ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดที่รัก ตอน Rebuilding the Sansui 1000A  (อ่าน 33813 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อ เป็น อยู่กับหลอด ตอน Sansui 1000A
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 06:59:14 PM »
ถ่ายภาพ opt  มาให้ดูหน่อยสิครับผมเคยใช้ opt รุ่นนี้อยู่

ต้องดูแลคุณแม่ทั้งวัน   เพิ่งว่างครับ

มองจากด้านหน้า  ซ้าย  ขวา  ไม่เท่ากัน  ข้างซ้ายน่าจะเป็นตัวที่เปลี่ยนครับ
สกรูเปลือยที่โผล่ออกมา  ข้างซ้ายสั้นกว่าข้างขวา

หม้อแปลงไฟ

Output  Tranformer  เมื่อมองจากด้านหลังแท่น  

ตัวซ้ายรหัส       410 5234A

Sansui

63 - 2  หรือ  88 - 2  หรือ  68 - 2

อีกข้างตัวหนังสือเลือนมากครับ  เผลอไปขัดเสียนี่  เอาผ้าชุบน้ำลูบพอมองออกในบางมุมครับ

410 5234B

Sansui

63 - 2  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2013, 07:25:09 PM โดย malako »

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
Re: ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อ เป็น อยู่กับหลอด ตอน Sansui 1000A
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 07:02:27 PM »
  ผมมี Sansui 1000A เก็บไว้ในห้องเก็บของ 2 เครื่อง ไม่รู้ยังอยู่ดีมัสุขมั๊ย หนูกัดสายไฟหมดแล้วมั่งปานนี้  [roll]

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 07:17:05 PM »
 ผมมี Sansui 1000A เก็บไว้ในห้องเก็บของ 2 เครื่อง ไม่รู้ยังอยู่ดีมัสุขมั๊ย หนูกัดสายไฟหมดแล้วมั่งปานนี้  [roll]

พึ่งเข้าไปดูมาครับ ยังอยู่ปกติ ด้านหน้า แต่ด้านหลังไม่รู้  laughhahaha  ไม่กล้าเข้าไปค้น กลัวงู  [roll]

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 07:28:38 PM »

หน้าตาโหงเฮ้งดีกว่าของผมอีกครับพี่มุม   

เรียกพี่ด้วยความเคารพครับ  แอบตามอ่่านงานมาแต่ต้นๆ นะครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 07:57:47 PM »

หน้าตาโหงเฮ้งดีกว่าของผมอีกครับพี่มุม   

เรียกพี่ด้วยความเคารพครับ  แอบตามอ่่านงานมาแต่ต้นๆ นะครับ

ว่าง ๆ จะเอามาบูรณะอยู่หมือนกันครับ เมื่อประมาณ 5-6 ปีมาแล้ว เคยเอามาเปิดวิทยุฟังอยู่ครับ ติดทั้ง 2 เครื่อง แต่เดี่ยวนี้ไม่รู้ว่าจะติดหรือเปล่า กลัว C ระเบิด โดนบ่อยครับ  [roll]

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 09:56:50 AM »

คุณตามะละกอ  คุยกะคุณลุงมุมฯ  น่ารัก...ดี

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 11:09:15 AM »
ดูจากรูปและสนิมที่เกาะ [roll] [roll] น่าจะเป็นของเดิมๆครับ  หวังว่าข้างในคงไม่ถูกถอดมาพันใหม่นะครับ

ได้ของเดิมๆ เสียงดีมากครับ ไสตล์ซันซุย
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 11:09:53 AM »
ผมตามงานของ "พี่มุม" (เรียกตามท่านอื่นจนดูเหมือนชื่อที่เวลโนว์นครับ)  มานานกว่า  8  ปี

วันแรกที่อ่านเจองานของพี่มุม  ก็ให้รู้สึกเหมือนกินส้มตำไทยใส่ปูรสเยี่ยม  
ด้วยความที่ชอบกินส้มตำ กะ เบียร์ไทยๆ  รู้สึกมันเข้ากันดี
กระทั่งเอาชื่อมะกอมาใช้นะครับ

ภาษาไทยนั้นดีที่สุดในโลกครับ  เป็นภาษาที่มีการเคลื่อนไหว  มีลมหายใจ มีวิญญาณ มีชีวิต  
จึงวิวัฒนาการเจริญเติบโต  ไม่ตายเหมือบางภาษาครับ

การนำคำหลายคำมาผูกต่อกันเพื่อสื่อความหมาย เป็นเรื่องเป็นราว
แล้วสามารถสร้างความหฤหรรษาและเกิดความรู้ความเข้าใจ
พี่มุมทำได้งดงาม ทำได้แยบคายแนบเนียน  เป็นธรรมชาติ
ไม่มีน้อยซ์รบกวน หาคนเสมอเหมือนได้ยากครับ

