ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่กับสายลำโพง  (อ่าน 55518 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: มือใหม่กับสายลำโพง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 06:41:35 PM »
 คงต้องทั้ง System แหละครับ และ ไม่จำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันด้วย ผมเคยใช้ PAD ทั้งระบบ แต่ปรากฏว่าการตอบสนองแย่ลงกว่าเดิมเสียงย้วยเสียรูปผิดทรงไปเลย  แต่มีเยอะก็บ้าเยอะ สนุกตอนลอง แต่ไม่ชอบตอนจ่ายเนี่ยแหละ แต่มันก็เป็นประสพการณ์ที่หาไม่ได้ ไปลองที่ร้านก็อย่างนึง อาจจะดี แต่เมื่อมาใช้ใน ชุดของเราก็ไม่ได้เป็นตามที่คาดหวังเสมอไป เหมือนซื้อล็อตเตอรี่ครับ ซื้อมาถ้าถูกโฉลกกับชุดเราก็เหมือนถูกหวย แต่ถ้าใช้แล้วรู้สึกไม่ดี (แย่ลง) ก็ไม่ต่างจากสายไฟธรรมดาดีๆนี่เอง   สายแพงๆก็ไม่ค่อยมีใครยอมให้ยืมกันง่ายๆครับถ้าไม่สนิทกันจริง ดีที่สุดก็คงต้องลองกับชุดของเราในสภาพห้องของเราครับดีที่สุด ของอย่างนี้ อยากรู้ ต้องลอง หาพวก สายผมถึงเยอะมากก็เพราะอยากลองเนี่ยแหละ  [n_o]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 07:22:55 PM »
ทำไง ถึงจะปั๊มเงินได้เยอะ ๆ ครับ
จะข่มกิเลสไม่ไหวแล้ว  [smi_ley]
ไม่ได้สอนนะ  แต่ผมทำแบบนี้ครับ ตั้งเป้าหมาย อย่าว๊อกแว๊กกันเงินส่วนนึงทุกเดือนเพื่อเป้าหมาย (เมื่อก่อนก็เป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนกัน และ รอโบนัสเพื่อให้รางวัลกับตัวเอง แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้หรอกครับ เมื่อก่อนไม่มีลูกก็ตัวหารน้อยหน่อย พอมีลูกแล้วนี่อดเลย) ส่วนตัวถ้าผมได้ลองแล้วชอบ ผมซื้อแน่นอนแต่ผมก็ไม่มีเงินที่จะซื้อในทันทีเหมือนกัน ต้องค่อยๆหยอดทีละนิดทีละหน่อยจนได้ ระหว่างทางก็จะไม่มองอย่างอื่นจนกว่าจะได้ของชิ้นนั้นมา ถึงเริ่มเหล่อย่างอื่นต่อ เพียงแต่ผมเริ่มทำตั้งแต่เล่น จนถึงวันนี้มันก็กว่ายี่สิบปี ไปประเทศไหนก็ต้องหนีบสายชื่อดังของบ้านเมืองเค้ากลับมาทุกเที่ยวมันก็เลยเยอะครับ   [n_o]

ขอบคุณครับน้าเล็ก และน้า falagamo

ช่วงหลัง ๆ มานี้ จะสังเกตได้ว่า ผมเริ่มลดความอยากลงได้บ้างแล้วนะครับน้าเล็ก และก็ไม่ค่อยได้ตะลุมบอนซื้อกับเขาเท่าไร จริง ๆ ก็นั่งดูเขาซื้อกันใจตุ้ม ๆ ต่อม ๆ ตลอดเลยครับ  [smi_ley]

เป็นเมื่อก่อนนีั ไม่ได้เลย ไม่มีลังเล ร่วมซื้อกับเขาตลอด ทุกเวป ทุกโปรเจ็ค

มาเริ่มรู้สึกตัวก็ตอนที่ มานั่งดูยอดบัตรเครดิตสะสม ช่วง 2 ปี มานี้  64,XXX บาท (อาจจะดูน้อย สำหรับน้า ๆ นะครับ แต่สำหรับวัยทำงานแบบผม ถือว่า เยอะ ๆ ๆ ไปหน่อยครับ )
แล้วก็มานั่งนึกในใจ ไม่เห็นจะมีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน  มีแต่กองอะไหล่ เศร้า  [cry1]
เลยตั้งใจคิดใหม่ ทำใหม่ว่า ถ้าเราหยุดซื้ออุปกรณ์ แล้วเอาเงินส่วนนี้ไปจัดหาอะไร ที่เป็นกิจจะลักษณะน่าจะดีกว่า เช่น ลำโพง wacecore ที่อยากได้มาตั้งนาน ( 6X,XXX นี้ คงได้ 2 คู่สบายไปแล้ว)

