ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นแผ่นเสียง กับ อาการเสีย และวิธีแก้ไข  (อ่าน 250497 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
Re: เครื่องเล่นแผ่น DUAL 1264 UPDATE
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 09:46:54 PM »
ครับ ที่ถามก็เผื่อเสียบผิด ลืมดูน่ะครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ 

Re: เครื่องเล่นแผ่น DUAL 1264 UPDATE อาการเสีย
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 08:52:03 PM »
[c--c]

อัพเดท ณ ตอนนี้ อาการเสียคือ

1 .ไม่มี ปลายเข็ม    [n_o]

2 . ระบบเล่นแบบ MultiChanger ครั้งละ 6 แผ่น ไม่ทำงาน   [entreat-raccoon]    [phok]

เข้าไปหาอาจารย์ ไม่มีกระทู้ เลยต้องกลับมาหาพึ่ง เพื่อนๆสมาชิก รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ   [res]   [gr_in]   [c--c]   ยินดีน้อมรับทุกคำแนะนำครับ [res]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: เครื่องเล่นแผ่น DUAL 1264 UPDATE อาการเสีย
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 10:03:43 PM »
มองชุดเข็มไม่ชัดว่าตัวนี้หรือเปล่า

http://www.weloveturntable.com/1583230/374988/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%87%E0%B8%A1-Ortofon-ULM-55E.html

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 06:33:19 AM »
มองชุดเข็มไม่ชัดว่าตัวนี้หรือเปล่า

http://www.weloveturntable.com/1583230/374988/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%87%E0%B8%A1-Ortofon-ULM-55E.html

[entreat-raccoon]   [in-love-raccoon]    [res]

ขอบคุณมากครับ  ใช้ครับตัวนี้เลยครับ         ขอถามท่านที่เคยฟังไม่ทราบว่าแนวเสียงของเจ้าคัวนี้จะไปแนวไหนครับ  และ  [unde_cided]

ก็ปลายแท้กับ ปลายเทียบเสียงจะเป็นอย่างไรครับ   ผมลองเช็คใน เวปต่างปท ราคาปลาย แท้กับ เทียบต่างกัน 7-8 เท่า  [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 08:23:38 PM »
2 . ระบบเล่นแบบ MultiChanger ครั้งละ 6 แผ่น ไม่ทำงาน       

เข้าไปหาอาจารย์ ไม่มีกระทู้ เลยต้องกลับมาหาพึ่ง เพื่อนๆสมาชิก รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ            ยินดีน้อมรับทุกคำแนะนำครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 12:32:03 AM »
 [smi_ley]     laughhahaha    [roll-eyes]

เจอแล้วครับ โจทย์ตัวปัญหา เดี๋ยวพรุ่งจะเอามาเฉลย คืนนี้ขอนอนก่อนครับ  รับรองครับมันมีประโยชน์กับคนที่มีปัญหาแบบเดียวกับผมโดยเฉพาะคนที่ใช้ Dual
   [phok] [roll-eyes]

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 12:22:53 PM »
 [roll-eyes] 

ดูรูปนะครับ เนื่องมาจากจุดที่ดินสอชี้ ทั้งสองจุด มันฝืดๆๆๆๆๆ  [laugh-raccoon]    laughhahaha  เลยทำการล้างแล้วก็ขยับๆๆๆๆๆๆให้แรงสปริงมันทำงาน  จนคล่องๆๆๆๆๆ [gr_in]

เสร็จ ก็ทำการทดลอง    [smi_ley]   ครับเสร็จไปอีกหนึ่งเรื่องครับ   [roll]

Re: เครื่องเล่นแผ่น DUAL 1264 UPDATE อาการเสีย ที่แก้ไขแล้ว
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 12:23:33 PM »
 [roll]  ต่อไปคงต้องเป็นเข็มและเซ็ตอัพ