คนที่สามารถทำอย่างนี้ได้  ต้องมีจิตวิญญาณที่งดงาม  มีจินตนาการของการเป็นผู้ที่มีอารมณ์ขันสูงมากครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 11:14:57 AM »
ดูจากรูปและสนิมที่เกาะ [roll] [roll] น่าจะเป็นของเดิมๆครับ  หวังว่าข้างในคงไม่ถูกถอดมาพันใหม่นะครับ

ได้ของเดิมๆ เสียงดีมากครับ ไสตล์ซันซุย

ขอบคุณครับ  เริ่มสบายใจขึ้น 

การเป็นปุถุชนบางครั้งมันมีดีตรงนี้ละครับ 

มีดีใจ  มีไม่ดีใจ  แก่ขนาดผมก็ตามเถอะ  กิเลสยังล้นอยู่ครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 01:12:59 PM »

คนญี่ปุ่นพอลืมตาตื่นก็จะมองเห็นน้ำทะเลกับภูเขา  เพราะประเทศเขาเป็นหมู่เกาะทั้งหมด
ความรู้สึกของผู้คนที่อยู่เกาะ  มันก็เหมือนกับคนที่ถูกปล่อยเกาะ  ผมคิดเช่นนั้นนะครับ

?เหงาเข้ากระดูกดำ?  ความรู้สึกแบบนี้ยากทานทนครับ
ยิ่งปลายมหาสงครามโลกครั้งที่สองต่อเนื่องจนสิ้นสงคราม
ความหายนะทางเศรษฐกิจมันเป็นยิ่งกว่า  ?เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว?

ผู้คนตกงาน  คนยากจนไม่มีข้าวกิน  นักเลงอันธพาล  ล้นเกาะญี่ปุ่น
เด็กหญิง  หญิงสาว  ต้องขายตัวเพียงเพื่อแลกเศษอาหารให้ตัวเองและครอบครัว
คนรวยยิ่งโหดร้ายกอบโกย  ดูหนังโอชินกันยังครับ

ปี 1944 Mr. Kohsaku Kikuchiจากพนักงานบริษัทขายส่งชิ้นส่วนอะหลั่ยวิทยุ  
และเขาเห็นว่าสินค้าพวกนี้คุณภาพมันห่วยสิ้นดี
ตัดสินใจทำธุรกิจผลิตชิ้นส่วนอีเล็คโทรนิคออกขาย  
โดยมีสิ่งที่เรียกกันทุกวันนี้ว่ามันคือ  ?วิสัยทัศน์?  นั่นคือ

?อย่าประนีประนอมใดๆ กับคุณภาพ  เพียงเพื่อให้ได้ราคาที่ต้องการ
เพราะถ้าได้สินค้ามีคุณภาพสูงสุดแล้ว  มันจะนำพาให้ธุรกิจอยู่รอดไปได้เอง?

ปี  1947  หรือ  พ.ศ.  2490   (สถานที่ประเทศไทยผมเกิดพอดีครับ)
กับพนักงาน  10  คน  เขาเริ่มธุกิจสายพานการผลิตอันดับแรกคือ  หม้อแปลงไฟฟ้า

ปี  1955  ตั้งชื่อบริษัทว่า  ONKEN KOGYO CO.,LTD  มีสินค้า  10  รายการ
ปี  1956   เปลี่ยนชื่อเป็น  SANSUI ONKEN
และด้วยเงินลงทุน  180,000 yen  หรือ ประมาณ  500 เหรียญมะกันตอนปี พ.ศ. นั้นครับ

Sansui  มาจาก  ภูเขา  และ  สายน้ำ  หมายถึง  Strength and  Simplicity

เคยเห็นไพ่ทาร์โรหมายเลข  8  ไหมครับ  ที่มีรูปผู้หญิงสาวสวยยืนใช้มือจับหัวสิงห์โต
เป็นเครื่องชี้ถึงแนวทางใช้หลักการ  อ่อน สยบ ความแข็งกล้าดุร้าย
หรือ  นิ่งสยบเคลื่อนไหวที่เกรี้ยวกราด  ของนักดาบซามูไร

Simplicity อย่างง่าย , ไม่ซับซ้อน  ไปได้ดีกับสายน้ำที่อ่อนโยนนะครับ
สายน้ำนั้นมีสถานะความเป็นอยู่ที่ง่ายมาก  ไหลจากที่สูงลงต่ำ  
เมื่อเจอสิ่งขวางกั้นสายน้ำก็เลี้ยวหนี  ถ้าหนีไม่พ้นสายน้ำก็เอ่อสูงขึ้นจนล้นผ่านออกไปจนได้
หรือถ้ากำแพงสูงเกิน  แรงดันน้ำที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  ก็จะพังกำแพงหรือเขื่อนที่กั้นจนได้ครับ

ซึ่งผมมองว่า  หมู่เกาะญี่ปุ่นนั้นพื้นที่ส่วนใหญ่เต็มไปด้วยขุนเขา  และ น้ำทะเล
ไม่แปลกดอกที่  ขุนเขา และ สายน้ำ  จะถูกนำมาใช้งานเปรียบเทียบอยู่เสมอ