ยังงงอยู่เลยครับ ซื้อทีละนิด ทีละหน่อย สะสมไปเรื่อย รวม ๆ กันแล้วนี่หมดไปหลายเหมือนกันแฮะ

คงต้องเดินตามแบบน้าเล็กแล้วครับ  ระหว่างทางจะ ( พยายาม) ไม่มองอย่างอื่นอีกแล้ว 
อะไรที่มันเกินความจำเป็น จะขายออกให้หมดเลย อิ อิ

แต่ถ้าขายบ้าน แล้วแทงตามน้า falagamo ถูกงวดนี้จัง ๆ  ก็ค่อยว่ากันอีกแบบนะครับ  [smi_ley]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ n.cm

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 08:15:39 PM »
ขั้นตอนเทสผมยกหน้าที่ให้ X-150 กับ B&W N804 เป็นผู้จัดครับ โดยช่วงแรกผมเปลี่ยนสายลำโพงอย่างเดียวก่อน ส่วนตัวอื่นคงเดิมหมด เพื่อต้องการจับบุคลิกและการเปลี่ยนแปลงของตัวสายลำโพงอย่างเดียว....อ่ะมาดูกันว่าจะอัพเกรดเสียงขึ้นจากเดิมสักกี่มากน้อย [unde_cided]

ผมเปิดเพลงทิ้งไว้ให้สายมันปรับตัวไป 2 แผ่นก่อน จากนั้นก็เริ่มจับสำเนียงเสียงครับ .... จุดแรกเลยที่เปลี่ยนไปจากเดิมชนิดเทียบกันไม่ได้คือ พลังและน้ำหนักเสียง (ปริมาณเบสไม่ได้เพิ่มขึ้นนะครับ คือมันสะอาดและมีน้ำหนัก) แรงปะทะนี่รับรู้ได้เต็มๆ เสียงกลางแต่เดิมจะออกเสนอหน้าหน่อยๆ พอใช้เจ้า MIT เส้นนี้กลับถอยหลังไปพอสมควรแต่ได้ความสะอาดในเนื้อเสียงมาแทน กลางแหลมเคลียร์ขึ้นอย่างชัดเจน ปลายแหลมเปิดตัวได้ดีกว่าเดิมๆ หลายช่วงตัว ..... ฟังเพลงผ่านสายเส้นนี้แล้วเหมือนนักร้องมีกำลังดีไม่เหนื่อย ไม่ต้องคอยลุ้นว่าจะรอดไม่รอด โดยเฉพาะช่วงโหนเสียง ..... คิดว่าถ้าเบิร์นสัก 100 ชั่วโมงน่าจะไปได้อีกหลายครับ

MIT MH-750 เป็นสายลำโพงที่ทำให้แอมป์และลำโพงของผมแสดงศักยภาพออกมาได้ดีกว่าเดิมมาก ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่ไม่คิดว่าสายลำโพงจะมีผลรุนแรงขนาดนี้ ..... เพิ่งรู้ตัวว่าหูผมถูกโฉลกกับของแพง (แถวบ้านผมเขาเรียกหูหาเรื่องอ่ะครับ)  [phok]

เส้นใหญ่อลังการจริงๆครับ น้าสรรเสริญ [shock1] ปล.อยากเห็นข้างใน X150จังๆๆๆ [roll-eyes]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 08:54:26 PM »
แล้วต่อสายลำโพงแบบนี้ (ทแยง) ส่งผลแตกต่างกับ การต่อที่คู่ลำโพงเดียวกันอย่างไรบ้างครับ  สามารถแยกแยะความแตกต่างได้หรือไม่จากการทดสอบใน System ชุดนี้ครับ  [unde_cided]

ต่อเข้าขั้ววูปเฟอร์ ได้กำลัง+แรงปะทะ แต่ปลายแหลมจะหลบ
ต่อเข้าขั้วทวิตเตอร์ กลางแหลมสว่าง แต่แรงปะทะลดลง
ต่อทะแยง ได้ความกลมกลืนที่ดีกว่าครับ

