ผู้เขียน หัวข้อ: power amp " หวานใจ " ใครก็รู้จัก แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะเสียงดี ?  (อ่าน 185519 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
วันนี้มีลายแทงการเดินสายเพิ่มเติมมาฝากครับ สำหรับท่านที่กำลังค่อยๆ ทำอยู่
เริ่มจากบนบอร์ด กับทรานซิสเตอร์ เวลาติดซิงค์เสร็จ ให้ทดสอบวัดว่าขาทุกขา ต้องไม่ช็อตซิงค์ นะครับ
(ดูภาพละเอียดคลิ๊กที่รูป จะเป็นไฟล์ .pdf ครับ)

ส่วนรูปนี้เป็นผังเดินสายทั้งหมดโดยรวม โดยแสดงให้ดูเพียงข้างเดียว แบบโมโนบล็อกครับ (แก้ที่ผิดแล้วครับ)
(ดูภาพละเอียดคลิ๊กที่รูป จะเป็นไฟล์ .pdf ครับ)

แถมอีกหน่อยสำหรับคนอยากลอง ขนานทรานซิสเตอร์อีกคู่นึง ใช้ R 0.1 ถึง 0.2 โอห์ม ขนาด 2W. ขึ้นไป และควรเป็นแบบ Non-inductive ครับ
อนุกรมขา E ของทรานซิสเตอร์แต่ละตัว ก่อนรวมกันในชุด NPN - PNP ของตัวเอง ตามรูป

ถ้าทำวิธีนี้ จะใช้การวัดกระแสสงบ Idle current ได้เพิ่มอีกวิธีหนึ่ง คือใช้มิเตอร์ที่วัดค่าแรงดันได้ละเอียดหน่อย เป็นระดับมิลลิโวลต์ครับ  (mV)
เอาขั้วบวก + คีบขา E ของ NPN MJ15024 ตัวซ้ายสุด
เอาขั้วลบ - คีบขา E ของ PNP MJ15025 ตัวขวาสุด

ที่กระแสสงบ 25mA ถ้าใช้ R 0.18 Ohm ตามรูป จะต้องวัดได้ค่าแรงดัน V = I x R
ซึ่ง R ในที่นี่คือ 0.18 จำนวนสองตัวต่อกัน เป็นค่า R 0.36 แทนในสูตร จะวัดค่าได้
V = (0.025) x (0.36) = 9 mV. ครับ วิธีดีตรงที่วัดโดยตรงไม่ต้องปลดฟิวส์ตอนวัด แต่องใช้มิเตอร์ดีๆหน่อย ที่วัดค่าได้ละเอียดพอน่ะครับ ไม่อย่างนั้น จะมองค่าน้อยๆ แยกระดับ mV. ไม่ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2012, 01:47:19 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

โหหห.... การอธิบายด้วยภาพของน้าแว่น... เจ๋งงง จริง ๆ เลย ซู๊ดดด หยอด    [))]   [))]

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
สุดยอดเลยครับ...น้าแว่น... clapping-1-2 ในรูปตรงหม้อแปลง 45-0-45/3A น่าจะเป็น 35-0-35 หรือเปล่าครับน้าแว่น... [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
สุดยอดเลยครับ...น้าแว่น... clapping-1-2 ในรูปตรงหม้อแปลง 45-0-45/3A น่าจะเป็น 35-0-35 หรือเปล่าครับน้าแว่น... [p-h-o-t-o]

มี 10?  2W ตรงคร่อม C10,000uF/80V  ด้วยครับ   [c--c] มีผังอย่างนี้เสาร์อาทิตย์นี้ ลุยอีกสักตั้ง  [roll]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

มี 10?  2W ตรงคร่อม C10,000uF/80V  ด้วยครับ   [c--c]

10K 2W  ครับป๋า  อาจารย์แกอาจจะดึกไปหน่อย 3-2-1-raccoon

อาจารย์ Audiomania  ช่วยดูหน่อยครับ  อย่างนี้ผิดหลักเกณฑ์ไหมครับ [roll-eyes]

ออนไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
คู่มือละเอียดยิบตาเลยครับ [yes-raccoon] ใครทำระเบิดก่อนมีรางวัลใหญ่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จากน้าแว่นด้วยเอา [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ผิดครับ พี่ไตเติ้ล  อย่างพี่ ต้อง mono block ครับ [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ผิดครับ พี่ไตเติ้ล  อย่างพี่ ต้อง mono block ครับ [yes-raccoon]

