ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยการตั้งหัวเข็ม  (อ่าน 35747 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: สงสัยการตั้งหัวเข็ม
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 08:37:48 AM »
     จริงๆผมว่าน้าอัล เหมาะกับเทริน์ เป็นที่สุด  เพราะเป็นคนโบราณ เอ้ย ไม่ใช่ เพราะเป็นคนใจเย็น
      สำหรับผมน่ะครับ    เทริน์เนึ้ย...  พิธีรีตองเยอะจริงๆ  ฟังไป3-4 เพลง จบแผ่นอีกแระ ต้องลุกไปเปลี่ยน  ถ้าเป็นเจอแผ่นซิงเกิลน่ะครับ  ฟังเพลงเดียว ลุกไปเปลี่ยนอีกแระ  ไหนจะมาทำความสะอาดหัวกับแผ่นอีก  ขนาดอาบน้ำชำระล้างตัวเอง ยังขี้เกียจอาบเลย  บางครั้งต้องให้คนอื่นอาบให้เลยยย     แต่ถึงยุ่งยากยังไง  ก็ต้องลองเล่นดู   ผมโชคดีอยู่อย่าง  เทริน์และแผ่นผม  ให้รายละเอียดสุดยอด ที่เครื่องหลายๆท่านในนี้  อาจไม่เคยได้ยิน  หรือได้ยินอาจไม่ชัดเท่าของผม  ในขณะที่นักร้อง..ร้องเพลง  นักดนตรี...ก็บรรเลงไป  ผมรู้สึกได้ว่า ข้างๆเวที มีแม่ค้า ขายข้าวโพดคั่ว อยู่ด้วย  และแปลกตรงที่แม่ค้าคนนี้จะไปขายข้าวโพดคั่วทุกงานเลย  สวดยอดไหมครับ เทริน์และแผ่นของผม
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 09:08:45 AM »
     จริงๆผมว่าน้าอัล เหมาะกับเทริน์ เป็นที่สุด  เพราะเป็นคนโบราณ เอ้ย ไม่ใช่ เพราะเป็นคนใจเย็น
      สำหรับผมน่ะครับ    เทริน์เนึ้ย...  พิธีรีตองเยอะจริงๆ  ฟังไป3-4 เพลง จบแผ่นอีกแระ ต้องลุกไปเปลี่ยน  ถ้าเป็นเจอแผ่นซิงเกิลน่ะครับ  ฟังเพลงเดียว ลุกไปเปลี่ยนอีกแระ  ไหนจะมาทำความสะอาดหัวกับแผ่นอีก  ขนาดอาบน้ำชำระล้างตัวเอง ยังขี้เกียจอาบเลย  บางครั้งต้องให้คนอื่นอาบให้เลยยย     แต่ถึงยุ่งยากยังไง  ก็ต้องลองเล่นดู   ผมโชคดีอยู่อย่าง  เทริน์และแผ่นผม  ให้รายละเอียดสุดยอด ที่เครื่องหลายๆท่านในนี้  อาจไม่เคยได้ยิน  หรือได้ยินอาจไม่ชัดเท่าของผม  ในขณะที่นักร้อง..ร้องเพลง  นักดนตรี...ก็บรรเลงไป  ผมรู้สึกได้ว่า ข้างๆเวที มีแม่ค้า ขายข้าวโพดคั่ว อยู่ด้วย  และแปลกตรงที่แม่ค้าคนนี้จะไปขายข้าวโพดคั่วทุกงานเลย  สวดยอดไหมครับ เทริน์และแผ่นของผม

