Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > CD Transport and Dac

รื้อเพราะเครียด !

(1/18) > >>

numz:
 >:( เนื่องจาก CD-Rom ที่ใช้ฟังเพลงปรกติ มันอ่านบ้างไม่อ่านบ้าง +กับไปเจอ CD ที่เค้าลือว่าดี อย่าง TEAC CD5010A เลยสอยมาลอง...ปรากฏว่า CD เจ้ากรรม เสียง อนาลอคไม่ออก  |:(

จะรื้อมาต้มยำทำแกงก้ใช่เรื่อง เพราะเพิ่งรับพัสดุมาเมื่อเช้าต้องรอเคลียกับผู้ขายก่อน  >:( >:( เลยไปหยิบ Creative ตัวคู่บุญ เป็น DVD-Rom 16X  คลาสสิค มายำซะ เลยไปเปิดหาวิธี ทำ Top Load  8)

ของ อ.Mc ครับ  http://www.htg2.net/index.php?topic=49430.0  ละเอียดครบทุกขั่นตอนเลย เยี่ยมมั่กๆ  [great]

ไหนๆก็รื้อแล้ว ก็เลยลองลุยดู ยังไงซะ มันก็อ่านบ้างไม่อ่านบ้างอยุ่แล้ว เลยลองแปลกๆดู จัดการ DeoxIT Gold ทำความสะอาดขัดๆ จุดเชื่อมต่อดู... ไม่รู้หละว่าตรงไหนสำคัญทำหน้าที่อะไร ผมจับพ่นใส่แปรงแล้วขัดหมดเลย  

ส่วนหัวอ่านก็ไป ตบน้ำยาล้างเล็บ ของคุณภิริยา มาเช็ดๆ ด้วยคัทเตอบัท.... ตัวเครื่องเคราะ มอมแมมเล็กน้อย เพราะ อายุมันไม่ต่ำกว่า 10 ปีแน่นอนครับ เพราะผมจัดมาพร้อมกับ P III 700 MHz  :-[ สมัยนู้นการ์ดจอ GeFroce2GTX ตัวละ 14500 บาท :-[

ค่าตัวตอนนี้ราวๆ 200 บาท  yahoo1  หลังจากปู้ยี้ปู้ยำแล้ว ก็เอาไปเทสมันดื้อๆเลย โอ้วจ๊อด มันไม่สะดุด! ยิ่งแกะถาด CD มันออกไป ไม่มีการแลบลิ้น ทำลายแผ่นอีกต่อไป   โอ้วจ๊อดมันยอดไปเลย  [HAHAHA]

electron:

no   " เคลียด "  พิมพ์ผิดนะครับถ้าไม่เจตนา ที่ถูกต้องคือ " เครียด " (ผู้ปกครองโปรดให้คำแนะนำแก่บุตรหลาน)   [HAHAHA]

numz:

--- อ้างจาก: ElectrOn ที่ 25 มกราคม 2011, 03:54:33 PM ---

no   " เคลียด "  พิมพ์ผิดนะครับถ้าไม่เจตนา ที่ถูกต้องคือ " เครียด " (ผู้ปกครองโปรดให้คำแนะนำแก่บุตรหลาน)  

--- End quote ---

[HAHAHA]   ขออภัยครับลุง เดี่ยวไปแก้ก่อน  [res] jump

numz:
หน้าตา CD-Rom Top Load ในแบบฉบับ numz version ครับผม  yahoo1 yahoo1

Top load คงมีคนทำกันเยอะแยะแล้ว.... ก็เลยไม่ขอแสดงวิธีทำครับ (จริงแล้วไม่ได้คิดจะถ่ายใว้) ดูของ อ.Mc เข้าใจง่ายดีแล้ว  @~~@

หลังจากแกะ ๆรื้อแล้ว อยากสุดของผมก็ไอตัวกดแผ่นเนี่ยหละคับ มันแกะจาก ตัวถังมันไม่ออก ต้องขมขื่นกันหลายรอบ สุดท้าย ก็เอาไขขวง+ค้อน ซัดเลย มันเลยปลิวออกมาคับ  :-[ ศพดูไม่จืดเลยหละ

ส่วนตัว คอนโทลเลอ ก่อนหน้านี้เคยเอาไปผุกใว้กับ แรค CD-rom แต่พอทำ แบบเปิดโล่งแล้ว มันใส่แรคไม่ได้ ก็เลยว่าจะไม่ใช้แรค แต่หาที่ใว้ตัวคอนโทลไม่ได้ ก็เลย เลยมุขนี้ครับ กาวร้อน ยิงโล้ด! แปะให้มันติดกับตัว CD เลย ปุ่มกดไม่เคยใช้อยุ๋แล้ว

หลังจากเอาไปแปะแล้ว ก็ จัดการทดลองเลย.... ใส่แผ่น ไรท์ไปก่อน กลัวมันปลิว  [HAHAHA]

ทดสอบว่ารีโหมดยังใช้งานได้ปรกติครับ ไม่มีปัญหา  yahoo1 yahoo1

numz:
พลังงานใช้ไฟ จาก PSU ของ Dell รุ่น Media Server ครับ บ่ใได้ใช้ ภาคจ่ายไฟที่มากับตัว คอนโทลครับ เพราะจะได้ไม่รกไปกว่านี้  [cry2]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version