ผู้เขียน หัวข้อ: มาพันหม้อใช้งานเองกันเถอะ  (อ่าน 111983 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
Re: มาพันหม้อใช้งานเองกันเถอะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 03:00:12 PM »
 คนเราไม่แก่เกินเรียน  (^_^)
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 03:02:15 PM »

วาด Diagram OPT PP มาให้ดูบ้างซิ อยากเรียนด้วยครับ  [res]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 03:35:33 PM »

วาด Diagram OPT PP มาให้ดูบ้างซิ อยากเรียนด้วยครับ  [res]
ได้ครับพี่ รอนิด Diagram อยู่ที่บ้าน  :D
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 03:45:19 PM »
อ้าว!!! วันนี้ไม่ได้หยุดเหรอ พรุ่งนี้ผมจึงจะไปทำงาน  Vo
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 04:01:39 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ ค่อยเริ่มพอจะเห็นภาพลางๆหน่อยครับ  (^_^) (^_^)

• คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 04:10:30 PM »
อย่างนี้ครับท่านประธาน U30+1

วิธีพันดูตาม Diagram ที่วาดไว้ เริ่มจากลำดับที่ 1 --> 6
4 : 2 ก็ตามที่พี่สมชายว่าไว้ครับ

ลองดูตามนี้ครับ
แบ่ง 2 เซคชั่น
pri 3 ชุด/section sec 2 ชุด/section
pri ต่อสลับ section คือ ปลาย 1 section 1 ต่อกับ ต้น 2 section 2 ต่อสลับไป สลับมา อย่างนี้จนหมดชุดของ pri
แล้วเอา section 1 กับ  section 2 มาอนุกรมกัน
ส่วน sec ก็ต่อลักษณะเดียวกัน คือ ปลาย 1 section 1 ต้น 2 section 2 แล้วเอา มาขนานกันอีกที
หากจะแท็บก็ทำได้ตามปกติทั่วไปครับ ไม่ยาก

ตามข้อความนี้เลยครับ ลองวาดรูปเล่น อาจจะนึกภาพออก  :)

• คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 04:15:03 PM »
อย่างนี้ครับท่านประธาน U30+1

วิธีพันดูตาม Diagram ที่วาดไว้ เริ่มจากลำดับที่ 1 --> 6
4 : 2 ก็ตามที่พี่สมชายว่าไว้ครับ

ลองดูตามนี้ครับ
แบ่ง 2 เซคชั่น
pri 3 ชุด/section sec 2 ชุด/section
pri ต่อสลับ section คือ ปลาย 1 section 1 ต่อกับ ต้น 2 section 2 ต่อสลับไป สลับมา อย่างนี้จนหมดชุดของ pri
แล้วเอา section 1 กับ  section 2 มาอนุกรมกัน
ส่วน sec ก็ต่อลักษณะเดียวกัน คือ ปลาย 1 section 1 ต้น 2 section 2 แล้วเอา มาขนานกันอีกที
หากจะแท็บก็ทำได้ตามปกติทั่วไปครับ ไม่ยาก

ตามข้อความนี้เลยครับ ลองวาดรูปเล่นๆดู อาจจะนึกภาพออก  :)
สมมติแบ่ง 2 เซคชั่น เราพันเซคชั่นแรกเสร็จ ก็พันเซคชั่นที่2 ต่อเลย ที่สำคัญมาร์คสายทุกเส้นให้ชัดเจน กันพลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม 2011, 04:18:53 PM โดย เอก-tubeamp »

• คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 08:05:49 AM »
นี่ครับ  ช่วยชี้แนะด้วยครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2011, 08:06:40 AM โดย เอก-tubeamp »

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:28:31 PM »
นี่ครับ  ช่วยชี้แนะด้วยครับ  :)

การแบ่ง Section แบบนี้ ผมเองยังงงอยู่เลย เพราะไม่เคยลงมือสักทีครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 05:45:13 PM »
เอามาวางไว้ก่อน แล้วค่อยมาปั่นหม้อไฟ
ใครที่จะทำแอมป์ SE พวกหลอด EL34, 6L6, EL36, 807 ...etc.. เอาหม้อนี้ไปใส่ได้เลย รับประกันว่าไม่ร้อน แค่อุ่น ๆ

