ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าๆที่มีประสบการเคลมประกันรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 6236 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ปีนี้เฮงครับ ไม่กี่เดือนก่อนมอร์เตอไซค์โดนเบียดล้ม เข้าเฝือกรักษาตัวมาตอนนี้ ยังวิ่ไม่ได้ ได้แค่เดินเร็วๆ แต่ก็ไม่ได้มาก ใส่รองเท้าผ้าใบเวลาเดินนี่ขัดๆ มาเมื่อคืนวันพุธที่ผ่านมา ขับรถยนต์จะไปบ้านลูกค้า ก็มาโดนรถเลี้ยวปาดหน้าระยะประชิดอีกเลยเสยซะ วิ่งตามกันมาแท้ๆ ผมอยู่เลนขวาสุดเลยที่สาม คู่กรณีอยู่เลนที่สองเป็นเลนกลาง แต่วิ่งนำหน้าอยู่ 1 ช่วงคันรถ ชนกันที่หน้าวังสุโขทัย อยู่พวกก็เปิดไฟเลี้ยว แล้วก็เลี้ยวทันที หมดปัญญาจะหยุดได้ และที่สำคัญเลยคือไม่คิดว่ามันจะเลี้ยวเพราะว่าทางที่จะเลี้ยวไปมันวันเวย์  [shock1]  เลี้ยวผ่านผมไปได้ จะเกิดอุบัติเหตุประสานงาแน่นอน เลยเสยท้ายมันซะ แล้วก็ออกมาเป็นดังรูปนี่ล่ะครับ

แล้วคู่กรณีผม เป็นวัยรุ่นอายุ 19 ขับรถไม่ดูป้ายจราจร มีป้ายห้ามเลี้ยว ไม่รู้เส้นทาง มันยังหาว่าผมปีนขวามาชนมัน ไม่ได้รู้เลยว่าถนนที่ตัวเองวิ่งอยู่มีสามเลน ฝั่งตรงข้ามมีเลนเดียว แทนที่จะขอโทษผม มันก็เฉย พอลงบันทึกประจำวันเสร็จ ประกันมา มันก็จัดการธุระฝั่งมัน พอเสร็จมันเดินมาบอกว่า "ไปแล้วพี่ ขอโทษครับ" แล้วขึ้นรถ ขับออกไปเลย ทิ้งผมไว้กับประกัน โห มันทำเราเสียทรัพย์ เสียเวลา มันยังไปเฉยเลย บอกตรงๆว่าโมโหมากๆ ไม่รู้ว่าสมัยนี้สอนกันยังไง มารยาททางสังคมมันชั่งต่ำเช่นนี้ เฮ้อ ลืมบอกไป ทางบ้านคงมีฐานะ เพราะผมชน มินิออสติน คันล่ะ 3 ล้านเอง  [heyheypig447]

ร่ายยาวเลย ขอบคุณที่ทนอ่านกันครับ ผมขับรถมา 17 ปี ตั้งแต่อายุ 15 นี่เป็นครั้งแรกเลยที่ชน ไม่เคยมีอุบัติเหตุมาก่อน ทีนี้ต้องเคลมประกันครับ เลยสงสัยว่า ผมต้องทำไงบ้าง ได้ติดต่อทางอู่ของประกันแล้ว (จากใบเคลมที่ได้มา) ในใบเค้าลงไว้ว่า สำรวจความเสียหายใต้ฝากระโปรงรถต่อเนื่องด้วย

จากสภาพของรถที่เห็น เค้าจะเปลี่ยนอะไหล่ให้ผมใหม่ทั้งหมดมั้ยครับ หรือว่าซ่อมทุบให้คืนสภาพเดิม ตอนนี้รถมีอากาสสั่นหลังคอมแอร์ทำงานสะท้านทั้งคันเลยจากที่เครื่องเดินเรียบดี แล้วมันจะมีหัวหมอมั้ยเนี่ย อู่นี้ไม่เคยทำด้วย ไม่ภาษีภาษาเรื่องแบบนี้ซะด้วย เสียดายว่าทำสีทั้งคันมายังไม่ถึงครึ่งปีเลย ไม่รู้ทำออกมาจะเหมือนเดิมมั้ย ในกรณีนี้ เราให้เค้าทำจนออกมาจนกว่าเราจะพอใจได้มั้ยครับ