ปี  1964   ภาวะการแข่งขันในตลาดโลกที่รุนแรงมากขึ้น  
Sansui  ต้องรีบปรับปรุง Receiver Sansui 1000 ที่ออกตลาดได้แค่ปีเดียว
เติมตัวอักษร A ต่อท้ายเป็น 1000A ออกสู่ตลาดโลกแทน
แล้วก็ไม่ผิดหวัง  ขายดีจนสถานะทางการเงินมั่นคงแข็งแกร่งขึ้น

Sansui 1000A  วางตลาดจนเกือบปลายปี  1972  มีการปรับปรุงถึง 10 ครั้ง  
6  ใน  10  ครั้ง   เป็นการปรุงหลักใหญ่ๆ

ซึ่งผมยังไม่สามารถหาข้อมูลได้ว่า
รูปร่างหน้าตาของทั้ง 6 ของการปรับปรุงนั้นเป็นอย่างไรครับ

Re: อยู่กับหลอด ตอน Sansui 1000A
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 06:32:23 PM »
มาแล้วครับ  คนขายใจดียกมาให้ถึงบ้าน  เงินยังไม่จ่ายซักสลึง

ไฉไลตั้งแต่หัวจดเท้า  แหม่มเจ้าของบอก  เครื่องนี้สามีรักมาก  เก็บอย่างดี

เดิมๆ  แท้ทุกชิ้นส่วน  วอลลุ่มด้านหน้าทุกตัว  ตึงแน่นยังกะป้ายแดงเพิ่งออกจากกล่อง

หลอดทุกหลอดใสแจ๋ว  ตัวหนังสือที่สกรีนคมกริบ

Re: อยู่กับหลอด ตอน Sansui 1000A
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 09:34:59 AM »
สมัยยังเป็นเด็กชายตัวเล็ก  ผมก็มีแววเป็น  ?ช่าง?
ไม่ใช่  ?ชั่งมัน?   หรือ  ?ชั่งหัวมัน?
แต่หมายถึงเป็น ช่าง  จริงๆ  เช่น  ช่างไม้  ช่างปูน  ฯลฯ

ผู้คนที่บ้านผมทุกคนตั้งแต่พ่อลงมา  ก็ยอมรับรับว่า  ผมมีความเป็นเลิศทางด้านช่าง
และให้สมยานามว่า  ?ช่างรื้อ?  
ครือ...รื้อทุกอย่างที่ขวางหน้า  รื้อจนพังทุกทีซินา

รื้อมาร่วม  60  ปีนี่  ประสบการณ์และทักษะถือว่าชั้นครู
เชื่อเถอะครับ  เรื่องนี้ผมเก่งมาก  
อะไรที่คนอื่นรื้อไม่ได้ส่งมา  ผมต้องชนะทุกทีครับ

หลังปีใหม่เล็กน้อยผมได้  Sansui 1000A  มา  2  ตัว
ตัวแรกคล้ายกับจมน้ำมา  แต่คนขายเขาซ่อมให้มีเสียงครบทุกฟังชั่น
แม้ไม่เต็มร้อยนัก  แต่ก็ถือว่า โอเค
อีกเครื่องคนขายแจ้งว่าบิดมา สภาพเหมือนแกะกล่องป้ายแดง
ราคาก็แรงตามไปด้วย

เรื่องแบบนี้ต้องถือซะว่ามันเป็นทั้ง  Near Miss  และ  Incident
ในแบบที่คุณ รุ่ง พูดถึงแน่เลยครับ

ผลของมันทำให้ผมเกิด  Accident  ทางการเงินอย่างช่วยไม่ได้
ทั้งนี้เพราะคนคุมเงินเขาไม่ยอมพูดคุยด้วย

ซึ่งมันทำให้ผม มุมานะที่จะเอาวิชาความรู้ในการเป็น ช่างรื้อ
มาแปร  ?วิกฤต?   ให้เกิดเป็น  ?ดอกาส?   อ้าวจิ้มผิดครับ  ?โอกาส?  นะครับ

แต่คราวนี้นอกจากจะรื้อเป็นระบบซึ่งผมขอเรียกว่า  รื้อดีไอวาย  แล้ว
ผมยังจะ  รีบิ้วด์  มันใหม่ให้ไฉไลกว่าเก่า  โดยเน้นที่ความคงทนเป็นหลัก
แน่นอนอะไรที่คงทน  ทนทาน  มันย่อมนำมาซึ่งเสียงดีถูกใจแน่ๆ .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 12:17:08 PM โดย malako »

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 09:37:47 AM »
มาแล้วครับ  คนขายใจดียกมาให้ถึงบ้าน  เงินยังไม่จ่ายซักสลึง

