ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ  (อ่าน 104620 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:11:50 AM »
ด้วยความปราถนาดี และยินดีอย่างยิ่ง
ที่คุณ watdiy มาร่วมแจม

ผมก็อดแปลกใจไม่ได้ว่า TDA7294 ตัวนี้ มีดีหรือไม่ ทำไมบ้านเราเงียบจัง
แต่เมืองนอกกลับได้รับความสนใจ

นั่นจึงเป็นมูลเหตุทำให้หิ่งห้อยน้อยแสงอย่างนายอัลกอฮอล์ ต้องขอบินเข้ากองไฟครับ

[roll] [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
Re: มาเล่น TDA7294 กันเถอะครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:21:03 AM »
ด้วยความปราถนาดี และยินดีอย่างยิ่ง

ผมก็อดแปลกใจไม่ได้ว่า TDA7294 ตัวนี้ มีดีหรือไม่ ทำไมบ้านเราเงียบจัง

นั่นจึงเป็นมูลเหตุทำให้หิ่งห้อยน้อยแสงอย่างนายอัลกอฮอล์ ต้องขอบินเข้ากองไฟครับ

การที่หิ่งห้อยตัวหนึ่งบินเข้ากองไฟ มันอาจไม่ได้ศูนย์เปล่า
มันอาจจะมีสิ่งมหัศจรรย์ ตามมาก็ได้ หรืออาจจะเป็นการเปลี่ยนสายพันธุ์ก็ได้
เป็นกำลังใจให้นะครับ [clap hand2]
ผลที่ได้เป็นอย่างไรแจ้งให้พวกน้องๆอย่างผมทราบด้วยนะครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:27:20 AM »

ผมว่าผมเคยเห็นแวปๆ เจอล่ะครับโดยน้าMagneto สงสัยช่วงนั้นคงมีตัวอื่นที่เราสนใจมากกว่า [roll]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7661.0

ออฟไลน์ watdiy

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • DIY สะใจยิ่งกว่า
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:28:52 AM »

ลุยเลยครับน้าอัล..ถ้ารู้สึกว่ามีความสุข สนุกที่ได้ลงไม้ลงมือลุยเลยครับ    ผมยินดีด้วยกับทุกโปรเจ็ก  ไม่ใช่อะไรหร็อกครับว่างเว้นไปนาน ๆ กะเด๋วจะหมดแรงบันดาลใจ พาลละห้อย แห้ง เหี่ยว เฉาเอานะครับ...ดูอย่างน้าเฉยเราสิปั่นโปรเจ็กออกมาเรื่อย ๆ ก็เป็นความสุขของน้าเฉยเขาเราก็ยินดี....อ้อมีอีกท่าน คุณตั้มนั่นเองปั่นเดือนละหลายโปรเจ็กยินดีด้วยจริง ๆ .........ผมก็พลอยได้ความรู้แง่มุม ทริก เทคนิกต่าง ๆ ความรู้ทั้งนั้น   ขอหนับหนุนครับ.. [res]
คลิ๊กทะแม่ะ...http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=815.0

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:24:45 AM »
ขออนุญาตอารัมภบท
เพราะบางท่านเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย หรือมองว่าทำมันขึ้นมาทำไม

อยากพูด อยากบอก

ที่ขยันทำก็เพราะว่า ต้องการศึกษาหาความรู้ว่า IC แต่ละตัวมีบุคลิกเป็นเช่นไร
สามารถปรับเปลี่ยนบุคลิคได้มากน้อยเพียงใด  เพื่อเป็นประสบการณ์และความรู้ใหม่ที่ไม่เคยเจอ

ผมเป็นคนที่เชื่อคนยาก ใครพูดว่าดี หรือว่าไม่ดีอย่างไร จะเก็บเป็นข้อมูลไว้ยังไม่ฟันธง
และเมื่อได้ลงมือทำด้วยตนเอง ก็จะนำคำพูดของท่านเหล่านั้นกลับมาพิจารณาทบทวนพร้อมทดลองปรับจูนไปด้วย

เมื่อผลออกมาเช่นไร นั่นจะยืนยันคำกล่าวบอกกล่าวได้เป็นอย่างดี
แต่ถ้ามีความเชื่อมั่นท่านใดแล้ว ผมจะไม่ลังเลและระแวงสัยใสอีก

ผมมาทำให้ดูเป็นตัวอย่าง โดยไม่ระแวงสงสัยว่า ใครจะชอบหรือไม่ชอบ
เพราะเข้าใจดีว่า "อัตตบุคล" ต่างมีความเห็นต่าง เนื่องจากมีอัตตลักษณ์ (Identity) ที่ต่างกัน

เหมือนกับการส่องกระจกเงาเวลาหวีผมตัวเราเอง มีบ้างไหมที่ชมตัวเองว่ารูปหล่อทุกวัน

มนุษย์ได้สร้างอัตลักษณ์ขึ้นด้วยความเข้าใจตัวเองจากการเลียนแบบจากภาพ หรือเปลือกนอกของสิ่งอื่น
แต่ก็ทำให้สิ่งนั้นกลายเป็นอัตลักษณ์เป็นตัวของตัวเอง

การเอาเปลือกนอกที่สัมผัสมากำหนดเป็นอัตตลักษณ์ เป็นตัวตนของเรา นั่นจะทำให้มนุษย์กลายเป็นผู้ถูกกระทำ มนุษย์มิใช่ผู้กระทำอย่างแท้จริง
เพราะในทุกการกระทำของมนุษย์เป็นผลมาจากการถูกกระทำของสังคม

กฎเกณฑ์/อุดมคติ/ค่านิยม/วาทกรรม  ล้วนถูกกำหนดโดยสังคม
ไหงพูดเรื่อง DIY กลายเป็นเรื่องมนุษย์และจิตวิทยากันล่ะเนี่ย

วันใดถ้าเผลอไผลคุยเรื่องธรรมะสอดแทรกมาบ้าง
ขอทุกท่านจงโปรดให้อภัยนายอัลกอฮอล์คนนี้ด้วยนะครับ

[res] [res] [res]

