ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยออกแบบภาคจ่ายไฟให้ด้วยครับเจ้านาย  (อ่าน 1655 ครั้ง)

ออฟไลน์ ozztum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
 [res]ขอความช่วยเหลือหน่อยครับน้าๆ คือว่าพอดีใช้โปรแกรม PSU Designer 2 ออกแบบภาคจ่ายไฟ  คือลองใช้คำนวนออกมือออกมาได้ค่าที่ต้องการแล้ว พอเอามาซิมผ่านโปรแกรมแล้วมันไม่ค่อยตรงเลย เลยอยากให้น้าๆช่วยหน่อยครับ อยากได้
ค่าแรงดัน และ กระแส ตามนี้ครับ
B1+ =360V/140mA

B2+=250V/52mA

ปล1. ใช้หลอด 5U4G ครับ
ปล2. มีCตัวแรก 40uf แล้วครับ

[res]น้าๆโปรดช่วยแหลือข้าน้อยด้วย

ออฟไลน์ micro™

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
Re: ช่วยออกแบบภาคจ่ายไฟให้ด้วยครับเจ้านาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 12:30:50 PM »
รายละเอียดน้อยมากครับ   ใช้กับหลอดอะไรบ้างครับ

เเต่ถ้าผมเดาๆน่ะครับ วงจรกินกระเเสดุๆขนาดนี้ เเยกภาคจ่ายไฟเอาท์พุท  กับ ปรีไดรท์ ออกจากกัน  ใช้วงจร C L C R C   ดูก่อนครับ (หมายถึงทำเลย)

เเล้วฟังว่าไม่มีริปเปิล  หรือว่าสงบก็น่าจะเพียงพอครับ
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

ออฟไลน์ ozztum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
Re: ช่วยออกแบบภาคจ่ายไฟให้ด้วยครับเจ้านาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 11:23:29 PM »
ครับน้า micro พอดีทำอินทิเกรท พุชพลู-อัลตร้า ครับ 20วัต ปลายๆ หลอดรัสเซีย 6p3s  ครับน้า ตอนแรกๆ คิดว่าจะแยกหลอดภาคปรีกับเพาวเวอร์ เหมือนกันครับ กลัว งบบาน เลยกะใช้หลอดเดียว คิดๆไปคิดมาเอาสะดวกสองหลอดตามที่น้าว่าก็น่าจะดีเหมือนกันครับ [yes-raccoon]