ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดทำแอมป์หลอดเครื่องแรก ใช้วงจรจาก บ้านพระราม 2 EC88 / EL 34  (อ่าน 39381 ครั้ง)

ออฟไลน์ songphol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
หวัดดีครับ วันนี้มาขอโพสส่งการบ้านให้ ท่านเจ้าสำนักพระราม 2 และเพื่อนๆสมาชิก ได้ตำหนิติชม และแนะนำในผลงานการประกอบแอมป์หลอดเครื่อง
แรกตั้งแต่ประกอบแอมป์เล่น ส่วนใหญ่เป็น SS

[embarrassed]

อันดับแรก มานั่งทำแท่นตัดเจาะปาดแทงแยงคว้าน เจาะก็เบี้ยวไปเอียงมาตามประสามือใหม่ ดีที่ท่านเจ้าสำนักใจดี ให้แทนอลูมิเนียมแบบตัดเจาะงายๆมา ยังเล่นเอาเมื่อยเลย 55
หลังจากตัดเจาะเรียบร้อยแล้ว ก็มาพ่นสีครับ พ่นก็ยังไม่ค่อยเรียบอีก รอบหน้าสงสัยต้องสั่งทำแหละ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ต่ำกว่า 18 ห้ามคลิ๊กเข้ามานะครับ เพราะมีภาพนู๊ด  [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
เห็นภาพแล้วกดไลค์ทันทีครับ.  [yellow-lol]

Re: มือใหม่หัดทำแอมป์หลอดเครื่องแรก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 01:21:32 PM »
 [embarrassed] แนวการว่างอุปกรณ์ต่างก็เอาแบบง่ายๆ ดูตัวอย่างจากเพื่อนสมาชิกและคำแนะนำจากท่านเจ้าสำนัก บ้านพระราม 2

จากนั้นก็มาเริ่มประกอบวงจรในภาค DRIVE โดยประกอบเป็นโมดูลแล้วค่อยเอาไปยึดติดกับแท่น ถ้าเอาเดินในแท่นผมไม่ค่อยถนัดครับ

เสร็จแล้วก็เพิ่ม ช็อคโกแลตเข้าไปอีกหนึ่งก้อนเพื่อความหวานมัน 55

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
 [laughing-my-ass]แอมป์หลอดตัวแรกก็ฉายแววความงามออกมาแล้วครับ [huge-thumbs-up]

Re: มือใหม่หัดทำแอมป์หลอดเครื่องแรก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 01:27:33 PM »
 [dizzy-smiley] ต่อไปเมื่อประกอบภาค DRIVE ได้่แล้วก็นำมาติดตั้งในแท่นครับ พร้อมกับการวางแนว GROUND BUS 8IY[

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
ให้ +1 เลยครับ งานเรียบร้อยมาก เห็นแล้วอายเลย

คันยิบๆ แต่เดี๋ยวรอให้เสร็จก่อน เดี๋ยวค่อยจัดทีเดียวเลย   [sad-watermelon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 01:39:16 PM »
 [happy-dreaming] เมื่อได้แนวการวาง GROUND BUS แล้วก็เริ่ม เดินสายในเครื่อง ( ผมอาจพิศดารที่ทำไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้าหน่อยนะครับ ท่านเจ้าสำนักบอกเอาตามถนัด 55 )

คันยิบๆ แต่เดี๋ยวรอให้เสร็จก่อน เดี๋ยวค่อยจัดทีเดียวเลย   [sad-watermelon]
ขอเอาแค่ไม้ก้านมะยมนะครับ 555

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 01:43:15 PM »
 [huge-thumbs-up]  [huge-thumbs-up]สุดยอดครับ สวย ผมก็ว่าจะทำวงจรตัวนี้แหละ ตอนนี้หาอลูมาทำแท่นยังไม่ได้ และยังขาดอะหลั่ย พวก R C อยู่หลายค่า สงสัยต้องรบกวนพี่เล็กจัดให้แน่ๆ [singing-happy]  ล่วงหน้าไปก่อน....แล้วผมจะตามไปติดๆ ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [huge-thumbs-up]  สวยงามมีตัวอย่างอีกแท่นแล้ว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 01:48:36 PM »
 [puzzled] หลังจากนี้ก็เก็บราบละเอียดไปเรื่อยครับ ( สงสัยจะได้รางวัลจากท่านเจ้าสำนักแง๋ๆ ก้านมะยม 55 ) [afraid]

[embarrassed] พักทานข้าวก่อนนะครับเด่วมาลงให้ดูใหม่นะครับ และขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ได้แวะเข้ามา ติชมแนะนำครับ

ปกติถ้าทำอะไรไม่เสร็จ ค้างๆคาๆ เค้าจะไม่กิน ไม่นอนกันนะ   [yellow-lol]

