ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กอมมือส่งการบ้านครับ  (อ่าน 14457 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
เด็กอมมือส่งการบ้านครับ
« เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:07:27 PM »
DIY มือใหม่ก็ต้องเริ่มจากมวลสาร กว่าจะได้ครบเล่นเอาเหนื่อย เพราะซื้อจากหลายแหล่ง
ไม่รู้จะส่งการบ้านได้หรือเปล่า ลองส่งมาแล้วหลายรอบไม่ผ่าน ต้องเริ่มใหม่ ลองดูก่อนครับ ยังไม่ส่งรูป

Re: เด็กอมมือส่งการบ้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:09:41 PM »
เริ่มจากอุปกรณ์ก่อน

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:11:01 PM »
ลุยเลยครับเอาให้เสร็จก่อนปีใหม่นะครับนับถอยหลังเลยจะได้เปิดฉลองปีใหม่ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:13:48 PM »
อ่ะ ผ่านแล้ว รายงานต่อ
เริ่มจากวอลลุ่มก่อน เตรียมประกอบแล้ว เฮ้ยเหลือสองตัว ค้นหาเลยว่ามันประกอบอย่างไร เอาค่าต่ำสุดเข้าขา 1 ลงกราวด์ที่บอร์ด ค่าสูงต่อเข้าอินพุท เอาละต่อไปก่อนค่อยว่ากัน รูปสุดท้ายคงใช้ไม่ได้กับของเรา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:15:27 PM »
ลุยเลยครับเอาให้เสร็จก่อนปีใหม่นะครับนับถอยหลังเลยจะได้เปิดฉลองปีใหม่ครับ
ลองแล้วได้ข้างเดียวก่อน รอให้ท่านผู้รู้มาตอบ มาตรวจการบ้านก่อนครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:32:34 PM »
ต่อวอลลุ่มเสร็จตั้งนาน
กว่ามวลสารจะมาครบเอาไอซีที่ได้มาลูบคลำส่องกล้องขยาย ดูแทบไม่ออกว่าเบอร์อะไร

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:42:39 PM »
ตาก็ไม่ค่อยดี กว่าจะประกอบเสร็จไอ้แดงลูกพ่อถูกแร้งจิกหัวซะเว่อเลย ไม่รู้จะตายก่อนทำหน้าที่หรือเปล่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:47:16 PM »
เอาหม้อออกมาดูซิอ่านออกไหม เคยเห็นสายไฟหลังเครื่องใช้ไฟฟ้าเขาจะมีสายม้วน ๆ มา ถามช่างบอกว่าเป็นกราวด์ ไม่ต้องต่อก็ได้พี่ เคยได้ยินเรื่องนี้มากว่า 30 ปีแล้ว แล้วนี่มันมี 2 กราวด์หรือ เอาละซิ ไปดูสีที่เขาทำสัญลักษณ์ไว้ อ้อ 24 V x 2 มันน่าจะเป็นเส้น 24 V น่า สีดำน่าจะเป็นกราวด์ ลองดู [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:51:30 PM »
เอาหม้อออกมาดูซิอ่านออกไหม เคยเห็นสายไฟหลังเครื่องใช้ไฟฟ้าเขาจะมีสายม้วน ๆ มา ถามช่างบอกว่าเป็นกราวด์ ไม่ต้องต่อก็ได้พี่ เคยได้ยินเรื่องนี้มากว่า 30 ปีแล้ว แล้วนี่มันมี 2 กราวด์หรือ เอาละซิ ไปดูสีที่เขาทำสัญลักษณ์ไว้ อ้อ 24 V x 2 มันน่าจะเป็นเส้น 24 V น่า สีดำน่าจะเป็นกราวด์ ลองดู [tremor-raccoon]

ลองเอาด้าน 220v. ต่อไฟวัดไปเลย

เหลืองเขียว 24
ดำ เป็น CT หรือ 0

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:52:27 PM »
ไดโอดก็ต่อแล้ว ลองทาบ ๆ ดู