เข็มกำลังออน์เดอะเวย์  [roll]   [c--c]   ถ้าได้ลองแล้วค่อยเข้ามาอัพเดท ว่าเป็นไงบ้างครับ

ทั้งหมดนี้ เอามาลงเผื่อว่า ใครจะ DIY ผมหวังว่าคงจะพอมีประโยชน์บ้าง คงไม่เอามะพร้าวมาขายสวนนะครับ     [in-love-raccoon]  [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2012, 12:43:18 PM โดย BOSE »

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าทำเสร็จแล้วได้ลองฟังเสียง พร้อมกับการเซ็ท โทนอาร์มและหัวเข็มไปด้วย
คุณ BOSE จะรู้สึกกับเครื่องเล่นแผ่น ว่าเป็นสิ่งที่คุ้มค่าและรอสำเนียงเสียงแบบนี้มานานแล้ว [roll]

เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าทำเสร็จแล้วได้ลองฟังเสียง พร้อมกับการเซ็ท โทนอาร์มและหัวเข็มไปด้วย
คุณ BOSE จะรู้สึกกับเครื่องเล่นแผ่น ว่าเป็นสิ่งที่คุ้มค่าและรอสำเนียงเสียงแบบนี้มานานแล้ว [roll]

[entreat-raccoon]     [roll]    [res]  จริงดังคำร่ำลือ ครับ  ขอยืนยันอีกหนึ่งเสียงเป็นดังคำข้างบนทุกประการ    [res]  [clap hand2]

[gr_in]   [c--c]  ไม่รู้ว่าทำถูกหรือปล่าวครับ   [roll-eyes]

แอบดูเขาทำมาเลยทำตามบ้าง  ULM อาร์ม ของ Dual เขาแน่จริงๆครับ 

[clap hand2]  [res]

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ถ้าได้ขนาดนี้แสดงว่ามาถูกทางแล้วครับ ยินดีด้วยครับ  [roll]

ถ้าได้ขนาดนี้แสดงว่ามาถูกทางแล้วครับ ยินดีด้วยครับ  [roll]
[gr_in]

ขอบคุณครับ [gr_in]   สงสัยว่าจะมียุให้เสียตังส์เพิ่ม  [checks-raccoon]     [smi_ley]

• Moderator
[gr_in]

ขอบคุณครับ [gr_in]   สงสัยว่าจะมียุให้เสียตังส์เพิ่ม  [checks-raccoon]     [smi_ley]

ใช่แล้วครับ ผมยุแน่ๆ  [roll]
คือผมอยากจะแนะนำแผ่นที่ดีทั้งแนวเพลงและการบันทึกที่สามารถอ้างอิงได้
ในราคาสบายๆ และยังพอที่หาซื้อได้ไม่ยากนัก
คือถ้าผ่านแผ่น the alan parsons project  ชุด eye in the sky แล้ว (หาได้ที่ http://www.musicartcd.com/ )
รับรองเลยว่าแผ่นเพลงร้อง  audiophile หรือเพลงค่อนข้างหนัก อย่าง dire straits หรือ Pink Floyd ผ่านแน่ๆครับ
แล้วขั้นตอนสุดท้ายอย่าลืมเช็ค การตั้งค่า anti skating อย่างละเอียดด้วยน๊ะครับ
โดยต้องอาศัยทักษะการฟังอย่างเดียวเลยครับ เพราะค่าที่ให้มากับเครื่องจะไม่ค่อยเที่ยงตรงนัก
เป็นข้อจำกัดและเป็นธรรมชาติของเครื่องเล่นแผ่นเสียง เพราะจะมีผลต่อ ความชัดเจนของเสียงทั้งสองข้างที่เท่ากัน
และแทรคแรกกับแทรคสุดท้าย เสียงก็จะใกล้เคียงโดยให้มีอาการพร่าของเสียงน้อยที่สุดครับผม 3-2-1-raccoon
ขอให้มีความสุขครับ [heart_shell]