ไฉไลตั้งแต่หัวจดเท้า  แหม่มเจ้าของบอก  เครื่องนี้สามีรักมาก  เก็บอย่างดี

เดิมๆ  แท้ทุกชิ้นส่วน  วอลลุ่มด้านหน้าทุกตัว  ตึงแน่นยังกะป้ายแดงเพิ่งออกจากกล่อง

หลอดทุกหลอดใสแจ๋ว  ตัวหนังสือที่สกรีนคมกริบ

[clap hand2] สภาพสวยมากครับน้ามะละกอ  [clap hand2]

Re: อยู่กับหลอด ตอน Rebuilding the Sansui 1000A
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 08:47:47 AM »

จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามเถิด   ผมขอเริ่มต้นการปรับปรุงที่ภาคจ่ายไฟ

ได้วงจรมานั่งดูแบบ งง และ งง ในวันแรก
ดูบ่อยเข้าทั้งจากของจริงและจากผังวงจร

ก็รู้สึกว่า  ตัว  ?ง?  หลายต่อหลายตัว  งง  งง  งง   ค่อยๆ  หายไปทีละตัวสองตัว
ขอสารภาพว่าเดือนกว่าที่สนุกกับการดู  ตอนนี้แจ่มแจ้งเกิน 50 %  ครับ

ในภาคจ่ายไฟผมตัดสินใจเปลี่ยน  C  ใหม่ทั้งหมดทุกตัว
เปลี่ยน  ไดโอดที่มีอยู่  3  ตัว  เป็น  1N4007  

ตามคำแนะนำของกูรูทั้งไทยและฝรั่งที่อ่านเจอ  เขาบอกว่าคุ้มค่าที่สุดแล้วครับ

Re: อยู่กับหลอด ตอน Rebuilding the Sansui 1000A
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 08:57:34 AM »
ตัดส่วนบนสุดออกมา

จากคู่มือการซ่อม  R  ทั้ง  3  ตัวที่วงแดงไว้เป็นแบบ wire wound  ทั้งหมด

ตัวแรกค่า  1 โอห์ม  2  วัตต์  น่าจะทำหน้าที่เป็นเสมือนฟิวส์  เพราะฝรั่งที่เป็นช่างซ่อมบอกไหม้เกือบทุกตัว
และแน่นอนทำให้หลอดเอ้าท์พุตและหม้อแปลงเอ้าท์พุต  ซึ่งเจ๊งบ่อยที่สุดของ  Sansui 1000A  ปลอดภัย

(หมายเหตุ  ตัวจมน้ำที่ผมได้มา ช่างเก่าไม่ใส่ให้อาจจะหา  R    1 โอห์ม  2  วัตต์  ยากมั้ง   ต่อตรงมาเลยครับ  
ใช้งานได้แต่อันตราย)

ส่วน  R  ตัวถัดไปค่า   600 โอห์ม  30  วัตต์  และ  6K โอห์ม  30  วัตต์  เป็นแท่งกลมยาวติดตั้งข้างบนแท่าอยู่ข้างหม้อแปลงไฟ

ไดโอด  SD-1D  เป็น  Si,diode  AC(RMS) 180V, Id 500mA    ทั้ง  2  ตัวที่จะเปลี่ยนเป็น  1N4007  ครับ

ตรงลูกศรกำกับตัว  W ถัดจากไดโอด  คือไฟที่จะตรงไปขากลางหม้อแปลงเอ้าท์พุต  ไฟ  478 V

C  ที่เหลืออีก  6  ตัวคงดูไม่ยากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 09:32:07 AM โดย malako »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 02:14:43 PM »
ถ้า diode rectify ผมว่าใช้diode เม็ดถั่วดีกว่าป่าวครับเพราะถ้าใช้ 1n4007 ผมใช้แล้วเสียงมันจะแข็งไปหน่อยอะครับ หรือไม่ถ้าใช้ไดโอดญี่ปุ่นก็เล่น td15 ไปเลยครับยี่ห้อแสนเข็ญ (sanken) เค้าว่าเสียงเหมือนหลอดล่ะครับ  [heyheybaby_watch]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 05:33:57 PM »
ถ้า diode rectify ผมว่าใช้diode เม็ดถั่วดีกว่าป่าวครับเพราะถ้าใช้ 1n4007 ผมใช้แล้วเสียงมันจะแข็งไปหน่อยอะครับ หรือไม่ถ้าใช้ไดโอดญี่ปุ่นก็เล่น td15 ไปเลยครับยี่ห้อแสนเข็ญ (sanken) เค้าว่าเสียงเหมือนหลอดล่ะครับ  [heyheybaby_watch]

ตกลงครับ  ตัด  1N4007  ทิ้งไปเลย

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 11:13:29 AM »

ยามเช้า  ยามบ่าย  ถึงยามเย็น  ผมมีหน้าที่ดูแลปรนนิบัติคุณแม่
ส่วนยามค่ำยันสว่างเป็นธุระของพี่สาว  ซึ่งแข็งแรงน้อยกว่าคุณแม่เสียอีก