เดี๋ยวเร็ว ๆ นี้ผมจะมีทีมงานเพิ่มขึ้นอีก 1 คนแล้วนะ   เค้าจะมาช่วยผมเล่น  Mono Block  กับไตเติ้ลหล่ะซิ laughhahaha

เอาเวลาไปทำตอนไหนวะ  สงสัยตอนยกตู้เข้าบ้านแน่ๆเลย  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

อุ๊ย..  [phok] ต้องเป็น 35-0-35 ครับ อันนี้ผิดจริงๆ เดี๋ยวกลับไปคืนนี้แก้ไขครับผม

มี 10?  2W ตรงคร่อม C10,000uF/80V  ด้วยครับ   [c--c] มีผังอย่างนี้เสาร์อาทิตย์นี้ ลุยอีกสักตั้ง  [roll]

ตรงนี้ก็ด้วยครับ  [phok] ต้องเป็น 10k Ohm 2W. ครับผม เดี๋ยวกลับไปต้องแก้ค่าบนแบบทั้งสองจุดครับ

ขอบคุณครับที่แจ้งข้อผิดพลาด  [res] เมื่อคืนกินยาแก้หวัดไป นั่งทำดึกๆ ก็ง่วงชะมัด เลยตกหล่นไปครับผม  [n_o]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 clapping-1-2 clapping-1-2 ละเอียดยิบ  ชัดเจนด้วย ดีๆชอบๆ  [clap hand2]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

อย่างนี้ผิดหลักเกณฑ์ไหมครับ [roll-eyes]

ได้ครับ เหลือแต่จุดวาง RCA กับขั้วลำโพง สองข้างให้เหมาะๆ
แล้วก็จุดไฟเข้า ฟิวส์ และสวิตซ์ตรงกลาง เท่านั้นครับ  [yes-raccoon]

เดี๋ยวผมรอดูหม้อไฟก่อนว่าขนาดเป็นยังไง ถ้าขนาดสวยๆ จะหากล่องอีกแบบทำโมโนบล็อกครับ  [smi_ley]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
ผมมีขอแนะนำเรื่องไฟ 0v หรือ Ground ทุกจุดควรมีจุดรวมให้ไกล้หม้อแปลงมากที่สุดครับ ลองดูนะครับถึงตามทฤษฏีถูกหมดแต่ทางปฎิบัติ เสียงไม่ดีครับ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ผมมีขอแนะนำเรื่องไฟ 0v หรือ Ground ทุกจุดควรมีจุดรวมให้ไกล้หม้อแปลงมากที่สุดครับ ลองดูนะครับถึงตามทฤษฏีถูกหมดแต่ทางปฎิบัติ เสียงไม่ดีครับ
อ่า... น่าจะเป็น "ไกล" หรือ "ใกล้" ครับน้า พอดีความหมายมันต่างกันน่ะครับ  [confused-raccoon]

ของผมเอง สตาร์กราวด์จะอยู่แถวๆ C ใหญ่ครับ วางค่อนมาทางบอร์ดแอมป์ และเดินสายทองแดงเบอร์ใหญ่หน่อยน่ะครับ  [gr_in]

ตัวนี้เท่าที่เคยลองทำให้เพื่อนมาสามสี่เครื่องไม่เคยเจอปัญหาเรื่องกวน หรือ มิติ ครับ   ลงกราวด์ในตำแหน่งที่น้าแว่นว่ามา รับรองว่าไม่มีปัญหาแน่นอนครับ ใช้สายเส้นโตหน่อย พอดีผมมีสายไฟเครื่องเสียงรถยนต์อยู่พอสมควร เลยจัดไปครับ [gr_in]

ออฟไลน์ nong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
หม้อ 35-0-35 /3a  เท่ากับของ ma-5e หรือเปล่าครับ  [unde_cided]

หม้อ 35-0-35 /3a  เท่ากับของ ma-5e หรือเปล่าครับ  [unde_cided]

เหมือนกันครับถ้ามีก็เอามาใช้กันได้เลย  ก็จะกลายเป็น หวานใจ dual mono แจ่มเลย แยกกราวด์ตั้งแต่อินพุท ถึง เอ้าท์พุท มาเจอกันตรงที่ลงแท่นจุดเดียว  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2012, 11:09:45 PM โดย electron »

สรุปแก้ไขรูปข้างบนและ pdf เรียบร้อยแล้วครับผม
เพิ่มรูปแสดงจุดวัดกระแสสงบให้ด้วยครับ
 clapping-1-2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2012, 11:19:49 PM โดย audiomania »

[unde_cided]   อย่านอนดึกมากเน้ออน้าแว่น ไม่ซำบายอยู่นิ พักผ่อนเยอะจั๊กน่อย จะได้หายไวๆ