• Moderator
ลองฟังดูครับผม  fart-raccoon
<a href="http://www.youtube.com/v/hDFksWprHQc?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/hDFksWprHQc?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/fVQsAulVeQ4?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/fVQsAulVeQ4?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
ทำไมภายในเครื่องเล่นแผ่นเสียงของ Technics SL23 ถึงมีอุปกรณ์เท่านี้  [confused-raccoon]

[gr_in]

คือผมอยากจะแนะนำแผ่นที่ดีทั้งแนวเพลงและการบันทึกที่สามารถอ้างอิงได้
ในราคาสบายๆ และยังพอที่หาซื้อได้ไม่ยากนัก
คือถ้าผ่านแผ่น the alan parsons project  ชุด eye in the sky แล้ว (หาได้ที่ http://www.musicartcd.com/ )
รับรองเลยว่าแผ่นเพลงร้อง  audiophile หรือเพลงค่อนข้างหนัก อย่าง dire straits หรือ Pink Floyd ผ่านแน่ๆครับ
แล้วขั้นตอนสุดท้ายอย่าลืมเช็ค การตั้งค่า anti skating อย่างละเอียดด้วยน๊ะครับ
โดยต้องอาศัยทักษะการฟังอย่างเดียวเลยครับ เพราะค่าที่ให้มากับเครื่องจะไม่ค่อยเที่ยงตรงนัก
เป็นข้อจำกัดและเป็นธรรมชาติของเครื่องเล่นแผ่นเสียง เพราะจะมีผลต่อ ความชัดเจนของเสียงทั้งสองข้างที่เท่ากัน
และแทรคแรกกับแทรคสุดท้าย เสียงก็จะใกล้เคียงโดยให้มีอาการพร่าของเสียงน้อยที่สุดครับผม 3-2-1-raccoon
ขอให้มีความสุขครับ [heart_shell]

[smi_ley]  [in-love-raccoon] เยี่ยมเลยครับสำหรับข้อมูล ขอบคุณมากครับ การปรับ Antiskating เดี๋ยวจะลองทำตามคำแนะนำครับ  [roll-eyes]    [res]  แนวการฟังเพลงดูแล้วผมว่าเราฟังแนวเดียวกันนะ   [checks-raccoon] 

• Moderator
ทำไมภายในเครื่องเล่นแผ่นเสียงของ Technics SL23 ถึงมีอุปกรณ์เท่านี้  [confused-raccoon]

เอ่อ! ต้องขอย้ำอีกนิดว่าผมก็พึ่งหัดลองเล่นเมื่อปีใหม่ที่ผ่านมานี่เองครับคุณ YoungOne
เท่าที่คุณ YoungOne เห็นภายในของ Technics cs SL23 อย่างนั้นถือว่ามีมากแล้วครับ
ถ้าเป็นเครื่องสมัยใหม่ แทบจะไม่มีอะไรเลยครับ อย่างเครื่องของผม วงจรภายในไม่มีเลยครับ
มีที่เป็นไฟฟ้า ก็เเค่มอเตอร์ ที่เป็นไฟ DC ตัวเดียวเองครับ และระบบช่วยซับแรงสั่นที่แท่นแค่นั้นเอง
นอกนั้นก็เป็นหน้าที่ของโทนอาร์มและหัวเข็ม [c--c]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2012, 10:03:06 AM โดย Guy_Audio »

• Moderator
ตอบคุณ BOSE อย่างกระผมตั้งน้ำหนักหัวเข็มเอาไว้ที่ 2.1 กรัม
ถ้าตามหลักแล้วก็ต้องตั้งค่า Antiskating ที่ 2.1 เท่ากัน
แต่พอลองตั้งแล้วก็ลองลดลงมาเรื่อยๆ คงไว้ที่ 1.3 ฟังดีกว่าครับ
ทั้งแทรคแรกและแทรคสุดท้าย รวมถึงการรวมตัวของเนื้อเสียงด้วยครับ [confused-raccoon]

