ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 487445 ครั้ง)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
IC 3886
« เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 02:28:42 PM »
   หลังจากที่กระแสไอซี 3875 ช่วงปี สองปีมานี้ รู้สึกจะมาแรงดีจริง ๆ จนติดลมบน ไม่มีท่าทีจะดิ่งลงมาเลย ที่บ้านผมตระเวณหาซื้อไอซี 3875 ไม่ได้เลย ร้านที่เคยขายให้แกบอกว่ามีคนเหมาไปหมดเลย กรรมจริง ๆ แล้วจะเอาอะไรเล่นกันล่ะทีนี้ ขั้นจะเอาผู้พี่คือไอซี 1875 ซึ่งยังไม่เคยทำมาก่อน แถมราคาก็ถูกดีครับ ซื้อที่บ้านผมตัวละไม่ถึง 100 บาท ทำแอมป์ได้ 25-30 วัตต์ ลงทุนไม่มาก ก็น่าจะได้แอมป์ดี ๆ ไว้ฟังเล่น ๆ แก้เหงา แต่ พอคิดไป คิดมา ก็นึกถึงเจ้า 3886 ซึ่งมีพละ พลังมากกว่า เจ้า 1875 ห่างกัน 1 ช่วงตัว และก็ลงทุนไม่มาก ราคาไอซี 3886 เบอร์นี้ ที่บ้านผมขายเพียงตัวละ ไม่ ถึง 200 บาท (บางร้าน 165 บางร้าน 170 บาท) เอาล่ะหว่า จะเอายังไงดี คิดไปคิดมา เอาเจ้า 3886 ดีกว่า กำลังมากกว่า แถมเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลงก็ได้ ไม่แย่เลยครับ สำหรับไอซีเบอร์ 3886 เพราะหากไม่ดีจริง Jeff Roland คงไม่เอาไปไปขึ้นเขียงหลอกครับ ผมไปตระเวณเล่นแถว ๆ ในเมืองดู ปรากฏว่ามีขายอยู่หลายร้าน ราคาก็พอ ๆ กัน ดูโหง่เฮงของไอซีแต่ละร้านแล้ว ก็น่าจะเป็นรุ่นที่ทำมาเมื่อช่วง ๆ หลายปีมาแล้ว ก็เลยถามเจ้าของร้านเล่น ๆ ว่า นำมาขายนานหรือยัง แกบอกว่าตั้งแต่ตั้งร้านขาย ขายได้ไม่กี่คู่เลย เอ้า... เข้าทางเราเลย ซื้อวันนี้ อีกไม่กี่วัน หากเจ้า 3886 ดัง ขึ้นมา คงจะมีคนมาเมา เอ้ย..มาเหมาไปหมด เช่นเคย หเมืนกับไอซี 3875 ขายดีเป็นเทน้ำ ท่าท่า แถมราคา ก็มหา.... ผมเลยซื้อเจ้า 3886 มาทดลองก่อนสัก 4 ตัว ว่าเสียงจะสู้ เจ้า 3875 ไหวมั๊ย