ภาษาไทยวันละคำ คำว่า "เผลอไผล" กลัวคำมันตาย เพราะไม่มีใครใช้กัน

เผลอไผล [V] ; unconscious
Syn. หลงๆ ลืมๆ, เผลอ, หลงลืม
Ant. รอบคอบ
Sample. หากเราเผลอไผลไปลบข้อมูลออกโดยไม่ได้ตั้งใจก็สามารถใช้คำสั่งนี้กู้ไฟล์ขึ้นมาใหม่ได้
Def. หลงลืมไปชั่วขณะ

เผลอไผล [V] ; to be careless
Sample. หากเขาเผลอไผลทำงานไม่รอบคอบอย่างนี้อีก เห็นจะถูกลงโทษ
Def. หลงๆ ลืมๆ

เผลอไผล [V] ; be unaware
Syn. เผลอ
Sample. วินาทีที่ผู้เป็นพี่สาวเผลอไผลนั้นเขาก็ยื่นมือไปหยิบชิ้นส่วนในจานส่งเข้าปากเคี้ยวทันที

คงไม่มีใครทานข้าวเปล่า

หากเห็นว่าข้าวผัดมันอาจมีส่วนผสมของข้าว เนื้อสัตว์ ผัก เครื่องปรุง และยังมีกรรมวิธีที่จะทำให้เป็นข้าวผัดขึ้นมามากมาย

เอาเฉพาะข้าวเปล่า กว่าจะเป็นข้าวเปล่า มันผ่านอะไรมาบ้าง

การที่หลายท่านมีอัตตลักษณ์เป็นของตัวเองมันเป็นธรรมดาของสังคม ผมเห็นว่าเป็นเสน่ห์

การที่สอดแทรกภาษา ใช้ภาษา นำคำที่คนมักลืมเลือนไปมาใช้ ทำให้ภาษาไม่ตาย และคำบางคำใช้ให้ถูกที่ถูกทางมันจะยิ่งชัด กระจ่าง

การ DIY ผมเป็นคนคร้านที่จะหาความรู้ จึงมักเผลอไผลนำสิ่งที่เขาอาจใส่พานมาทำเล่น แต่สังคม แวดล้อม ท่านผู้รู้ในที่นี้ท่านสอน สอดแทรก แนะนำ ความคร้านผมก็เริ่มลดลง

แม้ผมจะเป็นแม่เหล็กถาวร(ในความคร้านนั้น) แต่เมื่อพบปะเจอะเจอแวดล้อมเข้าบ่อย ๆ ผมคงได้เป็นแม่เหล็กชั่วคราว รับรู้เข้าไปบ้าง แต่คงไม่ใช่เป็นการซึมซาบเสียทีเดียว

ว่าแต่หลายท่านคงทานข้าวผัดชนิดที่ไม่เลือก และชนิดที่เลือก ก็ตามแต่สะดวกของแต่ละท่าน

ผมเคยสอนลูกว่าในสังคมล้วนมีหลายสิ่งหลายอย่างที่ดีและไม่ดี ฉะนั้นเมื่อรู้แล้ว เห็นแล้ว หรือเคยมีการเตือนแล้ว ว่าสิ่งใดดีไม่ดี ก็เลือกคบเลือกใช้เลือกปฎิเสธ เช่นเมื่อเราไม่ปฎิเสธข้าวผัด แต่เราอาจเลือกที่จะเขี่ยบางสิ่งบางอย่างออกไว้ข้างจาน ผักชี ดูดีแต่รังเกียจกลิ่น ก็เขี่ยไว้ข้างจาน พริก รสเผ็ดจัดจ้าน ก็เขี่ยไว้ข้างจาน คุณจะโวยวายทำไมว่าไม่เอานั่นไม่เอานี่

อะไรที่เห็นว่าดีว่างาม ทำไปเถอะครับ หลาย ๆ ท่าน รวมถึงผมล้วนต่างได้รับอานิสงส์ไปด้วยทั้งนั้น

เพราะทุกท่านเลือกที่จะเสพได้ครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:38:25 AM »
ผมก็ศรัทธาว่าถ้ามี3875 3886 แล้วก็คงจะพอแล้ว เพราะคิดว่ามันไม่ต่างกันเท่าไรในการทำเป็น power ทำไว้หลายตัวเกินก็ฟังไม่ทัน และผมก็เชื่อว่า 3875/3886 ไม่ด้อยไปกว่า TDA แน่นอน
ถ้าจะทำโซลิตอีกคราวนี้ต้องหาตัวที่ใครๆก็ฟันธงว่าเหนือกว่า3875/3886 มากแบบทิ้งห่างเลยแบบนี้น่าสน
ผมคงไม่ทำดีกว่าครับอันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ และคงไมมีใครมาชวนผมทำหรอกครับ และคงไม่มีใครสนว่าผมจะทำหรือเปล่า
แต่ผมก็สนใจจะทำถ้าแอมป์ที่จะทำมีกำลังขับเยอะกว่า3886 ไม่ใช่บ้าเรื่องกำลังวัตต์อีก แต่ผมก็ยังศรัทธา อยู่เสมอว่ากำลังวัตต์มีผล ต่อเสียง ขนาดเปลีย่น C ตัวเดียวยังต่าง ยังฟังกันออก นับประสาอะไรกับกำลังวัตต์ต่างกันจะไม่แตกต่าง เปิดเบาๆกำลังขับเยอะ ผมฟังแล้วเหมือนว่ารายละเอียดมีเยอะกว่า ผมก็เลยศรัทธาไม่เสื่อมคล้าย
/เพราะผมก็ศรัทธาว่า ลำโพงมีผลต่อการเปลีย่นแปลงชัดเจนที่สุดมากกว่าแอมป์ในตระกูลคล้ายๆกัน เช่น 1875/3875/3886 ผมฟังแล้วเสียงก็ไม่ได้แตกต่างกันจนชัดเจนมากมายอะไรถ้าฟังในชุดเดิมๆที่มีอยู่
แต่พอเปลี่ยนลำโพงเท่านั้นความแตกต่างชัดเจนบังเกิด
ชิปแอมป์พวกนี้ ลงทุนไม่มากแต่ก็ไม่ใช่น้อยถ้ารวมทุกอย่าง เก็บเงินไว้สักวันคงจะมีโครงการใหญ่ออกมาดีกว่า ทำซ้ำๆไม่ฉีกแนวไปเท่าไร
อันนี้ความศรัทธาส่วนบุคคลนะครับ ก็รอทำ3886 ให้สมบูรณ์แล้วเทียบเสียง ตัวไหนชอบมากกว่าตัวนั้นก็ใช้งานไป ส่วนตัวที่ชอบน้อยก็เก็บหรือปล่อยออกไป
เพราะชุดที่มีอยู่ คงไม่สามารถใช้ได้กับแอมป์ทุกตัว คงไม่แม็ทถ้าเจอเนื้อคู่แล้วก็คงต้องหยุด ไม่เช่นนั้น แอมป์จะเต็มบ้านแต่ฟังได้ตัวเดียวและมีตัวเดียวที่ชอบที่สุด พอเจอที่ชอบแล้ว ตัวไม่ชอบก็คงไม่เอามาเปิด