ฟังแผ่นดำดีที่สุดเพราะหลับไม่ได้ เนื่องจากต้องลุกไปยกหัวเข็ม
ยกแผ่นเปลี่ยนหน้า

ข้าวโพดคั่ว มีบ้างก็ยอมรับได้
แต่ถ้าล้างแผ่นสะอาด ปราศจากฝุ่นบนแผ่นเสียงจะใสปิ๊ง

แต่ส่วนใหญ่แล้ว จะเจอเศษฝุ่นเกาะที่ปลายเข็มเป็นตุ้มถ่วงน้ำหนักด้วยนี่ซิ
อย่างนี้ ยิ่งกว่าปุ๊ ระเบิดขวดครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 09:14:54 AM »
วันเสาร์นี้ เล็ก พระราม 2 จะธุดงค์ไปที่ The Connect หากมีปรี Phono เจ๋ง ๆ ยกไปลองด้วยนะ
ไม่รู้ว่าเจ้า Luxman ตัวเก่งผมจะงอแงหรือปล่าว เพราะห่อพลาสติคไว้หลายปี

ใครว่างแวะไปโม้กันได้นะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 09:34:17 AM »
อยากไปๆ แต่ไปมะได้อ่าครับ   [pig90126]   [pig90124]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 09:47:44 AM »
อยากไปเหมือนกันครับ   [pig90118]

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 11:00:15 AM »
อยากไปเหมือนกันครับ   [pig90118]

ด้วยความยินดีครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 11:03:34 AM »
วันเสาร์นี้ เล็ก พระราม 2 จะธุดงค์ไปที่ The Connect หากมีปรี Phono เจ๋ง ๆ ยกไปลองด้วยนะ
ไม่รู้ว่าเจ้า Luxman ตัวเก่งผมจะงอแงหรือปล่าว เพราะห่อพลาสติคไว้หลายปี

ใครว่างแวะไปโม้กันได้นะครับ
[entreat-raccoon]  อยากไปมั่ง  [entreat-raccoon]

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 11:13:56 AM »

ด้วยความยินดีครับ

แล้วผมจะหาโอกาสไปเยี่ยมครับผม  [roll]

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 11:35:43 AM »
คุณจีระศักดิ์ กับคุณอนันต์ หากลงมา กทม. แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

ผมติดค้างเรื่องที่รับปากไว้ และยังไม่ได้ดำเนินการ
อย่าเพิ่งหน่ายนะ ช่วงนี้ล่องหนไปไหนไม่ได้เลย โดนเรียกตัวบ่อยครั้ง
บางครั้งไปครึ่งทางยังต้องหันหลังกลับก็มีครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 11:43:30 AM »
คุณจีระศักดิ์ กับคุณอนันต์ หากลงมา กทม. แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

ผมติดค้างเรื่องที่รับปากไว้ และยังไม่ได้ดำเนินการ
อย่าเพิ่งหน่ายนะ ช่วงนี้ล่องหนไปไหนไม่ได้เลย โดนเรียกตัวบ่อยครั้ง
บางครั้งไปครึ่งทางยังต้องหันหลังกลับก็มีครับ

[gr_in] ครับน้าอัลรับทราบครับ [gr_in]

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 11:47:05 AM »

รับทราบครับ [res]
ทางผมทั้งงานก็มาก บ้านก็ยังไม่เสร็จเลย [pig90129]

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 01:20:48 PM »
อยากไปด้วยเหมือนกันถ้านบ้านอยู่กรุงเทพฯ คนบ้านนอกอย่างผมพลาดโอกาศ ถึงไม่รู้เรื่องอะไรกับเขา คงต้องลำบากน้า ๆ diy

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 10:43:41 PM »
อยากไปด้วยเหมือนกันถ้านบ้านอยู่กรุงเทพฯ คนบ้านนอกอย่างผมพลาดโอกาศ ถึงไม่รู้เรื่องอะไรกับเขา คงต้องลำบากน้า ๆ diy

ขอนแจ่น  ก็มาให้ถึงก่อนเถอะ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 05 มกราคม 2013, 02:56:09 PM »
ขอถามอีกหน่อย มีญาติที่สวีเดน(เป็นน้องเขยอาจให้ฟรี) จะขายแผ่นเสียง เฉลี่ย 200บาท/แผ่น เขามีประมาณ 600 แผ่น เพราะเขาเลิกเล่น มีวิธีส่งมาไทยที่ประหยัดที่สุด

