ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่สนใจทำแอมป์หลอด เชิญที่กระทู้นี้ครับ  (อ่าน 63228 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ใครที่สนใจทำแอมป์หลอด เชิญที่กระทู้นี้ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014, 11:17:08 PM »
ขนาดซ็อกเก็ตที่ผมมีกว้าง 34 มม.(ในรูป 44)
ความยาว 50 มม.(ในรูป 58)
ระยะห่างรูยึดสกรู 40 มม. (ในรูป 45)
ไม่แน่ใจว่าท่านอื่นมีซ็อกเก็ตขนาดแตกต่างไปอีกหรือไม่ครับ

ผมพยายามหาข้อมูลระยะขาแต่ก็ไม่เจอ ส่วนใหญ่ก็เจอแต่ Socket ซึงเจอ 2 แบบซึ่งระยะรูขายึดไม่เท่ากัน  อีกแบบก็ตามที่น้าpuppet บอกไว้

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
Re: ใครที่สนใจทำแอมป์หลอด เชิญที่กระทู้นี้ครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 11 มีนาคม 2014, 05:09:02 PM »
น้าเล็กครับวงจร el34 pp ถ้าผมใช้  el38 หม้อ opt 5k b+ 340v เหมาะสมไหมครับ  [unde_cided]

• Emergency :[img width=800 height=600]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 11 มีนาคม 2014, 10:27:06 PM »
 ใช่แล้วครับทำแบบนี้แหละที่พี่บอกแต่หารูปที่เก็บไว้ไม่เจอครับ ซ็อกเก็ตแปลกทำแบบนี้ได้หมดครับครับ เพราะส่วนใหญ่ซ็อกเก็ตดีๆมีแต่แบบยึดแท่นครับ    [smile-12]  วันนี้ปวดหัวแรงสลบตั้งแต่เย็นเพิ่งค่อยยังชั่วไม่ได้ทำอะไรเลยวันนี้ครับ  [frightened-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 04:59:15 PM »

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 05:04:34 PM »
อยากทำเหมือนกันแต่กำลังหาทุนอยู่ครับ 
ตอนนี้ได้แต่ [Twinkle] [Twinkle] [Twinkle]

ออฟไลน์ mai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 21
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 09:37:39 PM »
คุณรุ่งครับผมอยากได้ PCB EL34PP พร้อมภาคจ่ายไฟซักชุดครับจะลองทำดูเพราะมีหลอดอยู่แล้ว opt ผมเป็น 2 แทป 3k/6k 8R  มี แทป UL ด้วยไม่รู้ใช้ได้หรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 09:54:05 PM »
 opt ที่บอกมาน่าจะเป็น SE มากกว่า PP นะครับคุณใหม่ ตัวนี้ใช้ 5K P-P ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ mai

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 10:01:41 PM »
เป็น pp ครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 10:12:17 PM »
ผมรอพี่เล็กเทส PCB ละครับ หากจะแจกไฟล์ให้สมาชิกกลัวจะไล่แก้กัน รอพี่เล็กเทสแปบ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ mai

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 11:24:48 PM »
ได้ครับไม่รีบ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 05:08:24 PM »
 [look-for-11] ครึ่งปีแรกนี้มีใครตั้งใจที่จะขึ้นแอมป์หลอดกันอีกมั้ยครับ ขอเสียงหน่อย  อันนี้ถามเป็นข้อมูล แล้วแอมป์ประเภทไหนที่ตั้งใจอยากจะทำ SE หรือ  PP และ หลอดที่คิดว่าจะเลือกใช้ หากมีสมาชิกที่มีความต้องการตรงกันเกิน 5 คนขึ้นไปผมจะขึ้นไกด์ลายนำทางให้ จะได้ทำกันแบบลื่นๆในสไตล์บ้านเรา ตั้งแต่การออกแบบใหม่ และ สเต็ปขั้นตอนต่างๆในการทำจนสำเร็จเป็นเครื่องครับ    [smile-11]

ออฟไลน์ pk2514

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 05:24:22 PM »
อยากทำ PP KT 88 อ่ะน้าเล็กพอดีที่บ้านมี ของอยู่แล้วแต่ยังมะมีหลอดกับวงจรแหล่มๆครับ [enjoyment]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 06:06:04 PM »
ใครที่ยังไม่เคยสัมผัสหลอดเลย   หรือท่านที่กำลังจะทำเพิ่มเครื่องใหม่  โปรดลงชื่อร่วมโครงการ  Back to school

