ผู้เขียน หัวข้อ: ลองฟัง mono ดูบ้างครับ  (อ่าน 9290 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: ลองฟัง mono ดูบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 13 เมษายน 2017, 11:41:46 PM »
วันนี้อยู่ๆก็ได้สัมผัสแผ่น mono ครับน้า
น้า nh123 ผ่านมาทางบ้านผมเลยแวะมาเยี่ยมพร้อมนำแผ่นมาให้ด้วย ขอบคุณน้าอีกครั้งด้วยครับ [0002053E]

โดยส่วนตัวผมยังไม่มีความคิดจะหาแผ่น mono มาลองครับน้า เพราะคิดเองว่าเอาหัว stereo เล่นมันคงฟังไม่ได้เรื่องมีเสียงลบกวนเยาะ และแผ่น mono หาไม่ง่ายแถมมีราคาถือว่าสูงแถมแผ่นๆหนึ่งก็มีแค่สองเพลง เลยไม่ได้สนใจมากครับน้า
แต่เมื่อมีแผ่นแล้วก็เลยลองเล่นดูครับ ผลมันเล่นได้ครับน้าเสียงมันก็ออกทั้งซ้ายและขวาแต่ออกเหมือนกันเท่านั้นเอง เรื่องเสียงรบกวนก็ไม่มีอย่างที่คิดครับน้าก็เหมือนเล่นแผ่นปกติ
แผ่นที่ได้มาเป็นแผ่น 10 นิ้ว speed 78 ครับ เรื่องเสียงผมว่าจะมีความต่างจากแผ่นเสียงทั่วไปคือจะชัดกว่าดูหวือหวาแตกต่างจากแผ่น speed 33 กับ 45 ที่ผมฟังไปอีกแบบเลยครับน้า [yes-raccoon]
สรุปมีแนวทางเล่นเพิ่มขึ้นอีกทางครับน้า แต่คงไม่ถึงกับต้องไข่คว้าหาหรือเปลี่ยนแนวครับ แต่จะเป็นการกินไม่เลือกมากกว่าครับน้า 555

cartridges : shure m44-7
phono : 6DJ8 MM
stereo to mono : transformer
int amp : 6080 SE
loudspeaker : pioneer CS-901
เพลง : ปวด - สุรศักดิ์ ผิวเณร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2017, 09:35:44 AM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2017, 10:35:37 PM »
หม้อ input ครับน้า DuKane 3A80A ผมชอบหม้อแบบนี้ครับมันเอาไปเสียบกับ socket หลอด 8 ขาได้ครับถอดเข้าถอดออกง่ายดี [fb-smiling]

เห็นเอาไปทำ balanced to rca กับ sut กัน
แต่ผมเอามาทำ stereo to mono ครับ คลีบทดสอบฟังดูก่อนครับน้าจะต่อแบบไหนดี เดียวว่างๆค่อยจับลงกล่องครับน้า [chick-milk-bottle]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2017, 12:27:58 AM »
เปล่าบ้าพลังอะไรครับน้า จือจิบอกว่าเดียวนี้เปลี่ยนลำโพงฟังง่ายขึ้นเยาะครับน้า เอามาสุมๆรวมกันแล้วเปลี่ยนสายด้านหลังเอาครับ [Tongue-11]

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2017, 10:05:00 AM »
วันนี้อยู่ๆก็ได้สัมผัสแผ่น mono ครับน้า
น้า nh123 ผ่านมาทางบ้านผมเลยแวะมาเยี่ยมพร้อมนำแผ่นมาให้ด้วย ขอบคุณน้าอีกครั้งด้วยครับ [0002053E]

โดยส่วนตัวผมยังไม่มีความคิดจะหาแผ่น mono มาลองครับน้า เพราะคิดเองว่าเอาหัว stereo เล่นมันคงฟังไม่ได้เรื่องมีเสียงลบกวนเยาะ และแผ่น mono หาไม่ง่ายแถมมีราคาถือว่าสูงแถมแผ่นๆหนึ่งก็มีแค่สองเพลง เลยไม่ได้สนใจมากครับน้า
แต่เมื่อมีแผ่นแล้วก็เลยลองเล่นดูครับ ผลมันเล่นได้ครับน้าเสียงมันก็ออกทั้งซ้ายและขวาแต่ออกเหมือนกันเท่านั้นเอง เรื่องเสียงรบกวนก็ไม่มีอย่างที่คิดครับน้าก็เหมือนเล่นแผ่นปกติ
แผ่นที่ได้มาเป็นแผ่น 10 นิ้ว speed 78 ครับ เรื่องเสียงผมว่าจะมีความต่างจากแผ่นเสียงทั่วไปคือจะชัดกว่าดูหวือหวาแตกต่างจากแผ่น speed 33 กับ 45 ที่ผมฟังไปอีกแบบเลยครับน้า [yes-raccoon]
สรุปมีแนวทางเล่นเพิ่มขึ้นอีกทางครับน้า แต่คงไม่ถึงกับต้องไข่คว้าหาหรือเปลี่ยนแนวครับ แต่จะเป็นการกินไม่เลือกมากกว่าครับน้า 555

cartridges : shure m44-7
phono : 6DJ8 MM
stereo to mono : transformer
int amp : 6080 SE
loudspeaker : pioneer CS-901
เพลง : ปวด - สุรศักดิ์ ผิวเณร

http://youtu.be/7IxcivUirtg

[fb-smiling]ยินดีครับน้าผมมีสปีด 78 พอควร ไว้ยืมฟังได้ครับ

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2017, 10:33:52 AM »
เสียงดีครับน้าเตรียม
ชุดที่ผมฟัง mono ผมใช้หัว GE VRII เสียงดิบแผดชัด แต่ไม่ล้าหู ปล.อาร์มติดตั้งเองไม่สมบูรณ์ต้องหาผู้รู้มาช่วยแนะนำ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2017, 11:48:53 AM »
พึ่งเห็นครับน้า เรื่องตั้งอาร์มผมไม่มีความรู้เหมือนกันครับน้า เดาเอาต้องรู้ระยะห่างกับระดับความสูงก็น่าจะพอมั้งครับน้า ผมก็อยากได้อาร์มน้ำมันอยู่เหมือนกันครับเจอแล้วแต่ไม่กล้าเพราะอยากทำอย่างอื่นที่ตั้งใจไว้ก่อนครับ แผ่น speed 78 เจอที่ซื้อแล้วแต่ยังไม่กล้าครับน้าเล่นประมูนกันซะมากต่ำๆแผ่นละห้าร้อยขึ้นผมละตาโตเลยสู้ไม่ไหวครับ [tremor-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2017, 11:58:10 AM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2017, 12:29:37 AM »
DuKane 3A80A ได้มาสองลูกผมจะเอามารวมทำเป็นตัวแปลง stereo to mono ครับน้า ได้มาซักพักละครับน้าทดสอบคีบทดสอบและเขียนแผนเตรียมของไว้พร้อม แต่พึ่งจะทำวันนี้ครับ

รูปแบบการต่อครับ

จับลงกล่องครับ ต้นทางทำไว้สองอันใช้สวิทช์เลือกเอาครับ และใส่ pot mono ปรับความดังไว้ทางออกครับ

หน้าตราจืดๆแต่รสไม่จืดนะครับ 555

ต่อใช้งานไม่มีปัญหาอะไรครับน้าราบลื่นดีครับ ตัวนี้อัตราขยายดีครับ เสียงออกสดจัดหน่อยครับดูเสียงออกชัดๆขึ้นรายละเอียดดีครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ arthit_75

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2017, 07:45:05 AM »
 [fb-smiling] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2017, 08:50:37 AM »
ร้ายกาจครับ....ผมไม่มีความรู้เรื่องการใช้หม้ออินพุตเลยล่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2017, 10:09:15 AM »
[fb-smiling] [huge-thumbs-up]
ขอบคุณครับน้า [YL76]

ร้ายกาจครับ....ผมไม่มีความรู้เรื่องการใช้หม้ออินพุตเลยล่ะครับ
ผมก็ไม่ค่อยรู้มากครับน้า อาสัยดูตัวอย่างคนอืนและคีบฟังเอาครับน้าป๋อ [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2017, 11:47:06 AM »
ได้หม้อใหม่มาคู่หนึ่งครับน้า Tamura TPAS-201 แน่นอนครับน้าจะเอามาทำ stereo to mono แต่เล่นหม้อมาไม่กี่ตัวถ้าเทียบกับใช้ R หรือจั้มสายตรงๆ ผมติดใจหม้อมากกว่าครับเพราะจะได้อัตราขยายแถมมา แต่ที่สำคัญคือเสียงที่ผ่านหม้อจะรู้สึกได้ว่าเสียงกลางมันดูชัดอิ่มกว่าเสียงต่างๆดูมันกลมละมุลไม่เรียบแห้งแบบ R ครับ ส่วนตัวนี้สภาพสวยมากน่าจะ nos ครับตอนนี้ได้แค่เช็คว่าหม้อไม่ขาด เดียวทดลองคีบฟังแล้วจับลงกล่องจะมาเล่าต่ออีกทีครับน้า [wink-11]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กุมภาพันธ์ 2018, 09:59:27 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2018, 10:32:35 PM »
Tamura TPAS-201 จับมาทำตัวแปลง stereo to mono ครับน้ารอบนี้ไม่ได้ลงทุนอะไรมากครับน้าเอาของเดิมที่ใช้ R มาทำต่อครับ

จัดการถอด R ออกและเอาหม้อใส่เข้าไปแทนครับน้า หม้อผมใช้อีพ็อกซี่ยึดกับแท่นไปเลยครับ ลงมือไม่นานมากครับน้าลองคีบฟังเสียงเมื่อคืนวันนี้จับลงกล่องเลยครับ แก้ของเดิมนิดเดียวก็เสร็จครับ [fb-smiling]

ผ่านไม่มีปัญหาอะไรครับน้า เสียงตัวนี้เท่าที่ฟังจะออกเรียบๆครับน้าไม่ฉูดฉาดหรืออิ่มหนาเหมือนตัวก่อนหน้าครับ ออกกลางๆไปทางเรียวหน่อยถ้าฟังเพลงนานๆจะเหมาะมากครับ

ส่วนอันนี้รูปแบบที่ผมต่อครับ

น้าที่สนใจสงใสมีคำถาม หรือจะพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ครับยินดีครับผม [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2018, 11:27:21 PM »
ขอลง VDO ไว้ซักเพลงครับน้า [fb-smiling]

cassette deck : nad 6155
stereo to mono :Tamura TPAS-201
amp : gu-50 se
speaker : pioneer CS-901
เพลง : ถ้าหัวใจฉันมีปีก - จิตติมา เจือใจ