น้าคลีนครับ ผมว่าน้าคลีนลองหาบทความเกี่ยวกับความสัมพันธ์ระหว่าง กำลังขับของเพาเวอร์แอมป์ กับความไวของลำโพง และห้องฟัง มาอ่านเพิ่มครับ แล้วจะเข้าใจว่า ทางออกมันไม่ได้อยู่ที่กำลังวัตเท่าไหร่เสมอไปนะครับ ลองศึกษาดูครับ ในหมู่บ้านเราบางกระทู้ก็มีเขียนเบื้องต้นไว้ครับ  [pig6456]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 02:28:21 PM »
ผมก็ศรัทธาว่าถ้ามี3875 3886 แล้วก็คงจะพอแล้ว เพราะคิดว่ามันไม่ต่างกันเท่าไรในการทำเป็น power ทำไว้หลายตัวเกินก็ฟังไม่ทัน และผมก็เชื่อว่า 3875/3886 ไม่ด้อยไปกว่า TDA แน่นอน
ถ้าจะทำโซลิตอีกคราวนี้ต้องหาตัวที่ใครๆก็ฟันธงว่าเหนือกว่า3875/3886 มากแบบทิ้งห่างเลยแบบนี้น่าสน
ผมคงไม่ทำดีกว่าครับอันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ และคงไมมีใครมาชวนผมทำหรอกครับ และคงไม่มีใครสนว่าผมจะทำหรือเปล่า
แต่ผมก็สนใจจะทำถ้าแอมป์ที่จะทำมีกำลังขับเยอะกว่า3886 ไม่ใช่บ้าเรื่องกำลังวัตต์อีก แต่ผมก็ยังศรัทธา อยู่เสมอว่ากำลังวัตต์มีผล ต่อเสียง ขนาดเปลีย่น C ตัวเดียวยังต่าง ยังฟังกันออก นับประสาอะไรกับกำลังวัตต์ต่างกันจะไม่แตกต่าง เปิดเบาๆกำลังขับเยอะ ผมฟังแล้วเหมือนว่ารายละเอียดมีเยอะกว่า ผมก็เลยศรัทธาไม่เสื่อมคล้าย
/เพราะผมก็ศรัทธาว่า ลำโพงมีผลต่อการเปลีย่นแปลงชัดเจนที่สุดมากกว่าแอมป์ในตระกูลคล้ายๆกัน เช่น 1875/3875/3886 ผมฟังแล้วเสียงก็ไม่ได้แตกต่างกันจนชัดเจนมากมายอะไรถ้าฟังในชุดเดิมๆที่มีอยู่
แต่พอเปลี่ยนลำโพงเท่านั้นความแตกต่างชัดเจนบังเกิด
ชิปแอมป์พวกนี้ ลงทุนไม่มากแต่ก็ไม่ใช่น้อยถ้ารวมทุกอย่าง เก็บเงินไว้สักวันคงจะมีโครงการใหญ่ออกมาดีกว่า ทำซ้ำๆไม่ฉีกแนวไปเท่าไร
อันนี้ความศรัทธาส่วนบุคคลนะครับ ก็รอทำ3886 ให้สมบูรณ์แล้วเทียบเสียง ตัวไหนชอบมากกว่าตัวนั้นก็ใช้งานไป ส่วนตัวที่ชอบน้อยก็เก็บหรือปล่อยออกไป
เพราะชุดที่มีอยู่ คงไม่สามารถใช้ได้กับแอมป์ทุกตัว คงไม่แม็ทถ้าเจอเนื้อคู่แล้วก็คงต้องหยุด ไม่เช่นนั้น แอมป์จะเต็มบ้านแต่ฟังได้ตัวเดียวและมีตัวเดียวที่ชอบที่สุด พอเจอที่ชอบแล้ว ตัวไม่ชอบก็คงไม่เอามาเปิด

น้าคลีนครับ ผมว่าน้าคลีนลองหาบทความเกี่ยวกับความสัมพันธ์ระหว่าง กำลังขับของเพาเวอร์แอมป์ กับความไวของลำโพง และห้องฟัง มาอ่านเพิ่มครับ แล้วจะเข้าใจว่า ทางออกมันไม่ได้อยู่ที่กำลังวัตเท่าไหร่เสมอไปนะครับ ลองศึกษาดูครับ ในหมู่บ้านเราบางกระทู้ก็มีเขียนเบื้องต้นไว้ครับ  [pig6456]
มันเป็นความศรัทธาครับ และชอบครับและชอบแอมป์วัตต์สูง ไม่ถึงกับสูงมากเกินไปนะครับ เพราะจะได้เล่นได้ทุกลำโพง แอมป์บางตัวก็ไม่สามารถเรียกความสามารถของลำโพงออกมาได้หมด เช่น 1875 ขับ usher ออกก็จริง มีเสียง แต่ก็ไม่สามารถรีดความสามารถของลำโพงออกมาได้หมดครับ เพราะฉนั้นผมจึงชอบแอมป์วัตต์สูงไว้ก่อน ครับ อันนี้เป็นความศรัทธาส่วนตัวครับ สมมุติอีกเหมือนเดิมนะครับ มีหวานใจ อยู่ในมือ ก็ไม่ต้องกลัวเรื่องขับไม่หมดกับ usher แล้วครับ
เรื่องวัตต์สูงของผมก็ประมาณนี้ครับ มันเป็นแค่ส่วนหนึ่งแต่ไม่ทั้งหมดครับ ผมมีความศรัทธาว่า วัตต์สูงกว่า มันทำได้ดีกว่าครับ เอาแค่อีกหน่อยครับ 1875 VS 3886 ขับลำโพง อย่างไรผมก็ศรัทธาว่า 3886 ทำได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Magneto

