ผู้เขียน หัวข้อ: ชิพแอมป์ง่ายๆสไตล์เรา  (อ่าน 74559 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ชิพแอมป์ง่ายๆสไตล์เรา
« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 06:59:36 PM »
    ว่าจะไม่แล้วนา แต่ด้วยที่จับอุปกรณ์ที่ทำแทบทุกวัน PCB ก็แฟนพันธ์แท้ อ.สรรเสริญ มีเก็บกับเค้าทุกเวอร์ชั่น ในที่สุดก็ทนไม่ได้เอากะเค้าซักกะหน่อยนึง   งัยพวกพี่ๆก็คอยชี้แนะสอนสั่งผมมั่งนะขอรับ  หนูไม่เคยจริงจิ๊ง  เมื่อวันก่อนก็มีเด็กๆ ในแก็งค์ U30 มาระเบิดฉลองโต๊ะทำงานใหม่หน้าบ้านไปละ เราอุตส่าห์เขียนไว้บน PCB แล้วนาว่า V+ , V- พวกต่อสลับกันซะงั้น ระเบิดดิ  [c--c]

ตอนนี้เพิ่งเริ่มประกอบ ไอซีลงเวอร์ชั่นสาม และ จะประกอบอีกตัวในเวอร์ชั่นสอง แต่ตอนนี้เพิ่งประกอบเสร็จแค่โวลุ่ม 1 คู่ [c--c]

ไหนๆทำทั้งทีเลยจัด ซี 110uF ที่ match เตรียมไว้เพื่อใช้ในการเทสในครั้งนี้ครับ

และสุดท้ายที่จะทดสอบพ่วงไปด้วยก็คือ ตะกั่ว   ซึ่งจะใช้ตะกั่วชื่อดังจากหลายค่ายหลายสำนัก เมื่อเช้าเพิ่งได้ Jantzen จากคุณ 100db มาหนึ่งม้วน (ซื้อเค้ามานะ ไม่ได้อภินันทนาการ)  ไงก็ผมขอฝากเนื้อ ฝากตัวไว้ในอ้อมใจด้วยสักคนนะขอรับ โปรดชี้แนะ สอนสั่งด้วยครับ  [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2011, 04:31:58 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: น้องใหม่ขอลุย โคลนด้วยคน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:03:34 PM »
 |:(
เทพจำแลง มาแกล้งเด็ก ๆ อ่าคับพี่

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:12:16 PM »
กะตั่ว เจนเซ่นหล่อมากมาหยั่งกะลวดดดดดด  [roll-eyes]

"เมื่อวันก่อนก็มีเด็กๆ ในแก็งค์ U30 มาระเบิดฉลองโต๊ะทำงานใหม่หน้าบ้านไปละ" ที่จัดโต๊ะครึ่งชั่วโมงแล้ว...ไปนั่ง20นาที ควันฉุยอะนะพี่  jump
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:15:13 PM »
คงจะเป็นเคล็ด(ไม่)ลับอันใหม่ ซีเล็คเตอร์ที่ใช้ทำสเตปโวลลุ่มต้องใช้ข้างล่ะสี  [smi_ley] [roll-eyes]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:19:17 PM »
มาดูพี่เขาอ้อนครับหายปวดทองแล้วมังครับดูr+cน้าเขาจัดเต็มครับรอรีวิวเสียงด้วยคน [clap hand2]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:20:19 PM »
คงจะเป็นเคล็ด(ไม่)ลับอันใหม่ ซีเล็คเตอร์ที่ใช้ทำสเตปโวลลุ่มต้องใช้ข้างล่ะสี
ก็เค้าดันส่งมามีเศษสีดำตัวนึงอ่ะช่างกล้าจริงๆ ถ้าเป็นพี่สั่งของเองคนขายหูดับไปแล้ว  พี่เลยต้องเก็บไว้ใช้เองอ่ะครับ ให้คนอื่นใครจะเอาอ่ะ หรือ เจมส์จะเอาส่งมาแลกซิ >:(
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:21:30 PM »
มาดูพี่เขาอ้อนครับหายปวดทองแล้วมังครับดูr+cน้าเขาจัดเต็มครับรอรีวิวเสียงด้วยคน
ปวดหัวอย่างแรงเลยครับตอนเนี้ย เพราะไม่มีเงินกินข้าว เอาตังค์ไปซื้ออาร์หมด  เมียบอกให้กิน อาร์แทนแหล่ววว  [cry2]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:24:09 PM »
เสียดายไอ้ตัว110นั้นซื้อไม่ทันเขาเห็นในตัวจริงใช้คีมบีบc100เพื่อจูนเสียงด้วยพอบีบแล้วค่าจะเพิ่มขึ้นใช้ปะครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:52:28 PM »
ปูเสื่อรอ  น้องใหม่จัดหนักนะครับงานนี้