หวังไว้ว่าปีหน้าคงไม่เจอซ้ำแบบนี้แล้ว น้องที่ทำงานแซว พี่อย่าขี่จักรยานนะ เด๋วตีลังกาเจ็บอีก  [laugh-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88

รถของเรามีประกันไหมครับ ?

อู่ที่ซ่อมเป็นอู่ประกันของคู่กรณีย ใช่ไหม ?

สภาพความเสียหายจากการชนในลักษณะนี้  เขาซ่อมให้นะครับ 

ถ้าจะเปลี่ยนของใหม่ทั้งหมดเราต้องเพิ่มตังเองในส่วนที่เกิน  (อาจจะใช้อะหลั่ยมือสอง)  แต่ผมมองว่าไม่จำเป็น

แอร์สั่น  เครื่องสั่น  เป็นผลจากการชน  หาสาเหตุเจอ   ซ่อมไม่ยากครับ  (ยางแท่นเครื่องอาจฉีกขาด)

ตีซี้กับช่างที่ทำ  หยอดน้ำมันหน่อย  งานจะได้ออกมาดีและรวดเร็วครับ

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
ไม่รู้เรื่องประกันเลยครับ  3-2-1-raccoon เเต่มาเป็นกำลังใจให้น่ะครับพี่ผึ้ง   [gr_in]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 แนะนำให้หาอู่ประกันที่เชื่อถือได้ ลอง serch ดูพวกในเว็บเค้าจะพูดถึงครับ   แล้ววิ่งเข้าไปให้เค้าตรวจสอบพร้อม เราต้องชี้จุดแจ้งให้เค้าตรวจสอบพิเศษเช่นส่วนที่มันส่งผลกระทบถึง อย่างเช่นกันชนเบื้องต้นต้องซ่อมกันชนอยู่แล้ว แต่ตัวยึดกิ๊บต่างๆถ้าไม่มีต่อไปมันจะหลุดออกมาได้ง่ายครับ หรือถ้าแตกก็ต้องเปลี่ยนเลย  เท่าที่ดู คานบนหน้าต้องตัดเปลี่ยน ส่วนที่สั่นเพราะมันไม่อยู่ในตำแหน่งที่ควรครับ เพราะ คานบนยุบ ตำแหน่งอุปกรณ์ต่างๆเปลี่ยนที่หมดคงต้องเค้าตรวจสอบความเสียหายเบื้องต้น ก่อนติดปัญหาก็โทรมาละกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ขอบคุณทุกท่านคร๊าบ  [res]

คู่กรณีผมใช้ประกันของ มิตรแท้ประกันภัยครับ เนื่องจากทางเค้ารับผิด ตำรวจเลยบอกว่าผมไม่ต้องเรียกประกันฝั่งผมมา ก็เลยไม่ได้เรียกมาตามคำแนะนำครับ

โทรไปอู่ที่เค้าจัดมาให้แล้วครับ อยู่ใกล้บ้าน อู่บอกว่าให้เอารถเข้าไปดูวันที่ 7 มกราคม อยู่ในซอย สามเสน 21 ชื่อว่า อู่บางกระบือเอ็นจิเนียริ่ง ลองใช้กูเกิ้ลแมพเข้าไปดู ก็เจอครับ แต่ไม่เคยใช้บริการมาก่อน ไม่รู้จะเป็นยังไง [bored-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2012, 10:04:21 AM โดย Mike Lowery »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
ก็ผมเคยบอกแล้วให้ถอยรถสิบล้อมาขับ [roll]รับรองบนถนนมีแต่คนเกรงใจ [smi_ley]