ปีที่ผ่านมาจ้างคนดูแล  แต่ดูท่าทางไม่กินเส้นกัน 
การดูแลเด็กที่อายุมากๆ นั้น  ไม่ง่ายนะครับ  พยาบาลบางคนถึงเลิกกับแฟนไปเลย

คนสูงอายุชอบกินหวาน  จึงมีน้ำตาลสูงในเลือดแทบทุกคน
หมอจึงคุมด้วยการให้กินยาหลังอาหารเช้าเย็น
กินไปสักพัก  ยาเคมีทำหน้าที่อย่างตรงไปตรงมา 
ทำให้บางครั้งเกิดอาการน้ำตาลในเลือดต่ำ  จะรู้สึกโหยหิว  หน้ามืด ใจสั่น จะเป็นลม  ใจจะขาด
ทั้งนี้เพราะคุณแม่ทานได้ทีละน้อย  อาหารที่แปรเป็นกลูโคสเพื่อให้พลังงานกับร่างกายขาดแคลน

ผมต้องรีบเติมคลูโคสให้  เช่นน้ำผึ้ง 1 ช้อนโต๊ะ  หรือ  ชงน้ำแดงให้
ระยะหลังเลยต้องหาอาหารว่างออกหวานเช่นน้ำคั้นผลไม้  คั่นรายการ
ระหว่างมื้อเช้ากับมื้อเทียง  และมื้อเที่ยงกับเย็น

หลังปีใหม่ที่ผมปรนนิบัติ  ดูสุขภาพจิตคุณแม่ดีขึ้นมาก  สดใส  และแข็งแรง  ช่วยตัวเองได้
มีอารมณ์ขันมากขึ้นเนื่องจากผมจะคอยชวนคุยเรื่องสนุกตลอด
เรื่องเจ็บไข้ได้ป่วยนี้ผมมีเรื่องเล่าให้ฟังเยอะมาก 
ซึ่งทุกเรื่องเป็นเรื่องจริงยิ่งกว่าเรื่องจริงใดๆ ในโลกนี้  ทั้งนี้เพราะผมสัมผัสด้วยตัวเองทุกเรื่องครับ

ญาติข้างพี่เขยผม  ขนาดทีมหมอที่บำรุงราษฎร์บอก ชีวิตเหลือแค่  2 %  ไม่เกินคืนนี้
หน้าแตกทั้งโรงพยาบาลครับ  หายดี  เส้นผมขึ้นใหม่ดกดำ  เตะปี๊บดังกว่าเก่า  ผ่านมา  10  กว่าปีละครับ

เล่าคั่นเวลานะครับกำลังหาเงินซื้ออะหลั่ยฟื้นฟู  Sansui 1000A  รุ่นจมน้ำสุดเลิฟอยู่ครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 01:05:18 PM »
มีอะไรขาดเหลือบอกได้นะครับ เพราะว่าพอมีอะหลั่ยญี่ปุ่นเก่า ๆ เหลืออยู่ครับ ถ้าของที่อยากได้พอมีอยู่ผมยินดีส่งให้ฟรีครับ มิใช่อะไรเลยอยากให้มันมีเสียงเพลงอะครับ  [thumbs-up-raccoon]  [yes-raccoon] [yes-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 07:47:42 PM »

มีอะไรขาดเหลือบอกได้นะครับ เพราะว่าพอมีอะหลั่ยญี่ปุ่นเก่า ๆ เหลืออยู่ครับ ถ้าของที่อยากได้พอมีอยู่ผมยินดีส่งให้ฟรีครับ มิใช่อะไรเลยอยากให้มันมีเสียงเพลงอะครับ  [thumbs-up-raccoon]  [yes-raccoon] [yes-raccoon]

โอ้ว...ขอบพระคุณมากครับ  ผมพอมีสะสมอยู่บ้างและได้สั่งเพิ่มในส่วนที่ขาดอีกนิดหน่อยครับ

ป.ล.  แต่ที่อยากได้อะหลั่ยเก่าจากญี่ปุ่นจริงๆ  เป็นแบบนี้ครับค่าเท่าไรก็ได้ครับ  แถวบ้านหายากจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 06:37:40 AM โดย malako »

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 08:23:24 PM »
 [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch]
 [))] [))] [))]

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 06:47:40 AM »
ต่อครับ

ผังวงจรไม่ซับซ้อน  อาจารย์มด ณ htg2  เคยบอกว่าเป็นแบบ ทวีแรงดัน  ซึ่งตัวผมเองไม่รู้เรื่องหรอกครับ

1000A  มีการปรับปรุงมากกว่า  6  เวอร์ชั่น  ที่สังเกตุง่ายคือ คือจุดไบอัส แบบ  Fix bias

มี  1  จุด  2  จุด  และ  4  จุด

ที่กำลังทำอยู่นี่เป็นรุ่น  4  bias pot  ครับ (วงแดง  4  วงนะครับ)
  ตั้งไฟ  -19 V  แยกให้กับหลอด  7591  ได้  นี่ก็ว่าตามเขาอีก