ทำไมภายในเครื่องเล่นแผ่นเสียงของ Technics SL23 ถึงมีอุปกรณ์เท่านี้  [confused-raccoon]

เอ่อ! ต้องขอย้ำอีกนิดว่าผมก็พึ่งหัดลองเล่นเมื่อปีใหม่ที่ผ่านมานี่เองครับคุณ YoungOne
เท่าที่คุณ YoungOne เห็นภายในของ Technics cs SL23 อย่างนั้นถือว่ามีมากแล้วครับ
ถ้าเป็นเครื่องสมัยใหม่ แทบจะไม่มีอะไรเลยครับ อย่างเครื่องของผม วงจรภายในไม่มีเลยครับ
มีที่เป็นไฟฟ้า ก็เเค่มอเตอร์ ที่เป็นไฟ AC ตัวเดียวเองครับ และระบบช่วยซับแรงสั่นที่แท่นแค่นั้นเอง
นอกนั้นก็เป็นหน้าที่ของโทนอาร์มและหัวเข็ม [c--c]
ผมพึ่งซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ มอเตอร์หมุนไม่ตรงรอบ เจ้าของเดิมแจ้งไว้ตั้งแต่ตอนที่ซื้อว่ามอเตอร์หมุนไม่ตรง  พึ่งถอดมอเตอร์ออกมาแก้ไข ตอนนี้หมุนได้ตรงแล้วครับ   พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน ขอเอากระทู้นี้เพื่อศึกษาด้วยครับ [gr_in]

• Moderator
คุณ YoungOne โชคดีจังครับ แล้วลองฟังเสียงแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ clapping-1-2
ชอบหรือไม่ครับ คนละแนวกับเครื่องเล่นซีดี เลยใช่ไหมครับ
ส่วนของผมตอนนี้ก็แค่พอฟังได้ คิดว่ากว่าจะลงตัวคงประมาณสิ้นปีครับ
แต่ตอนนี้ก็ง่ายขึ้นแล้วครับ เพราะโทนเสียงค่อนข้างจะพอดีในแบบที่ผมชอบและโทนเสียงใกล้เคียงกับซีดีมาก
ทำให้เวลาเปลี่ยนกลับไปมา ระหว่างสองเครื่องโทนเสียงไม่กระโดด จนเกินไป แต่่ TT ดีกว่าในทุกด้านครับ [thanks-raccoon]

ตอบคุณ BOSE อย่างกระผมตั้งน้ำหนักหัวเข็มเอาไว้ที่ 2.1 กรัม
ถ้าตามหลักแล้วก็ต้องตั้งค่า Antiskating ที่ 2.1 เท่ากัน
แต่พอลองตั้งแล้วก็ลองลดลงมาเรื่อยๆ คงไว้ที่ 1.3 ฟังดีกว่าครับ
ทั้งแทรคแรกและแทรคสุดท้าย รวมถึงการรวมตัวของเนื้อเสียงด้วยครับ [confused-raccoon]

[roll]  จริงอย่างข้างบนว่าไว้ครับ     ผมลองดูแล้ว ตอนแรกลองแผ่นนอก เซ็ดง่ายครับ   [smi_ley] [gr_in]

พอเจอแผ่นไทย เข้าไป     เล่นเสีย เกือบ ชม. เช่น ดีเพลงนอ laughhahahaก แย่เพลงใน  [shock1]

ดีเพลงใน แย่ขอบนอก  [p-h-o-t-o]  [entreat-raccoon]    [roll-eyes]  

เดี๋ยวพอนิ่งๆ ค่อยลงรูป เพื่อ ขอคำแนะนำครับ  [entreat-raccoon]

ผมพึ่งซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ มอเตอร์หมุนไม่ตรงรอบ เจ้าของเดิมแจ้งไว้ตั้งแต่ตอนที่ซื้อว่ามอเตอร์หมุนไม่ตรง  พึ่งถอดมอเตอร์ออกมาแก้ไข ตอนนี้หมุนได้ตรงแล้วครับ   พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน ขอเอากระทู้นี้เพื่อศึกษาด้วยครับ

ขอความรู้ด้วย ทำไงครับ [entreat-raccoon] [c--c]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
[gr_in]

วงโปรดอีกวง ครับ The Alan parsons project .................