ผมลืมเขียนขด Sec ที่อยู่ด้านซ้าย For 5U4 ไฟ 5 v. ครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 06:54:50 PM »
มีปลายออกมา 3 ปลาย แล้วต้องเอาทำงัยต่ออ่าครับ น้าเอก ช่วยทำให้หายงง หน่อยครับ [yahoo] [yahoo] [yahoo]

• คนพันหม้อ
text
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 07:59:30 PM »
นี่ครับ  ช่วยชี้ แนะ ด้วยครับ  :)
มีปลายออกมา 3 ปลาย  แล้วต้อง เอาทำ งัยต่ออ่าครับ น้าเอกช่วยทำ ให้หายงง หน่อยครับ [yahoo] [yahoo] [yahoo]
ที่ยกตัวอย่างมา เป็น opt pp ครับ มันจะมี P1,P2 และ B+

Re: text
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 09:27:55 PM »
นี่ครับ  ช่วยชี้ แนะ ด้วยครับ  :)
มีปลายออกมา 3 ปลาย  แล้วต้อง เอาทำ งัยต่ออ่าครับ น้าเอกช่วยทำ ให้หายงง หน่อยครับ [yahoo] [yahoo] [yahoo]
ที่ยกตัวอย่างมา เป็น opt pp ครับ มันจะมี P1,P2 และ B+

เอาแบบง่าย ๆ มาแนะนำการพันบ้างซิ
PP ยังไม่เคยพันเลยครับ

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 09:36:49 PM »
น้าเอก เอาตัวอย่าง diagram SE 2 Section มาให้ดูบ้างครับ  [))]

• คนพันหม้อ
text
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 06:15:01 AM »
PP หรือ SE ก็ทำลักษณะเดียวกันครับ ขออธิบายที่ผมยกตัวอย่าง มาก่อน เดี๋ยวค่อยมาว่าเรื่อง SE
จากตัวอย่าง ผมเอามาแต่ด้าน pri ครับ ส่วน sec นั้นมันก็จะเข้าไปอยู่ระหว่างขด pri เพียงแต่ผมไม่ได้วาดมันขึ้นมาด้วย

จากรูป หากเราไม่แบ่งเซคชั่น  เราก็จะได้ชุดขดลวดทั้งหมดเท่ากับ 6 ต่อ 4 หมายถึง pri 6 ชุด sec 4 ชุด (รูปมีแค่ pri) แต่พอเราแบ่งเซคชั่น 2 เซคชั่น เราก็จะได้ 3 ต่อ 2 คือ pri 3 sec 2 (แต่ในภาพผมวาดมาแค่ pri เท่านั้น) เข้าใจบ้างหรือยังครับ

ทีนี้มาว่าต่อในแบบ SE ที่จริงไม่ได้ต่างกันเลยครับ เหมือนกันกับการพันแบบ PP สมมติเอาจากรูปที่ยกตัวอย่างมา มีขดลวด pri ทั้งหมด 6 sec 4 ชุด (ไม่แบ่งเซคชั่น) แต่พอเอามาแบ่งเซคชั่น มันก็จะได้ pri 3 sec 2 ชุดต่อเซคชั่น ซึ่งมันก็เหมือนกับในแบบ PP ครับ ถ้ายังไม่เคลียร์ ผมจะวาดรูปให้ดูอีกทีครับ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 07:25:41 PM »
จากรูป ถ้าเป็น SE ปลายสายจะเหลือแค่ P1 กับ P2 ใช่ใหมครับ

• คนพันหม้อ
text
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 05:29:02 AM »
จากรูป ถ้า เป็น SE ปลายสายจะเหลือแค่ P1 กับ P2  ใช่ใหมครับ
ถ้าเป็น SE ปลายสายอาจจะเหลือเท่าเดิม(3 ปลายสาย) หรืออาจจะเหลือแค่สองก็ได้ครับ
ทำไมเหรอ ก็เพราะบางที่เราแท็บ SG2 ออกมาด้วย มันก็ยังเป็น 3 ปลายสายเท่าเดิม หรือบางคนไม่แท็บออกมา ก็จะเหลือแค่ 2 ปลายสายเท่านั้น

