ผู้เขียน หัวข้อ: EL5 , EL6 SE Single Stage Driver EC8010 & EC86  (อ่าน 42600 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lexani

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: EL5 , EL6 SE Single Stage Driver EC8010 & EC86
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 08:29:59 PM »
พรุ่งนี้จะยก EL5 ไปให้ฟังครับ [boy] ไปแล้วครับ เดี๋ยวคุณยายมาตาม   [bye]

ถูกใจช่องสวิตช์ ท่านพี่จัง  [))] [))]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: EL5 , EL6 SE Single Stage Driver EC8010 & EC86
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 04:11:53 PM »
เจ้าโดนแน่ๆ เจ้าเซเลส  เมื่อคืนนั่งปรับไฟ ตอนนี้รันอยู่ที่ 316 V Bias 52 mA. ครับ เดี๋ยววันนี้ปรับเพิ่มอีกที จากที่เพิ่งเคยทำ ultra linear เป็นครั้งแรก ความรู้สึกเมื่อเทียบกับ Triode connect แทบไม่แตกต่างกันเลยครับ คือมันน้อยมาก แต่สิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นมาคือ พลัง ความโอ่อ่า ความชัดเจนของน้ำเสียงในแต่ตัวโน็ต เด็ดมากครับ แต่ยังคงต้องปรับอีกเล็กน้อยโดยเฉพาะย่านเสียงกลาง ยังไม่ค่อยสะอาดอย่างที่ต้องการ แต่เดี๋ยวขอไปอัดเจ้าเซเลสก่อน ค่อยมาปรับใหม่อีกที หลอดและ อุปกรณ์ยังใหม่คงต้องใช้เวลาสักระยะครับ :D

super custom made and luxury  [good]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 04:50:41 PM »
เสียงอิ่มมาก... @~~@
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 12:59:41 PM »
เมื่อวานได้ฟังเสียงจริงตัวจริงขอแท่นนี้ บอกได้คำเดียวว่าเยี่ยมครับ นี่ขนาดฟังในที่โล่งนะ ถ้าฟังในห้องฟังละก้อฟังจนเพลินจนไม่อยากลุกไปไหนแน่ ยิ่งได้ดูใส้ในแล้วบอกได้เลยสวยแบบเทพๆเลยละ  [great] [great] [great]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 04:45:50 PM »
เมื่อวานหลังจากที่ยกมาให้เพื่อนๆฟังในแบบคุมไฟและ กระแสที่ใช้ Bias หลอด รอเบรินท์อิน อุปกรณ์และหลอด ซึ่งใหม่แกะกล่องทั้งหมด ยังไม่ได้ทำการปรับจูนใดๆ ทั้งสิ้น  ผนวกกับที่ผมใช้เวลาในการทำก่อนลงแท่นอีกเกือบสองเดือน ได้ฟังจนคิดว่าพอเพียงแล้วสำหรับ การเก็บข้อมูล แรกเริ่มเดิมที กะว่าทำเสร็จให้เพื่อนๆได้ฟังกันแล้วจะรื้อทิ้ง หลังจากได้ฟังเทียบกับหลอด power pentode หลายๆเบอร์ที่ขึ้นแท่นไปแล้ว ตัวนี้น่าสนใจที่สุด ทำให้ผมต้องหยุดคิดนิดนึง ว่าจะทำอย่างไรต่อไป กับ แอมป์เครื่องนี้ดี ก็กลับมานั่งฟังอีกครั้งเพื่อตอกย้ำความมั่นใจว่าไม่หลงทางแน่ ว่าแล้วด้วยความดิ้นรนสุดๆ เหลือกำัลังจะฉุดรั้งได้  ผมตัดสินใจตอนสี่ทุ่ม เบิ่งรถกลับบ้าน ไปฟังกับชุด Reference ชุดเล็ก ในห้องนอน จริงๆแล้ว เป็นห้องฟังห้องเล็กสำหรับรับแขก (3.8*5.3 m มีการปรับ acoustic ไว้แล้วเพราะเป็นห้องฟังเพลงเดิม) แต่ด้วยความที่ไม่ค่อยจะอยู่บ้าน เลยโดนท่านแม่ยึดห้องนอน เลยต้องระเห็จไปนอนในห้องฟังห้องเล็กตามที่กล่าวมา จริงอยากจะฟังจาก S802 แต่คงต้องใช้เวลาในการเซ็ทมหาศาล เกรงว่าคืนนี้คงจะไม่ได้ฟังเป็นแน่ อีกอย่างยกคนเดียวคงไม่ไหวแน่ๆครับ  ว่าแล้วก็จัด System ดังนี้ Cd transport wadia wt3200 ผ่านสัญญาณเข้า Amp ด้วย Pad inter connect Venustus และ Pad Dominus Speaker cable ไปออกลำโพง Bolero เสียดายที่ไม่ได้เอากระเป๋ากล้องไปด้วยเลยไม่มีภาพมาฝาก ขอเล่าเรื่องดีกว่าครับ เดี๋ยวเอารูปห้องว่ามาให้ดูนิดละกันถ่ายไว้นานแล้ว

หลังจากที่ได้ฟังประมาณ 4-5 ชั่วโมงของคืนเมื่อวาน และ ต่อตอนเช้าอีกประมาณ 3 ชั่วโมงก่อนวิ่งกลับมาทำงานที่กรุงเทพ  กับการเก็บข้อมูลมาคิดว่าเพียงพอต่อการจดจำบุคคลิกเสียง บรรยากาศต่างๆ ในระดับหนึ่งก่อนที่จะกลับมาปรับจูนเจ้า EL5 , 6 ให้ได้เสียงในอุดมคติของผมอย่างน้อยที่สุดต้องมีสีสัน จังหวะ ลีลาไม่แพ้ เทพเจ้าแห่งดิน (น้องๆมันเรียกกันซะเสียเลย  " ไก่บ้าน " ) และ อีกจุดนึงที่คิดแก้เรื่อง การ ไวริ่ง เนื่องจากว่ามีฮัมที่ชัดเจนมากเมื่ออยู่ในห้องฟังครับ ขณะที่อยู่ที่ร้าน (ต้องเอาหูแนบ หรือ บ้านพี่ณรงค์ไม่ได้ยินเลย) ทั้งที่ระบบ ไฟ และ กราวด์ถือว่าดีมากๆ และ อุปกรณ์ที่ใช้ก็อยู่ในเกรดที่สูงกว่าที่ร้านมากครับ [HAHAHA]

และ ตอนนี้ก็ถึงเวลาอีกแล้ว ต้องวิ่งกลับเมืองชลไปงานสวดคุณยายครับ [bye]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2010, 05:07:59 PM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 05:26:09 PM »
หลอดตีนเป็ด ไหงเสียงร้องแบบไก่ฟ้า  ไม่เหมือนเสียงเป็ดตามฉายาหลอดเลยสักนิด

ทำให้ผมได้ฉุกคิดเช่นกัน การเอาหลอดแปลก ๆ ที่ราคาไม่สูงมากมาเล่นกันแล้วได้เสียงเป็นที่น่าพอใจอย่างนี้
มันน่าภาคภูมิใจ ที่ไม่ต้องไปหาหลอดพวกเทพจุติมาเล่นให้เปลืองเงินโดยใช่เหตุ

ที่สำคัญ....ความเข้าใจในเรื่องของคุณสมบัติของหลอดแต่ละเบอร์  ว่าทำอย่างไรแล้วได้เสียงดีต่างหากล่ะ มันน่าพิศสมัยยิ่งนัก
ทำไปแล้ว อย่าลืมเขียนไกด์นำทางให้เพื่อน ๆ ได้ลอง ได้สัมผัสด้วยนะครับ  [great]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 07:28:21 PM »
หนูอยากฟัง 572-3 อ่าค้าบบบ [qqcry] [qqcry] [qqcry] [qqcry]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 08:08:48 PM »
ของพี่มัน "ไก่ป่า" ครับ
ไก่บ้านมันที่ผมกับน้ามันจูจะทำกัน [HAHAHA]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 08:28:48 PM »
เสียดายจังเสียงดีขนาดนี้กำลังจะกลายเป็นอดีต แต่มาใหม่ต้องเลิศกว่าเก่าแน่นอน เสียดายแทนเพื่อนๆอีกหลายคนที่ยังไม่ได้ฟัง  @~~@ @~~@ @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2010, 09:40:09 PM โดย tnosomch »

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 10:55:46 PM »
Rewire จัดภาคจ่ายไฟใหม่  greenO-O
นี่ยังไม่สุดอีกหรอครับเนี้ย สุดยอดอ่ะครับ  [res]

บ้านพี่เล็กน่าไปเป็นอย่างยิ่งครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 11:02:37 PM »

สรุปประมวลภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2012, 02:49:53 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 08:59:32 AM »
ถ้า REWIRE ใหม่คราวนี้เสียงต้องเฉียบกว่าเดิมแน่ๆ  :) :)

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 03:58:38 PM »
ทราบสาเหตุการฮัมเล็กๆๆ แล้วหรือยังครับ  และแก้ไขอย่างไรครับ ...............
มันไม่ได้มากหรอกครับพี่ นิดหน่อย แต่ผมไม่ชอบแค่นั้นเอง ก็สายมันมั่ว ๆ ทำให้เสร็จ ๆไปให้เพื่อนๆฟังก่อน แค่นั้นแหละ ครับ ส่วนสาเหตุ มี 2 ประการคือ 1 กราวด์ ไม่ได้ลงแท่นครับ ( ต้องการทดลองอะไรบางอย่าง ถ้าบรรลุเป้าหมายที่ตั้งใจไว้ แล้วจะมาขยายความต่อให้ครับ )  2 . สายไฟทั้งหมดถูกมัดรวมอยู่ในกำเดียวกัน รวมทั้งสาย จากโช็ค ด้วยครับ แค่ ครี่ออกทั้งหมดก็หายแล้ว คือ ผมจะพยายาม ทดสอบการวายแบบต่างๆด้วย ว่าส่งผล ดี ด้อยต่างกันอย่างไร เพราะทุกครั้งที่ทำจะถูกบันทึกไว้ พอทำเครื่องใหม่ก็จะทำแบบใหม่อีก ซึ่งก็ไม่รู้ว่า จะดีขึ้น หรือ แย่ลง แต่ทั้งหมดถือว่าเป็นประสพการณ์ที่ได้จากการทดลองจริง แล้วจะค่อยเอาที่จดไว้มาลงทุกครั้งที่มีโอกาส ครับผม [yahoo] [yahoo] [yahoo]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 07:43:01 AM »
ทราบสาเหตุการฮัมเล็กๆๆ แล้วหรือยังครับ  และแก้ไขอย่างไรครับ ...............
มันไม่ได้มากหรอกครับพี่ นิดหน่อย แต่ผมไม่ชอบแค่นั้นเอง ก็สายมันมั่ว ๆ ทำให้เสร็จ ๆไปให้เพื่อนๆฟังก่อน แค่นั้นแหละ ครับ ส่วนสาเหตุ มี 2 ประการคือ 1 กราวด์ ไม่ได้ลงแท่นครับ ( ต้องการทดลองอะไรบางอย่าง ถ้าบรรลุเป้าหมายที่ตั้งใจไว้ แล้วจะมาขยายความต่อให้ครับ )  2 . สายไฟทั้งหมดถูกมัดรวมอยู่ในกำเดียวกัน รวมทั้งสาย จากโช็ค ด้วยครับ แค่ ครี่ออกทั้งหมดก็หายแล้ว คือ ผมจะพยายาม ทดสอบการวายแบบต่างๆด้วย ว่าส่งผล ดี ด้อยต่างกันอย่างไร เพราะทุกครั้งที่ทำจะถูกบันทึกไว้ พอทำเครื่องใหม่ก็จะทำแบบใหม่อีก ซึ่งก็ไม่รู้ว่า จะดีขึ้น หรือ แย่ลง แต่ทั้งหมดถือว่าเป็นประสพการณ์ที่ได้จากการทดลองจริง แล้วจะค่อยเอาที่จดไว้มาลงทุกครั้งที่มีโอกาส ครับผม [yahoo] [yahoo] [yahoo]

ดีครับ  เล็กๆๆ น้อยๆๆ  ก็มาเล่ากันฟัง  คนทำไปข้างหน้าจะได้มีทางลัดมากขึ้น  ไม่ต้องเริ่มใหม่อีก ...........

เสียงฮัม  เสียงแปลกปลอมเล็กๆๆ น้อยๆๆ ไม่ชอบเหมือนกันครับ ................

จริงๆๆ ผมก็ไม่รู้ว่า Ground Wiring แบบ ไม่ลงแท่นมีผลดีหรือไม่อย่างไร  แต่ผมก็ยังลงแท่นอยู่นะครับ  โดยแยก กราวน์เป็น 3 ตัวนะครับ .....

สัญญาณ  ไฟสูง  ไฟ AC ..................

สำหรับสายก็พยายามไม่ปน  AC กับ DC  ครับ ..  ถ้าจำเป็นก็ให้ตัดกัน 90 องศาไปเลยครับ .............