คุณ sansirn สังเกตุไหมครับว่าเวลาที่เราเสียบสายไฟ กับสายลำโพงอาการก้าวกระโดดของคุณภาพเสียงจะน้อยลง (หรือผมเป็นคนเดียว)  แล้วสงสัยไหมครับว่าเครื่องตัวอื่นก็ยังใช้สายคอมอยู่ แล้วทำไมมันมีผลซิสเต็มมากขนาดนั้น แล้วถ้าทุกเส้นเปลี่ยนเป็นของดีจะขนาดไหน  [shock1] [shock1]
มันอาจไม่แสดงอาการชัดเจนเหมือนเปลี่ยนเครื่องครับ แต่กับซิสเต็มของผมมันให้ Iner detail ที่ดีขึ้นมาก รวมถึงการควบคุมจังหวะด้วย ส่วนสาย Power cord ของปรีแอมป์กับเครื่องเล่นซีดี ถ้าใช้เกรดสูงเท่ากันก็น่าจะส่งผลเรื่องของความใสสะอาดของเนื้อเสียงที่มากกว่านี้ครับ .... เหตุที่ผมเลือกเปลี่ยนสาย Power cord ที่เพาเวอร์แอมป์ก่อนก็เพราะเพาเวอร์แอมป์เป็นตัวจ่ายกำลังงานหลักของระบบและใช้กำลังงานมากที่สุดครับ

เส้นใหญ่อลังการจริงๆครับ น้าสรรเสริญ [shock1] ปล.อยากเห็นข้างใน X150จังๆๆๆ [roll-eyes]
เป็นเรื่องของความอยากลองอ่ะครับ อยากรู้ว่าสายแรงๆ กับซิสเต็มผมจะไปด้วยกันได้แค่ไหน เลยต้องจัดสายเส้นใหญ่อย่างที่เห็น ส่วนไส้ใน X-150 ถ้าไม่ติดว่าเป็นของคนไทยด้วยกันผมจัดไปแล้วครับน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2011, 08:59:39 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 11:14:39 PM »
สาย AC ที่เอาเล่นในชุดเครื่องเสียง ผมว่าสามารถแยกแยะถึงการเปลี่ยนแปลงได้ไม่ยากครับ

หากท่านใดจับประเด็นถึงความแตกต่างไม่ได้ ขอแนะนำให้ลองเปิดฟังที่ค่อนข้างดังหน่อย
และให้ฟังเพลงเดิมซ้ำสัก 2 หน เพื่อให้จดจำเนื้อหาสาระของการฟังได้บ้าง

จากนั้น ให้ลองเปลี่ยนสาย AC โดยที่ตำแหน่งโวลุ่มยังคงเท่าเดิม แล้วฟังใหม่

ถ้าเราใช้สาย AC คุณภาพดีฟังในครั้งแรก แล้วเอาสายที่ด้อยคุณภาพกว่าไปเสียบฟังตามหลัง
รับรองว่าจะต้องรีบไปหรี่โวลุ่มลง เพราะทนฟังต่อไปไม่ได้ เสียงจะดังในลักษณะเจี๊ยวจ้าว แหลมแยงรูหู

ที่เป็นเช่นนี้ เพราะสายคุณภาพดี จะคุมจังหวะของดนตรีไม่ให้แตกแถวโด่งไปทางใดทางหนึ่ง
เสียงที่ได้ฟัง มิใช่ว่าไม่ดังนะ มันดังแต่เหมือนกับว่าไม่ดังมาก จะเปิดฟังดังมากก็ยังนั่งฟังได้

หากตรงจุดนี้ ยังไม่สามารถจับประเด็นได้อีก ขอให้ทดลองฟังสาย AC คุณภาพดีไปเรื่อย ๆ
ไม่ต้องไปใส่ใจ ว่าเสียงจะดีหรือไม่ มิติก็ไม่ต้องไปนั่งจับประเด็น

หลังจากนั้น แค่หนึ่งสัปดาห์ให้ถอดสาย AC ที่ใช้ฟังออกไป แล้วเอาสายคอมมาต่อฟังดังเดิม
แล้วเราจะรู้ว่า อะไรหายไปไหน และจะได้คำตอบครับ
 [gr_in]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 09:22:15 AM »
สาย AC ก่อนหน้านี้ผมก็ลองมาหลายแต่มันหาความแตกต่างไม่เจอครับน้าอัล พอมาลองใช้เจ้า MIT เส้นนี้เข้าปรากฎว่ามันให้ผลต่างที่ชัดเจน ไม่ใช่การเปลี่ยนแปลงแค่เงาๆ เลยเอามาโพสท์ให้ดูอ่ะครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 09:45:54 AM »
พอทราบถึงความแตกต่างแล้ว