• คนพันหม้อ
text
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 08:31:04 AM »
 ไม่ว่าจะเป็นในกรณีของ PP หรือ SE การแบ่งเซคชั่น ก็คือการแบ่งขดลวดออกเป็นสองส่วนหรือมากกว่า แต่ 2 section ดูง่ายสุด แต่ก็ต้องยอมรับว่า ยุ่งยากเหมือนกัน ในการคำนวณแบ่งขดลวด ยิ่งเราต้องทำอินเตอร์ลิฟด้วย ก็ยิ่งยุ่งยากเข้าไปอีก คงต้องใช้เวลา ในการทำความเข้าใจ

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 05:56:32 PM »
ขออนุญาตฝากรูปให้น้าบังพิจารณาครับ เพิ่งเสร็จไปลูกหนึ่ง เสาร์-อาทิตย์จะลองเทสดูก่อน ถ้าผ่าน ก็พันอีกลูกต่อครับ
  ต้องขออภัยน้าบังด้วยนะครับช้าไปหน่อย  [res]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 06:00:58 PM »
ขออนุญาตฝากรูปให้น้าบังพิจารณาครับ เพิ่งเสร็จไปลูกหนึ่ง เสาร์-อาทิตย์จะลองเทสดูก่อน ถ้าผ่าน ก็พันอีกลูกต่อครับ
  ต้องขออภัยน้าบังด้วยนะครับช้าไปหน่อย  [res]

ตามสบายครับโก เอาเท่าทีเรา(คนพัน)พอใจครับ  ว่าแต่เหล็กไม่ต้องส่งมาก็ได้ครับ ส่งมาแต่ชุดลวดพอ มันหนักเปล่าๆผมพอมีเหล็กเหลือครับ  Vo Vo

เดียวผมจะส่ง C-Core ไปให้ลองพันเล่นสัก 2 โอนะครับ  [))]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 08:39:14 PM »
  ต้องขออภัยน้าบังด้วยนะครับช้าไปหน่อย  [res]
นี่แหล่ะ  [))]  บ็อบบิ้นกระดาษ พันออกมาสวย ว่าแต่ด้านข้างทั้งสอง  โกใช้กาวหยอดไม่ให้ลวดมันเคลื่อนใช่หรือเปล่าครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2011, 08:40:03 PM โดย เอก-tubeamp »

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 11:27:22 PM »
นี่แหล่ะ  [))]  บ็อบบิ้นกระดาษ พันออกมาสวย ว่าแต่ด้านข้างทั้งสอง  โกใช้กาวหยอดไม่ให้ลวดมันเคลื่อนใช่หรือเปล่าครับ  :)
ที่ผมชอบใช้บ็อบบิ้นกระดาษเพราะแถวบ้านไม่มีอุปกรณ์หม้อแปลงขายเลยครับ ถ้าใช้พลาสติกน่าจะสะดวกกว่านี้  :D ที่ใช้กาวเพราะเอาสะดวกเข้าว่าครับ เมื่อก่อนใช้กระดาษกาวบ้าง กาวสองหน้าแบบบางบ้าง หลังๆตัวขี้เกียจเกาะขา :P

ตามสบายครับโก เอาเท่าทีเรา(คนพัน)พอใจครับ  ว่าแต่เหล็กไม่ต้องส่งมาก็ได้ครับ ส่งมาแต่ชุดลวดพอ มันหนักเปล่าๆผมพอมีเหล็กเหลือครับ  Vo Vo

เดียวผมจะส่ง C-Core ไปให้ลองพันเล่นสัก 2 โอนะครับ  [))]
ขอบคุณครับน้าบัง ชุดนี้pri ผมพันเป็น N^2=36 ส่วน sec พันตามแบบHashimoto ก็เลยไม่รู้ว่าน้ำเสียงจะเป็นอย่างไร ขอเอามาทดสอบก่อนครับ :-[

• คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 08:19:06 PM »
  ต้องขออภัยน้าบังด้วยนะครับช้าไปหน่อย  [res]
นี่แหล่ะ  [))]  บ็อบบิ้นกระดาษ พันออกมาสวย ว่าแต่ด้านข้างทั้งสอง  โกใช้กาวหยอดไม่ให้ลวดมันเคลื่อนใช่หรือเปล่าครับ  :)
ที่ผมชอบใช้บ็อบบิ้นกระดาษเพราะแถวบ้านไม่มีอุปกรณ์หม้อแปลงขายเลยครับ ถ้าใช้พลาสติกน่าจะสะดวกกว่านี้  :D ที่ใช้กาวเพราะเอาสะดวกเข้าว่าครับ เมื่อก่อนใช้กระดาษกาวบ้าง กาวสองหน้าแบบบางบ้าง หลังๆตัวขี้เกียจเกาะขา :P

ตามสบายครับโก เอาเท่าทีเรา(คนพัน)พอใจครับ  ว่าแต่เหล็กไม่ต้องส่งมาก็ได้ครับ ส่งมาแต่ชุดลวดพอ มันหนักเปล่าๆผมพอมีเหล็กเหลือครับ  Vo Vo

เดียวผมจะส่ง C-Core ไปให้ลองพันเล่นสัก 2 โอนะครับ  [))]
ขอบคุณครับน้าบัง ชุดนี้pri ผมพันเป็น N^2=36 ส่วน sec พันตามแบบHashimoto ก็เลยไม่รู้ว่าน้ำเสียงจะเป็นอย่างไร ขอเอามาทดสอบก่อนครับ :-[
ดูรูปแล้ว งงครับ อธิบายหน่อยครับ โก  :angel:

วันนี้ไปซื้อลวดมา ราคาโลละ 420-430 บาท ก้อพอรับได้อยู่  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2011, 08:22:43 PM โดย เอก-tubeamp »

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 08:45:39 PM »
sec ขนานกันหมดครับ(2 section) pri ก็ต่อตามปรกติครับ :)

• คนพันหม้อ
text
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 11:27:05 AM »
sec ขนานกันหมดครับ(2 section) pri ก็ต่อตามปรกติครับ :)
ผมก็เสร็จแล้วลูกนึง ยังไม่ได้ต่อสาย  ส่วนอีกลูก ยังคาอยู่เลย ไม่มีเวลา

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 01:26:29 PM »
ผมก็เสร็จแล้วลูกนึง ยังไม่ได้ต่อสาย  ส่วนอีกลูก ยังคาอยู่เลย ไม่มีเวลา

ล่วงหน้าไปก่อนเลย แล้วจะตามไปห่าง ๆ ช่วงนี้งานเข้าอีกแล้ว

การแบ่ง Section หากได้มาเที่ยวเมืองตรังจะขอฝากตัวเป็นศิษย์โกปุ่นด้วย พยายามทำความเข้าใจมันก็ยังงงอยู่ดี
ต้องตาเห็น มือทำนั่นแหล่ะ จึงจะกระจ่างดครับ
 [))]

• คนพันหม้อ
text
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 09:08:02 PM »
ต้องวาดให้แล้วล่ะ ผมงงก็อยู่พักนึงครับ กว่าจะเข้าใจ พี่มีบ็อบบิ้นอยู่ในมือ ลองเอามานั่งแบ่งออกเป็นสองส่วนดูครับ (หรือไม่ก็ทำใหม่ เป็นกระดาษ) แล้วลองสมมติจำนวนรอบที่เราจะพันลงไป โดยแบ่งให้มันเหมาะสม ในแต่ละเซคชั่น ไม่ยากครับศิษย์พี่ ไม่ยาก ไม่ยาก

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 10:20:07 PM »
ต้องวาดให้แล้วล่ะ ผมงงก็อยู่พักนึงครับ กว่าจะเข้าใจ พี่มีบ็อบบิ้นอยู่ในมือ ลองเอามานั่งแบ่งออกเป็นสองส่วนดูครับ (หรือไม่ก็ทำใหม่ เป็นกระดาษ) แล้วลองสมมติจำนวนรอบที่เราจะพันลงไป โดยแบ่งให้มันเหมาะสม ในแต่ละเซคชั่น ไม่ยากครับศิษย์พี่ ไม่ยาก ไม่ยาก