• ข้อมูลส่วนตัว
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 02:38:09 PM »
เบสของ 7294 จะออกไปในทางบาง ผมเองยังหาวิธีที่จะเพิ่มเบสไม่ได้ครับ
http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=08301779
ข้อดีคือราคาไอซีเบอร์นี้ไม่แพงมากนัก ปัจจุบันก็ถูกลงครับ [c--c] ผิดกับไอซีของเนชั่นเนล ราคาเพิ่มขึ้นแต่คนก็ยังคงพยามหากัน
"ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=955.0"

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 03:29:08 PM »
บางท่านอาจจะว่าราคาไม่ใช่ตัวกำหนด แต่ผมก็เชื่อว่าราคาก็มีความหมายครับ ไม่เช่นนั้นคนก็คงไม่ให้ราคาถึงแม้จะปั่นราคาอย่างไร ถ้ามันไม่ดีจริง ก็คงไม่มีใครตามและคงออกมาวิจารณ์กัน
ถ้าใครชอบเสียงก็ ok ใช้ได้ แต่ตัวที่แพงกว่าน่าจะให้อะไรได้ครบกว่า คนถึงให้ราคา ic ที่แพงกว่ามันย่อมมีอะไรที่ดีกว่า ผมศรัทธาแบบนี้ครับ ของถูกแล้วดีหายากครับ ถ้าชอบก็จบครับ
ตัวที่มีราคาดี มันน่าจะให้เสียงครบทุกย่านได้มากกว่า ตัวที่ราคาถูกกว่า ก็จริงขึ้นอยู่กับวงจรที่ทำ แต่ราคามันน่าจะมีผลบ้างซิครับ ไม่เช่นนั้นทำไมหลอด เบอร์เดียวกัน ทำไมมันจึงราคาไม่เท่ากัน

opamp ทำไมราคาจึงต่างกัน มันย่อมมีเหตุผลประกอบด้วยซิครับ ของไม่ดีผมให้ปั่นให้ตายก็คงปั่นไม่ขึ้นครับ ย่อมมีคนออกมาพูดความจริงกัน คงไม่มีใครว่าดีตาม คนจะปั่นก็ต้องเห็นว่ามันดีจริงถึงกล้าปั่น
ถ้าปั่นมั่วๆก็เสียชื่อตนเองเปล่าๆเพราะคนที่ทดลองตามแต่ละท่านก็ไม่ใช่ธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2012, 03:33:24 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 03:34:38 PM »
ผมไม่ได้พูดถึงศรัทธาอะไรเลยครับ หลักการไงครับ เห็นแต่ก่อนน้ายึดมั่นอยู่นี่ครับ  [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 03:37:21 PM »
เทคนิค การอ่านใจคน และรู้ตนเอง ว่าเราคือใคร

อันที่จริงแล้ว เทคนิคนี้มีการกล่าวขานกันมานานแล้ว ไม่ใช่ศาสตร์ใหม่แต่อย่างใด
แต่เรา ๆ ท่าน ๆ มักไม่สนใจ และไม่รู้จักตนเอง

ตัวของตัวเรายังไม่รู้ แต่วันนี้นายอัลกอฮอล์ขอมานำเสนอให้อ่านเล่น เพื่อเป็นการขัดจังหวะ
ในระหว่างที่รอดูลผลงาน TDA7294

คำว่า "จริต" ในที่นี้ หมายถึงสภาวะจิตของคนตามธรรมชาติ
จากการแบ่งจริตมนุษย์ ออกเป็น 6 ประเภท ดังนี้

1.ราคะจริต คือ สภาวะจิตที่หลงติดในรูป รส กลิ่น เสียงและสัมผัสจนเป็นอารมณ์
บุคคลที่มีราคะจริต จะมีลักษณะบุคลิกดี การแต่งกายต้องสะอาดเรียบร้อย เพราะติดอยู่ในความสวย ความงาม
หากไม่สวยไม่งามแล้ว จะไม่ยอมรับ

คนที่มีราคะจริต จะไม่ชอบคิด แต่ชอบจินตนาการเพ้อฝัน

จุดแข็ง มีความประณีตอ่อนไหว และละเอียดอ่อน ช่างสังเกตุเก็บข้อมูลเก่ง
มีบุคลิกหน้าตาเป็นที่ชอบและชื่นชมของทุกคนที่เห็น วาจาไพเราะ เข้าได้กับทุกคน
เก่งในการประสานงาน การประชาสัมพันธ์และงานที่ต้องใช้บุคลิกภาพ

จุดอ่อน ไม่มีสมาธิ ทำงานใหญ่ได้ยาก ไม่มีเป้าหมายในชีวิต ไม่มีความเป็นผู้นำ
ขี้เกรงใจคน ขาดหลักการ มุ่งแต่บำรุงบำเรอผัสสะทั้ง 5 ของตัวเอง คือ รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส
ชอบพูดคำหวานแต่อาจไม่จริง อารมณ์รุนแรงช่างอิจฉา ริษยา ชอบปรุงแต่ง

วิธีแก้ไข้ พิจารณาโทษของจิตที่ขาดสมาธิ ฝึกพลังจิตให้มีสมาธิเข้มแข็ง
หาเป้าหมายที่แน่ชัดในชีวิต พิจารณาสิ่งปฏิกูลต่าง ๆ ของร่างกายมนุษย์เพื่อลดการติดในรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส

2.โทสะจริต หรือสภาวะจิตที่โกรธง่าย ฉุนเฉียวง่าย เพียงพูดผิดสักคำ ได้เห็นดีกัน
บุลลที่มีโทสะจริต  คือ ลักษณะของจิตที่ขุ่นเคือง โกรธง่าย คาดหวังว่าโลกต้องเป็นอย่างที่ตัวเองคิด
พูดตรงไปตรงมา ชอบชี้ถูกชี้ผิด เจ้าระเบียบ เคร่งกฎเกณฑ์ แต่งตัวประณีต สะอาดสะอ้าน เดินเร็ว ตรงแน่ว
บางทีอาจถูกมองว่าเอาแต่ใจตนเอง หรือทำนองหุนหันพลันแล่น