คุณสรรเสริญลองหาสาย Helukable ขนาด 2.5 sq.mm. ยาวสัก 6 ฟุต เข้าด้วยปลั๊ก 3 ขาราคาถูกอย่าง Legrand
และท้ายเป็นของ Schurter ก็พอแล้ว

และทีนี้ เอามาฟังเทียบกับสายคอมที่เคยใช้ประจำดูซิ น่าจะเห็นความแตกต่างได้ชัดเจนเหมือนกัน

อยากให้ลองเล่นครับ
 [smi_ley]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 10:14:20 AM »
  เสริมให้นิดนึง ครับ ว่าจะไม่พูดถึงลำโพงแล้วนา  ลำโพงพี่ บ่าวเลอร์ น่ะใครที่ใช้อยู่จะทราบเลยว่าเป็นลำโพงที่จู้จี้ขี้ ขี้เลือกสายที่จะมาใช้กับเค้านิดนึง แต่จำเป็นสำหรับเราที่ต้องหาให้เจอ เนื่องจากบุคคลิกของลำโพงที่ใช้ครอสไม่ซับซ้อน และ ไว (89dB 2.83V/m) หากสายที่พูดคุยกันถูกคอก็จะ ฉอเลาะต่อกระซิก  ( น้ำเสียง และ การคุมจังหวะจะดี มาทั้งน้ำหนัก และ รายละเอียด ) หากพูดจากันไม่รู้เรื่องแล้วละก็  พวกหันหลังให้เลย จากราคาหกหลักพาลจะเหลือไม่กี่มะน้อย   ของดีต้องอยู่ในสภาพแวดล้อมที่ดีจะส่งผลอย่างสูงสุด และ ถ้าเจอชุดที่โดนละก็รับรองเลยว่าคุณจะไม่เคยได้ยินเสียงจากลำโพงคู่นี้มาก่อน โดยเฉพาะอย่างยิ่งการโชว์ ฮาโมนิกที่สอง ที่สาม
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 11:03:24 AM »
เอาอีก เอาอีก ยิ่งอ่านยิ่งมันส์แฮะ เดี๋ยวว่างต้องขอน้า Sansirn เข้าไปฟังมั่ง  [smi_ley]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 11:29:47 AM »
เอาอีก เอาอีก ยิ่งอ่านยิ่งมันส์แฮะ เดี๋ยวว่างต้องขอน้า Sansirn เข้าไปฟังมั่ง  [smi_ley]

ถ้าได้ลองด้วยตัวเอง จะมันกว่าหลายเท่านะ  [roll]

ตอนผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ ก็ค้านเรื่องนี้เช่นกัน และไม่ค่อยเชื่อนัก
เห็นเขายกแอมป์ไปเจาะท้ายใส่ IEC ก็ยังนึกขำว่าคนเล่นเครื่องเสียงนี่เรื่องมากจัง และยังทำให้เสียของอีก

สุดท้ายว่าเขา อิเหนาเป็นเอง... [HAHAHA]

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 12:48:58 PM »
ลำโพงที่ผมใช้อยู่มันเป็นอย่างที่น้า create บอกอ่ะครับ ถ้าสายลำโพงที่เอามาใช้ด้วยไม่เข้าทางมันจะให้เสียงไปทาง "ไม่ใช่" ในทันที (ไม่ใช่ ในที่นี้หมายถึงเสียงห่วยกว่าที่ควรจะเป็นมากครับ) แล้วมันจะไม่แสดงความโดดเด่นอะไรออกมาให้ได้ยิน แต่พอเจอสายที่เข้าทางกันมันจะแสดงตัวเป็นท่านนักการเมืองชื่อดังในทันที ....... จากประสบการณ์ล่าสุดกับลำโพงคู่นี้ มันไฮโซครับไม่ชอบของถูก (ช่างไม่เห็นใจเจ้ากระเป๋าตังก์เจ้าของมันบ้างเลย  [phok])