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 05 มกราคม 2013, 03:57:53 PM »
ขอถามอีกหน่อย มีญาติที่สวีเดน(เป็นน้องเขยอาจให้ฟรี) จะขายแผ่นเสียง เฉลี่ย 200บาท/แผ่น เขามีประมาณ 600 แผ่น เพราะเขาเลิกเล่น มีวิธีส่งมาไทยที่ประหยัดที่สุด

ส่งแบบ SAL ครับ แต่ต้องขอบอกว่ารอประมาณเดือนเลยทีเดียวครับ เคยมีลูกค้าส่งแบบนี้กับผม
เป็นม่าม่าล้วนเลย 20 กว่าโลส่งไปเยอรมัน เจ้าตัวกลับมาแล้วของยังไม่ถึงเลยครับ   [pig80901]
และอาจเสี่ยงที่จะชำรุดครับ
http://www.praemaishop.com/article/%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%9B%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 05 มกราคม 2013, 06:13:11 PM »

ผมก็บอกแล้ว  ให้ไปจีบแหม่มสวีเดน  พอแหม่มมาเที่ยวเมืองไทยก็ฝากเอามาด้วยเลย  นี่ถ้าแหม่มสวีเดน พูดลาวได้ล่ะก้อ  ผมจีบให้แล้ว 555+

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 07 มกราคม 2013, 08:33:04 PM »
ระหว่าง pre phono หลอด กับ solid อันไหนเหมาะเล่นกับ turntable ในชุดมีอินตเกรตแล้ว ขอแนวเสียงอะนาลอก

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 01:08:07 AM »
ระหว่าง pre phono หลอด กับ solid อันไหนเหมาะเล่นกับ turntable ในชุดมีอินตเกรตแล้ว ขอแนวเสียงอะนาลอก

ถามแบบตรงเป้าเลยไหมครับ ผมถามให้ 

คุณประวิทย์ มีฮาร์แมน990 มีช่องปรีโฟโนมาแล้ว  (ซึ่งเจ้าตัวก็คิดว่ามันน่าจะแมทกันมา ) หากเปลี่ยนไปเล่นปรีหลอด มันจะสู้ ปรีที่ติดกับเครื่องพอไหวไหม  และพอจะฟังออกชัดเจน ถึงความต่างไหม  ตัวคุณประวิทย์เล็งๆ ปรีโฟโน m7 ไว้ 
  ถามประมาณนี้ไหมครับ .. คุณประวิทย์    ถ้าไม่ใช่ก็แถลงเพิ่มเข้าไปน่ะครับ   

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 01:25:31 AM »
ผมไม่มี hk990 ซะด้วยสิ และ m7 ก็ไม่เคยฟังอ่าครับ

แต่มี phono หลอด 2 ตัว และ ss 1 ตัว ถามว่าชอบเสียงตัวไหนมากกว่า ก็ฟันทิ้ง ss ตัวที่มีก่อนเลย (เห็นว่าก็อบ hafler มานะ) ส่วนหลอดสองตัวที่มี ตัวแรกก็น้าฉัตรชัย กุนซือเว็บเราเป็นคนออกแบบ ส่วนอีกตัวอยู่ในปรี fp5 factor  หลอดน่าฟังกว่าสำหรับผมครับ กับเพลงสมัยใหม่ ก็ฟังได้ดีไม่แพ้กัน ผมเอนไปทางหลอดครับ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 01:34:57 AM »
ผมไม่มี hk990 ซะด้วยสิ และ m7 ก็ไม่เคยฟังอ่าครับ

