ผู้เขียน หัวข้อ: FET 3+1 funny listening preamplifier !!! ( status ... PDF file for U )  (อ่าน 294161 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
หมายถึงสีเขียว ?  [unde_cided]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
นั่นไงพี่ Aoun ยังรู้เลย...แล้วไหงคุณเล็กถึงไม่เข้าใจ  [checks-raccoon]

ออฟไลน์ Put-song

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
อยากให้เพื่อนๆได้ลองหาอาร์ดีดีมาใส่ตรงตำแหน่งวงสีเหลืองดูครับผมว่าช่วยอะไรได้เยอะเหมือนกัน

ตรงไหนครับพี่วงสีเหลืองผมมองไม่เห็นครับ [unde_cided]

ตอนโหวตมารูปไม่ขึ้นเห็นแล้วครับ   [yes-raccoon]

สว่นผมเห็นว่า เปลี่ยนRในภาคปรี ทั้งหมดเลย เอาแบบ audio grade ไปเลย
แค่ R-royal ยังได้ขนาดนี้เลย
ของเค้าดีจริง

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
นั่นไงพี่ Aoun ยังรู้เลย...แล้วไหงคุณเล็กถึงไม่เข้าใจ  [checks-raccoon]
ม่ายช้าย    ก็ตอนโหวตมันไม่มีรูปอ่ะ ถึงถามครับ  [shock1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55

สว่นผมเห็นว่า เปลี่ยนRในภาคปรี ทั้งหมดเลย เอาแบบ audio grade ไปเลย

ผมเองก็ว่างั้น..... แต่ของผมยังไม่ลงตัวกำลังมั่วๆอยู่  laughhahaha เลยยังมีอาร์บางตัวยังไม่เปลี่ยนครับ

• **
อีกชุดที่เหลือจะจัดเต็ม แล้วAB test  [roll] แต่คงอีกนาน น้าน นาน laughhahaha ตังค์หมด

อยากให้เพื่อนๆได้ลองหาอาร์ดีดีมาใส่ตรงตำแหน่งวงสีเหลืองดูครับผมว่าช่วยอะไรได้เยอะเหมือนกัน

ตรงไหนครับพี่วงสีเหลืองผมมองไม่เห็นครับ [unde_cided]

ตอนโหวตมารูปไม่ขึ้นเห็นแล้วครับ   [yes-raccoon]

เปลี่ยนก็เนียนดีครับ แต่อย่าคาดหวังว่าจะได้อะไรเยอะจากการเปลี่ยน R ดีๆลงไปนะครับ จากช่วงเวลาที่ผ่านมา 6-7 เดือนที่ผมขลุกอยู่กับวงจรพวกนี้  ชนิดของ R เป็นตัวกำหนดลักษณะของเสียงน้องๆวงจรเลยหล่ะ แต่โซลิตอย่างไรก็ยังคงต้องพึ่ง metal film (ดีๆ)  ยกเว้น dale ตัวสีน้ำตาล (เสียงจะแห้ง  หัวน ปลายพุ่งห้วนๆกว่ายี่ห้ออื่นๆทั้งหมด)  หากใช้ Carbon film speed และ หัวโน๊ตจะขาดความชัดลงไปบ้างแต่ก็ไม่มาก  คำว่าคุณภาพดีของผมไม่ใช่ต้องเป็น ยี่ห้อดังๆที่มีราคาแพงนะครับ  ในความหมายของผมคือ R ที่มีคุณภาพดี และ ค่าไม่ผิดเพี้ยนไปเมื่อวงจรทำงาน หรือ เสียงไม่เปลี่ยนแปลงมากนักเมื่อใช้งานไปได้ระยะนึง  ส่วนใหญ่ก็จะเป็น R จากค่าย ยุโรป  อเมริกา และ ญี่ปุ่น ที่เห็นๆกันอยู่นั่นแหละครับ แต่ก็ไม่อีกหลายยี่ห้อที่รู้จักกันไม่แพร่หลาย หรือ ใช้กันในวงจำกัด ต้องเสาะแสวงหาเอาก็จะได้ราคาไม่แพง  ดูอย่างคุณรุ่ง แกะเอา R เก่าๆมาใช้ซึ่งก็ล้วนแต่มีคุณภาพดี มีเสถียรภาพสูง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2013, 12:46:21 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• **
ขอบคุณมากๆครับ กับคำแนะนำดีๆ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
ขอถามน้า ๆ ทุก ๆ ท่านหน่อยครับว่า วงจรปรีนี้ถ้ากระแสของหม้อแปลงไม่ถึง 500mA จะส่งผลอย่างไรต่อเสียงเหรอครับ