หลังจากหาอุปกรณ์เสริมไม่กี่ตัว เจ้า 3886 ก็ร้องเพลงสนั่น หวั่นไหว สุ่มเสียงช่วงแรก ๆ ฟังดูเหมือนกับจะกัดหูดีเหมือนกัน ฟังไประยะหนึ่ง ประมาณ 5-6 ชั่วโมง เสียงภาพรวม ๆ ดีขึ้น ก็พอจับแนวทางได้บ้างแล้วครับ ว่า สุ่มเสียงของไอซี 3886 แม้จะด้อยเรื่องเสียงกลางที่สู่ 3875 ไม่ได้ แต่ก็ไม่ห่างเป็นแบบที่น่าเกลียด น่าชัง อะไรทำนองนั้น ถึงวันนี้ ผมเปิดเบรินเจ้า 3886 มาแล้ว ประมาณ 10 กว่า ๆ ชั่วโมง ใกล้ถึง 20 ชั่วโมงแล้ว เย็น ๆ วันนี้ คงกว่า 20 ชั่วโมงไปแล้ว  เสียงที่ได้ ใช้ได้ทีเดียว หากเปลียบมวยกับ 3875 แล้ว เจ้า 3886 ไม่มีเป็นรองครับ แม้จะด้อยเป็นบางอย่าง  แต่จุดเด่น ของ 3886 เหนือกว่าเจ้า 3875 เห็นได้ชัดเจนคือจังหวะ จะโคน ประเภทกระแทก กระทัน นี้ใช้ได้ทีเดียว เพลงประเภทแนวแจ๊ตนี้ หรือดนตรีหลาย ๆ ชิ้น ถือว่าดีเยี่ยม เครืองดนตรีชัดถ้อย ชัดคำกว่าเจ้า 3875 อย่างชัดเจน นี้คือจุดเด่นของเจ้า 3886 แม้เสียงกลางจะไม่ระเมียดละมัยเหมือนกับเจ้า 3875 แต่ก็ไม่น่าเกียด ภาพรวม ของไอซี 3886 ดีทีเดียว หากจะถามว่าเสียงห่างชั้นกว่าไอซี 3875 หรือไม่ ผมว่าดีใครดีมันครับ ทั้ง 2 เบอร์มีจุดเด่นที่แตกต่างกัน แต่ไม่หนีกันมากมายนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2011, 07:38:43 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ santi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 02:39:49 PM »
http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=08301779

ตัวนี้ก็น่าสนใจครับ กำลังมากกว่า 3886 นิดหน่อย ราคาถูกกว่า 1875 เพียงแต่ว่าไม่ใช่ยี่ห้อ NS

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 02:48:29 PM »
   ผมว่าจังหวะเพลง ไอซี 3886 ทำได้ดีจริง ๆ ผมรู้สึกชอบตรงนี้มากกว่า 3875
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2011, 10:28:53 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 02:56:59 PM »
http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=08301779

ตัวนี้ก็น่าสนใจครับ กำลังมากกว่า 3886 นิดหน่อย ราคาถูกกว่า 1875 เพียงแต่ว่าไม่ใช่ยี่ห้อ NS

หลังจากที่ไ้ด้ลอง  Burn  TDA7294V  ไปได้ 15-16  ชั่วโมง  ต้องยอมรับในเรื่องของรายละอียดและมิติของชิ้นดนตรี รวมทั้งความสะอาดของเสียงร้องสะอาด  และเปิดกว้าง  ทำได้ดีสมราคาคุยครับ  ส่วน  Bass  นั้น  ผมยังคงต้องขอรอดูอีกสักระยะ ส่วน  LM3886 นั้นผมก็ยังไม่เคยได้สัมผัสครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 03:45:03 PM »
แอมป์หรือเปล่าครับพี่  มองไม่ออก  เหมือนบ้านผมเยย   [roll-eyes]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ chon_nan

• ??
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • ละเมอ DIY
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 04:35:10 PM »
7294 ผมก็ใช้อยู่ครับน้า เบสมันโปร่งๆอ่ะครับ [thumb up]

ออฟไลน์ raavin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 05:59:17 PM »
แล้วตัวนี้ละครับ 3886 เหมือนกัน น่าทำเหมือนกัน ผมหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตได้น้อยมาก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 06:51:30 PM »
   2-3 ชั่วโมงมานี้ ผมพบอาการเก็บตัวเร็วของเบส น่าจะมีอะไรผิดปกติ ผมตรวจสอบดูเฟสสัญญาณ (ลำโพง) ก็ไม่ผิด ทดลองทดสอบเฟสไฟบ้านดู โดยการกลับสายไฟ เอซี ดู ก็ไม่ผิด แล้ว มะเป็นอะไร เหล่าหว่า...  [dancing]  ผมพยายมมองหาสาเหตุ  [roll-eyes]  ก็ไม่พบ ก็รู้สึกงง ... อยู่ครับ