แต่มี phono หลอด 2 ตัว และ ss 1 ตัว ถามว่าชอบเสียงตัวไหนมากกว่า ก็ฟันทิ้ง ss ตัวที่มีก่อนเลย (เห็นว่าก็อบ hafler มานะ) ส่วนหลอดสองตัวที่มี ตัวแรกก็น้าฉัตรชัย กุนซือเว็บเราเป็นคนออกแบบ ส่วนอีกตัวอยู่ในปรี fp5 factor  หลอดน่าฟังกว่าสำหรับผมครับ กับเพลงสมัยใหม่ ก็ฟังได้ดีไม่แพ้กัน ผมเอนไปทางหลอดครับ  [roll]
คุณ เอน งั้นพี่อ๊วกใส่หลอดแล้วกัน  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 01:42:02 AM »
 [gr_in] หลังจากเบินผ่านไปเรื่อยๆ เสียงยิ่งชอบครับ ตอนนี้น่าจะได้ 50+ ชั่วโมงแล้ว ถ้าพ้นเบินแล้วเสียงเป็นดังคิด ลงกล่องแล้วจบได้เลย EC86 By wchatchai

[tig12]

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 01:59:56 AM »
ผมชอบโฟโนหลอดครับ ผมว่ามันเป็นอะไรที่เข้ากั้นเข้ากันได้ดีเลยล่ะครับ เกรนเสียงละเอียดกว่าแบบว่า  [thanks-raccoon]

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 01:30:54 PM »
ไม่เคยฟังหลอดเลย ถ้าพร้อมคงเล่นหลอด (หลอดมีแสงไฟสวยดี  คลาสสิกด้วย) แต่ เขาว่านะ หลอดมีเสียง ฮัม หรือเสียงรบกวนประมาณนั้น  สงสัยอีก
- เครื่อง เทิร์น หรือ ซีดี เวลาเปิดเล่นปกติ แต่ไม่เปิด แอมป์ จะทำให้เสียหายหรือไม่
- ซีดีของผมมี vollum   เวลาเล่นกับ อินติเกรต เราจะเร่งเสียงที่ซีดื ระดับใด

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 03:39:39 PM »
ไม่เคยฟังหลอดเลย ถ้าพร้อมคงเล่นหลอด (หลอดมีแสงไฟสวยดี  คลาสสิกด้วย) แต่ เขาว่านะ หลอดมีเสียง ฮัม หรือเสียงรบกวนประมาณนั้น  สงสัยอีก
- เครื่อง เทิร์น หรือ ซีดี เวลาเปิดเล่นปกติ แต่ไม่เปิด แอมป์ จะทำให้เสียหายหรือไม่
- ซีดีของผมมี vollum   เวลาเล่นกับ อินติเกรต เราจะเร่งเสียงที่ซีดื ระดับใด

ข้อแรก ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่มันจะเปลืองชั่วโมงการใช้หัวครับ
ข้อต่อมา ให้เปิดที่ซีดีไว้ที่สูงสุดเลยครับ แล้วไปใช้โวลุ่มที่อินทิเกรดอย่างเดียวครับ

[tig12]

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 01:43:22 PM »
มีวิธีดูอย่างไรว่าก้านเข็ม เอียง คือมองตรงข้างหน้าว่าเอียงซ้าย หรือขวา ถ้าเอียงมีวิธีแก้ให้ตรงอย่างไร

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 02:19:55 PM »
มีวิธีดูอย่างไรว่าก้านเข็ม เอียง คือมองตรงข้างหน้าว่าเอียงซ้าย หรือขวา ถ้าเอียงมีวิธีแก้ให้ตรงอย่างไร
ต้องถอดออกมาครับ แล้วหงายดูว่าเอียงหรือไม่ครับ ในกรณีที่ก้านเข็มหลบเข้าไปอยู่ใต้ตัวเรือน
แต่ถ้าก้านเข็ม ยื่นออกมาด้านหน้าของตัวเรือน ไม่ต้องถอดก็พอจะมองออกว่างอหรือเอียงครับผม