พอดีว่าเสียงของผมที่ได้เสียงมันแตกน่ะครับเลยสงสัย

ขอบคุณครับ... [confused-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ขอถามน้า ๆ ทุก ๆ ท่านหน่อยครับว่า วงจรปรีนี้ถ้ากระแสของหม้อแปลงไม่ถึง 500mA จะส่งผลอย่างไรต่อเสียงเหรอครับ

พอดีว่าเสียงของผมที่ได้เสียงมันแตกน่ะครับเลยสงสัย

ขอบคุณครับ... [confused-raccoon]

ถ้ากระแสไม่พอเวลาวงจรทำงาน  ไฟจะสวิงตามเสียงเพลงเลยล่ะครับ แต่ถ้าวัดไฟได้นิ่งขณะที่เสียงแตก ต้องเช็คกันดูว่าเกิดจากอะไร ตัวไหนพัง ตัวไหนมีปัญหา โพสรูปมาดูกัน หลายๆ คนช่วยกันดู  [roll]

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
ขอบคุณครับน้ารุ่งผมว่า.....ไม่น่าจะเป็นเพราะกระแสไม่ถึงแล้วหล่ะครับ ใส่ไฟ 0-18 3A แล้วเสียงยังแตกอยู่เลย  จะเป็นเพราะ FET เสียรึเปล่าครับ.....

หาวิธีวัด FET ก่อนล่ะกัน....... [pig90124]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• Emergency :[img width=800 height=600]
ขอบคุณครับน้ารุ่งผมว่า.....ไม่น่าจะเป็นเพราะกระแสไม่ถึงแล้วหล่ะครับ ใส่ไฟ 0-18 3A แล้วเสียงยังแตกอยู่เลย  จะเป็นเพราะ FET เสียรึเปล่าครับ.....

หาวิธีวัด FET ก่อนล่ะกัน....... [pig90124]

ให้เวลา 5 นาที  [laugh-raccoon]

ถามก่อนว่าใช้ fet เบอร์อะไรครับ ใช่ตามวงจรหรือเปล่า หรือเบอร์แทนครับ

ขอบคุณครับน้ารุ่งผมว่า.....ไม่น่าจะเป็นเพราะกระแสไม่ถึงแล้วหล่ะครับ ใส่ไฟ 0-18 3A แล้วเสียงยังแตกอยู่เลย  จะเป็นเพราะ FET เสียรึเปล่าครับ.....

ถามก่อนว่าใช้ fet เบอร์อะไรครับ ใช่ตามวงจรหรือเปล่า หรือเบอร์แทนครับ

ตอนี้กำลังวัด 2N3819 ครับ วัด D-S สลับกัน ขึ้นทั้งสองครั้งเลยครับ น่าจะเสียใช่มั้ยครับ

น่าจะกลับบ้านเก่าไปแล้วหล่ะครับ วัด 6 ครั้ง ขึ้น 3 ครั้ง

โห.. อยู่ป่าแดด นึกว่าอยู่แถวศรีีราชาจะให้วิ่งมาเอาซะโหน่ย  laughhahaha

ตอนี้กำลังวัด 2N3819 ครับ วัด D-S สลับกัน ขึ้นทั้งสองครั้งเลยครับ น่าจะเสียใช่มั้ยครับ

เอาบวกมิเตอร์จิ้ม D ไว้ เอาลบมิเตอร์ แตะ G ทีหนึ่งแล้วเอามาจิ้ม S ขึ้นอีกไหม สายบวกต้องจิ้มขา D ตลอดนะครับ ว่าถึงมิเตอร์ Digital น่ะ ถ้าแบบเข็มลองเอาบวกไปจิ้ม G ดู