ว่าเบสหายไปเร็วกว่า  ที่ควรจะเป็น ซึ่งผิดกับไอซี 3875 ก็ทนฟังเพลงมาอีกหลายอัลบั๊มเพลง ทดลองเอาเพลงประเภท เบสเยอะ ๆ ลงได้ลึก ๆ เช่น เดอะเกรทบัสโซ ( The greatest basso) ก็ยังไม่ค่อยจะดีเท่าไร ท้ายที่สุดก็พบแล้วครับ ตัวเจ้าปัญหา  [thumb up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2011, 06:58:30 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 07:01:30 PM »
แอมป์หรือเปล่าครับพี่  มองไม่ออก  เหมือนบ้านผมเยย  [roll-eyes]

แม่บ้านเค้าเรียกว่า กองขยะ ครับ พรุ่งนี้เฉยทั้งกอง  [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2011, 07:09:43 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ Pong007

• Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 07:05:51 PM »
แล้วตัวนี้ละครับ 3886 เหมือนกัน น่าทำเหมือนกัน ผมหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตได้น้อยมาก

เป็นรุ่น  Kore-eda จาก 407 lab  ใช้ LM3886 กับปรีแอมป์    AD797    407 lab  ที่ขายเกนการ์ดนั่นแหละครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 07:14:45 PM »

ผมทำเล่นแล้วครับ รายละเอียด อยู่หม่องนี้......... [roll]

http://www.rexdiy.com/smf2/index.php?topic=332.0

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 07:48:14 PM »
ตามมาอ่านงานพี่มุม [thumb up]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 11:29:53 PM »
น้ามุม รัก Solid เข้าซะแล้วหรอครับ  [heart_shell]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 08:07:13 AM »
   เมื่อวานพบเจ้าปัญหาที่ทำให้เบสของ 3886 เก็บตัวได้เร็วคือ เจ้า คอนเดนเซอร์คลั๊ปปริ้ง (Ci ) ค่า 100 ไมรโครฟารัด (ความจริงวงจรของ 3886
ทั่ว ๆ ไปเค้าใช้แค่ประมาณ 2-10 ไมรโครฟารัดนั้นเองครับ) ครั้งแรกผมใช้ของ BG เพราะคิดว่าดีที่สุดเท่าที่ทดลองคอนเดนเซอร์ชนิดมีขั่ว +- และเจ้าคอนเดนเซอร์ของ BG เหมาะอย่างยิ่งกับไอซี 3875 แต่พอเอามาใช้กับไอซี 3886 มันกลับไม่สู่จะดีนักครับ เบสเก็บตัวเร็ว ปรายสูงไม่เป็นประกายเหมือนกับใช้กับ ไอซี 3875 งานเข้าอีกแล้วครับ คงต้องมีการค้นหาคอนเดนเซอร์คลั๊ปปริ้งสัญญาณใหม่อีกแล้ว 

......... SOD คอนเดนเซอร์คลั๊ปปริ้งอีกยก  [roll-eyes]

เป็นธรรมดาครับ อะไรเหมาะกับสิ่งหนึ่ง  [we're number 1] แล้วจะเอามาใช้กับอีกรูปแบบหนึ่ง มันไม่ใช้จะดีเสมอไป เป็นสัจจธรรมครับ ว่าไม่มีอะไรที่แน่นอน วันนี้คงทดลองได้ประมาณ 3 แบรนด์ ก่อน แบ่งเวลาแบรนด์ละ 2-3 ชั่วโมง เพื่อจับแนวเสียงดูว่าจะเหมาะกับเจ้า 3886 หรือไม่อย่างไร  yahoo1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2011, 08:11:04 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ puply

• ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 08:52:46 AM »
ขอถามพี่มุมหน่อยครับ   R  10 โอม  ทั้งวงจร  3875  กับ  3886  ถ้าเราใส่ ขนาด 1/4 w มันจะมีปัญหาไหมครับ แระถ้าใส่ลงในกล่องของคุณ davit มันจะไหม้ไหมครับ     ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 12:22:52 PM »
ขอถามพี่มุมหน่อยครับ   R  10 โอม  ทั้งวงจร  3875  กับ  3886  ถ้าเราใส่ ขนาด 1/4 w มันจะมีปัญหาไหมครับ แระถ้าใส่ลงในกล่องของคุณ davit มันจะไหม้ไหมครับ     ขอบคุณครับ

หากมั่นใจว่าเครื่องไม่เกิดออสซิเเลท ค่า 1/4 w. น่าจะไม่เป็นปํญหา แต่ถ้าเครื่องออสซิเลทขึ้นมา ชั่วพริบตาเจ้า R 10 โอร์ม 1/4 w. จะไหม้ชั่วพริบตา แต่ถ้าใส่ค่าการทนวัตต์มากขึ้น ก็เพียงควัลขึ้นเท่านั้น ครับ เอากันเหนียวไว้ ก็ตามน้อง  tfender แนะนำ น่าจะดีกว่าครับ

กล่องน้อง Davit หากเป็นไอซี 3875 พอไหวครับ แต่ถ้าเป็น 3886 ลดไฟลงมาอยู่ประมาณ 30 โวล์ล ก็พอได้ครับ แต่ถ้าอัดไฟเต็มที่ +- 35 โวล์ล น่าจะไม่ไหวครับ ร้อนจัดแน่ ๆ 

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 12:33:00 PM »
   คอนเดนเซอร์ที่นำมา SOD เช้านี้ เสร็จไปแล้ว 1 ตัว ครับ คือ เจ้า Elna Silmic 100 ไมรโครฟารัด ใช้เวลาเกือบ 4 ชั่วโมง เสียงดีครับ เบสดี ใช้ได้ทีเดียว แหลมทอดไปได้ไกล ส่วนจังหวะ จะโคนของดนตรี ดี สรุป คอนเดนเซอร์แบรนด์นี้ พิจารณานำมาใช้ได้ครับ เสียงครบเครื่องดีครับ เวลาจะซื้อหามาเล่น ก็ระวังของปลอมด้วยครับ คอนเดนเซอร์บ้านเราปลอมเยอะเหลือเกิน  [unde_cided]

ช่วงบ่าย ขณะนี้เจ้า UCC กำลังร้องเพลงอยู่ครับ คงใช้เวลาอีกสีก 3-4 ชั่วโมง ก็พอทราบผลในเบื้องต้น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2011, 12:36:17 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 03:15:56 PM »
งั้นผมโดน Elna silmic ปลอมหรือเปล่า เบสก็ไม่เป็นลูก กลาง แหลมก็ลอยๆไม่มีน้ำหนัก  |:( สู้ nichicon ไม่ได้

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 03:48:05 PM »
งั้นผมโดน Elna silmic ปลอมหรือเปล่า เบสก็ไม่เป็นลูก กลาง แหลมก็ลอยๆไม่มีน้ำหนัก  |:( สู้ nichicon ไม่ได้

นี้แหละครับ คือปัญหาของพวกเรา อุปกรณ์หลาย ๆ อย่างปลอมมาก แม้แต่ "หลอด" ยังไม่เว้นเลยครับ  [smi_ley]

ออฟไลน์ raavin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 05:39:24 PM »

นี้แหละครับ คือปัญหาของพวกเรา อุปกรณ์หลาย ๆ อย่างปลอมมาก แม้แต่ "หลอด" ยังไม่เว้นเลยครับ  [smi_ley]