• Moderator
อาต้อม ชอบ The Alan parsons project แสดงว่าผมมาถูกทางแล้วเหมือนกัน clapping-1-2

คุณ YoungOne โชคดีจังครับ แล้วลองฟังเสียงแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ clapping-1-2
ชอบหรือไม่ครับ คนละแนวกับเครื่องเล่นซีดี เลยใช่ไหมครับ
ส่วนของผมตอนนี้ก็แค่พอฟังได้ คิดว่ากว่าจะลงตัวคงประมาณสิ้นปีครับ
แต่ตอนนี้ก็ง่ายขึ้นแล้วครับ เพราะโทนเสียงค่อนข้างจะพอดีในแบบที่ผมชอบและโทนเสียงใกล้เคียงกับซีดีมาก
ทำให้เวลาเปลี่ยนกลับไปมา ระหว่างสองเครื่องโทนเสียงไม่กระโดด จนเกินไป แต่่ TT ดีกว่าในทุกด้านครับ [thanks-raccoon]
     ตอนที่ได้รับเครื่องเห็นสภาพเครื่องยังสมบูรณ์อยู่ เปิดฟังแล้วเหมือนเราฟังเพลงจากเทปยืด มองไข่ปลาด้านข้างแท่นรองแผ่นเสียง เคลื่อนที่ตลอด (พึ่งมาทราบจากคุณแว่น ว่าจุดไข่ปลาด้านข้างแท่นรองแผ่นเสียงเอาไว้ตรวจสอบรอบการหมุนของแผ่นว่าตรงหรือไม่ ถ้ารอบการหมุนตรงจะมองเห็นจุดไข่ปลาหยุดอยู่กับที่ ) [yes-raccoon]
                      ตอนนี้มีแต่แผ่นเพลงไทยเท่านั้นครับ เท่าที่ฟังก็ได้บรรยากาศที่ไม่เหมือนได้ฟังจาก ซีดี ตอนนี้ยังไม่ค่อยคุ้นเคยกับการปรับหัวเข็ม  เข็มที่ติดมากับเครื่องยี่ห้อ technics ครับ       [confused-raccoon]

• Moderator
    ตอนที่ได้รับเครื่องเห็นสภาพเครื่องยังสมบูรณ์อยู่ เปิดฟังแล้วเหมือนเราฟังเพลงจากเทปยืด มองไข่ปลาด้านข้างแท่นรองแผ่นเสียง เคลื่อนที่ตลอด (พึ่งมาทราบจากคุณแว่น ว่าจุดไข่ปลาด้านข้างแท่นรองแผ่นเสียงเอาไว้ตรวจสอบรอบการหมุนของแผ่นว่าตรงหรือไม่ ถ้ารอบการหมุนตรงจะมองเห็นจุดไข่ปลาหยุดอยู่กับที่ ) [yes-raccoon]
                      ตอนนี้มีแต่แผ่นเพลงไทยเท่านั้นครับ เท่าที่ฟังก็ได้บรรยากาศที่ไม่เหมือนได้ฟังจาก ซีดี ตอนนี้ยังไม่ค่อยคุ้นเคยกับการปรับหัวเข็ม  เข็มที่ติดมากับเครื่องยี่ห้อ technics ครับ       [confused-raccoon]

ต้องค่อยๆทำความเข้าใจในหลักการทำงานและการปรับแต่งครับ คือผมค่อนข้างโชคดี ที่สามารถถามได้จากหลายๆท่าน
และบางครั้งก็ได้ข้อมูลจากเว็ป คุณ กานต์ อีกที http://www.musicfountain.net/technical_3.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2012, 12:02:56 PM โดย Guy_Audio »