ยังมีส่วนที่ผมยังไม่เข้าใจแจ่มแจ้งทะลุคือ  ตามวงจรตรงจุดขดไฟจุดใส้หลอด  6.3 V   2 ขด
มันจะมี  100 Ohm Hum Balance   ตามรูป
ด้วยความขยันของผมที่พยายามเช็ดให้ขาวผ่องหลายครั้ง  ที่สุดเส้นลวดเส้นจิ๋วที่พันเอาไว้หลุดกระจุย
พอจะรู้บ้างว่ามันแ้ก้อาการฮัมแน่   
คำถามคือผมจะหาซื้ออะหลั่ยเหมือนเดิมมาใส่ 
หรือหาวิธีทำอย่างอื่นซึ่งได้ผลเหมือนกัน  หรือ  ดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 07:08:16 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 07:29:10 AM »

อีกจุดคือ  ตามรูปข้างบน

ตรงไดโอด  2  ตัว  มี  C 0.005 uF/600WV 10%  Oil tubular คร่อมไว้  โอเคว่านั่นมัน  40  ปีก่อน

ปัจจุบันนี้จำเป็นต้องคร่อมไหมครับ  

ถ้าจำเป็นควรจะใช้  C  ค่าเดิม  หรือ  ค่าอื่นได้  และควรเป็น  C  ชนิดอะไรดีครับ
 (ผมมองว่าปัจจุบันย่อมมีทางเลือกมากขึ้นครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 07:35:14 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 09:45:36 AM »
ต่อครับ

ผังวงจรไม่ซับซ้อน  อาจารย์มด ณ htg2  เคยบอกว่าเป็นแบบ ทวีแรงดัน  ซึ่งตัวผมเองไม่รู้เรื่องหรอกครับ

1000A  มีการปรับปรุงมากกว่า  6  เวอร์ชั่น  ที่สังเกตุง่ายคือ คือจุดไบอัส แบบ  Fix bias

มี  1  จุด  2  จุด  และ  4  จุด

ที่กำลังทำอยู่นี่เป็นรุ่น  4  bias pot  ครับ (วงแดง  4  วงนะครับ)
  ตั้งไฟ  -19 V  แยกให้กับหลอด  7591  ได้  นี่ก็ว่าตามเขาอีก

ยังมีส่วนที่ผมยังไม่เข้าใจแจ่มแจ้งทะลุคือ  ตามวงจรตรงจุดขดไฟจุดใส้หลอด  6.3 V   2 ขด
มันจะมี  100 Ohm Hum Balance   ตามรูป
ด้วยความขยันของผมที่พยายามเช็ดให้ขาวผ่องหลายครั้ง  ที่สุดเส้นลวดเส้นจิ๋วที่พันเอาไว้หลุดกระจุย
พอจะรู้บ้างว่ามันแ้ก้อาการฮัมแน่   
คำถามคือผมจะหาซื้ออะหลั่ยเหมือนเดิมมาใส่ 
หรือหาวิธีทำอย่างอื่นซึ่งได้ผลเหมือนกัน  หรือ  ดีกว่า

มันเอาไว้ใช้เป็นตัวเทียบ ground ครับ  [pig90118]  เพื่อลดอาการฮัม ถ้าไม่คิดอะหยังมาก เอา r 56 ohm ต่อไส้หลอดแต่ละข้างลง ground ได้เลยครับ  [heyheypig445] [heyheypig445] ไม่ต้องคิดมากกก เพราะธรรมดาแล้วหลอด indirect heat จะมีปัญหาเรื่องฮัมน้อยกว่า direct heat อยู่แล้วล่ะจ้า  fart-raccoon

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013, 09:53:45 AM »

อีกจุดคือ  ตามรูปข้างบน

ตรงไดโอด  2  ตัว  มี  C 0.005 uF/600WV 10%  Oil tubular คร่อมไว้  โอเคว่านั่นมัน  40  ปีก่อน

ปัจจุบันนี้จำเป็นต้องคร่อมไหมครับ  

ถ้าจำเป็นควรจะใช้  C  ค่าเดิม  หรือ  ค่าอื่นได้  และควรเป็น  C  ชนิดอะไรดีครับ
 (ผมมองว่าปัจจุบันย่อมมีทางเลือกมากขึ้นครับ)