จริงหรือครับ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าปลอม ขอคำแนะนำหน่อยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 07:34:05 PM »
   ผมเปิดแอมป์ 3886 ไว้ตั้งแต่ 7 โมงเช้า และพึ่งมาปิดเมื่อช่วงเวลา 18 .00 น. เศษ ๆ แอมป์ทำงานมาหลายชั่วโมง ถึง ณ วันนี้ น่าจะแปะ ๆ 40-50 ชั่วโมงการใช้งานแล้ว และที่สำคัญได้เทสคอนเดนเซอร์คัปปริงไปด้วย เพื่อหาคู่พระ คู่นางให้กับ เจ้า 3886 วันนี้เทสไป 2 แบรนด์ เสียงที่ได้แตกต่างกันพอสมควรครับ อยู่ที่ว่าใครจะชอบแบบไหน ส่วนผม แบรนด์ที่ 2 นี้ เข้าทางไอซี 3886 เลยครับ หลังจากที่ผมเปิดเครื่องทิ้งไว้ให้ร้องเพลงไปเรื่อย ๆ เกือบทั้งวัน โดยผมออกไปข้างนอกบ้าง ไปทำอะไรเรื่อยเปื่อยไป พอถึงประมาณ บ่าย 4 โมงเย็น ผมจับอัลบั๊มเพลงที่ฟังจนติดหูแล้ว มาเปิด ฟัง ก็พอสรุปได้ว่า
       1. เสียงทุ่มที่มีพละพลัง กระเทกกระทันดี  ยิ่งเสียงดั๊มกล่องชุด ฟังมันยกล่องฟักทอง แตงไท จริง ๆ เลย
       2. จังหวะจะโคนของดนตรี ทำได้ดี  โดยเฉพาะเครื่องเส้นสายทั้งหลาย ออกมาดีครับ ยิ่งได้ยินเสียงสอ ทางภาคเหนือ ได้อารมณ์ที่เดียว จากเพลงของไม้เมือง มิน่าเหล่า หลายคนบอกว่าชอบเจ้า 3886 มากกว่า 3875 ตรงนี้เอง
       3. เสียงกลาง ไม่สู่จะดีนัก น่าจะเป็นไปได้ว่า ได้ปลายสูง และต่ำดี กลางกลับกลวง
       4. หากเปรียบเจ้า UCC เป็นยาแก้หวัดคัดจมูก เมื่อกินยาแล้ว จมูกโล่ง รู้สึกสบายดีจริงครับ

หากให้ผมสรุปโดยการฟังตรงนี้ ว่าเจ้านี้เหมาะทีเดียวกับเจ้า 3886 ครับ ในแนวเสียง HI FI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2011, 07:35:54 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 09:18:08 PM »

จริงหรือครับ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าปลอม ขอคำแนะนำหน่อยครับ

สมัยเมื่อก่อนร่วม ๆ 20 ปี ถึง 30 ปี มานี้ หลอดปลอมทะลักจากแถวๆ ยุโรปตะวันออก ออกมาขายกันเกลื่ยนกาด ระบาดไปทั่ว (ทั้งโลกก็ว่าได้) จนปัจจุบันนี้ ของที่ยังปลอมเหล่านั้น ก็ยังมีอยู่ครับ ส่วนทรานซิสเตอร์นั้น ระบาดหนัก ช่วง ปี 21 หรือ 22 นี้แหละ ที่ปลอมมาก ๆ โดยเฉพาะ ทรานซิสเตอร์ของ RCA เบอร์ดัง ๆ ทั้งหลาย พอไอซีเข้ามาแทนที่ทรานซิสเตอร์ ก็เจอปลอมอีกไม่หวาดไม่ไหว ฝรั่งบอกว่าทรานซิสเตอร์ เบอร์นั้น เบอร์นี้เสียงดี และไอซีก็เหมือนกัน เราซื้อมาใช้ จ้างก็ไม่เป็นไปตามฝรั่งพูด ไอซีก็เหมือนกัน โดยเฉพาะของ NS / RCA ปลอมกันเป็นว่าเล่น