ผมลองหาข้อมูลดู ถ้าจะให้อู่ที่เราทำประจำทำให้ เค้าก็ไม่รับงานประกัน คงจะเก็บเงินยากวุ่นวายอีก ให้เค้าตีราคาแล้วเอาไปยื่นที่บริษัทมันจะยอมมั้ยครับ ผมดูคร่าว ค่าของเท่าที่มองเห็นชิ้นใหญ่ยังไม่รวมค่าแรง มันก็เกิน 20k แล้ว ใต้ฝากระโปรงอีกยังไม่รู้เท่าไหร่  [entreat-raccoon]

น้าเขียดครับ ตอนนี้อยากได้ gmc แบบทหารมากกว่า  laughhahaha 

[tig12]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
ผมลองหาข้อมูลดู ถ้าจะให้อู่ที่เราทำประจำทำให้ เค้าก็ไม่รับงานประกัน คงจะเก็บเงินยากวุ่นวายอีก ให้เค้าตีราคาแล้วเอาไปยื่นที่บริษัทมันจะยอมมั้ยครับ ผมดูคร่าว ค่าของเท่าที่มองเห็นชิ้นใหญ่ยังไม่รวมค่าแรง มันก็เกิน 20k แล้ว ใต้ฝากระโปรงอีกยังไม่รู้เท่าไหร่  [entreat-raccoon]

น้าเขียดครับ ตอนนี้อยากได้ gmc แบบทหารมากกว่า  laughhahaha 

รถของเรามีประกันเป็นของอะไรครับ แจ้งประกันของเราได้ครับ หรือ จะให้ประกันของเราซ่อมก็ได้ครับ [roll-eyes]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
ดีนะครับที่เป็น ฮุนได รถค่อนข้างแข็งแรงดี ผมเคยใช้อยู่หลายปี

ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร แต่ก็ขอให้ทุกอย่างราบรื่นไปด้วยดีครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับ เอาใจช่วยครับ   [heyheypig447]

ขอบคุณทุกท่านคร๊าบ  [res]

[tig12]

วันนี้เอารถไปเข้าอู่มาแล้วคับ ได้เปิดดูคร่าวๆ ด้านหน้าฝั่งซ้ายของรถยุบเข้าไปเสียรูปเลยครับ ช่างว่าคงต้องรอรื้อออกมาก่อนจึงจะบอกได้ว่าต้องเปลี่ยนอะไรขนาดไหนคับ เลยถามว่าซ่อมนานมั้ย ดูจากคิวที่มีด้วยแล้ว เค้าว่าเดือนกว่า อย่างเซ็งเลยคับ

[tig12]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
สีนี้นะน้า

โอกาสทำสีออกมาเหมือนนี่ น้อยมาก  เพี้ยนมาก เพี้ยนน้อยนี่อีกเรื่องนึง

แล้วลองถามอู่ตรง ๆ เลยคับว่า บ.ประกันของคู่กรณี  กับ บ.ประกันของรถน้า  ประกันเจ้าไหน ให้ของดีกว่ากัน ให้ราคาดีกว่ากัน

อันนี้เจอมาไม่น้อย บริษัท 2 บริษัท  เค้าคุมราคามาไม่เท่ากัน ให้ของไม่เหมือนกัน แบบ สีโป๊วนี่ ประกัน 2 เจ้ายังให้ไม่เท่ากันเลยคับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
อะไหล่ฮุนได ซื้อที่ MTD แถว ม.กรุงเทพ รังสิต มีทุกชิ้น ราคาถูกกว่าที่อื่น

อ้า พึ่งทำสีทั้งคันมาวิ่งอยู่ได้ไม่ถึงครึ่งปีเลยอ้าครับ ประกันผมแค่ชั้น 3 เอง สงสัยจะต้องมีควักเนื้อซะมั้งเนี่ย [unde_cided]

[tig12]