จุดแข็ง อุทิศตัวทุ่มเทให้กับการงาน มีระเบียบวินัยสูง ตรงเวลา วิเคราะห์เก่ง
มองอะไรตรงไปตรงมา มีความจริงใจต่อผู้อื่นสามารถพึ่งพาได้ พูดคำไหนคำนั้น ไม่ค่อยโลภ

จุดอ่อน จิตขุ่นมัว ร้อนรุ่ม ไม่มีความเมตตา ไม่เป็นที่น่าคบค้าสมาคมของคนอื่นและไม่มีบารมี
ไม่มีความคิดสร้างสรรค์ สร้างวจีกรรมเป็นประจำ มีโรคภัยไข้เจ็บได้ง่าย

วิธีแก้ไข้ สังเกตดูอารมณ์ตัวเองเป็นประจำ เจริญเมตตาให้มาก คิดก่อนพูดนาน ๆ
และพูดทีละคำ ฟังทีละเสียง อย่าไปจริงจังกับโลกมากนัก เปิดใจกว้างรับความคิดใหม่ ๆ
พิจารณาโทษของความโกรธต่อความเสื่อมโทรมของร่างกาย

3.โมหะจริต หรือจิตที่มักอยู่ในสภาพง่วงเหงาหาวนอน หรือซึมเศร้าเป็นอาจิณ

บุคคลที่มีโมหะจริต จะมีลักษณะเฉื่อยชา พูดจาเบา ๆ นุ่มนวลอ่อนโยน ยิ้มง่ายอารมณ์ไม่ค่อยเสีย
ไม่ค่อยโกรธใคร ไม่ชอบเข้าสังคม ไม่ชอบทำตัวเป็นจุดเด่น เดินแบบขาดจุดมุ่งหมาย ไร้ความมั่นคง

จุดแข็ง ไม่ฟุ้งซ่าน เข้าใจอะไรได้ง่ายและชัดเจน มีความรู้สึก มักตัดสินใจอะไรได้ถูกต้อง
ทำงานเก่ง โดยเฉพาะงานประจำ ไม่ค่อยทุกข์หรือเครียดมากนัก เป็นคนดี เป็นเพื่อนที่น่าคบ ไม่ทำร้ายใคร

จุดอ่อน ไม่มีความมั่นใจ มองตัวเองต่ำกว่าความเป็นจริงโทษตัวเองเสมอ
หมกมุ่นแต่เรื่องตัวเองไม่สนใจคนอื่น ไม่จัดระบบความคิด ทำให้เสมือนไม่มีความรู้ ไม่มีความเป็นผู้นำ
ไม่ชอบเป็นจุดเด่น สมาธิอ่อนและสั้นเบื่อง่าย อารมณ์อ่อนไหวง่ายและใจน้อย

วิธีแก้ไข้ ตั้งเป้าหมายชีวิตให้ชัดเจน ฝึกสมาธิสร้างพลังจิตให้เข้มแข็ง ให้จิตออกจากอารมณ์
โดยจับการเคลื่อนไหวของร่างกาย หรือเล่นกีฬา แสวงหาความรู้ และต้องจัดระบบความรู้ความคิด
สร้างความแปลกใหม่ให้กับชีวิต อย่าทำอะไรซ้ำซาก

4.วิตกจริต หรือสภาวะจิตที่กังวล สับสนและวุ่นวายฟุ้งซ่านแทบทุกลมหายใจ
บุคคลที่มีวิตกจริต จะมีลักษณะพูดเป็นน้ำไหลไฟดับ ความคิดพวยพุ่ง ฟุ้งซ่านอยู่ในโลกความคิดแต่ไม่ใช่โลกความจริง
มองโลกในแง่ร้ายว่าคนอื่นจะเอาเปรียบกลั่นแกล้งเรา หน้าจะบึ้ง ไม่ค่อยยิ้ม เจ้ากี้เจ้าการ อัตตาสูงคิดว่าตัวเองเก่ง
อยากรู้อยากเห็นไปทุกเรื่อง ผัดวันประกันพรุ่ง

จุดแข็ง เป็นนักคิดระดับเยี่ยมยอด มองอะไรทะลุปรุโปร่งหลายชั้น เป็นนักพูดที่เก่ง จูงใจคน เป็นผู้นำหลายวงการ
ละเอียดรอบคอบ เจาะลึกในรายละเอียด เห็นความผิดเล็กความผิดน้อยที่คนอื่นไม่เห็น

จุดอ่อน มองจุดเล็กลืมภาพใหญ่ เปลี่ยนแปลงความคิดตลอดเวลา จุดยืนกลับไปกลับมา
ไม่รักษาสัญญา มีแต่ความคิด ไม่มีความรู้สึก ไม่มีวิจารณญาณ ลังแล มักตัดสินใจผิดพลาด
มักทะเลาวิวาท ทำร้ายจิตใจ เอารัดเอาเปรียบผู้อื่น มีความทุกข์ เพราะเห็นแต่ปัญหาแต่หาทางแก้ไม่ได้

วิธีแก้ไข้ เลือกความคิด อย่าให้ความคิดลากไป ฝึกสมาธิแบบอานาปานัสสติ เพื่อสงบสติ อารมณ์
เลิกอกุศลจิต คลายจากฟุ้งซ่าน สร้างวินัย ต้องสร้างกรอบเวลา ฝึกมองภาพรวม
คิดให้ครบวงจร หัดมองโลกในแง่ดี พัฒนาสมองด้านขวา

5.ศรัทธาจริต คือสภาวะจิตที่มีปรัชญาหรือหลักการของตัวเองและพยายามผลักดันให้ตัวเองและผู้อื่นบรรลุถึงจุดหมายนั้น
บุคคลมีศรัทธาจริต จะมีลักษณะ ยึดมั่นอย่างแรงกล้าในบุคคล หลักการหรือความเชื่อถือและความศรัทธา
คิดว่าตัวเองเป็นคนดี น่าศรัทธา ประเสริฐ กว่าคนอื่น เป็นคนจริงจัง พูดมีหลักการ