[embarrassed] มาชมกันต่อครับหลังจากเก็บรายละเอียดต่างๆก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ

ได้ประสพการณ์อย่างนึงครับ เรื่องหม้อแปลง ตอนสั่งไม่ได้เค้าว่าเอาเป็นหลักจุดยึดสายเลยมาเป็นกระจุกเลย จึงต้องทำหลักยึดใหม่ ( เปลื่องตังเข้าไปอีก )

ปกติถ้าทำอะไรไม่เสร็จ ค้างๆคาๆ เค้าจะไม่กิน ไม่นอนกันนะ   [yellow-lol]
555 ครับพอดี ผ.บ.นั่งติดรถมาบ้านน้าเขียวด้วย สั่งให้หยุด กินก่อนเดี๋ยวไม่มีแรงโพสรูปผลงานให้ท่านเจ้าสำนักและเพื่อนสมาชิกดูอะครับ  [embarrassed]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 02:21:17 PM »
[dizzy-smiley] ต่อไปเมื่อประกอบภาค DRIVE ได้่แล้วก็นำมาติดตั้งในแท่นครับ พร้อมกับการวางแนว GROUND BUS 8IY[

ถ้าได้ไปสำนักนี้  จัดเต็มทุกเครื่องครับ ไม่ต้องห่วง  [huge-thumbs-up] [dancing-devil] [dancing-devil]

หลังจากเดินสายในเครื่องแล้วก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างอย่างที่เห็นครับ

จากเป็นรูปเป็นร่างแล้ว แอมป์ตัวนี้ยังถือว่าไม่สมบูรณ์  100 % นะครับ แผ่นปะข้างยังไม่ได้ติดตั้งครับ ว่าจะเอาแผ่นอะคีลิค หนา20 มิลคามยึดแผ่นในอีก แผ่น 10 มิล
และยังไม่ได้วัดไฟตามจุดต่างๆ อีกด้วยความใจร้อนอยากจะฟังเสียง ตรวจทานอะไรเรียบร้อยแล้ว ก็ป้อนไฟจับให้ร้องเพลงให้ฟังเลย แล้วก็ร้องให้ฟังได้ อุปกรณ์ต่างๆไม่มี
อะไรผิดปกติ ไม่มีเสียงที่ไม่พึงปราถนาให้ได้ยิน ( จิ๊ด วี๊ด ฮัม ) ให้ได้ยินเลยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 02:46:40 PM »
[huge-thumbs-up]  [huge-thumbs-up]สุดยอดครับ สวย ผมก็ว่าจะทำวงจรตัวนี้แหละ ตอนนี้หาอลูมาทำแท่นยังไม่ได้ และยังขาดอะหลั่ย พวก R C อยู่หลายค่า สงสัยต้องรบกวนพี่เล็กจัดให้แน่ๆ [singing-happy]  ล่วงหน้าไปก่อน....แล้วผมจะตามไปติดๆ ครับ
ขอบคุณครับ ก็จะรอชมผลงานของน้าด้วยนะครับ  [singing-happy]

[huge-thumbs-up]  สวยงามมีตัวอย่างอีกแท่นแล้ว
ขอบคุณครับ ผมก็ทำตามตัวอย่างสวยๆในหมู่บ้านเรานี่แหละครับและคำแนะนำดีๆจากปรามาจารย์รายๆท่าน ครับ

[dizzy-smiley] ครับ วันนี้ก็ลงผลงานเอาไว้เท่านี้ก่อนนะครับรอวัดไฟตามจุดต่าง และปรับให้ได้ใกล้เคียงวงจรต้นแบบอีกหน่อย
วันนี้ได้เอาร้องเพลงให้ น้าเขียวฟังด้วย (เอามายั่วให้ทำบ้าง )พอดีน้าเขียวแกอยากฟังให้ยกมาด้วยโคตะระหนักเลย  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[sory2]  เจ้าของเครื่องไว้ "พุง" กำลังงามเลย อิ อิ  แจ่มเลย(แอมป์นะไม่ใช่พุง) [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
  ไม่น่าเชื่อ  ว่าทำแอมป์หลอดเครื่องแรกได้ งาม มาก  [huge-thumbs-up]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
  ขอติ นิดนึงได้ป่าว  ขัดใจผมตรงให้สีอย่างเดียวอ่ะครับ  มันเป็นสีเดียวกันเกินไป 

แต่ผมไม่มีปัญญาทำได้สวยเหมือนในรูปน่ะครับ  ติเป็นอย่างเดียว
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
งานเรียบร้อยมาก ๆ ครับ
 [huge-thumbs-up]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tankeshi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
เครื่องแรกทำออกมาได้ขนาดนี้ถือว่าแจ่มครับ  [champ-watermelon1]

แต่แอบจี้ดดใจตรงที่เอาซีตัวเหลืองๆไปไบแคบ M/D อิอิ  [puzzled]