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
เคยโดนชนท้าย กันชนหลังห้อย ฝ่ายชนผมผิด ส่งเข้าอู่ประกันของฝ่ายโน้น ตอนส่งรถเข้าไปซ่อม จำได้ว่าเพิ่งเติมน้ำมันเต็มถัง และจดเลขไมล์เอาไว้ อีก 1 อาทิตย์ไปรับรถ
ปรากฎว่า น้ำมันรถแห้งเกือบหมด ไมล์ขึ้นไปหลายร้อยกิโลเมตร   (รถผมทะเบียนต่างจังหวัด โดนชนที่ กทม. ซ่อมที่ กทม. อู่ใหญ่แถวบางนา กม.2 ฝั่งขาออก)
ผมโมโหมาก กะเอาเรื่องให้ถึงที่สุด ดีที่แฟนไปด้วย เธอเป็นคนใจเย็นมาก แฟนบอกว่าตรวจสอบรถก่อนว่ามีอะไรหายหรือเสียหายอีกบ้างรืเปล่า ผมตรวจรถละเอียดเลยครับ ว่าถอดเปลี่ยนเอาของดีๆ ของเราไปบ้างหรือเปล่า โชคดีที่โดนแค่เด็กอู่เอารถไปขับเล่นครับ ไม่ถึงกับโดนถอดชิ้นส่วน (หรือว่าเอาไปขนยาแล้วก็ไม่รู้)
เด็กอู่มันคงจะเห็นว่าเป็นทะเบียนต่างจังหวัด ไม่ประสีประสาแน่ๆ หึหึ ไม่รู้ซะแล้ว
แฟนผมบอก ได้รถคืนสภาพดีๆ ก็โชคดีแล้ว อย่ามีเรื่องเลย รับรถแล้วกลับบ้านกันเถอะ (แต่ผมคิดในใจ หากมีโอกาสหน้า ผมจะถ่ายรูปเลขไมล์เอาไว้ก่อน จะได้เล่นกันให้หนักๆ พวกมารสังคม) แต่ผมก็เชื่อแฟนครับ พาเธอกลับบ้านดีกว่า (ใจจริงน่ะกลัว พวกมันเยอะกว่า)

แค่ฝากไว้เป็นประสบการณ์นะครับ

ขอให้คุณ Mike โชคดี ไม่เจอแบบผม ไม่ได้ไซโคนะครับ แค่เป็นอุทาหรณ์
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

อ่านแล้วอยากไปนั่งเฝ้าที่อู่ทั้งวันกันเลยทีเดียวครับ  [heyheypig447] [pig80901]

[tig12]

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
สมมุติว่าคุณผึ้งมีประกัน     หลังเกิดเหตุคุณผึ้งแจ้ง บ.ประกันของเราและบ.ประกันมาที่เกิดเหตุ บ.ต้องเรียกค่าเสียหายจากคู่กรณีและซ่อมให้รถเรา แม้ประกันประเภท 3+ก็ตาม (ประกัน3+จะต้องรถชนรถเท่านั้น ชนเรือ รั้ว สิ่งอื่นไม่ได้อย่างน้อยประกันจ่ายค่าซ่อม 1000000 บาท ไม่ว่าเราถูกหรือผิด) ส่วนค่าซ่อมรถของเรา อะไหล่อันไหนซ่อมไม่ได้ต้องให้อู่ซื้อใหม่ ต้องเป็นของแท้ อันไหนซ่อมได้ซ่อม ส่วนสีอู่ต้องรับประกันอย่างน้อย6 เดือน ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วย สอบถามผู้รู้อีกที

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากเลยครับ  [roll]  รออู่เค้ารื้อดูอาการแล้วโทรมาแจ้งว่าต้องเปลี่ยนอะไรยังไงครับ หวังว่าแชสซีจะไม่เป็นอะไร  [bored-raccoon]

[tig12]

