ผู้เขียน หัวข้อ: ถามกำลัง opt  (อ่าน 2617 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
ถามกำลัง opt
« เมื่อ: 07 เมษายน 2016, 02:28:29 PM »
ถามครับ หม้อ opt ที่ระบุว่า 6 k p-p/0-4-8 ohm ul tap 43%  30w  อยากทราบว่า 30w นั้นเกี่ยวกับ เอาท์พุตกำลังวัตต์/แชลแนน อย่างไร ถ้าเราจะสั่งเป็น 50w เผื่อไว้ เราจะได้กำลังเพิ่มขึ้นเปล่าครับ หรือไม่มีความจำเป็น [what11]

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: ถามกำลัง opt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 เมษายน 2016, 03:36:06 PM »
หม้อจะระบุกำลังมากที่สุดที่ความเพี้ยนระดับนึงที่หม้อรับได้ครับ
บางเจ้าระบุ 5 % บางเจ้า 10%
ทำเผือไว้ได้ครับ ถ้ามันพีคความเพี้ยนก็น้อยกว่าหม้อที่เล็กกว่า แน่ๆ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 เมษายน 2016, 08:38:32 PM »
ขอบคุณครับ แสดงว่าเผื่อไว้มากดีกว่าน้อย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 เมษายน 2016, 08:48:23 PM »
 หม้อที่เผื่อเยอะ สำหรับผมว่ามันไม่มีประโยชน์ครับ สำคัญคือเลือกความต้านทานให้ถูกต้องเหมาะสม ซึ่งส่งผลทั้งด้าน กำลัง และ ความเพี้ยน ส่วนการเผื่อมากจะเกิดผลเสียมากกว่าดีครับ อาการที่เคยทดสอบคือเหมือน เอามดไปดันช้าง เสียงจะติด dark ยิ่งเผื่อขนาดมากเท่าไหร่ลวดก็จะต้องใช้ใหญ่ขึ้น หากใช้จริงไม่ถึง 50% ก็ไม่มีรู้ว่าจะเผื่อไปทำไม ให้เปลืองเงินหนักแท่นเปล่าๆ  ใครที่เคยลองเอาหม้อขนาดใหญ่มาใช้กับแอมป์เล็กก็จะทราบดีถึงสิ่งที่ผมพูดครับ  โดยปกติแล้วคนพันหม้อเค้าจะเผื่อรองรับไว้อยู่แล้วในค่าที่เหมาะสมครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 เมษายน 2016, 04:04:18 PM »
เข้าใจแล้วครับ ปกติเราก็เผื่อไว้ระดับหนึ่งอยู่แล้ว หายสงสัย [0002053E]