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 06:13:06 PM »
เสนอว่าเราทำเป็น universal driver แบบนี้ดีมั้ยครับ จะได้ไม่ขึ้นกับ หลอด OUTPUT ใครมีเบอร์ไหนตุนอยู่แล้ว หรือมี OPT ค่าอื่นๆ
ที่อยู่ในตะกูลใกล้เคียงกัน จะได้ทำกันได้หมด ไม่ต้องมาโม PCB กันไปแต่ละเบอร์ 

http://www.pmillett.com/ppdrv.htm
แต่หลอด Driver ตามตัวอย่างนี้ก็ไม่ไหวนะ 12gn7 นี่หายากจัง  [embarrassed]
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 06:53:42 PM »
 [singing-happy] 6C33C. เลยครับ จะให้ทัน 2nd meeting ด่วนเลยพี่เล็ก ทุกย่างพร้อมยกเว้นของ ยังไม่มีไรเลย  [yellow-lol]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 07:14:34 PM »
GU-50 ที่ผมจะทำ คงจะหลังจากกลางปีไปแล้วนะครับ ทำเสร็จแล้วเอาไว้เป็นของขวัญปีใหม่พอดี  มี 6L6 SE สะสมไว้แล้วตัวนึง  [yellow-lol]

ออฟไลน์ DuKK

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 07:39:58 PM »
สวัสดีครับ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกครับ อยากทำด้วยครับ
ขอลงชื่อร่วมด้วยคนครับ มือใหม่diyครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 08:20:59 PM »
สวัสดีครับ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกครับ อยากทำด้วยครับ
ขอลงชื่อร่วมด้วยคนครับ มือใหม่diyครับ
จะเข้าร่วมกิจกรรมกับทางเว็บต้องไปลงข้อมูลส่วนตัวที่ห้องข้อมูลสมาชิกแล้วทำ link มาแปะไว้ที่ลายเซ็นต์ก่อนครับ สามารถดูรายละเอียดการทำได้ที่ห้องเลยครับ

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 09:01:00 PM »
832 pp ครับจากรูปร่างหน้าตาของหลอดสวยถูกใจ แต่เสียงเป็นงัยไม่รู้ (อยากรู้ต้องทำครับ ) ปรีหลอดทำแล้ว  el34seทำแล้ว  ppกำลังจะทำ ครับ [cheer2-watermelon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน 2014, 08:48:22 AM โดย wera_a »

ออฟไลน์ DuKK

• ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 09:33:47 PM »
จะเข้าร่วมกิจกรรมกับทางเว็บต้องไปลงข้อมูลส่วนตัวที่ห้องข้อมูลสมาชิกแล้วทำ link มาแปะไว้ที่ลายเซ็นต์ก่อนครับ สามารถดูรายละเอียดการทำได้ที่ห้องเลยครับ
ขอบคุณครับ  ทำแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2014, 10:01:24 PM โดย dukk »

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 10:14:44 PM »
หลังจากที่ได้สัมผัสแอมป์หลอดเครื่องแรกในชีวิตจากกระทู้ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17327.0 6GB3A SE โดยความอนุเคราะห์จากท่านผู้ใหญ่ใจดีเจ้าของเว็บไซต์แห่งนี้ ซึ่งมันเยี่ยมมากและช่วยเติมเต็มสิ่งที่ขาดหายไปให้เกิดขึ้น

ผมก็กะว่าจะทำ EL34 SE (เพราะมีเพื่อนๆน้าๆให้ลอกการบ้านเยอะดี) จะทำด้วยตัวเองให้เสร็จภายในปีนี้อีกสักเครื่อง โดยที่ผมมีหลอดไดร์ฟและหลอดเพาเวอร์ครบหมดแล้ว (แต่อีกใจหนึ่งก็อยากจะทำ2A3หรือKT88นะ แต่มันเป็นแค่ความฝัน) รองบสั่งหม้อแล้วมาลุยกันครับ

[singing-happy]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 08:38:26 AM »
kt88 pp หรือ 2a3 se ครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 09:09:01 AM »
ถ้าทำตัวนี้แล้ว แนะนำ2a3 ไปเลยครับ จะได้ สัมผัสเสียง ไดเร็กฮีต ไม่งั้น ก็ จะ คาใจไปเรื่อย แหละ 34 ไม่น่า สนแล้ว หรือไม่เน้นวัตต์ ก็ ขยับไปkt88 พันเอ้าพุท 3.5k เล่น มันทั้งสองหลอดไปเลย ครับ