ลำโพงคู่นี้นอกจากจะเรื่องมากกับเส้นสายที่เอามาใช้แล้วยังเลือกแอมป์เป็นที่สุดครับ กว่าจะมาถึงวันนี้ผมหมดแอมป์ไปหลายตัว ส่วนใหญ่คุมลำโพงไม่อยู่ ดุลย์เสียงเสียหมดเลย ยิ่งเป็นแอมป์วัตต์ต่ำๆ นี่จะพอฟังได้ตอนเปิดโวลลุ่มระดับพอฟังเท่านั้น แต่พอเร่งดังขึ้นหน่อย อาการวูบวาบจะปรากฎให้ได้ยินทันที แต่เมื่อใช้กับแอมป์ที่ถึง มันก็แสดงศักยภาพอันน่าทึ่งมาให้รับรู้โดยตลอด

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 12:52:11 PM »
ลำโพงที่ผมใช้อยู่มันเป็นอย่างที่น้า create บอกอ่ะครับ ถ้าสายลำโพงที่เอามาใช้ด้วยไม่เข้าทางมันจะให้เสียงไปทาง "ไม่ใช่" ในทันที (ไม่ใช่ ในที่นี้หมายถึงเสียงห่วยกว่าที่ควรจะเป็นมากครับ) แล้วมันจะไม่แสดงความโดดเด่นอะไรออกมาให้ได้ยิน แต่พอเจอสายที่เข้าทางกันมันจะแสดงตัวเป็นท่านนักการเมืองชื่อดังในทันที ....... จากประสบการณ์ล่าสุดกับลำโพงคู่นี้ มันไฮโซครับไม่ชอบของถูก (ช่างไม่เห็นใจเจ้ากระเป๋าตังก์เจ้าของมันบ้างเลย  [phok])

ลำโพงคู่นี้นอกจากจะเรื่องมากกับเส้นสายที่เอามาใช้แล้วยังเลือกแอมป์เป็นที่สุดครับ กว่าจะมาถึงวันนี้ผมหมดแอมป์ไปหลายตัว ส่วนใหญ่คุมลำโพงไม่อยู่ ดุลย์เสียงเสียหมดเลย ยิ่งเป็นแอมป์วัตต์ต่ำๆ นี่จะพอฟังได้ตอนเปิดโวลลุ่มระดับพอฟังเท่านั้น แต่พอเร่งดังขึ้นหน่อย อาการวูบวาบจะปรากฎให้ได้ยินทันที แต่เมื่อใช้กับแอมป์ที่ถึง มันก็แสดงศักยภาพอันน่าทึ่งมาให้รับรู้โดยตลอด

ต้องแอมป์ ss อย่างเดียวมั้ยครับน้า อันนี้สงสัยมาก ยังไม่เคยมีลำโพงระดับนี้เป็นของตนเองกะเค้า เคยแต่ไม่เกิน 80k นั่นก็มากสุดที่จะหาได้แล้ว [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 12:56:44 PM »
ถ้าได้ลองด้วยตัวเอง จะมันกว่าหลายเท่านะ  [roll]

ตอนผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ ก็ค้านเรื่องนี้เช่นกัน และไม่ค่อยเชื่อนัก
เห็นเขายกแอมป์ไปเจาะท้ายใส่ IEC ก็ยังนึกขำว่าคนเล่นเครื่องเสียงนี่เรื่องมากจัง และยังทำให้เสียของอีก

สุดท้ายว่าเขา อิเหนาเป็นเอง... [HAHAHA]

เรื่องขั้ว IEC ผมยังไม่ค่อยมั่นใจว่ามันจะมีผลกับซิสเต็มของผมอ่ะพี่ เพราะถ้ามองในทางเทคนิคแล้วจะพบว่ามันเป็นเรื่องของคอนแทค+การเชื่อมต่อแบบสั้นๆ ซึ่งต่างจากสาย Power cord ที่ตัวมันมีคุณสมบัติของ Line filter รวมอยู่ในตัว.....