จุดแข็ง มีพลังจิตสูงและเข้มแข็งพร้อมที่จะเสียสละเพื่อผู้อื่น ต้องการเปลี่ยนแปลงตัวเองและสังคมไปสู่สภาพที่ดีกว่าเดิม
มีพลังขับเคลื่อนมหาศาล มีลักษณะความเป็นผู้นำ

จุดอ่อน หูเบา ความเชื่ออยู่เหนือเหตุผล ถูกหลอกได้ง่าย ยิ่งศรัทธามาก ปัญญายิ่งลดน้อยลง จิตใจคับแคบ
ไม่ยอมรับความคิดที่แตกต่าง ไม่ประนีประนอม มองโลกเป็นขาวและดำ เพื่อให้บรรลุเป้าหมายที่ตนคิดว่าถูกต้อง
สามารถทำได้ทุกอย่างแม้แต่ใช้ความรุ่นแรง

วิธีแก้ไข้ นึกถึงกาลามสูตร ใช้หลักเหตุผลพิจารณาเหนือความเชื่อ ใช้ปัญญานำทาง
และใช้ศรัทธาขับเคลื่อน เปิดใจกว้างรับความคิดใหม่ๆ ลดความยึดมั่นในตัวบุคคลหรืออุดมการณ์ ลดความยึดมั่นในตัวกูของกู

6.พุทธิจริต คือสภาวะจิตที่เน้นการใช้ปัญญาในการไตร่ตรอง คิดหาเหตุหาผลมาแก้ปัญหาต่างๆในชีวิต
ทั้งชีวิตส่วนตัว ชีวิตการทำงาน รวมทั้ง มีความสนใจ เรื่องการยกระดับและพัฒนาจิตวิญญาณ

ท่านที่มีพุทธิจริต จะมีลักษณะ คิดอะไรเป็นเหตุเป็นผล มองเรื่องต่างๆ ตามสภาพความเป็นจริงไม่ปรุงแต่ง
พร้อมรับความคิดที่แตกต่างไปจากของตนเอง ใฝ่เรียนรู้ ช่างสังเกตุ มีความเมตตาไม่เอาเปรียบคน หน้าตาผ่องใส ตาเป็นประกาย ไม่ทุกข์

จุดแข็ง สามารถเห็นเหตุเห็นผลได้ชัดเจน และรู้วิธีการแก้ไขปัญหาต่างๆได้อย่างถูกต้อง
อัตตาต่ำ เปิดใจรับข้อเท็จจริง จิตอยู่ในปัจจุบัน ไม่จมปลักในอดีต และไม่กังวลในสิ่งที่จะเกิดในอนาคต
พัฒนาปรับปรุงตัวเองอยู่เสมอ เป็นกัลยาณมิตร

จุดอ่อน มีความเฉื่อยไม่ต้องการพัฒนาจิตวิญญาณ ชีวิตราบรื่นมาตลอด หากต้องเผชิญพลังด้านลบ อาจเอาตัวไม่รอด
ไม่มีความเป็นผู้นำ จิตไม่มีพลังพอที่จะดึงดูดคนให้คล้อยตาม

วิธีแก้ไข้ ถามตัวเองว่าพอใจแล้วหรือกับสภาพความเป็นอยู่ในปัจจุบัน เพิ่มพลังสติสมาธิ พัฒนาจิตใจให้มีพลังขับเคลื่อนที่แรงขึ้น
เพิ่มความเมตา พยายามทำให้ประโยชน์ให้กับสังคมมากขึ้น

แนวคิดเกี่ยวกับประเภทของจริตมนุษย์ในหนังสือเล่มนี้มีรากฐานมาจากคัมภีร์วิสุทธิมรรค
ซึ่งผู้ประพันธ์เชื่อกันว่าเป็นพระอรหันต์ชาวลังกา

คัดมาให้อ่านกันแล้ว และพิจารณาดูว่าเราเป็นคนมีจริตแบบใด
แล้วเราจะรู้จักตัวตนของเราครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 04:34:38 PM »
เบสของ 7294 จะออกไปในทางบาง ผมเองยังหาวิธีที่จะเพิ่มเบสไม่ได้ครับ
http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=08301779
ข้อดีคือราคาไอซีเบอร์นี้ไม่แพงมากนัก ปัจจุบันก็ถูกลงครับ [c--c] ผิดกับไอซีของเนชั่นเนล ราคาเพิ่มขึ้นแต่คนก็ยังคงพยามหากัน

ผมเดินหน้ามาถึงจุดนี้แล้ว ก็คงเดินหน้าต่อเพื่อให้ถึงจุดหมาย
ส่วนเรื่องเสียง ผมไม่ตั้งความคาดหวังไว้สูงนัก ทำขึ้นมาเพียงเพื่อหาประสบการณ์
อีกทั้งพี่ผู้มีไมตรีได้จัดหาอุปกรณ์มาให้  งานนี้ต้องไปให้ถึงปลายทาง

ดีก็จะบอกว่าดี
มีอุดอ่อน จุดด้อย ก็จะนำมาบอกกล่าวแบบตรงไปตรงมา เพราะผมมีตัวเปรียบเทียบอยู่แล้ว

และต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านด้วยครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 08:36:23 PM »
 [roll-eyes]  [yes-raccoon]
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
 [res]

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 08:48:26 PM »

ไปดูเมืองนอกเขาเล่นกัน ดูซิเครื่องปรุง เครื่องเคียงใส่กันยั้วเยี๊ยไปหมด

แต่ที่อยากดูตัวนี้มากกว่า
อยากรู้ว่าภาคจ่ายไฟเขาใช้อย่างไรกัน

แอบถามลุงเฉยว่าเคยเล่น C Filter ค่าเท่าใด
แล้วคำตอบก็ได้ความว่า

น้าอยากเล่นเท่าใดก็ใส่ไปเถอะ....ล้อเล่งน่า..
 [roll] [roll] [roll]

และก็เห็นเขาใส่ Nichicon KZ 10000uF/63V + MUR860 บนแผ่นนี้
 [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 08:56:31 PM »
แล้วก็เจอตัวแสบประจำซอย

เพียงเล็ก ๆ น้อย ๆ แค่สองตัวนี้ เห็นทีต้องเก็บความสงสัยเอาไว้ลองบ้าง
บางทีอาจจะเป็นผู้กำหนดชะตาฟ้าได้เหมือนกัน