ถ้าก้านงอเอียงไปด้านนึง จะเกิด Rumble ได้ง่ายครับถ้าเจอแผ่นที่บิดงอแค่เล็กน้อย
อาการที่เห็นได้คืออาร์มจะสั่นเป็นจังหวะ  ลำโพงจะขยับเข้าออกอย่างรุนแรง แต่ไม่มีเสียงออกมาครับ
ซึ่งจะทำให้เสียงโดยรวมไม่สะอาดและชัดเจนเท่าที่ควรจะเป็น
วิธีแก้ไขคงต้องพึ่งช่างอย่างเดียวครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 08:31:52 PM »
คงใช่ตามคุณสาธิตว่าเลย เพราะเกิด rumble หัวเข็มผมถึงสั่น ผมมองตรงหัวเข็ม สังเกตุว่าก้านเข็มเอียงซ้าย ผมเอานิ้วมือโยกดันไปทางขวา ก้านเข็มพอจะตรงกว่าเดิม ถ้าหักวัดดวงเอาเพราะหัวเข็มผมราคาไม่แพง(หัวแถม)ส่งช่างไม่คุ้มแน่  ถ้าเล่นต่อไปจะทำให้แผ่นเสียหรือไม่

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 08:38:52 PM »
คงใช่ตามคุณสาธิตว่าเลย เพราะเกิด rumble หัวเข็มผมถึงสั่น ผมมองตรงหัวเข็ม สังเกตุว่าก้านเข็มเอียงซ้าย ผมเอานิ้วมือโยกดันไปทางขวา ก้านเข็มพอจะตรงกว่าเดิม ถ้าหักวัดดวงเอาเพราะหัวเข็มผมราคาไม่แพง(หัวแถม)ส่งช่างไม่คุ้มแน่  ถ้าเล่นต่อไปจะทำให้แผ่นเสียหรือไม่
ส่วนมากจะเอียงไปทางซ้าย เนื่องจากไปครูดกับร่องแผ่นตอนเก็บโดยไม่ใช้ลิฟท์ครับ
ถ้างั้นนำมาดัดเองเลยครับ ได้แค่ไหนเอาแค่นั้นครับ แล้วมาชดเชยตอนตั้งหัวเข็มแทนครับ
โดยอาจจะทำมุมตัวเรือนหัวเข็มเอียงเล็กน้อยแต่ก้านต้องตรง 
เพราะถ้าไม่ทำให้ตรงจะมีปัญหาเรื่องแผ่นสึกหรอเร็วกว่าปกติได้ครับ

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 09:57:07 PM »

ถ้าก้านงอเอียงไปด้านนึง จะเกิด Rumble ได้ง่ายครับถ้าเจอแผ่นที่บิดงอแค่เล็กน้อย
อาการที่เห็นได้คืออาร์มจะสั่นเป็นจังหวะ  ลำโพงจะขยับเข้าออกอย่างรุนแรง แต่ไม่มีเสียงออกมาครับ
ซึ่งจะทำให้เสียงโดยรวมไม่สะอาดและชัดเจนเท่าที่ควรจะเป็น

เป๊ะ  เป๊ะ เลย   สุดยอดเลยครับ  เพราะผมไปเห็นมาแล้ว  ตอนแรกผมนึกว่าเพลทแกไม่เรียบ  หัวเอียงนี่เอง  ไม่รู้เอียงด้านเดียวกับเจ้าของหรือป่าว

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 10:17:45 PM »
พิมพ์ตั้งนาน หายอีกแล้วกระทู้ชนกับคุณสุรเดช ต้องพิมพ์ใหม่ มือผมอ่อนซ้อมเรื่องคอม เอาใหม่ วันนั้นคุณสุรเดชว่าหัวเข็มเอียงผมถอดน็อตหัวเข็มแล้วไม่เอียงเพราะน๊อตบังคับถ้ารูไม่ตรงขันน๊อตไม่ได้แต่มาดูแล้วคิดว่าก้านเข็มเอียงซ้าย เอานิ้วมือดัดแล้วคิดว่าก้านเข็มตรง สองเพลงสุดท้าย โดยเฉพาะเสียงร้องผู้หญิง แตกพร่านิด น้ำเสียงเรียกว่าไงคือไม่คมชัด ออกเสียง sssss ส่วนเสียงผู้ชายจะฟังดีกว่า หรือเป็นบางแผ่น สาเหตุที่กล่าวมาเพราะเหตุใด