ในที่สุดวันที่รอคอยก็มาถึงครับ อู่โทรมาบอกว่ารถทำเสร็จแล้ว หลังจากนำรถไปจอดไว้ครบ 2 เดือนพอดี  ตลอด 2 เดือน ผมโทรถาม 4 ครั้ง ไปดูครั้งเดียวเมื่อสัปดาห์ก่อน มีเพียง 2 ครั้งที่ทางอู่โทรมา คือหลังจากครั้งสุดท้ายที่ผมเข้าไปดูรถ แล้วก็ถามว่านี่จะ 2 เดือนแล้ว ยังไม่ไปไหนเลย กับวันนี้โทรมาบอกว่ารถเสร็จ แล้วบอกผมว่าให้เข้าไปรับรถ ผมก็บอกไปว่าพรุ่งนี้เข้าไปนะ พนักงานสาวย้อนกลับมาว่า พรุ่งนี้เลยเหรอคะ ที่อู่รถแน่น ไม่มีที่จะจอดแล้ว มารับไปเลยนะคะ แล้วก็วางสาย ช่างเป็นการบริการที่เกินบรรยายจริงๆ ตอนแรกที่เอาเข้าไปก็คิดๆไว้ว่าจะให้เก็บงานส่วนอื่นๆด้วย แต่ตอนนี้เจอแบบนี้แล้ว คงไม่เข้าไปอีกแล้วครั้งเดียวเข็ดเลยจริงๆครับ ไม่รู้ว่างานจะออกมาเป็นยังไงมั่ง  [c--c]

[tig12]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ในที่สุดวันที่รอคอยก็มาถึงครับ อู่โทรมาบอกว่ารถทำเสร็จแล้ว หลังจากนำรถไปจอดไว้ครบ 2 เดือนพอดี  ตลอด 2 เดือน ผมโทรถาม 4 ครั้ง ไปดูครั้งเดียวเมื่อสัปดาห์ก่อน มีเพียง 2 ครั้งที่ทางอู่โทรมา คือหลังจากครั้งสุดท้ายที่ผมเข้าไปดูรถ แล้วก็ถามว่านี่จะ 2 เดือนแล้ว ยังไม่ไปไหนเลย กับวันนี้โทรมาบอกว่ารถเสร็จ แล้วบอกผมว่าให้เข้าไปรับรถ ผมก็บอกไปว่าพรุ่งนี้เข้าไปนะ พนักงานสาวย้อนกลับมาว่า พรุ่งนี้เลยเหรอคะ ที่อู่รถแน่น ไม่มีที่จะจอดแล้ว มารับไปเลยนะคะ แล้วก็วางสาย ช่างเป็นการบริการที่เกินบรรยายจริงๆ ตอนแรกที่เอาเข้าไปก็คิดๆไว้ว่าจะให้เก็บงานส่วนอื่นๆด้วย แต่ตอนนี้เจอแบบนี้แล้ว คงไม่เข้าไปอีกแล้วครั้งเดียวเข็ดเลยจริงๆครับ ไม่รู้ว่างานจะออกมาเป็นยังไงมั่ง  [c--c]
วันนี้ที่รอคอย  laughhahaha [roll] laughhahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ถ้าไม่พอใจอย่านำรถออก อย่าเซ็นรับรถ แล้วขอชอร์คจากอู่ ตรงไหนไม่พอใจวงแล้วให้เค้าแก้ครับ ถ้างานไม่เรียบร้อยเรียกประกันเรามาด้วย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

วันนี้ที่รอคอย  laughhahaha [roll] laughhahaha

รอจนเซ็งล่ะครับ  [bored-raccoon]

ถ้าไม่พอใจอย่านำรถออก อย่าเซ็นรับรถ แล้วขอชอร์คจากอู่ ตรงไหนไม่พอใจวงแล้วให้เค้าแก้ครับ ถ้างานไม่เรียบร้อยเรียกประกันเรามาด้วย

ขอบคุณครับพี่  [res]

[tig12]