ตอนที่ผมโพสต์ กำลังมึนตรึบ  [headache]

ไม่ใช่เรื่องหม้อหรอกนะ แต่เป็นเพราะว่า 43 ดีกรีน่ะ นั่งดวดกันสองคนกับผู้กอง เพิ่งเลิกเมื่อสักครู่นี่เองครับ [Bangdrink] [Bangdrink]

• คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 10 มกราคม 2011, 10:56:13 AM »
ลองเอาตัวอย่างการแบ่งเซคชั่นมาให้ดู

ในภาพ หากเราไม่ทำการแบ่ง มันจะเป็นสีดำ ส่วนสีเขียว คือการแบ่งบ็อบบิ้นออกเป็น 2 ส่วน หรือ 2 เซคชั่นนั่นเอง ผมเลยสมมติจำนวนรอบมาเพื่อความเข้าใจ

pri 2700 รอบ เราแบ่งออกเป็น 2 เซคชั่น
ดังนั้น ก็จะได้ 1350 รอบต่อเซคชั่นครับ ถ้าเราทำ interleave ด้วยล่ะ  การคิดก็ไม่ยากครับ
สมมติเราทำ 3 ต่อ 2  หมายถึง pri 3 ชุด sec 2 ชุด ต่อ เซคชั่นนะครับ  อย่างง
จำนวนรอบทั้งหมดของด้าน pri ต่อเซคชั่น = 1350 รอบ แบ่งออกเป็น 3 ชุด = 450 รอบต่อชุด
ส่วน sec จำนวนรอบทั้งหมด 145 รอบ แบ่งออกเป็น 2 ชุด ก็ = 72.5 รอบต่อชุด

ส่วนเซคชั่นที่เหลือ ทำเหมือนกันครับ  ส่วนการต่อ pri เอามาอนุกรมกัน ส่วน sec เอามาขนานกัน เท่านี้เองครับ หรือจะดูตัวอย่างการต่อที่ผมลงไว้ก็ได้ครับ  

โกปุ่นช่วยเสริมหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2011, 12:26:58 PM โดย เอก-tubeamp »

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 10 มกราคม 2011, 08:10:47 PM »
ลองเอาตัวอย่างการแบ่งเซคชั่นมาให้ดู

ในภาพ หากเราไม่ทำการแบ่ง มันจะเป็นสีดำ ส่วนสีเขียว คือการแบ่งบ็อบบิ้นออกเป็น 2 ส่วน หรือ 2 เซคชั่นนั่นเอง ผมเลยสมมติจำนวนรอบมาเพื่อความเข้าใจ

pri 2700 รอบ เราแบ่งออกเป็น 2 เซคชั่น
ดังนั้น ก็จะได้ 1350 รอบต่อเซคชั่นครับ ถ้าเราทำ interleave ด้วยล่ะ  การคิดก็ไม่ยากครับ
สมมติเราทำ 3 ต่อ 2  หมายถึง pri 3 ชุด sec 2 ชุด ต่อ เซคชั่นนะครับ  อย่างง
จำนวนรอบทั้งหมดของด้าน pri ต่อเซคชั่น = 1350 รอบ แบ่งออกเป็น 3 ชุด = 450 รอบต่อชุด
ส่วน sec จำนวนรอบทั้งหมด 145 รอบ แบ่งออกเป็น 2 ชุด ก็ = 72.5 รอบต่อชุด

ส่วนเซคชั่นที่เหลือ ทำเหมือนกันครับ  ส่วนการต่อ pri เอามาอนุกรมกัน ส่วน sec เอามาขนานกัน เท่านี้เองครับ หรือจะดูตัวอย่างการต่อที่ผมลงไว้ก็ได้ครับ  

โกปุ่นช่วยเสริมหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ

เริ่มเข้าใจบ้างแล้วครับ
แล้วแต่ละ Section ต่อไงดีละ

ยกตัวอย่างเอาให้เห็นภาพเลยนะ  [res]