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:56:35 PM »
น้องใหม่คนนี้ จะบัดกรีเป็นรึเปล่านะ.... [smi_ley]

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:56:48 PM »
รอชมด้วยคนคร้าบๆๆๆ  [roll-eyes] [clap hand2]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 08:01:21 PM »
 สำหรับเพื่อนๆที่ไม่ค่อยคุ้นกับการใช้ตะกั่วเส้นเล็กๆ( อย่าง kester หรือ senju ที่ผมเคยเอามาขาย ) ผมมีทิคมาฝากนะครับ ให้ทบตะกั่วแล้วปั่นก็จะพอดีกับการใช้งานในจุดใหญ่ครับ ไม่เปลืองเหมือนใช้เส้นเล็กอย่างเดียว ส่วนเส้นเล็กก็เอาไว้ใช้กับ pcb  ที่มีจุดต่ออยู่ใกล้ๆกันจะได้ไม่เลอะเทอะงานจะได้ออกมาสวยครับ [gr_in]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 08:30:35 PM »
น้องใหม่ศรีราชา  ขอฝึกทำด้วยคนนึงครับลูกพี่ [))]

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 08:32:00 PM »
เห็นแล้วเกิดกิเลศเลย  [res]

ออฟไลน์ numz

• ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 08:40:08 PM »
สำหรับเพื่อนๆที่ไม่ค่อยคุ้นกับการใช้ตะกั่วเส้นเล็กๆ( อย่าง kester หรือ senju ที่ผมเคยเอามาขาย ) ผมมีทิคมาฝากนะครับ ให้ทบตะกั่วแล้วปั่นก็จะพอดีกับการใช้งานในจุดใหญ่ครับ ไม่เปลืองเหมือนใช้เส้นเล็กอย่างเดียว ส่วนเส้นเล็กก็เอาไว้ใช้กับ pcb  ที่มีจุดต่ออยู่ใกล้ๆกันจะได้ไม่เลอะเทอะงานจะได้ออกมาสวยครับ [gr_in]

ไอเดียแจ่มเลยคับพี่  [))]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• Fight...!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 08:43:12 PM »
มิกล้าแลกครับ เกรงใจ  R ตัวสีน้ำเงิน  [gr_in]

พี่เล็กครับ ตัวนี้ทำวงจร Invert Gainclone หรือป่าวครับ เห็นเตรียม R ไว้ไม่กี่ตัว [unde_cided]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 08:52:25 PM »
ว่าจะทำอยู่เหมือนกันแต่ซื้อ R step ไม่ทันสักที  [smi_ley]  [smi_ley]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 08:59:06 PM »
 [shock1] [roll-eyes] [shock1]จะจับ Cap Jensen เข้ากล่องยังไง [c--c]

ออฟไลน์ Wizardmans

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 09:03:24 PM »
ลูกพี่ใหญ่ ลงมาลุยโคลนด้วยตัวเองเลยหรอครับ

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 09:08:50 PM »
ว่าจะทำอยู่เหมือนกันแต่ซื้อ R step ไม่ทันสักที  [smi_ley]  [smi_ley]
ของเข้าวีคหน้าคราวนี้จะเยอะหน่อยเพราะสั่งของเข้าร้านด้วยครับ จะเก็บไว้ให้ 1 ชุดครับพี่

มิกล้าแลกครับ เกรงใจ  R ตัวสีน้ำเงิน  [gr_in]

พี่เล็กครับ ตัวนี้ทำวงจร Invert Gainclone หรือป่าวครับ เห็นเตรียม R ไว้ไม่กี่ตัว [unde_cided]
ครับวงจรทำตามเค้าแต่...  Diy  style " Gru "    [shock1]

[shock1] [roll-eyes] [shock1]จะจับ Cap Jensen เข้ากล่องยังไง [c--c]
ก็ผมคือ Create ก็ลงกล่อง Create House ซิ ไม่ใช่ kimura   ซะโหน่ย  [smi_ley]

ลูกพี่ใหญ่ ลงมาลุยโคลนด้วยตัวเองเลยหรอครับ
ว่าจะไม่ตั้งแต่ตอนเทสกับคุณสรรเสริญแล้ว   ในที่สุดก็อดไม่ได้ครับ เพราะมันจับอุปกรณ์อยู่ทุกวัน เอาซะโหน่ยนึง  ( แต่ทำทั้งที ก็ขอทำใน สไตล์ Create ครับ ) [gr_in]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 09:22:21 PM »
เอาเลยครับลูกพี่  น้องรอ Copy แท่นตามสูตร Create House   Vo