ใช่เลยครับ เด็กกำลังกิน กำลังนอน พักผ่อนเยอะครับ อย่าเรียนแบบ พวกคนแก่ๆนะ  ดื้อ [smi_ley]

หม้อ 35-0-35 /3a  เท่ากับของ ma-5e หรือเปล่าครับ  [unde_cided]

เหมือนกันครับถ้ามีก็เอามาใช้กันได้เลย  ก็จะกลายเป็น หวานใจ dual mono แจ่มเลย แยกกราวด์ตั้งแต่อินพุท ถึง เอ้าท์พุท มาเจอกันตรงที่ลงแท่นจุดเดียว  
หม้อแปลงมันอยู่คู่กับ ma-5  pcb ซื้อที่บ้านหม้อ ผมทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จครับ [c--c] ไม่รู้ว่าผมมั่วหรือเขาวางยามาครับ [phok]  ยังสองจิตสองใจอยู่ว่าจะเอาหม้อแปลงมาทำตัวไหนดีครับ 

หม้อแปลงมันอยู่คู่กับ ma-5  pcb ซื้อที่บ้านหม้อ ผมทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จครับ [c--c] ไม่รู้ว่าผมมั่วหรือเขาวางยามาครับ [phok]  ยังสองจิตสองใจอยู่ว่าจะเอาหม้อแปลงมาทำตัวไหนดีครับ  
ตอบเลยครับว่า น้าน่าจะพลาดลืมอะไรไปแน่ๆ เพราะ MA-5 เดิมที่เคยลงในหนังสือเซมิ และ MA-5E ตัวถัดมา ไม่มีจุดผิดนะครับ ลงอุปกรณ์ถูกก็ใช้ได้เลย แค่ซิงค์อุ่นมากหน่อยเท่านั้นเอง
ผมเคยแกะรีบิวท์+โมมาแล้ว ทั้งตัวครับ ตรงในหนังสือเป๊ะ เว้นแต่จะทำเป็นสูตร 5E ก็ค่อยว่ากันอีกเรื่องนึง

ถ้าจะมีโอกาสพลาด ก็คงเป็นทรานซิสเตอร์ที่เลือกเอาไปแทน TP TN น่ะครับ ขอให้เรียงขาตรงกับวงจรเป็นอันใช้ได้ครับ
[yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2012, 01:46:34 AM โดย audiomania »

ผมเปิดเครื่องทิ้งใว้โดยไม่ต่อลำโพง นานๆมันก็อุ่นๆ เหมือนจะเป็น "ปกติ" ครับ  แต่พอต่อลำโพง(4โอมห์)แล้วไม่เกิน10 นาทีมันจะร้อนมากๆๆเลยถ้าเอามือไปโดนนี่พองครับ  [i-r-a]  ถ้าเป็นลำโพง 8 โอมห์ เปิด2-3ชั่วโมงก็ไม่มีปัญหาครับ

ผมเปิดเครื่องทิ้งใว้โดยไม่ต่อลำโพง นานๆมันก็อุ่นๆ เหมือนจะเป็น "ปกติ" ครับ  แต่พอต่อลำโพง(4โอมห์)แล้วไม่เกิน10 นาทีมันจะร้อนมากๆๆเลยถ้าเอามือไปโดนนี่พองครับ  [i-r-a]  ถ้าเป็นลำโพง 8 โอมห์ เปิด2-3ชั่วโมงก็ไม่มีปัญหาครับ
MA-5 นี่ จูนไบอัสไว้แก่ไฟพอดู ถ้าจูนมากเกินจะเหนื่อยเหมือนกัน เพราะเครื่องจริงซิงค์ที่ใช้ใหญ่พอสมควร ถ้าจำไม่ผิด หน้ากว้างราว 6 นิ้ว สูง 4 นิ้ว ครีบลึกประมาณ 2 นิ้ว และฉากประกบหนาประมาณ 5mm. เปิดต่อเนื่อง 2 ชั่วโมง ที่ลำโพง 8 โอห์ม ถ้าไม่เปิดแอร์ก็มีเหงื่อหยดเหมือนกันครับ
4 โอห์ม คงไม่ต้องพูดถึง จะร้อนขึ้นไปอีกครับ ซึ่งเป็นตามนั้นครับ ซึ่งถ้าให้มั่นใจก็ต้องลด idle ลง แล้วรันทดสอบ 20นาที ให้เครื่องคุมอุณหภูมิให้อุ่นพอดีๆน่ะครับ  [yes-raccoon]