ขอถามจากประสบการณ์ของน้าอัล สักนิดนะครับว่า IEC ราคาถูก (20-50 บาท) กับราคาแพง (หลักพันบาท) ให้ความแตกต่างเสียงได้มากน้อยขนาดไหน และความแตกต่างเป็นด้านใดครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 01:07:16 PM »
ต้องแอมป์ ss อย่างเดียวมั้ยครับน้า อันนี้สงสัยมาก ยังไม่เคยมีลำโพงระดับนี้เป็นของตนเองกะเค้า เคยแต่ไม่เกิน 80k นั่นก็มากสุดที่จะหาได้แล้ว [c--c]

ผมว่าหลอด PP ก็น่าจะขับได้ดีนะครับ แต่ต้องกำลังมากหน่อย ผมเคยใช้ EL84PP (หม้อพี่ชาตรี) ขับก็ได้เสียงที่ดีที่ความดังระดับต่ำๆ แต่พอเร่งดังหน่อยก็....อ่ะนะ
จากประสบการณ์ที่ผมเล่นลำโพงมา พบว่าลำโพงดี ลำโพงราคาแพง มักจะให้เสียงที่ดีเป็นทุนอยู่แล้วครับ การเอาแอมป์ธรรมดาวัตต์ต่ำๆ มาขับก็ได้เสียงที่ดี แต่พอเอาแอมป์ที่ถึงๆ (ทั้งคุณภาพและกำลัง) มาขับมันจะแสดงศักยภาพที่ดียิ่งขึ้นกว่า (มาก) ให้เราได้ยิน ....... แต่มันก็มีเงื่อนไขสำหรับลำโพงบางคู่นะครับ ที่จะไม่เป็นไปตามที่ผมบอก เช่นลำโพงโบราณ ลำโพงวัตต์ต่ำที่มีความไวสูงมากๆ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 01:09:38 PM »
            สายลำโพง... ผมมีกี่เส้นก็เสียงโอเชนะครับเพราะผมได้ใช้ได้ฟัง ถึงแม้ของคนอื่นจะเลิศเลอเพียงใดก็สู้ที่ผมมีไม่ไ้ด้ครับ เพราะผมไม่ได้ไปใช้ไปฟังด้วยนิครับ... แล้วจะมีความหมายใดกับผมล่ะครับ ฮิ ฮิ (ขำๆเน้อ)  [roll]

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 01:16:01 PM »

เรื่องขั้ว IEC ผมยังไม่ค่อยมั่นใจว่ามันจะมีผลกับซิสเต็มของผมอ่ะพี่ เพราะถ้ามองในทางเทคนิคแล้วจะพบว่ามันเป็นเรื่องของคอนแทค+การเชื่อมต่อแบบสั้นๆ ซึ่งต่างจากสาย Power cord ที่ตัวมันมีคุณสมบัติของ Line filter รวมอยู่ในตัว.....

ขอถามจากประสบการณ์ของน้าอัล สักนิดนะครับว่า IEC ราคาถูก (20-50 บาท) กับราคาแพง (หลักพันบาท) ให้ความแตกต่างเสียงได้มากน้อยขนาดไหน และความแตกต่างเป็นด้านใดครับ

ผมหมายถึง เจาะท้ายใส่ IEC เอาสายไฟเส้นดำ ๆ ที่ติดมากับแอมป์ออกไป เพื่อที่จะได้เล่น Power Cord ตามที่โอกาสอำนวยครับ

ส่วน IEC ท้ายเครื่อง ยังไม่เคยเล่นของแพง เล่นแค่หลักสิบ หลักร้อยเท่านั้น
ซึ่งตรงนี้ ผมไม่เคยถอดเข้า -ออก ส่วนใหญ่แล้วจะติดตายตัวครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 01:26:47 PM »
           สายลำโพง... ผมมีกี่เส้นก็เสียงโอเชนะครับเพราะผมได้ใช้ได้ฟัง ถึงแม้ของคนอื่นจะเลิศเลอเพียงใดก็สู้ที่ผมมีไม่ไ้ด้ครับ เพราะผมไม่ได้ไปใช้ไปฟังด้วยนิครับ... แล้วจะมีความหมายใดกับผมล่ะครับ ฮิ ฮิ (ขำๆเน้อ)  [roll]

โห...พี่ มาเป็นสำนวนเลยเชียว
ตัวผมเกิดอยากรู้ศักยภาพของลำโพงที่มีอยู่อ่ะพี่ เลยไปดิ้นรนหามาลอง .... งานเลยเข้าอ่ะครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 01:46:53 PM »
ลำโพงที่ผมใช้อยู่มันเป็นอย่างที่น้า create บอกอ่ะครับ ถ้าสายลำโพงที่เอามาใช้ด้วยไม่เข้าทางมันจะให้เสียงไปทาง "ไม่ใช่" ในทันที (ไม่ใช่ ในที่นี้หมายถึงเสียงห่วยกว่าที่ควรจะเป็นมากครับ) แล้วมันจะไม่แสดงความโดดเด่นอะไรออกมาให้ได้ยิน แต่พอเจอสายที่เข้าทางกันมันจะแสดงตัวเป็นท่านนักการเมืองชื่อดังในทันที ....... จากประสบการณ์ล่าสุดกับลำโพงคู่นี้ มันไฮโซครับไม่ชอบของถูก (ช่างไม่เห็นใจเจ้ากระเป๋าตังก์เจ้าของมันบ้างเลย  [phok])