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 10:34:32 AM »
ถ้าทำตัวนี้แล้ว แนะนำ2a3 ไปเลยครับ จะได้ สัมผัสเสียง ไดเร็กฮีต ไม่งั้น ก็ จะ คาใจไปเรื่อย แหละ 34 ไม่น่า สนแล้ว หรือไม่เน้นวัตต์ ก็ ขยับไปkt88 พันเอ้าพุท 3.5k เล่น มันทั้งสองหลอดไปเลย ครับ

[what11]

น้าอ้อนพูดให้เขวอีกละ ..คิดมากเลยนะเนี่ย งั้นล้มโครงการ..ปีนี้เก็บตังค์ค่าหลอด2A3ไปก่อน จะไปหาที่ไหนล่ะเนี่ย ราคาก็นะ! แพงเกิ้นนน!!

แล้วอะไรคือไดเร็กฮีตครับน้าอ้อน...ความร้อนส่งตรง หรืออย่างไร ไม่รู้จริงๆ ถ้าสัมผัสแล้วจะเกิดอะไรขึ้นเหรอครับ ผมว่ามือพอง แน่ๆ คริ คริ

[exclamation]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 10:37:57 AM »

[what11]

น้าอ้อนพูดให้เขวอีกละ ..คิดมากเลยนะเนี่ย งั้นล้มโครงการ..ปีนี้เก็บตังค์ค่าหลอด2A3ไปก่อน จะไปหาที่ไหนล่ะเนี่ย ราคาก็นะ! แพงเกิ้นนน!!

แล้วอะไรคือไดเร็กฮีตครับน้าอ้อน...ความร้อนส่งตรง หรืออย่างไร ไม่รู้จริงๆ ถ้าสัมผัสแล้วจะเกิดอะไรขึ้นเหรอครับ ผมว่ามือพอง แน่ๆ คริ คริ

ถ้าจะให้น้าอ้อนอธิบาย  ผมว่าถามอากู๋จะดีกว่านะ  คนนั้นหน่ะใครฟังเขารู้เรื่องก็เทพพอตัว  [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 11:00:13 AM »

[what11]

หลอดรัสเซีย หรือ จีนไงครับ แต่เชียร์รัสเซีย อย่าง sovtek หรือ ถ้าจะเล่นจีนก็ guiguang (กุ่ยกวง) ราคาตอนนี้ก็ประมาณ 3K  หลอด DHT หรือ IDHT  ลองหาข้อมูลอ่านดูครับ เรื่องมันไม่ซับซ้อน  คนไทยชอบถามมากกว่าการอ่าน อธิบายไปเดี๋ยวก็ลืม ไปอ่านพร้อมทำความเข้าใจตามไปด้วยเดี๋ยวก็เข้าใจจำไปจนตาย  ข้อมูลเบี้องต้นในห้อง tube gallary มีครับดูหัวข้อ DHT power tube

พวกนี้เป็นสัญลักษณ์ของหลอด DHT

ส่วนพวก IDHT ก็พวกหลอดทั่วไปที่มีคาโทดแยกเป็นอิสระกับ heater ครับ

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 11:55:28 AM »
ขอบคุณน้าทั้งสองสำหรับข้อมูลครับ อ๋อ!!..รวมถึงน้าอ้อน(ที่พูดไม่ค่อยรู้เรื่อง น้าXบอกนะ 555)อีกคนครับผม
เด๋วขอเวลาไปศึกษาตามกระทู้ที่ท่านสำนักบอกมาก่อนครับ รวมถึงไปหาข้อมูลและขุดคุ้ยกระทู้2A3และKT88 เพื่อหาความแตกต่างและความต้องการของเราจริงๆว่าชอบอันไหนกันแน่