สำหรับ capacitor ตัวนี้เนี่ยมันเอาไว้คร่อมเพื่อลด noise ที่เกิดจาก diode ครับ เนื่องจากหลักการทำงานของ diode เนี่ยมันจะทำงานคล้ายสวิทต์ที่สับปิด-เปิด เร็ว ๆ อะครับ กล่าวจากวงจรก็คือมันจะเปิดเมื่อมีไฟบวกและจะทำการปิดสวิทต์เมื่อมีไฟลบครับ ซึ่งมันจะเกิด noise ที่วงจร ครับ ดังนั้นในสมัยก่อนเขาจะเอา c คร่อมเพื่อดัก noise ที่เกิดขึ้นครับ ซึ่งจะมีผลทำให้เสียงดีขึ้น แต่ปัจจุบันมันจะมี diode ที่่ออกแบบมาให้ทำงานเร็วขึ้นคือพวก fast diode หรือ ultra fast diode ซึ่ง diode พวกนี้หลักการทำงานยังคงเดิมแต่ระยะเวลาการเปิดปิดเร็วขึ้นมัก ๆ ทำให้เขาว่ากันว่าแทบจะไม่มี noise เกิดขึ้น(เขาว่ากันว่านะครับส่วนตัวผมไม่รู้เพราะไม่จบอิเล็กอะ) ทำให้อาจจะไม่จำเป็นต้องใช้   ถ้าน้าใช้ diode จำพวก 1n4007 คงจำเป็นต้องใช้ครับ แต่ถ้าน้าใช้เป็นพวก ultra fast diode (เม็ดถั่ว) อาจจะไม่จำเป็นครับ เพราะธรรมดาผมก็ไม่เคยใช้เช่นกันจ้า  [pig90102]

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 08:58:00 PM »
ขอบพระคุณครับ

เข้าใจกระจ่างแจ้งเกินบรรยาย

จากความตั้งใจเรื่องการทำงาน  ที่เน้นความทนทานแข็งแรง  ทำทีเดียวให้จบ
ทำให้ต้องมาทบทวนขั้นตอนการลงมือใหม่
ผมเลือกที่จะขัดสนิม ทำความสะอาดจะได้ไม่ต้องกลับมารื้อใหม่อีก

ทุกซอกทุกมุมทุกตารางมิลที่เต็มไปด้วยสนิม  ขี้โคลนคลุกน้ำมันเหนียวๆ เหมือนใต้ท้องเครื่องยนต์
ผมใช้สารพัดน้ำยาล้าง  น้ำมันก๊าด  แอลกอฮอล์  กระดาษทิสชิว  ค๊อตต้อนบัด  ฝอยขัดหม้อ  สก๊อตไบ๊ร  กระดาษทราย  ตะไบเหล็ก
ทำทุกวัน ทุกชั่วโมง  มิเคยเบื่อหน่าย  มาดูผลงานแห่งความเพียรกว่า 1 เดือนกันครับ

จากความสกปรกน่าสะอิดสะเอียน เส้นสายทุกเส้นมีสีขี้โคลนสีเดียวจับเป็นคราบแน่น
 ไม่ถึงกับไฉไลนักแต่อิ่มใจพิลึกครับ

ผมยังสงสัยตัวเองว่าเพลิดเพลินกับการขัดถู  เส้นสายหลุดกระจุย  แล้วจะทำให้เหมียนเดิมได้หรือเปล่าหนอ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2013, 09:07:02 PM โดย malako »

ออฟไลน์ hengmahachai

• จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • อัปมาเทน สัมปาเทถะ
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 09 มีนาคม 2013, 05:51:46 AM »
 [roll-eyes]ตามชมครับ...เป็นกำลังใจให้ครับ [clap hand2]

ผมซ่อม EICO มา 2 เดือนแล้วครับ เกือบเสร็จแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองและขัดสนิมแท่นเลยครับ [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 09 มีนาคม 2013, 10:02:31 AM »
ขอบพระคุณครับ

เข้าใจกระจ่างแจ้งเกินบรรยาย

จากความตั้งใจเรื่องการทำงาน  ที่เน้นความทนทานแข็งแรง  ทำทีเดียวให้จบ
ทำให้ต้องมาทบทวนขั้นตอนการลงมือใหม่
ผมเลือกที่จะขัดสนิม ทำความสะอาดจะได้ไม่ต้องกลับมารื้อใหม่อีก

ทุกซอกทุกมุมทุกตารางมิลที่เต็มไปด้วยสนิม  ขี้โคลนคลุกน้ำมันเหนียวๆ เหมือนใต้ท้องเครื่องยนต์
ผมใช้สารพัดน้ำยาล้าง  น้ำมันก๊าด  แอลกอฮอล์  กระดาษทิสชิว  ค๊อตต้อนบัด  ฝอยขัดหม้อ  สก๊อตไบ๊ร  กระดาษทราย  ตะไบเหล็ก
ทำทุกวัน ทุกชั่วโมง  มิเคยเบื่อหน่าย  มาดูผลงานแห่งความเพียรกว่า 1 เดือนกันครับ

จากความสกปรกน่าสะอิดสะเอียน เส้นสายทุกเส้นมีสีขี้โคลนสีเดียวจับเป็นคราบแน่น
 ไม่ถึงกับไฉไลนักแต่อิ่มใจพิลึกครับ

ผมยังสงสัยตัวเองว่าเพลิดเพลินกับการขัดถู  เส้นสายหลุดกระจุย  แล้วจะทำให้เหมียนเดิมได้หรือเปล่าหนอ....

