ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องบันทึกเสียงครับ  (อ่าน 4036 ครั้ง)

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องบันทึกเสียงครับ
« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2016, 10:56:18 AM »
คือว่าผมได้รับหน้าที่ให้ไปบันทึกเสียง จึงต้องการหาซื้อเครื่องบันทึกเสียงที่คุ้มค่าจึงมาขอคำปรึกษาครับ
มีงบอยู่ 4000+- ส่วนใหญ่ใช้บันทึกเสียงพูด ประชุม หาข้อมูลตอนแรกก็ไปสน olympus ราคาสามพันกว่า พอหาต่อไปก็มาเจอ tascam dr05 ราคาสี่พัน
จึงมาขอคำปรึกษาว่าในราคาสี่พัน+- นี้ยังมีตัวอื่นที่คุ้มกว่าหรือไม่ครับ เพราะเผื่อเอาไว้อัดเพลงเล่น ๆ + ฟังเพลง (เอาให้คุ้ม) ด้วยครับ  [chick4]   

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องบันทึกเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2016, 01:56:14 PM »
น้าต้องเผื่องบซื้อ microSD ที่ขนาดเยอะๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องบันทึกเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2016, 02:42:57 AM »
เคยลองตัว tas ครับแต่เป็นรุ่นอะไรจำไม่ได้ เพื่อนบอกว่าตัวล่ะ หมื่นกว่าบาท เท่าที่ลองดูเสียงใช้ได้เลย ไมค์ไว เก็บรายละเอียดได้ดี รุ่นล่างไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันมั้ยนะครับ แต่ถ้าบันทึกที่ความระเอียดสูงก็อย่างที่พี่แว่นว่า เตรียมการ์ดรอครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CYBERG

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ยิ้มในใจกันไว้เรื่อยๆ สนุกดี สนุกดี
    • สยามเมืองยิ้ม (Smile Siam)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2018, 10:50:32 AM »
แสดงว่าบันทึกเสียงดนตรีแบบสเตริโอคุณภาพสูงเป็นหลัก ใช่มั้ยครับนี้
มาคืน "สยามเมืองเคยยิ้ม" กลับสู่ "สยามเมืองยิ้มยุคก้าวหน้า" ด้วย ยิ้มสยาม กันนะครับ  ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2018, 02:11:51 PM »
เอามาบันทึกเสียงการประชุมธรรมดาครับ อัดก็ใช้แบบ mp3 โมโน 320k ถ้าอัดแบบคุณภาพสูงนี่กินทั้งที่กินทั้งถ่าน แต่กว่าจะใช้พอเป็นก็นานเหมือนกันครับ