ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่พี่ ขอสอบถามเรื่องวงจรนี้หน่อยครับ 75W Amplificador Classe AB  (อ่าน 2243 ครั้ง)

ออฟไลน์ HUAKIANG

• จากพลังงานมืด สู่ จิตวิญญาณมนุษย์
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • จากพลังงานมืด สู่ จิตวิญญาณมนุษย์
 [puzzled]รบกวนพี่พี่ ขอสอบถามเรื่องวงจรนี้หน่อยครับ 75W Amplificador Classe AB
ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านไหนเคยลองเล่นแล้วบ้างครับ .... อยากขอสอบถามว่า Q3 BC546 ร้อนจัดเลย นับได้ 3 ต้องปล่อย แต่วงจรทำงานได้ปกตอดี ลงอุปกรณ์ แบบค่าเดิมเลย ไม่มีการเปลี่ยนแปลง
เทสฟังเพลงรันยาวมากกว่า 24 ชั่วโมง แต่วงจรก็ยังทำงานได้สบายดี ที่มันร้อนขนาดนี้ เป็นผลเสียมั้ยครับ หรือต้องปรับแก้ตรงไหนบ้าง ขอรบกวนพี่ๆๆครับ ขอบคุณมากๆๆครับ [0002053E] [0002053E] [0002053E]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=13293.0
จากพลังงานมืด สู่ จิตวิญญาณมนุษย์

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
ตัวเล็กร้อนมากไม่ดีครับ นานๆไปอาจจะพังได้

มีหลายสาเหตุเหมือนกัน เพราะวงจรนี้จัดวงจรไบอัสแบบง่ายๆ แต่ดูแลยากเหมือนกัน ถ้า Vf ไดโอด กับ Hfe ทรานซิสเตอร์ ไม่เหมาะสม คุมไบอัสยากหน่อย
อยากให้ลองวัด Idle ช็อตอินพุตลงกราวด์ ลอยขั้วลำโพง แล้วแรงดันคร่อม R7 0.33 ดูว่าได้เท่าไหร่ แล้วคิด I=V/0.33 ว่าตอนนี้กระแส idle เป็นเท่าไหร่แล้วน่ะครับ

อื่นๆ
- ทรานซิสเตอร์ตัวเล็กในระบบที่ใช้อยู่ตอนนี้ลงท้ายด้วย A,B,C ครับ? เพราะสามตัวนี้ Hfe ไม่เท่ากัน ส่งผลโดยรวมเปลี่ยนจุดทำงานไปได้เยอะเหมือนกัน
- แรงดันไฟเลี้ยงที่ออกมาอยู่ +-35V. หรือไม่ครับ
- ถ้ามี function gen. กับ scope ลองป้อนสัญญาณสี่เหลี่ยม แล้วดูว่าตรงขอบสัญญาณมี spike หรือเปล่า ถ้ามีก็ต้องปรับชดเชยความถี่สูงให้ลดมันลง เพราะสิ่งนี้คือตัวที่กำลังบอกว่ามันกำลังจะออสซิลเลตแล้ว

ถ้าทุกอย่างอยู่ในเกณฑ์ปกติ แล้วยังร้อนอยู่ค่อยลองหาเบอร์ที่ใหญ่ขึ้นอย่าง 2SD667 (TO-92L) หรือ BD139 (TO-126) ใส่ซิงค์ช่วยนิดหน่อย แทนในตำแหน่ง Q3 ดูครับ

แต่เท่าที่เคยลองมา วงจรสไตล์นี้ อย่างใน OTL30W ทรานซิสเตอร์ที่ทำหน้าที่นี้ มันก็ค่อนข้างอุ่นร้อน เป็นเรื่องปกติเหมือนกัน แต่ตอนนั้นใช้ 2SD669AC เลยไม่ค่อยห่วงนัก

ออฟไลน์ HUAKIANG

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 5
ขอบคุณมากๆเลยครับน้าแว่น เดี๋ยวได้ผลการทดลองอย่างไรจะแจ้งนะครับ ถึงตอนนั้นคงต้องขอรบกวนน้าแว่นอืกนิ๊ดนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ  [0002053E]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=13293.0
จากพลังงานมืด สู่ จิตวิญญาณมนุษย์