MA-5 นี่ จูนไบอัสไว้แก่ไฟพอดู ถ้าจูนมากเกินจะเหนื่อยเหมือนกัน เพราะเครื่องจริงซิงค์ที่ใช้ใหญ่พอสมควร ถ้าจำไม่ผิด หน้ากว้างราว 6 นิ้ว สูง 4 นิ้ว ครีบลึกประมาณ 2 นิ้ว และฉากประกบหนาประมาณ 5mm. เปิดต่อเนื่อง 2 ชั่วโมง ที่ลำโพง 8 โอห์ม ถ้าไม่เปิดแอร์ก็มีเหงื่อหยดเหมือนกันครับ
4 โอห์ม คงไม่ต้องพูดถึง จะร้อนขึ้นไปอีกครับ ซึ่งเป็นตามนั้นครับ ซึ่งถ้าให้มั่นใจก็ต้องลด idle ลง แล้วรันทดสอบ 20นาที ให้เครื่องคุมอุณหภูมิให้อุ่นพอดีๆน่ะครับ  [yes-raccoon]
ขอบคุณครับน้า [res] มันหลับไป3ปีแล้ว  ผมจะลองปลุกให้มันตื่นมันอีกครั้งครับ 

หม้อแปลงมันอยู่คู่กับ ma-5  pcb ซื้อที่บ้านหม้อ ผมทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จครับ [c--c] ไม่รู้ว่าผมมั่วหรือเขาวางยามาครับ [phok]  ยังสองจิตสองใจอยู่ว่าจะเอาหม้อแปลงมาทำตัวไหนดีครับ 

Magnet ไม่เคยวางยานะครับ MA-200 ที่มีจุดผิดพลาดผมเองก็อธิบายไปหลายครั้งละ คงไม่ต้องอธิบายในที่นี้อีก ช่วงที่ทำงานอยู่กับเครือแม็กเน็ทมา ยืนยันได้ว่าไม่เห็นมีการ"วางยา"ในทุกรุ่น ที่เห็นก็คือการคัดทรานซิสเตอร์แล้วลบเบอร์ทาโค๊ดสีแทนเท่านั้น ซึ่งก็เป็นสิทธิของผู้ผลิตทุกที่ ที่จะทำได้เพื่อปกป้องสิทธิ์ของตนเอง ครับพ๊ม

ออนไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79

-------------------------------------
น่าจะมีการวางยาตัวเองแล้วนะครับ [laugh-raccoon]

Magnet ไม่เคยวางยานะครับ MA-200 ที่มีจุดผิดพลาดผมเองก็อธิบายไปหลายครั้งละ คงไม่ต้องอธิบายในที่นี้อีก ช่วงที่ทำงานอยู่กับเครือแม็กเน็ทมา ยืนยันได้ว่าไม่เห็นมีการ"วางยา"ในทุกรุ่น ที่เห็นก็คือการคัดทรานซิสเตอร์แล้วลบเบอร์ทาโค๊ดสีแทนเท่านั้น ซึ่งก็เป็นสิทธิของผู้ผลิตทุกที่ ที่จะทำได้เพื่อปกป้องสิทธิ์ของตนเอง ครับพ๊ม
ผมต้องขอโทษลุงด้วยนะครับที่ทำให้เข้าใจผิดไป [entreat-raccoon] ผมหมายถึงร้านที่เขา ก๊อป PCB MA-5 มาขายนะครับ(ร้านดัง) [confused-raccoon]  ตอนหลังๆถึงได้รู้ว่าที่"บริษัทแม็กเน็ท"ก็มีขายแต่ได้ปรับปรุงเป็น MA-5E ผมเคยโทรไปถามจะเข้าไปซื้อ PCB แต่น้องนํ้าดันมาซะก่อนครับ   ผมขอโทษลุงอีกครั้งนะครับ  [entreat-raccoon]   

[roll]   มิต้องคิดมากไป.... แค่อยากให้เข้าใจเท่าน๊านนน .. เค้าไม่ได้ copy นะ แต่เอาลายมาจากหนังสือเลยยย จำได้ว่าเคยลงหนังสือเซมิฯ ครับ แต่ปัจจุบันไม่อยู่ในสายการผลิตแล้วละม๊างง น่าจะแก้ไขข้อบกพร่องบางประการจนมาเป็น MA-8 รุ่นล่าสุดปรับปรุงในส่วนของ regulate และใส่วงจรป้องกันลำโพงด้วยทำไว้ช่วงก่อนที่ผมจะลาออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2012, 11:50:20 PM โดย ultratron »