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 10:21:26 PM »
สุดยอดเลยครับ 555

ออฟไลน์ puply

• ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 10:35:14 PM »
พี่เบิ้ [))]มมาเองเลยหรอเนี่ย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 10:46:16 PM »
เสร็จไปหนึ่งแล้วครับ สำหรับเวอร์ชั่นตัดขา [gr_in]

เทสซะโหน่ยผ่านบ่  เพราะเมื่อวันก่อนมาคนมาระเบิด เกนไปตัวนึงแล้วครับ ฉลอง work shop ใหม่
  [unde_cided]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 11:19:02 PM »
 ตอนนี้ร้องเพลงมาได้ประมาณ ห้านาทีแล้วครับ สุ้มเสียงไม่เบาเลยแฮะ ไหงไม่เหมือนที่เคยฟังๆมาเนอะ ( ก็ทำเองนิ....เสียงดีเสมอหล่ะ หุหุ...)  [phok]

สงสัยได้เสียตังค์อีกแน่ๆ ไม่น่าลองเล้ย... เดี๋ยวไม่สุด เดี๋ยวคืนนี้สั่ง jantzen 0.1 uF มาเทียบกับ AMCO มาลองดูครับว่าจะไปได้สักแค่ไหน เดี๋ยวต้องลองไปฟังเทียบกับตัวจริงอีกครั้ง เพราะฟังคราวที่แล้ว ผมฟังเสร็จแล้วก็ตัดสินใจว่าจะไม่ทำเกนเล่นเอง  แต่ครั้งนี้ในเมื่อได้ลองทำแล้วก็ขอทำไปให้สุดทางในแนวทางของผมดูครับว่าจะไปได้ไกลสักขนาดไหน

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 12:13:59 AM »
ของน้าเล็ก อุปกรณ์แต่ละตัวจัดหนักจริงๆ สุดยอด  [roll-eyes]

• Fight...!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 12:35:56 AM »
งานนี้ สงสัยพี่เล็กจะลอง PCB ครบทุกเวอร์ชั่นแน่ๆเลย เห็นกองอยู่ข้างๆ
ส่วนในรูปนี้ เวอร์ชั่นแรกใช่ไหมครับ  [roll-eyes]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 12:38:36 AM »
ของน้าเล็ก อุปกรณ์แต่ละตัวจัดหนักจริงๆ สุดยอด  [roll-eyes]

ท่านหัวหน้ามาโพสตอนดึก สงสัยติดเน็ทที่บ้านแน่เลย ทนไม่ไหวไอเทมมาตอนดึกใช่มั้ยอ่ะครับ  [HAHAHA]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 12:44:07 AM »
ซีAmtrans [roll-eyes]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 12:57:43 AM »
งานนี้ สงสัยพี่เล็กจะลอง PCB ครบทุกเวอร์ชั่นแน่ๆเลย เห็นกองอยู่ข้างๆ
ส่วนในรูปนี้ เวอร์ชั่นแรกใช่ไหมครับ
ลองให้ครบทุกเวอร์ชั่นครับ และ ใช้อุปกรณ์ตั้งแต่ธรรมดา ไปจนสุดเท่าที่จะมีปัญญาหามา เพื่อไล่ทางเสียงให้มาชนกับชุดที่เทสอยู่นี้ครับ

ซีAmtrans
อยากได้มั้ย อะงุ อะงิ [c--c]

ลืมบอกไปชุดไดโอดผมใช้แบบ ธรรมดานะครับ ไม่ได้ใช้ FE ตัวดังที่เค้าใช้กัน เป็นเบอร์ 1N อะไรเนี่ยแหละจำไม่ได้ กับ BYM  มาถึงตรงนี้ต้องบอกว่าปั้นขึ้นแน่นอนครับ จะลองเดินหน้าต่อดู รายละเอียดช่วงบนถือว่าดีมากแม้ว่าแค่ในช่วงเริ่มต้น กลางต่ำ คงต้องปรับปรุงหน่อยน่าจะสมบูรณ์ขึ้น เดี๋ยวจะลองขยับดูให้เข้าที่อีกนิดแล้วเบรินท์อินทิ้งยาวๆกันเลยสลับกับการเทสหลอด ปรีที่ทำอยู่ในห้องหลอดครับ