• Moderator

[roll]  จริงอย่างข้างบนว่าไว้ครับ     ผมลองดูแล้ว ตอนแรกลองแผ่นนอก เซ็ดง่ายครับ   [smi_ley] [gr_in]

พอเจอแผ่นไทย เข้าไป     เล่นเสีย เกือบ ชม. เช่น ดีเพลงนอ laughhahahaก แย่เพลงใน  [shock1]

ดีเพลงใน แย่ขอบนอก  [p-h-o-t-o]  [entreat-raccoon]    [roll-eyes]  

ลองดูที่นี่น๊ะครับคุณ BOSE http://www.musicfountain.net/problems_with_pivoted_tonearms.htm
แต่ต้องตั้ง Cartridge Alignment Protractor  ก่อนครับ http://www.wowhifi.com/wowhifi-article/35-aricle-record/67-turn-table-setup.html

เดี๋ยวพอนิ่งๆ ค่อยลงรูป เพื่อ ขอคำแนะนำครับ  [entreat-raccoon]

ผมพึ่งซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ มอเตอร์หมุนไม่ตรงรอบ เจ้าของเดิมแจ้งไว้ตั้งแต่ตอนที่ซื้อว่ามอเตอร์หมุนไม่ตรง  พึ่งถอดมอเตอร์ออกมาแก้ไข ตอนนี้หมุนได้ตรงแล้วครับ   พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน ขอเอากระทู้นี้เพื่อศึกษาด้วยครับ

ขอความรู้ด้วย ทำไงครับ [entreat-raccoon] [c--c]

ดูจากที่นี่ครับคุณ BOSE http://www.musicfountain.net/problems_with_pivoted_tonearms.htm
แต่ต้องปรับแต่ง Cartridge Alignment Protractor ก่อนครับ http://www.wowhifi.com/wowhifi-article/35-aricle-record/67-turn-table-setup.html
ระบบอ้างอิงทำให้ผมเอ๋อ เลยต้องขอแก้ไขข้อความซะหลายครั้งเลยครับ [scary-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2012, 12:06:23 PM โดย Guy_Audio »

ต้องค่อยๆทำความเข้าใจในหลักการทำงานและการปรับแต่งครับ คือผมค่อนข้างโชคดี ที่สามารถถามได้จากหลายๆท่าน
และบางครั้งก็ได้ข้อมูลจากเว็ป คุณ กานต์ อีกที http://www.musicfountain.net/technical_3.htm
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับเวปดีๆ แบบนี้ [res]

• Moderator
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับเวปดีๆ แบบนี้ [res]

มุม VTA ก็สำคัญครับ จะปรับแต่งในส่วนความสูงของโทนอาร์มให้สัมพันธ์กับควารมสูงของหัวเข็มครับ
ถ้ายกสูงขึ้นก็จะให้เสียงที่คมชัดขึ้นครับ และจะต้องตั้งน้ำหนักหัวเข็มให้สัมพันธ์กันอีกด้วย ถ้าตั้งน้ำหนักมากเสียงจะหนา
ก็ต้องให้ได้สัดส่วนที่พอดีที่เราชอบ ระหว่างคมชัดและเนื้อเสียงที่หนา [strained-raccoon]
ส่วนผมสั่ง VTA จาก Michell มาลองใส่เพื่อปรับได้ละเอียด เมื่อไม่นานมานี้เองครับ เสียงถูกใจดีกว่าตอนยังไม่ใส่มากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2012, 01:05:52 AM โดย Guy_Audio »

[roll] [smi_ley]   ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  เลยลองเอาคุณป้า Sweet Nuj มาฝากครับ

ลองดูนะครับ  พร้อมรับฟังครับแนะนำ   [entreat-raccoon]   [res]