าจะไปติดตรงใหนใต้แท่นแอมป์หลอดก็ได้ตามใจคุณน๊า ... ถ้ายังไม่พอใจน้องเป็นต่อ... ก็จะไปเอา mute ที่ใช้ในปรีแซ่บมาใส่ภาคจ่ายไฟเข้าไปเท่านี้ก็จบล่ะ (อันนั้นใช้รีเลย์ 6V)

จบลาจอไปนานแล้วนะครับน้า laughhahaha laughhahaha
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 09:34:47 PM »
โครงการดีๆมาอีกแว้ว +5
ล clapping-1-2

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2012, 07:05:54 AM »
น่าสนใจมากครับ ............

ออฟไลน์ hengmahachai

• จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • อัปมาเทน สัมปาเทถะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2012, 07:47:35 AM »
น่าสนใจ รวมทั้งแบบสามสเต็ป [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 06:49:52 AM »

ใช้แบบนี้แก้ขัดไปก่อนเน้ออ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 11:35:21 PM »
ประกอบเสร็จตั้งเมื่อวาน แต่เมื่อวานปวดหัวหนัก เลยต้องขอสลบ เอามาให้ดูครับ ตั้งใจทำไว้ใช้กับ KT120 อาจจะปรับอีกครั้ง

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 12:17:04 AM »
สนใจแบบ 3 สเต็ปมั๊ยครับ [smi_ley]

แบบเริ่มจากหน่วงกระแสจุดใส้ เพื่อถนอมใส้หลอดตอนเริ่มเปิดเครื่อง (ตั้งเวลา #1 ได้)
ถัดจากนั้น จะหน่วงเวลาปล่อยไฟสูง (ตั้งเวลา #2 ได้)
ถัดจากนั้นอีกซักพัก ถึงจะทริกรีเลย์สุดท้าย เพื่อปลด muting (เผื่องานปรี หรือเอาไว้ตัด muting อินพุตแอมป์หลอดก็ได้)

โปรเจคนี้คิดจะทำมานานแล้ว แต่ยังไม่ได้ทำ

ถ้ายังไงลองเสนอสเปคที่อยากได้ไว้ก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวพอผมเคลียร์งานยุ่งๆเดือนหน้าเสร็จจะออกแบบไปลองกันครับผม  clapping-1-2

อ่าส์ ชอบๆไอเดียนี้ ออนสวิตช์เดียว   นั่งรอฟังได้เลย  [thumbs-up-raccoon]

Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 01:08:52 AM »
ประกอบเสร็จตั้งเมื่อวาน แต่เมื่อวานปวดหัวหนัก เลยต้องขอสลบ เอามาให้ดูครับ ตั้งใจทำไว้ใช้กับ KT120 อาจจะปรับอีกครั้ง

ขอผมก็มี  [roll]

ออฟไลน์ TASTSM

• **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 09:57:32 AM »

ถ้ายังไงลองเสนอสเปคที่อยากได้ไว้ก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวพอผมเคลียร์งานยุ่งๆเดือนหน้าเสร็จจะออกแบบไปลองกันครับผม  clapping-1-2

โปรเจคที่อาจารย์กล่าวมานั้นมีโครงงานมีอยู่ในหนังสือ รวมวงแอมป์หลอดของซีเอ็ดฯ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1888.0
สุทัศน์ ครองแก้ว
๑๕๙/๑ ม.๑ ปากซอยป่าจี้๙ ต.ทุ่งสะโตก ถ.สันป่าตอง-แม่วาง อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ 50120

ออฟไลน์ TASTSM

• **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 11:25:07 AM »

ถ้ายังไงลองเสนอสเปคที่อยากได้ไว้ก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวพอผมเคลียร์งานยุ่งๆเดือนหน้าเสร็จจะออกแบบไปลองกันครับผม  clapping-1-2

โปรเจคที่อาจารย์กล่าวมานั้นมีโครงงานมีอยู่ในหนังสือ รวมวงแอมป์หลอดของซีเอ็ดฯ

วงจรครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1888.0
สุทัศน์ ครองแก้ว
๑๕๙/๑ ม.๑ ปากซอยป่าจี้๙ ต.ทุ่งสะโตก ถ.สันป่าตอง-แม่วาง อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ 50120

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 11:30:28 AM »

คงไม่เหมือนกันค่ะ คิดว่าพี่แว่นสุดหล่อ ออกแบบใหม่ค่ะ น่าจะใช้ไอซีไมโครคอนโทรลกำหนดการตั้งค่าเวลาได้ดังใจค่ะ    

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 03:47:22 AM »
ทำภาคจ่ายไฟอย่างนี้ใช้กันบ้างมั้ยครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 05:36:36 AM »
ทำภาคจ่ายไฟอย่างนี้ใช้กันบ้างมั้ยครับ  [yes-raccoon]

น่ากรุ๊ปบายอย่างแรง ผมเอา 1ชุดครับ  [smi_ley]