น่าจะกลับบ้านเก่าไปแล้วหล่ะครับ วัด 6 ครั้ง ขึ้น 3 ครั้ง

ลองดูใหม่ครับ ถ้า fet on จิ้มบวก ถ้าให้ fet off จิ้ม ลบถ้ามีคนมาไล่ให้ไปนอน จิ้มตาเลย  [roll]

ผมใช้มิเตอร์เข็มวัดนะครับ
ครั้ง 1  ตั้ง Rx10k สายดำ(+)แตะขา D สายแดง(-)แตะ G  ผล.........เข็มไม่ขึ้น
ครั้ง 2  ตั้ง Rx10k สายดำ(+)แตะขา D สายแดง(-)แตะ S  ผล.........เข็มค่อย ๆ ขึ้น จนไปถึง 0
ครั้ง 3  ตั้ง Rx10k สายดำ(+)แตะขา S สายแดง(-)แตะ D  ผล.........เข็มตีขึ้นสุด
ครั้ง 4  ตั้ง Rx10k สายดำ(+)แตะขา S สายแดง(-)แตะ G  ผล.........เข็มตีขึ้นสุด

ทุกครั้งก่อนวัดทำการช๊อตขาทั้ง 3 ขาเข้าด้วยกันแล้วนะครับ.............. [pig90124]

ผมใช้มิเตอร์เข็มวัดนะครับ
ครั้ง 1  ตั้ง Rx10k สายดำ(+)แตะขา D สายแดง(-)แตะ G  ผล.........เข็มไม่ขึ้น
ครั้ง 2  ตั้ง Rx10k สายดำ(+)แตะขา D สายแดง(-)แตะ S  ผล.........เข็มค่อย ๆ ขึ้น จนไปถึง 0
ครั้ง 3  ตั้ง Rx10k สายดำ(+)แตะขา S สายแดง(-)แตะ D  ผล.........เข็มตีขึ้นสุด
ครั้ง 4  ตั้ง Rx10k สายดำ(+)แตะขา S สายแดง(-)แตะ G  ผล.........เข็มตีขึ้นสุด

ทุกครั้งก่อนวัดทำการช๊อตขาทั้ง 3 ขาเข้าด้วยกันแล้วนะครับ.............. [pig90124]

อ่าววว......วัดตามแบบข้างบนอีกครั้ง ไม่ได้ผลตามเดิม  วันนี้พอแค่นี้ก่อน ขอหาข้อมูลแล้วพรุ่งนี้ลุยใหม่ครับ ต้องนอนล่ะ พรุ่งนี้ต้องตื่นเช้า ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านนะครับที่คอยให้คำปรึกษา
วันนี้มึนแล้วครับแสบตาล่ะ เครียดดดดดด........ [pig90124]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
ส่งการบ้านมั่ง .... เหยื่อรายแรกคือเจ้า K73-16 10uF/63V ของน้า golf_y ที่ขายดีเพราะคุณภาพเกินราคาไปเยอะ และเพื่อนๆที่เข้าแถวรออยู่ครับ ตัวสีแดงมาจากพระราม2มาพร้อมเพื่อนตัวเล็กที่อยู่ข้างๆ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ส่งการบ้านมั่ง .... เหยื่อรายแรกคือเจ้า K73-16 10uF/63V ของน้า golf_y ที่ขายดีเพราะคุณภาพเกินราคาไปเยอะ และเพื่อนๆที่เข้าแถวรออยู่ครับ ตัวสีแดงมาจากพระราม2มาพร้อมเพื่อนตัวเล็กที่อยู่ข้างๆ

พี่เฉย  ลองกับ Multicab แล้วเสียงออกสไตล์ไหนครับผม  เมื่อเทียบกับ  C ที่ใส่อยู่บนบอร์ดครับ

พี่เฉย  ลองกับ Multicab แล้วเสียงออกสไตล์ไหนครับผม  เมื่อเทียบกับ  C ที่ใส่อยู่บนบอร์ดครับ

[gr_in]  ยังไม่ได้ต่อไฟเลยครับ ต้องไปบ้านหม้อแล้วล่ะ ไว้ค่อยมาว่ากันนะครับ ไปส่งของที่ไปรษณีย์ก่อนด้วยล่ะ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

[gr_in]  ยังไม่ได้ต่อไฟเลยครับ ต้องไปบ้านหม้อแล้วล่ะ ไว้ค่อยมาว่ากันนะครับ ไปส่งของที่ไปรษณีย์ก่อนด้วยล่ะ

ผมอยากไปบ้านหม้อด้วยอย่างมากเลย   เอ๊ะ.......หรือว่าแอบโดดงานดีฟ่า  เข้าดิโอลสยามเลย  [thanks-raccoon]

ออฟไลน์ akera

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
ส่งการบ้านและมารายงานผล เงียบสนิท  ไม่มีจี่ ไม่มีฮัม สุดยอดครับ เบสมาดีจัง
แต่เสียงข้างซ้ายดังมากกว่าข้างขวาหน่อยนึง แก้ไขอยางไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2013, 04:28:50 PM โดย akera »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน

ตัวเขียวนี่ k75-24 เป่าครับน้า  [shock1] ตัวนั้นก็แหล่มนะเออ  [heyheypig445]  [res]  เสียงจะไม่หวานเหมือน pio อะ แต่เบสกับกลางนี่แหล่ม โดยเฉพาะเบสอะ [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] แต่burn นานได้โล่ [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124] [pig90124]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ powerboom

• ถูกใจกด Like+ 15
ส่งการบ้านครับผม

ตัวเขียวนี่ k75-24 เป่าครับน้า  [shock1] ตัวนั้นก็แหล่มนะเออ  [heyheypig445]  [res]  เสียงจะไม่หวานเหมือน pio อะ แต่เบสกับกลางนี่แหล่ม โดยเฉพาะเบสอะ [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] แต่burn นานได้โล่

ถูกต้องง..... ซื้อมาหลายปีละ ตอนนั้นยังละอ่อนดีไอวายอยู่ โดนหลอกราคา แต่อย่าไปรู้เลยตัวเท่าไร ค่า 2.2uF/400V รุ่นนี้ตัวถังจะเป็นแก้ว... ถ้าใครเผลอทำหล่นพื้นซีเมนต์ล่ะก็ ลงถังขยะอย่างเดียวเลยนะ จะบอกให้ หุ หุ

ส่งการบ้านและมารายงานผล เงียบสนิท  ไม่มีจี่ ไม่มีฮัม สุดยอดครับ เบสมาดีจัง
แต่เสียงข้างซ้ายดังมากกว่าข้างขวาหน่อยนึง แก้ไขอยางไรครับ

โอ้โห..... ซีเอ้าท์พุทของน้าตัวเบ้งเลย ซื้อมาจากวัดไหนครับ เหลืองอ๋อยเลยอ่าาา สงสัยพระทำนะนี่ อิ อิ  [roll]

..... ลองหาโวลลุ่มตัวที่ดีกว่านี้มาเปลี่ยนดูก่อนครับ ถ้าใช่ไว้รอสอยของน้า Create ก็ได้เห็นแกโม้ว่าสั่งมาเป็นร้อย ของจะเข้าสิ้นเดือน รอแย่งกันนิดนึงนะ อิ อิ...

ออฟไลน์ akera

• ถูกใจกด Like+ 7

โอ้โห..... ซีเอ้าท์พุทของน้าตัวเบ้งเลย ซื้อมาจากวัดไหนครับ เหลืองอ๋อยเลยอ่าาา สงสัยพระทำนะนี่ อิ อิ  [roll]

..... ลองหาโวลลุ่มตัวที่ดีกว่านี้มาเปลี่ยนดูก่อนครับ ถ้าใช่ไว้รอสอยของน้า Create ก็ได้เห็นแกโม้ว่าสั่งมาเป็นร้อย ของจะเข้าสิ้นเดือน รอแย่งกันนิดนึงนะ อิ อิ...
ขอบคุณครับ  เดี๊ยวรอซื้อโวลุ่มดีกว่า [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
นั่งบัดกรีไม่นานก็เรียบร้อย รอหม้ออย่างเดียว

และ Fet-10 ก็ลงอุปกรณ์เกือบครบเช่นกัน

ผมจะจับฟังเทียบกัน แล้วจะมาเล่าใหฟัง
 [pig6456] [pig6456]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!