แล้วเราจะลอง.. [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:01:47 PM »
ผมก็ใส่ตามที่คุณเฉยลงไว้ 10000/50 ครับ

ยังแยกแยะไม่ออกว่าต่างกันอย่างไร คงต้องให้คุณอัลฯแนะวิธีสังเกตซะแล้ว

อีกอย่าง หลังปิดสวิทหม้อแปลง กว่าจะคายประจุหมด เป็นอึดใจเลยครับ

คงต้องติดตามอ่านอย่างใกล้ชิดซะแล้ว

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 09:08:12 PM »
ตามไปดูหน้าให้ชัด ๆ ว่าตัวแสบที่ยืนตั้งอยู่นั้น หน้าตาเป็นอย่างไร
คำตอบก็ออกมาว่า

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:04:51 PM »
ตามไปดูหน้าให้ชัด ๆ ว่าตัวแสบที่ยืนตั้งอยู่นั้น หน้าตาเป็นอย่างไร
คำตอบก็ออกมาว่า

ผมไม่รู้ว่าเขาทำหน้าที่อะไรในวงจร แต่ผมใส่ WIMA ตัวแดง .1uF63V ไว้ด้วย ทะลึ่งยิ่งกว่านั้น ใส่ R ค่า 200 กว่า K 2W เข้าไปคายประจุซะอีกด้วย ดีนะที่ไม่ระเบิด

ยังอดขำตัวเองไม่ได้ ตอนจะเสียบปลั๊คหม้อแปลง วัดแล้ววัดอีก ดูแล้วดูอีก เปิดไปสักครู่ก็ปิด เอามือไปอัง ๆ ดู ว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า

ต้องขอประทานโทษด้วย ความรู้ไม่มี ทำเพราะเห็นวงจรท่านผู้รู้ท่านทำไว้ จับหลายท่านมารวมกัน ชีวิตตั้งอยู่บนความประมาทครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 06:18:27 AM »
R ตัวดังกล่าวใส่ไปเพื่อคายประจุ ถูกต้องแล้ว
ไม่ทำให้ระเบิดหรอก ใส่ค่าประมาณ 270k/2w ก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:48:11 AM »
ผมเอาลงกล่องเหล็กแล้ว เริ่มมีฮัมให้จับสังเกตได้บ้างแล้ว ถ้าห่าง ๆ เครื่องจะไม่ฮัม หากสัมผัสกล่องมีฮัมครับ

ทั้ง ๆ ที่กล่องนี้ใช้ฟัง TDA2050 เงียงสนิทครับ

ชุดนี้ใช้ต่อกับ DAC ฟังเพลินไปเลยครับ เสียงดีทีเดียว  [pig6456] อย่าไปสัมผัสกล่อง หรือเข้าใกล้ก็แล้วกัน  laughhahaha

รอให้คุณอัลฯเข้ามาโมก่อน เผื่ออยากโมตามบ้างครับ

ออฟไลน์ weera1

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 07:18:37 PM »
สงสัยอีกนิดว่าผมฟังว่า  TDA7294 เบสบาง แต่ทำไมเห็นต่างประเทศนิยมเอาไปขับวูฟเฟอร์  [unde_cided] [unde_cided]
วงจรมันต่างกันยังไง

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 07:49:30 PM »
    ได้อ่านกระทู้นี้เลยนึกขึ้นได้ว่ามีน้อง weera1 ผู้มากด้วยน้ำใจให้ทั้ง PCB และตัว TDA7294 มาเป็นปีๆแล้ว
ยังไม่ได้ทำอะไร วันนี้ได้โอกาสเลยเอามาจิ้มหน่อย ไม่รู้จะได้ร้องเพลงหรือเปล่า

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 07:53:25 PM »
The 7293v is DMOS, with MOSFET outputs. The 3886 is friendly for experimenters and DIYers, and you may want to search for the differences in protection systems. DMOS works well with high NFB current and heat.

The 3886 has Darlington outputs. Possibly, the 3886 handles lower impedances better. The 7294 I use has good 16 ohm power, and generally has flawless sound all around.

I have not tried the 3886, but from what I know of MOSFETS and the 7294, manufacturers aren't quite as confident with them.

One could Google or search online for opinions about the two-Darlingtons or DMOS.

โดย   epitaxial

จาก diyaudio.com

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 08:12:57 PM »
ส่งการบ้านด้วยคน  เคยเล่นแ้ลวก็เลิกเล่นไปแล้วครับเบอร์นี้  [no-raccoon]  ,ที่เลิกไม่ช่ายว่าเสียงเขาไม่ดีนะ  แต่อาจเป็นเพราะว่าฝีมือเพราะยังไม่สามารถที่จะทำให้เสียงตัวนี้ออกมาเต็มสูบได้

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 08:22:43 PM »
สำหรับ TDA7294 ผมขาดแผ่นซิลิโคนเพียง 2 แผ่น เท่านั้น
ไม่งั้นก็ได้ฟังเพลงแล้ว

ที่บอกว่าเบสบาง นั่นคือสิ่งที่ต้องพิสูจน์อย่างยิ่งครับ

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 08:55:05 PM »
จำได้ว่ามี pcb 7293 ขนาน 4 ตัว สงสัยต้องไปขุดมาลอง

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 08:41:48 PM »
ผมเอาลงกล่องเหล็กแล้ว เริ่มมีฮัมให้จับสังเกตได้บ้างแล้ว ถ้าห่าง ๆ เครื่องจะไม่ฮัม หากสัมผัสกล่องมีฮัมครับ

ทั้ง ๆ ที่กล่องนี้ใช้ฟัง TDA2050 เงียงสนิทครับ

ชุดนี้ใช้ต่อกับ DAC ฟังเพลินไปเลยครับ เสียงดีทีเดียว  [pig6456] อย่าไปสัมผัสกล่อง หรือเข้าใกล้ก็แล้วกัน  laughhahaha

รอให้คุณอัลฯเข้ามาโมก่อน เผื่ออยากโมตามบ้างครับ

วันนี้ได้โอกาสต่อกราวด์ที่ PCB ลงกล่อง หวังว่าเสียงฮัมคงเงียบ  [pig90124]  [pig90124]  [pig90124]

ปรากฎว่าไม่ได้ต่างไปจากเดิม เลยทดสอบด้วยการเปิดเครื่องยังไม่ป้อนสัญญาณจากซีดีแล้วสัมผัสที่กล่องส่วนที่เป็นโลหะ(ก็หัวสกรูที่ยึดกล่องนั้นแหละ)ก็ฮัม แต่เมื่อเร่งเสียงกลับลดลง เมื่อบิดโวลุ่มสักบ่ายสองบ่ายสามเสียงฮัมจะเงียบไปจนสุดโวลุ่ม

อีกอย่างถ้าส่วนของร่างกายไม่สัมผัสพื้น(พื้นที่ใช้ทดสอบเป็นหินขัด ถ้าบนบ้านคงไม่เป็นไร) เสียงฮัมจะไม่มาก ถ้าสัมผัสพื้นจะฮัมมาก

ลองใช้ไขควงเช็คไฟเป็นตัวกลางระหว่างกล่องกับตัวเราและพื้น จะอาการเดียวกับข้างบน แต่ถ้าสัมผัสพื้นจะมีไฟในไขควงสว่างจ้าด้วย

เนื่องจากผมใช้แอมป์เพื่อฟังเพลง ขณะฟังผมคงไม่ได้ไปสัมผัสกล่อง หรือพร้อมทั้งเอาส่วนของร่างกายสัมผัสพื้นหินขัด จึงไม่ใช่ปัญหาในการฟัง

เลยคิดได้ว่า ปล่อยไปอย่างนั้น เสียงฮัมไม่ได้รบกวนการฟัง ไม่ทำให้อรรถรสเสียไป นอกจากคุณจะจงใจก่อให้เกิดเสียงฮัมนั้น

คิดได้ดังนี้แล้ว  [pig6456] [pig6456] [pig6456]

อ้อ ลืมบอกเสียงโดยรวมใช้ได้เลยครับ ผมไม่สามารถอธิบายได้ว่าเลิศหรือด้อยในด้านใด ภาพรวมฟังได้เพลิน ๆ ครับ

หากท่านใดโมแล้วแจ่ม โดยเฉพาะคุณอัลฯ หากไม่เหลือบ่าฝ่าแรงนัก จะโมตามบ้าง

แต่โดยลักษณะนิสัยส่วนตัวผมแล้ว ผมมักไม่ค่อยโม หากทำใหม่อีกชุดแล้วอุปกรณ์ต่างกัน ผมกลับทำ  [heyheybaby_punching] (ให้มันเปลืองทำไม) [laugh-raccoon]
 [pig90132]

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 09:44:52 PM »
พรุ่งนี้จะลองป้อนไฟเข้า 7294 กับเขาบ้างแล้ว
ดูซิว่าจะมีปัญหาจี่ฮัมหรือไม่

หากมีปัญหาจะได้หาหนทางเอาชนะมันครับ

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 07:30:30 AM »
พรุ่งนี้จะลองป้อนไฟเข้า 7294 กับเขาบ้างแล้ว
ดูซิว่าจะมีปัญหาจี่ฮัมหรือไม่

หากมีปัญหาจะได้หาหนทางเอาชนะมันครับ

แต่ผมก็ไม่ได้ยอมแพ้   [confused-raccoon]

เพราะการฟังปกติคงไม่มีใครเอามือไปสัมผัส (เอเขียนยังไงหว่า ระหว่างสำผัส กับสัมผัส) หรือทำตัวเป็นกราวด์อยู่แล้ว  laughhahaha

ข้ออ้างของคนคร้าน แต่จะคอยลอกการบ้านท่านผู้รู้ [heyheybaby_watch]

ทั้งหมดทั้งสิ้นนี้ก็มาจากการได้เริ่ม ได้ทำ ได้ทดลอง ทำมาก็หลายวงจร ไม่เคยมีกล่องเป็นโลหะ(เว้นเกนโคลนตัวแรก)

เมื่อเป็นโลหะ(กล่องเหล็ก) TDA2050 ก็ไม่ได้ลงกราวด์จาก PCB ไปกล่อง ฟังจนปลดประจำการให้ 7294 ได้แสดงบ้าง จึงได้รู้ว่าฮัมเป็นอย่างไร  [yes-raccoon]

ที่แปลกกว่านั้น ทั้ง ๆ ที่ลงกราวด์กล่องแล้วยังฮัมคือ การสัมผัสแต่ละจุด หรือมากกว่า 1 จุด เช่นตรงข้ามกัน ลัำกษณะอาการฮัมที่จับสังเกตได้ก็จะแตกต่างกัน แต่ไม่มากไปกว่าเดิม

ผมคงไม่ทุรนทุรายไปกว่านี้ เพราะเวลานั่งฟังหรือขณะปรับโวลุ่มก็ำไม่ฮัม เว้นแต่พยายามทำตัวเป็นกราวด์ต่อจากกล่องเท่านั้นครับ  [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 09:46:11 AM »
เมื่อเวลา 9.09 น.

หลังจากที่ทานกาแฟดำกับขนมสอดใส้ที่แม่หญิงจัดให้ทานตอนเช้า

ก็ได้เวลาฤกษ์ดี จึงทำพิธีเปิดไฟเข้าเครื่อง TDA7294
งานนี้ ไม่มีสอดไส้เหมือนขนม

เมื่อกดสวิทช์ ON ใจหายวาบเพราะดันเอาหูแนบบลำโพง

สงัด เงียบ เหมือนไม่มีอะไรในกอไผ่คิดว่างานเข้าเสียแล้ว
แต่พอเร่งวอลลุ่มที่ปรีแอมป์ ใจชื้นขึ้นมาเพราะว่ามันดังปกติ

นี่เปิดมาประมาณครึ่งชั่วโมงแล้ว
สำหรับเรื่องเสียงเอาไว้อีก 3 วัน ค่อยมาคุยให้ฟัง เอาอย่างพี่มะละกอบ้างครับ

[in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

ช่วงบ่ายผมจะชำแหละให้เห็นชัด ๆ ว่าผมต่อแอมป์ตัวนี้อย่างไร
ขอออกไปทำธุระช่วงก่อนเที่ยงก่อน

แล้วกลับมาเจอกันใหม่ครับ

[heyheypig436] [heyheypig436]