ล่าสุด (ร่วม ๆ ปี ผ่านมาแล้ว)  ผมจะทำโครงงานฯ ปรี ไอซี 797 นี้แหละ ก็ครวญหาไอซีเบอร์นี้ โชคยังเข้าข้างผมครับ พบท่านผู้รู้ ท่านกรุณาบอกกล่าวเล่าแจ้งว่าวิธีดูไอซีปลอม หรือ ไม่ ปลอม ดูยังไง ท่านให้ผมหยิบไอซีในตระกล้า ชนิดเดียวกัน เบอร์เดียวกัน และให้สังเกตุเบื้องต้น ผมไม่มีทางรู้ได้เลย ตัวไหนปลอม ตัวไหนจริง ท่านช่วยชี้แนะบอกว่า อันไหนตัวปลอม อันไหนตัวจริง แล้วก็หยิบคอนเดนเซอร์ ที่ดังระเบิดในคุณสมบัติต่าง ๆ ยืนให้ผม 1 กำมือ บอกว่านี้คือของปลอม ดูภายนอก ดูไม่ออกหลอกครับ เพราะเทคโนโลยีการสกรีนตัวหนังสือ และสี ทำแนบเนียนมาก ส่วนที่ทำตัวหนังสือแบบสมัครเล่น ก็มีให้เห็น ที่ทำตัวหนังสือเรอะเทอะ และก็ระบาดหนักอยู่ขณะนี้

นี้คือความบำบากของพวกเราครับ นอกจากเราจะเก่งเรื่องวงจรแล้ว เราต้องรู้เกี่ยวกับอุปกรณ์ด้วยว่า แท้ หรือ ไม่แท้ หรือ ของเลียนแบบ ลำบากครับ
น้อง ๆ ที่เข้ามาใหม่ ๆ รับรองได้เจอกันถ้วนหน้า ของเหล่าแท้ไม่แท้เหล่านี้ 

ขนาดอะไหล่รถยนต์ รถมอเตอร์ไซด์ เราไปซื้อที่ร้านอะไหล่ เจ้าของร้านยังถามเราเลย จะเอาของแท้ หรือ เลียนแบบ กรรมเวรจริง ๆ ครับ นับประสาอะไรกับพวก รีซิสเตอร์ คอนเดนเซอร์ และไอซี จะไม่มีของแท้ ไม่แท้ เอาไว้ว่าง ๆ จะมาเล่าให้ฟังว่า เขาทำกันยังไงของจริง ไม่จริง

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 08:24:58 AM »
   ร้องเพลงแล้วครับเจ้า NCC เสียงเบื้ยงต้นเหมือน หรือ คล้าย ๆ กับ เจ้า UCC

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 01:58:25 PM »

เบรินเจ้า NCC ไปประมาณ 4 ชั่วโมงเศษ ๆ เห็นแววดีทีเดียว โดยเฉพาะเสียงแหลมที่เป็นประกาย ระยิบระยับเลย เสียงกลางออกมาดีชัดถ้อย ชัดคำดี  ส่วนต่ำ ยังไม่ดีเท่าเจ้า UCC น่าจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมเจอคือ เมื่อกลางสูงออกมาดี กลางต่ำกลับหุบ เรื่องเสียงกลางของเจ้า NCC+3886 เข้าใกล้กับเจ้า BG+3875 เลยทีเดียว บรรยากาศรอบตัว ชิ้นดนตรียังไม่หลุดมากเหมือนกับเจ้า UCC เท่าที่ฟังหากเบรินไปเต็มเวลาประมาณ 50 ชั่วโมงขึ้นไป เจ้า NCC
น่าจะออกมาดีมาก ๆ ทีเดียว เพราะเจ้า NCC มีกลิ่นไอของความอบอุ่นผสมอยู่ด้วย เป็นคอนเดนเซอร์ที่น่าฟังอีกตัว

