ผู้เขียน หัวข้อ: ขอค่า R สำหรับทำ 24-step ladder attenuator ครับ  (อ่าน 3083 ครั้ง)

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
ขอค่า R สำหรับทำ 24-step ladder attenuator ครับ
« เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 11:39:16 AM »
มาขอความช่วยเหลือครับ เนื่องจากผมได้ตัวนี้มา มันเป็น 24-Step Ladder Attenuator

อยากขอค่า R สำหรับทำเป็นแบบสเต็ปโวลลุ่มแบบ 50K หน่อยครับ จะเอามาใส่ปรี 12AX7 ของน้า Alcohol ท่านใดพอมีข้อมูลหรือเคยทำช่วยแชร์หน่อยนะครับ โดยผมจะใช้ R Carbon ของ Royal ครับ เพราะใช้ R 92 ตัว ยังเล่น R แรงๆ มิได้เดี๋ยวงบกะจาย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [0002053E]
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

• MOSKIDO
Re: ขอค่า R สำหรับทำ 24-step ladder attenuator ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 11:42:49 AM »

ข้างบนเป็นตารางที่ผมโหลดมาจาก hificollective แต่ R บางค่ามันไม่มีครับ และไม่ค่อยแน่ใจว่าจะต้องใช้ค่าอะไรแทน ส่วนทำยังงัยถึงจะได้ค่าในช่องขวาสุด (dB) นี่ไม่รู้เลยครับ มันจะเกี่ยวกับปรีที่จะนำสเต็ปไปใช้ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าเอาไปใช้กับปรี 12AX7 จะต้องกี่ dB ครับ ถึงจะเหมาะสม  [0002053E]
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
Re: ขอค่า R สำหรับทำ 24-step ladder attenuator ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 12:20:58 PM »
      ถ้าหาค่าตรงไม่ได้ค่าใกล้เคียงก็ใช้ได้ครับ ผมว่าถ้าใช้ 1% น่าจะได้ครบทุกค่านะครับ
ค่า DB ในช่องขาวมือไม่ต้องสนใจหลอกครับเขาแค่ให้เรารู้ว่าถ้าใช้อาร์ตามช่องซ้ายมือ
จะได้ค่าลดทอนเท่าไรในแต่ละสเตปครับ ถ้าค่าอาร์เราไม่ตรงค่า DB ที่ได้ก็ผิดไปนิดหน่อยเท่านั้นครับ

• MOSKIDO
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2013, 02:43:17 PM »
ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้นานเลย ขอบคุณคุณคนหระรีมากครับ  [0002053E]

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กันยายน 2013, 11:08:50 AM »
 [confused-face]
จากตารางข้างบนนะครับ  ในการฟังที่ระดับความดังปกติจะตกสเตปลำดับไหนครับ  ตัวเซเลคเตอร์สีฟ้าในรูปหาได้ที่ไหนครับ รบกวนชี้เป้าด้วยครับ
คุณApiluk ทำแล้วเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2013, 11:13:42 AM »
มาขอความช่วยเหลือครับ เนื่องจากผมได้ตัวนี้มา มันเป็น 24-Step Ladder Attenuator

อยากขอค่า R สำหรับทำเป็นแบบสเต็ปโวลลุ่มแบบ 50K หน่อยครับ จะเอามาใส่ปรี 12AX7 ของน้า Alcohol ท่านใดพอมีข้อมูลหรือเคยทำช่วยแชร์หน่อยนะครับ โดยผมจะใช้ R Carbon ของ Royal ครับ เพราะใช้ R 92 ตัว ยังเล่น R แรงๆ มิได้เดี๋ยวงบกะจาย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [0002053E]

อยากได้มั่งอ่ะ..... [sory2]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• MOSKIDO
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 07:10:36 PM »
ผมซื้อจาก kaponk (ผิดกฏป่าวหว่า) 353บาทเองคับน้า แต่ผมดันต่อผิดครึ่งรอบ บิดซ้ายสุดจึงดังเท่ากับบิดครึ่งหนึ่งบิดเกินครึ่งจึงค่อยเริ่มดัง ขี้เกียจรื้อ จุดบัดกรีประมาณ 100 จุดได้ ควรบัดกรี R ซัก 2-3 ตัวแถวเดียว แล้ววัดค่าดูก่อนนะครับ จะได้ไม่พลาดเหมือนผม  [sad-watermelon]

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 09:25:17 AM »
 [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับ