ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ Fuse  (อ่าน 2157 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravech

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
เรื่องของ Fuse
« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 02:54:48 PM »
วันนี้ได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนๆหูทอง(หูเสียเงินอะครับ) เขาบอกว่าอยากจะเปลี่ยน Fuse ถ้าเปลี่ยนแล้วเสี่ยงดีขึ้นเยอะไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า ส่วนตัวผมฟังไม่ออกครับ เขายอมจ่ายเงินซื้อตัวละหลายๆร้อย/ขอความคิดเห็นด้วย

• **
Re: เรื่องของ Fuse
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 03:04:17 PM »
ขอบคุณมากครับ....

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 03:11:11 PM »
 ตัวละเป็นร้อยถือเป็นราคาเริ่มต้นของฟิวส์ที่ถูกทำมาเพื่อใช้ในเครื่องเสียงโดยเฉพาะครับ เพราะถ้าแบรนด์ดังๆราคาตัวละหลายพัน ถึงหลักหมื่นเลยก็มีครับ  เรื่องเสียงครับส่งผลไปในทางที่ดี แต่ถ้าถามว่ามากมั้ยผมว่าเล็กน้อยครับ  เพราะส่วนตัวผมเองก็ใช้อยู่ตั้งแต่ตัวละพันกว่าบาท ถึงระดับ 5 พันกว่าๆ เกินกว่านี้ผมก็ไม่เอาเหมือนกันครับ อีกอย่างผมได้ลองทดสอบกับ ชุดของตัวเองที่บ้านด้วยใช้แล้วเสียงโดยรวมดีขึ้น จึงกล้าซื้อครับ แต่ถ้าไปลองที่ร้าน ผมเองก็คงไม่กล้าซื้อเหมือนกันครับ  เพราะหลายครั้งที่เคยซื้อในลักษณะนี้แล้ว เมื่อนำมาใช้แล้วมันไม่เข้ากับระบบของเรา ก็จะเสียตังค์ฟรี เพราะขายต่ออย่างไรก็ขาดทุนอยู่แล้วครับ  ใช้ของดีก็ใช่ว่าเสียงจะดีขึ้นเสมอไป ถ้ามันอยู่ไม่ถูกที่ถูกทาง เลือกของที่เหมาะสมกับชุดของเราดีกว่าครับ ไม่อยากให้มองที่ราคา หรือ ยี่ห้อ ถ้าใช้แล้วดี แล้วค่อยมาพิจารณาว่าเหมาะสมกับงบที่เรามีอยู่หรือไม่  ถ้าไม่ก็ผ่านไป
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 03:38:15 PM »
แอมป์ของเพื่อนเป็น Classic Audio ใช้หลอด EL34 หรือในเว็บอื่นๆจะยี่ห้อ yaqin ครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 03:39:33 PM »
ขอบคุณรูปภาพจาก Ebay ครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 03:43:53 PM »
พีเล็กคงหมายถึงภาพรวมของห้องฟัง และระบบ system ทั้งหมดด้วยมั้งครับ ว่าเปลี่ยนแล้ว มันพากันดีหรือพากันดับ.... เพราะเท่าที่เคยอ่านผ่านๆตามา fuse บางตัวบางแแบรน เค้าก็มีบุคลิคทางเสียงของเค้า
เมื่อนำมารวมกับ system เรา มันจะไปแนวทางไหน ครับ

ส่วนประเด็นที่ว่าแยกออกหรือฟังออกมั้ย ตัดไปครับ เพราะหูเสียเงินซะอย่าง... แต่ที่น่าสนใจคือมันคงต้องลองผิดลองถูกจนเจ็บหล่ะครับ เพราะ fuse ยังไม่เจอร้านไหนที่การันตีว่า เสียงไม่ดีคืนเงิน หรือไม่ชอบใจคืนเงิน เพราะฉนั้น น้าต้องโดนมาก่อนครับ... อาจจะต้องโดนหลายตัวด้วยมั้งกว่าจะเจอเสียงที่โดนหูจริงๆ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 05:48:54 PM »
 ในแอมป์หลอด  ผมไม่รู้ครับ
แต่ถ้าในโซลิค สำหรับผมแล้ว เปลี่ยนฟิวส์ dc นี่ฟังออกง่าย กว่าเปลี่ยนฟิวส์ ac ครับ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 12:02:01 AM »
ผมตัดปัญหา เครื่อง DIY ไม่ใส่ Fuse ครับ  แต่เสี่ยงหน่อยตรงที่ เกิดอะไรขึ้นมา ไฟอาจไหม้บ้านได้ครับ ถ้าเบรคเกอร์ยังไม่ยอมตัด  [frightened-11]

ที่สำคัญคือ อย่าเปิดเครื่อง DIY ทิ้งไว้ถ้าไม่อยู่บ้าน เพราะมาตรฐานด้าน Safety เรายังไม่ได้ปฏิบัติตามกฏ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 02:43:56 PM »
เปลียนฟิวส์เสียงก็เปลียนครับ ต้องตั้งใจฟังดู ทั้งกับแอมป์และปรีแอมป์ (แต่ตอนนี้หูผมชักเริ่มเสียอีกละ 555)

แต่ผมก็ไม่ลงทุนทดลองกับมันมากครับ(เงินกับเวลาไม่ค่อยมี) ผมซื้อฟิวส์เงินจากพี่เล็กนี่ละมาลอง กับอีกยี่ห้อที่ราคาหลัก 100 ละครับมาใช้ แค่นี้ก็เพียงพอ เสียงถูกใจสำหรับผมแล้วครับ 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 06:34:09 PM »
ผมตัดปัญหา เครื่อง DIY ไม่ใส่ Fuse ครับ  แต่เสี่ยงหน่อยตรงที่ เกิดอะไรขึ้นมา ไฟอาจไหม้บ้านได้ครับ ถ้าเบรคเกอร์ยังไม่ยอมตัด  [frightened-11]

ที่สำคัญคือ อย่าเปิดเครื่อง DIY ทิ้งไว้ถ้าไม่อยู่บ้าน เพราะมาตรฐานด้าน Safety เรายังไม่ได้ปฏิบัติตามกฏ  [fb-smiling]

OTL ตาเงาะนิผมไม่ได้ปิดมาจะเดือนแล้วคับ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 06:41:04 PM »

OTL ตาเงาะนิผมไม่ได้ปิดมาจะเดือนแล้วคับ

[frightened-12] [frightened-12] [frightened-12]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 06:54:28 PM »
ลำโพงก็ไม่ต้องเบาเสียง มันไม่จี่ไม่ซ่าไม่ฮัม เพิ่งเพลงปุ๊บฟังได้เลย 5555 เพราะคอมผมก็ไม่ได้ปิดมาจะ 5เดือนหละ