ผมยังมีคอนเดนเซอร์คัปปริ้งอีก 3-4 ชุด ที่จะนำมาทดลองฟังเสียง แต่ต้องขอเบรคไว้เท่านี้ก่อน เพราะกล่องแอมป์กล่องนี้ คงเอามาตบแต่ง เพื่อเป็นที่อยู่อย่างเป็นทางการของเจ้า 3886 ชุดนี้ คิดว่า ณ เวลานี้ ก็ได้เพื่อนที่เหมาะสมกันดีแล้ว กับ คอนเดนเซอร์คลัปปริ้งที่ฟังเสียงมา 4 ชุด 

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 02:01:51 PM »
ซื้อที่ไหนครับพี่ NCC กับ  UCC เนี่ยผมจะไปหามาใช้มั่งครับ  [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 02:11:27 PM »

เบรินเจ้า NCC ไปประมาณ 4 ชั่วโมงเศษ ๆ เห็นแววดีทีเดียว โดยเฉพาะเสียงแหลมที่เป็นประกาย ระยิบระยับเลย เสียงกลางออกมาดีชัดถ้อย ชัดคำดี  ส่วนต่ำ ยังไม่ดีเท่าเจ้า UCC น่าจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมเจอคือ เมื่อกลางสูงออกมาดี กลางต่ำกลับหุบ เรื่องเสียงกลางของเจ้า NCC+3886 เข้าใกล้กับเจ้า BG+3875 เลยทีเดียว บรรยากาศรอบตัว ชิ้นดนตรียังไม่หลุดมากเหมือนกับเจ้า UCC เท่าที่ฟังหากเบรินไปเต็มเวลาประมาณ 50 ชั่วโมงขึ้นไป เจ้า NCC
น่าจะออกมาดีมาก ๆ ทีเดียว เพราะเจ้า NCC มีกลิ่นไอของความอบอุ่นผสมอยู่ด้วย เป็นคอนเดนเซอร์ที่น่าฟังอีกตัว

ผมยังมีคอนเดนเซอร์คัปปริ้งอีก 3-4 ชุด ที่จะนำมาทดลองฟังเสียง แต่ต้องขอเบรคไว้เท่านี้ก่อน เพราะกล่องแอมป์กล่องนี้ คงเอามาตบแต่ง เพื่อเป็นที่อยู่อย่างเป็นทางการของเจ้า 3886 ชุดนี้ คิดว่า ณ เวลานี้ ก็ได้เพื่อนที่เหมาะสมกันดีแล้ว กับ คอนเดนเซอร์คลัปปริ้งที่ฟังเสียงมา 4 ชุด 

พี่มุมครับ NCC  มันคือยี่ห้ออะไรครับผม

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 02:13:01 PM »
ซื้อที่ไหนครับพี่ NCC กับ  UCC เนี่ยผมจะไปหามาใช้มั่งครับ  [gr_in]

ก็เอามาจากน้องเล็กนั้นแหละบางส่วน ของดีราคาถูกมีที่นี้ที่เดียว  [smi_ley] ส่วนตัวอื่น ๆ ก็เก็บตกมากหลายทีครับ เฉพาะคอนเดนเซอร์เหล่านี้ ซื้อจน
เจ้าของร้านเค้าบ่นแล้ว ที่ละ 5 ตัว บ้าง 10 ตัว บ้าง เค้ารำคาญส่ง  @~~@

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 02:16:36 PM »
 NCC   >> Nippon chemi-con  corporation  ( นิปปอน ญี่ปุ่น )

UCC   >> United  chemi-con  INC.  ( นิปปอน อเมริกา )

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 02:18:13 PM »

พี่มุมครับ NCC  มันคือยี่ห้ออะไรครับผม

เจ้า UCC ก็คือ United Chemi-Con ส่วนเจ้า NCC คือ Nippon Chemi-Con  

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 02:28:39 PM »

เจ้า UCC ก็คือ United Chemi-Con ส่วนเจ้า NCC คือ Nippon Chemi-Con 

เพิ่งร้องอ๋อวันนี้ นี่เองเรา  [unde_cided]