ถ้าใครมีแหล่งข้อมูลดีๆช่วยมากระซิบบอกกันหน่อยนะครับ...ขอบคุณมากๆครับ
 [0002053E]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 12:35:47 PM »
 มีหลอดดีๆ ที่ไม่ดังอีกเยอะครับ ลองค้นหาดู เมื่อก่อน ผมบอกว่าชอบ 2A3 ก็ใช้เวลาหาข้อมูลพร้อมกับทำไปด้วยกว่า 4 ปี แค่หลอดเบอร์เดียวเนี่ยแหละ ครับ กว่าจะทำเครื่องในจิตนาการของตัวเองออกมาเป็นรูปเป็นร่างตามรูปที่ลายเซ็นต์นั่นแหละครับ ทำครั้งแรกเมื่อปี 2009 มาเสร็จสมบูรณ์จริงๆก็ปี 2012 ครับ  หาตัวเองให้เจอ พร้อมกับถามความต้องการของตัวเองว่า ชอบจริงๆ  หรือ เกาะกระแส  ผมพูดในฐานะที่เป็นคนนึงที่เกาะกระแสมาตลอดตั้งแต่เริ่มเล่น จนมาค้นพบว่าไม่ใช่สิ่งที่ตัวเองต้องการเลย ยิ่งมาได้กุนซือคู่ใจ คือ แนวคิด และ แนวทางของเรา ตรงกันและไปในทิศทางเดียวกันได้ดี ไม่อยากคิดเลยว่าอะไรรออยู่ข้างหน้า ที่แน่ๆยังมีอะไรที่มันส์ๆให้เล่น ให้ทำ ให้ค้นหากันอีกเยอะครับ  ในวิถีทางแบบของเรา ไม่ทำซ้ำ ทำโคลน ซึ่งตรงนี้เป็นจุดยืนของผม และ ทีมงานมาโดยตลอด ถ้าเราเล่น เราทำแบบเดิมๆ จะมีอะไรให้สนุกหรือแปลกใจอีกล่ะครับ   ที่สำคัญที่คนชอบพูดกันหนักหนาว่า ทำเพื่อพัฒนาวงการดีไอวายไทย มันจะพัฒนาตรงไหนในเมื่อทุกอย่างที่ทำ หรือ ที่เล่นกันมีคนเค้าทำมากันอยู่แล้ว จะเอามาต่อยอดหรือก็เปล่า ส่วนใหญ่ที่เห็นก็มีแต่เอาวงจรเค้ามาโคลน มาก็อปปี้แล้วออกขายกัน (ผมใช้คำว่า ขายนะ ไม่ผิดหรอกครับ) ที่เค้าไม่ทำอะไรใหม่ๆกัน ก็เพราะว่า อย่างแรกเลยต้องเสียเวลา research ค่อนข้างมากแล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าจะเจอปัญหาอะไรบ้าง และ สุดท้ายจะใช้ได้หรือเปล่า  ประเด็นสองคือต้องใช้เงินซึ่งเป็นปัจจััยหลักเป็นจำนวนมากอีกเหมือนกันกว่าจะเสร็จในแต่ละโครงการ  ดังนั้นอย่าไปว่าพวกเครื่องคอมเมอเชี่ยลเค้าเลยครับ เพราะเค้าต้องหมดไปกับการ rearch หลายล้านบาทและ หลายปีกว่าจะสำเร็จออกมาขายได้เครื่องนึง (ไม่นับเครื่องจีนที่ก็ก็อบพวกฝรั่งเค้ามาเหมือนกัน)  ดังนั้นจึงเห็นว่าโครงงานต่างๆที่เกิดขึ้นในวงการดีไอวายไทย ส่วนใหญ่ก็จะลอก หรือ โคลนเค้ามาแทบทั้งสิ้น แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่ควรทำ หรือ ทำไม่ได้นะครับ  แต่สิ่งที่ผมอยากเห็นคือเอาของเค้ามาเพื่อการต่อยอด(ปรับนิด ปรับหน่อยก็ยังดีกว่าไปเอาของเค้ามาทั้งดุ้น) ปรับเปลี่ยนให้เข้ากับสไตล์ของกลุ่มหรือของเราเอง เทคโนโลยีเดี๋ยวนี้เค้าพัฒนาไปถึงไหนแล้ว ผมเห็นแล้วทำให้ย้อนนึกถึงอดีตก่อนปี 2012 ที่ผ่านมา นี่เราเดินอยู่กับที่กันหรือเปล่า  [embarrassed] ผมเลยต้องปรับเปลี่ยนแนวคิด และ การทำยิ่งได้มาจับคู่กับกุนซือผมบอกเลยว่าชีวิตดีไอวายของผมมีสีสันกว่าแต่ก่อนมากครับ หมดเยอะครับ และก็เหนื่อยกันสุดๆในทุกๆเรื่อง แต่ก็ได้ทั้งแนวคิดและความมันส์ และ สุดท้ายความสุขทางใจเป็นสิ่งตอบแทนในตอนท้าย    เท่านี้ก่อนเดี๋ยวยาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน 2014, 12:52:11 PM โดย CreAteHoUse® »

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 02:48:50 PM »
เยี่ยมมากๆครับ
อย่างนี้ซิครับ  กับ D I Y 
 [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment]