ผู้เขียน หัวข้อ: To Audiomania  (อ่าน 4899 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
To Audiomania
« เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 05:45:01 PM »
มี TR Jan 2N 389 อยู่ใช้ทำอะไรได้มั่งครับ อยากเอามาทำปรีรบกวนแนะนำหน่อย อยู่เฉยๆมันเสียดายครับ

2N389 Transistor Datasheet. Parameters and Characteristics.

Type Designator: 2N389

Material of transistor: Si

Polarity: npn

Maximum collector power dissipation (Pc): 45W

Maximum collector-base voltage (Ucb): 60V

Maximum collector-emitter voltage (Uce): 60V

Maximum emitter-base voltage (Ueb): 10V

Maximum collector current (Ic max): 2A

Maximum junction temperature (Tj): 200?C

Transition frequency (ft): 8.5MHz

Collector capacitance (Cc), Pf: -

Forward current transfer ratio (hFE), min/max: 12/60
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
Re: To Audiomania
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012, 09:27:10 PM »
ยังไม่หายมั้งครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 01:20:10 AM »
เพิ่งกลับถึงบ้านครับ เมื่อครู่ครับ (ตี 1 เศษ) [gr_in]

ดูจากโครงสร้างทำเป็นภาคขยายสุดท้ายของปรีแหล่มๆ ได้เลยครับ จะเป็นแบบปรี single ended คลาส A ได้สบายครับ [yes-raccoon]

ส่วนวงจรกับเรื่องทดลองขอติดไว้ก่อนครับ ช่วงนี้ภาระกิจจิปาถะเยอะจริงๆ อังคารหน้าก็ไปหาหมออีก  [n_o]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 01:27:58 AM »
ถามไว้ก่อนครับ  ว่าแต่น้าแว่นเป็นอย่าไรบ้างครับ นี่ผ่าตัดหรือยังครับ ส่องกล้อง หรือ ยังพอจะให้ยาสลายได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2012, 01:37:42 AM โดย audiomania »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 01:38:03 AM »
ถามไว้ก่อนครับ  ว่าแต่น้าแว่นเป็นอย่าไรบ้างครับ นี่ผ่าตัดหรือยังครับ ส่องกล้อง หรือ ยังพอจะให้ยาสลายได้ครับ

ก็ปกติดีครับ มีปวดหน่วงๆบ้าง  แต่ 3 วันนี้ติดภาระกิจพิเศษครับ ไปเซ็ตสนามแข่งหุ่นยนต์เด็กๆ ที่ The Mall บางกะปิ เสาร์-อาทิตย์นี้ครับ เลยวุ่นเป็นพิเศษ

ส่วนเรื่องนิ่ว อังคารหน้าหมอนัดยิงสลายเอาครับ ไม่ได้ผ่า เพราะไม่อยากนอนยาว...  [tremor-raccoon]
ก่อนหน้ามีเอ็กซเรย์ฉีดสีดูแล้ว ก้อนใหญ่พอดูประมาณเม็ดขนุนอยู่ในใตเลย ใหญ่ประมาณนี้ก็ใช้ยาสลายไม่ไหวแล้วครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 01:53:49 AM »
ครับ ถึงอย่างไรก็รักษาสุขภาพด้วยครับ ไงก็อย่าให้ถึงต้องผ่าเลย ไม่งั้นยาวแน่อย่างน้อยก็เดือนนึงเลย  แต่ถ้าส่องกล้องยิงเพื่อสลายก็ไม่เบาเลยนะครับ (ค่ารักษา)

ของผมเป็นตัวนี้ครับ ตัวข้างบนของอากู๋เมื่อกี้ไปแอบดูที่อีเบย์  ราคาไม่เบาเลยแฮะ ไมเดี๋ยวนี้มันแพงจังของพวกนี้   [n_o]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 09:45:41 PM »
อ้าว...น้าแว่นไม่สบายเหรอครับ  รักษาสุขภาพด้วยนะครับ หายไว ๆ น้อง ๆ รอรบกวนอยู่อีกหลายเรื่อง
สู้ ๆ  clapping-1-2

ออฟไลน์ mr.bean

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 09:56:35 PM »
หายไวๆ น่ะครับหน้าแว่น สู้ๆครับ clapping-1-2

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 10:06:30 PM »
 [roll] มาเป็นกำลังใจครับน้าแว่น  laughhahaha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 10:30:21 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับผม  [res]
เดี๋ยวเสาร์-อาทิตย์นี้ทำงานด่วนก่อนครับ ถ้าท่านใดว่างๆ แวะไป The Mall บางกะปิ มีแข่งหุ่นยนต์ ผมจะดูแลส่วนสนามแข่งหุ่นเด็กมัธยมครับ

พอเสร็จงาน วันอังคารก็นัดหมอยิงสลายนิ่วต่อเลย... หมอบอกว่าปกติกลับบ้านวันนั้นได้เลย ไม่ต้องนอนโรงพยาบาล ก็พักที่บ้านต่อได้ครับ

เดี๋ยวกรุ๊ปบาย A1 ตอนนี้ของได้มาเกือบครบแล้ว ขาด C จาก USA รายการเดียวเท่านั้น ที่กำลังเดินทางมา ที่เหลือจัดใส่กล่องหมดแล้วครับ เดี๋ยว C มาปุ๊บใส่กล่อง จัดส่งได้เลยครับ ถ้ามาทัน อยากจะส่งให้ได้จันทร์นี้ เพราะเวลาล่วงเลยมาพักใหญ่แล้ว เกรงใจหลายท่านอยู่เหมือนกันครับ  [c--c]

วงจรปรีที่พี่เล็กน่าจะเอาทรานซิสเตอร์ในรูปได้ น่าจะคล้ายๆ ปรีหรือแอมป์หูฟังที่มีทรานซิสเตอร์เอาต์พุตแบบ Quasi-complemetary ที่เป็น NPN ล้วน และแทนในตำแหน่งของ BD139 ได้สบายๆ เพราะ Hfe ใกล้กัน และช่วงการทำงานคลอบคลุมทั้งหมดครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 10:42:03 PM »
ขอให้้การสลายนิ่วเป็นไปอย่างสมบูรณ์ครับ สุขภาพแข็งแรงครับ

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 10:58:32 PM »
ขอให้หายเร็วๆนะครับ เอาใจช่วยด้วยอีกคน

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 11:20:04 PM »
เป็นกำลังใจให้น้าแว่น ขอให้หายป่วยไวๆ นะครับ

ออฟไลน์ raavin

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 01:04:06 PM »
ขอให้น้าแว่นหายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 01:16:40 PM »
ขอให้น้าแว่นหายป่วยไวๆนะครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 08:28:12 PM »
พักผ่อนให้มากๆๆ หายไวๆนะครับ น้าแว่นครับ [smi_ley]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 08:45:41 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับผม  [res]
เดี๋ยวเสาร์-อาทิตย์นี้ทำงานด่วนก่อนครับ ถ้าท่านใดว่างๆ แวะไป The Mall บางกะปิ มีแข่งหุ่นยนต์ ผมจะดูแลส่วนสนามแข่งหุ่นเด็กมัธยมครับ

พอเสร็จงาน วันอังคารก็นัดหมอยิงสลายนิ่วต่อเลย... หมอบอกว่าปกติกลับบ้านวันนั้นได้เลย ไม่ต้องนอนโรงพยาบาล ก็พักที่บ้านต่อได้ครับ

เดี๋ยวกรุ๊ปบาย A1 ตอนนี้ของได้มาเกือบครบแล้ว ขาด C จาก USA รายการเดียวเท่านั้น ที่กำลังเดินทางมา ที่เหลือจัดใส่กล่องหมดแล้วครับ เดี๋ยว C มาปุ๊บใส่กล่อง จัดส่งได้เลยครับ ถ้ามาทัน อยากจะส่งให้ได้จันทร์นี้ เพราะเวลาล่วงเลยมาพักใหญ่แล้ว เกรงใจหลายท่านอยู่เหมือนกันครับ  [c--c]

วงจรปรีที่พี่เล็กน่าจะเอาทรานซิสเตอร์ในรูปได้ น่าจะคล้ายๆ ปรีหรือแอมป์หูฟังที่มีทรานซิสเตอร์เอาต์พุตแบบ Quasi-complemetary ที่เป็น NPN ล้วน และแทนในตำแหน่งของ BD139 ได้สบายๆ เพราะ Hfe ใกล้กัน และช่วงการทำงานคลอบคลุมทั้งหมดครับ [yes-raccoon]
น่าไปแอบดูตัวเป็นๆนะ [roll]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 08:01:11 AM »
ขอคุณ audiomania หายไว ๆ ครับ