ก็เค้าคิดว่าคนที่สามารถนำเค้ามาอยู่ด้วยได้ ก็คงสามารถนำของคู่ใจมาด้วยได้เช่นกันครับ จริงแล้วมีหลากหลายจนถึงเจ็ดหลักเลยทีเดียว แต่ผมเองก็ใจยังไม่ด้านพอ ทั้งที่ถ้าเอาของที่ซื้อมารวมๆกันก็คงซื้อเจ้าเจ็ดหลักนั่นได้หลายชุดอยู่ เนี่ยแหละมนุษย์ ยากสุดแสนจะเข้าใจ

ถ้าได้ลองด้วยตัวเอง จะมันกว่าหลายเท่านะ  [roll]

อย่างนี้ต้องลองจัด IEC ที่ราคาพอๆกับสายแล้วหล่ะครับท่าน อ. สรรเสริญ  บ่างช่างยุ  [shock1]

เปลี่ยนกล่อง bi wire ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2011, 02:00:02 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 07:20:48 PM »
วันนี้ได้สายมาลองอีกกองนึงครับ ส่งตรงมาจากพระราม2 ลองซะแทบเสียหู.........มีอะไรบ้างลองดูในรูปครับ
สายแต่ละเส้นชื่อเรียกผมไม่คุ้นหู บางเส้นก็ไม่มีอะไรบ่งบอกเลย โดยเฉพาะสายลำโพงที่มีแต่หนังงูหุ้มแบบง่ายๆ เข้าหัว Banana ทั้งสองด้าน ขี้เหร่มาก....  [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2011, 07:38:55 PM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 08:39:14 PM »
ลองมาดูสายสัญญาณที่ใช้เทสครับ...
+เส้นแรกเป็นสายลำโพง DH Labs Silver Sonic Q-10 ที่ถูกปรับปรุงพันธุกรรมโดยน้า create ลักษณะเสียงที่ออกมาจะได้ทั้งมวลเสียงและความใส ให้เบสที่ลึก+แน่น ถูกใจผมมาก....
+เส้นต่อมาเป็นสายสัญญาณ JPS Labs Aluminata series ผมใช้ต่อจากเครื่องเล่น CD ไปยัง Pre-amp ให้เสียงออกมาเต็มๆ และมีรายละเอียดที่ดีมาก ... เหตุที่ต้องจัดสายเส้นนี้ลงที่ต้นทางก็เพื่อให้สัญญาณเสียงผ่านเข้า Pre-amp ได้อย่างสมบูรณ์ที่สุดครับ ใครที่คิดจะเล่นสายเส้นนี้ต้องระวังรายละเอียดเสียงที่สายเส้นนี้จะมอบให้ไว้ด้วย มันอาจจะมากจนท่านรับไม่ไหว  [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2011, 08:52:44 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 08:56:35 PM »
สายสัญญาณที่ต่อจากปรีแอมป์ ไปยังเพาเวอร์แอมป์ เป็นของ VooDoo .... เป็นสายที่ถ่ายทอดรายละเอียดเสียงได้สุดยอดเส้นนึง เสียดายที่ผมลืมถ่ายรูปไว้
นอกจากนี้ยังมีสายสัญญาณอีกสองเส้นที่เข้ามาร่วมในรายการนี้คือ JPS Labs superconductor Q กับ CARDAS Hexlink Golden 5-C ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2011, 09:00:35 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 08:57:22 PM »
จริงแล้ว ALUMINATA SERIES ต้องเล่นเข้าชุดของมันแต่ของอยู่ที่บ้านไม่ได้แวะก่อนเลยเอาตามมีตามเกิด  คือ มี power cord และ speaker cable ด้วยครับ เสียงก็จะสมบูรณ์ขึ้นไปอีก แต่วันนี้ที่อยากให้ลองการผสมเสียงไปหาสิ่งที่ต้องการมากกว่า[gr_in]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 09:01:24 PM »
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ n.cm

