ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยฟังเสียงของ LF356 บ้าง  (อ่าน 2135 ครั้ง)

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
ท่านใดเคยฟังเสียงของ LF356 บ้าง
« เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 07:31:20 PM »
แนวเสียงออกแนวไหนครับ เห็นมันเป็น J-FET OPAMP แล้วมันสามารถเสียบแทน LM318 ได้เลยหรือไม่ครับ  [unde_cided]

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ท่านใดเคยฟังเสียงของ LF356 บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 07:47:04 PM »
เอาเฉพาะทางเทคนิคก่อนครับ เรื่องเสียงไม่ทราบเหมือนกัน เพราะไม่เคยลองทั้งคู่  [gr_in]

ต้องดูที่งานด้วยน่ะครับ เพราะปกติ LM318 ที่นิยมใช้กัน ก็เพราะมันเป็นออปแอมป์ที่จัดวงจรแบบ feed forward ได้ (ขา 8) คือชดเชย error เผื่อล่วงหน้าไว้ได้ ทำให้ระบบป้อนกลับเข้าสู่สมดุลไวกว่าออปแอมป์ยุคเดียวกัน
ส่วนขา 1 - 5 สามารถปรับ compensation ได้หลายแบบเหมือนกัน

แต่ถ้า 3 ขานี้ไม่ได้ใช้งาน ก็เหมือนออปแอมป์ไบโพล่าร์ปกติครับ และใช้ LF356 ซึ่งเป็น JFET อินพุตทั้งหมด แทนได้เลยครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
Re: ท่านใดเคยฟังเสียงของ LF356 บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 07:55:53 PM »
เอาเฉพาะทางเทคนิคก่อนครับ เรื่องเสียงไม่ทราบเหมือนกัน เพราะไม่เคยลองทั้งคู่  [gr_in]

ต้องดูที่งานด้วยน่ะครับ เพราะปกติ LM318 ที่นิยมใช้กัน ก็เพราะมันเป็นออปแอมป์ที่จัดวงจรแบบ feed forward ได้ (ขา 8) คือชดเชย error เผื่อล่วงหน้าไว้ได้ ทำให้ระบบป้อนกลับเข้าสู่สมดุลไวกว่าออปแอมป์ยุคเดียวกัน
ส่วนขา 1 - 5 สามารถปรับ compensation ได้หลายแบบเหมือนกัน

แต่ถ้า 3 ขานี้ไม่ได้ใช้งาน ก็เหมือนออปแอมป์ไบโพล่าร์ปกติครับ และใช้ LF356 ซึ่งเป็น JFET อินพุตทั้งหมด แทนได้เลยครับ [yes-raccoon]

ดูวงจรแหละ ขา 1,5,8 ไม่ได้ใช้งานครับ อย่างนี้ต้องลองแหละว่ามันแตกต่างหรือไม่ ขอบคุณคร๊าบบบ [res]