สุดยอดเลยครับ  [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 09 มีนาคม 2013, 11:48:12 AM »

สูตรทางเคมีฉบับเต็มของสนิมเหล็กคือ  Fe2O3.2H2O  

บางทีเขียนแค่  Fe2O3  สีน้ำตาลแดง

สนิมเหล็กเมื่อเจอสารชนิดหนึ่ง  จะกลายเป็น  Magnetite  แบบ  Spinel
(โปรดอย่าสนใจให้ลึกกว่านี้ว่ามันคืออะไรนะครับ  ผมลอกเค้ามาจากวิกิอีกที)

แมกนีไทต์นี้จะเป็นสีดำ  ชื่อ   สูตรทางเคมี   =   Fe3O4  

(ยืมมาจากหน้าโฆษณาน้ำยาขจัดสนิมอีกทีครับ)

สารตัวใหม่สีดำสนิทนี้จะติดเคลือบผิวแท่นแอมป์  Sansui 1000A  ของผม
คล้ายแผ่นฟิลม์ติดแน่นทนนานถาวร  
ง่ายขึ้นคือสนิมเหล็กที่น่ารังเกียจจะหายไป
มีสาร  Fe3O4  เกิดขึ้นใหม่เคลือบผิวเหล็กแทน  
ช่วยป้องกันไม่ให้ อ๊อกซิเจน  ความชื้น  เข้าสัมผัส  ยืดเวลาเป็นสนิมให้นานขึ้น
และหรือเป็นเสมือนสีรองพื้นอย่างดีที่เหนือกว่าสีรองพื้นทุกชนิด
ถ้าจะพ่นหรือทาสีให้สวยงามตามใจเรา  ได้เลยครับ  

จากเช้าจนถึงนาทีนี้  ผมชโลมน้ำยาที่ว่ายี้ห้อหนึ่งจนทั่วใต้ท้อง  Sansui 1000A
เพื่อหยุดสนิมทุกจุดที่กินลึกในเนื้อเหล็กทั้งที่มองเห็นและไม่เห็น
แม้ว่าจะขัดซะเรี่ยมเร้ก็ตามครับ

งานอันดับต่อไปคือ  ภาคจ่ายไฟ  
เปลี่ยนไดโอดใหม่  เปลี่ยน  C  ใหม่ทุกตัว   เปลี่ยน  R  ใหม่เป็นบางตัว......

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 09 มีนาคม 2013, 11:58:40 AM »

สูตรทางเคมีฉบับเต็มของสนิมเหล็กคือ  Fe2O3.2H2O  

บางทีเขียนแค่  Fe2O3  สีน้ำตาลแดง

สนิมเหล็กเมื่อเจอสารชนิดหนึ่ง  จะกลายเป็น  Magnetite  แบบ  Spinel
(โปรดอย่าสนใจให้ลึกกว่านี้ว่ามันคืออะไรนะครับ  ผมลอกเค้ามาจากวิกิอีกที)

แมกนีไทต์นี้จะเป็นสีดำ  ชื่อ   สูตรทางเคมี   =   Fe3O4  

(ยืมมาจากหน้าโฆษณาน้ำยาขจัดสนิมอีกทีครับ)

สารตัวใหม่สีดำสนิทนี้จะติดเคลือบผิวแท่นแอมป์  Sansui 1000A  ของผม
คล้ายแผ่นฟิลม์ติดแน่นทนนานถาวร  
ง่ายขึ้นคือสนิมเหล็กที่น่ารังเกียจจะหายไป
มีสาร  Fe3O4  เกิดขึ้นใหม่เคลือบผิวเหล็กแทน  
ช่วยป้องกันไม่ให้ อ๊อกซิเจน  ความชื้น  เข้าสัมผัส  ยืดเวลาเป็นสนิมให้นานขึ้น
และหรือเป็นเสมือนสีรองพื้นอย่างดีที่เหนือกว่าสีรองพื้นทุกชนิด
ถ้าจะพ่นหรือทาสีให้สวยงามตามใจเรา  ได้เลยครับ  

จากเช้าจนถึงนาทีนี้  ผมชโลมน้ำยาที่ว่ายี้ห้อหนึ่งจนทั่วใต้ท้อง  Sansui 1000A
เพื่อหยุดสนิมทุกจุดที่กินลึกในเนื้อเหล็กทั้งที่มองเห็นและไม่เห็น
แม้ว่าจะขัดซะเรี่ยมเร้ก็ตามครับ

งานอันดับต่อไปคือ  ภาคจ่ายไฟ  
เปลี่ยนไดโอดใหม่  เปลี่ยน  C  ใหม่ทุกตัว   เปลี่ยน  R  ใหม่เป็นบางตัว......

อันนี้ทาทับได้เลยโดยไม่ต้องลอกสนิมออกหรือครับพี่ หรือว่าต้องเอาสนิมออกก่อน [c--c]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"