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 09:03:55 PM »
ตามมาเก็บข้อมูล ชอบๆครับ [roll-eyes] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 09:06:24 PM »
คาบแรกใช้สาย Power cord MIT MH-750 ก่อน เพื่อฟังความเปลี่ยนแปลงของสายลำโพง .... เสียงที่ออกมาดุลย์เสียงออกวอร์มและเต็มอิ่มกว่า MIT ...... แววเป๋าฉีกเริ่มมาแล้วอ่ะครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 09:08:17 PM »
คาบแรกใช้สาย Power cord MIT MH-750 ก่อน เพื่อฟังความเปลี่ยนแปลงของสายลำโพง .... เสียงที่ออกมาดุลย์เสียงออกวอร์มและเต็มอิ่มกว่า MIT ...... แววเป๋าฉีกเริ่มมาแล้วอ่ะครับ  [c--c]

ฉีกเป็นแผลเหวอะเลยอ่ะครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 09:21:48 PM »
หลังจากฟังความเปลี่ยนแปลงกันได้ที่ ก็จับ Transparent Reference Power link  Power cord หัว-ท้าย Oyaide  P/C 079 (24K Gold  2 micron) ลงแทน MIT ครับ .... ที่ได้ยินกันชัดๆ คือ ไดนามิคที่สวิงได้สะใจมากและเต็มไปด้วยพละกำลัง อีกจุดนึงที่ถูกใจผมอย่างแรงคือเสียงกลางต่ำที่อุดมไปด้วยมวลเสียงและรายละเอียด แถมด้วยแรงปะทะที่ได้ดั่งใจ .... ไม่อยากเชื่อครับว่าสาย Power cord เส้นนี้จะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงแบบเติมเต็มให้กับระบบของผมได้อย่างชัดเจน ชนิดไม่ต้องตะแคงหูฟัง (รายการเทสครั้งนี้รับประกันไม่มีมั่วนิ่ม เนื่องจากมีพยานนั่งประกบอยู่ 3 ท่านครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2011, 09:32:52 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 09:36:40 PM »
หลังจากสะใจกับ Transparent ไปได้สักพักก็จัดเต็มต่อด้วย CARDAS Golden power Power cords   [roll] เปิดเครื่องวอร์มสายไว้สักครู่ก็ลุยฟังต่อทันที สายเส้นนี้ให้เสียงกลางที่ละมุนละไม แจงแจกรายละเอียดได้ดี เบสตอนล่างออกไปทางนุ่มๆ ไม่คึกคักเหมือน Transparent ....จัดเป็นสาย Powe rcord ที่ให้เสียงสุภาพและน่าฟังมาก ผมรับรองว่าโดนใจกับแฟนเพลงลูกกรุง กับแจ๊สแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2011, 09:40:24 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 09:47:16 PM »
มาต่อกันด้วยสาย Power cord อีกเส้นกันครับ เส้นนี้เป็นสาย DIY ของน้า create ขนาดสายจะเล็กกว่าตัวที่อยู่ด้านบนพอสมควร ..... สายเส้นนี้มีดีที่กลางแหลมที่เปิดโปร่ง ผมชอบความใสในย่านเสียงกลางจนถึงกลางแหลมเป็นพิเศษ มันเปิดโปร่งและอมหวานนิดๆ รับรู้ถึงบรรยากาศของเสียงได้ดี แต่สิ่งที่ต้องระวังคือความโดดเด่นของเสียงกลางแหลมของมันอาจทำให้เกิดอาการเสียงจัดจ้านได้ หากเอาไปใช้ระบบที่ใช้มีบุคลิกที่ชัดและคมเป็นทุนเดิม .... แต่กับ System ของผมต้องยอมรับว่ามันให้เสียงได้ดีมากครับ

เส้นนี้เป็น สายไฟโดยชาติกำเนิด ในดินแดนดงไส้กรอก  นามกรว่า HELUKABEL
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2011, 10:16:58 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 09:55:55 PM »
ตามติดมาด้วยเจ้านี่ครับ (ลืมถามชื่อรุ่นอีกแล้ว  |:() .... เป็นสาย Power cord ที่ดูดีเส้นนึง คุมเสียงเบสได้ดี ไดนามิคใช้ได้ กลางแหลมค่อนข้างสุภาพ จัดเป็นสาย Power cord ที่ให้เสียงไปทางผู้ดีครับ

Linn K800 Power cords  UK
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2011, 10:22:18 PM โดย CreAte HoUse »