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:57:49 PM »
ก่อนต่อไฟเข้าวงจรท่านผู้รู้บอกว่าต้องวัดแรงดัน DC หลังผ่าน Diode Rectifier ว่าไฟมากี่โวลล์? ( สมมติ  +32Vcd, -32Vdc)
ช่างบอกว่า 43V มากไปหรือเปล่า
ยัง ๆ ไม่ต่อลำโพงให้ทดลองทีละข้าง ถ้ามั่นใจแล้วค่อยต่อไฟเข้าบอร์ท แล้ววัดที่ไฟ + , - เทียบ GND ว่าแรงดันไฟเปลี่ยนไปจากเดิมก่อนต่อเข้าบอร์ทไหม?
ถ้าเปลี่ยนแปลงไม่มากแล้วทำการชอร์ท Input กับ GND แล้วเอามิเตอร์วัด แรงดันไฟ DC ที่ Output ว่ามี่กี่ mVcd. ถึง Vdc.ครับ ( ใกล้ 0 mVdc. ถือว่าเยี่ยมมาๆ ครับ ท่านผู้รู้ว่าไว้
ชุดของผมเห็นช่างว่าได้แถว ๆ .08V มันเป็นไงล่ะ
ลองต่อเลยดีกว่า ยืมมิเตอร์ช่างมาก่อนต่อไฟเข้า ปรากฏว่าฟิวส์ขาด ซวยละตู ถามเจ้าของมอเตอร์เขาให้เอาฟลอยหุ้มฟิวส์ต่อตรงไปก่อน และให้ระวังให้มากขึ้น อึขึ้นสมองเลย เอาสายทองแดงฝอยละเอียดใส่ไปก่อนละกัน อ้าวัดได้แต่ไม่รู้หรอกว่าค่ามันเป็นอย่างไร
เอ้าตายเป็นตายลองดูเปิดเครื่องเล่นซีดีก่อนที่จะชอร์ทที่ขั้ว mute อ่ะมีเสียกกอกแกกแล้ว กำลังใจมาตรึม
ลองผลักสวิท mute ดู อ้าเสียงออกวุ้ย ไมถึง 10 วิมีเสียงที่ไม่ต้องการออกมาด้วย เขาเรียกฮัมหรือไร เสียงออกลั่นพอ ๆ กับเสียงเพลง เอาละเราก็ต่อแค่สองทางไฟบ้านก็ไม่มีกราวด์ แต่หม้อมีกราวด์นี่นา ลองเอาสายมาจั๊มซิ อ่า เสียงมาแล้ว มาดูกัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:03:21 PM »
เมื่อไม่มีเสียงที่ไม่ต้องการ(เรียกไม่ถูกว่าฮัมหรือจี่) คล้ายเครื่องเสียงตามงานกลางแจ้งตอนเปิดเครื่องใหม่ ๆ ฮัลโหล ฮัลโหล เทส ๆ ทำนองนั้น ก็มาลองปรับวอลลุ่มขึ้นลง อ๊ะ ใช้ได้ลดได้เพิ่มได้ แต่แก็กสุดท้ายลดสุดยังมีเสียงลอดออกมานี่นา คงมีอะไรผิดพลาดแล้วเรา

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:07:11 PM »
ขอรบกวนท่านผู้รู้ตรวจการบ้านด้วย ว่าวอลลุ่มเสต็บต่อ R ถูกต้องหรือไม่ ซื้อในหมู่บ้านนี้เอง แต่มาคนละชุดกับวอลลุ่ม พยายามเทียบตารางสีแล้ว ปรากฏว่าอ่านสีไม่ถูกว่าเป็นสีอะไรเมื่อเอามาเทียบกันระหว่างสีที่ใกล้เคียงกัน เอามิเตอร์วัดก็อ่านไม่เป็นอีก เลยดำน้ำ เอาค่าต่ำเรียงไปหาสูงสุดเว้นต่ำสุดไว้เข้าขา 1 ค่าสูงใส่ขาสุดท้าย เห็นท่านอื่นตัวสุดท้ายโต๊โต ของเรานิดเดียว แล้วมันจะโหลดไปหรือไม่ เดี๊ยวจะตายในหน้าที่ก่อนไอ้แดงที่หัวแบะยังทำหน้าที่ได้ [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:09:35 PM »

ลองเอาด้าน 220v. ต่อไฟวัดไปเลย

หม้อ บ. อะไรนี่ เพิ่งเคยเห็นเอาสาย เขียวเหลืองที่ส่วนใหญ่ Gnd ระะบไฟ AC มาทำ ไฟ AC Out  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:13:15 PM »
เป็นปกติครับ สำหรับ การใช้โวลุ่มแบบนี้ ปิดอยู่ก็จะมีเสียงออกมาเบาๆ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:14:15 PM »

หม้อ บ. อะไรนี่ เพิ่งเคยเห็นเอาสาย เขียวเหลืองที่ส่วนใหญ่ Gnd ระะบไฟ AC มาทำ ไฟ AC Out  [roll]

สายเหลืองเขียว มาต่อเป็นสายไฟ AC ก็เพิ่งเห็นจากลูกนี้เช่นกันครับ  [smi_ley]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:14:56 PM »
ขอรบกวนท่านผู้รู้ตรวจการบ้านด้วย ว่าวอลลุ่มเสต็บต่อ R ถูกต้องหรือไม่ ซื้อในหมู่บ้านนี้เอง แต่มาคนละชุดกับวอลลุ่ม พยายามเทียบตารางสีแล้ว ปรากฏว่าอ่านสีไม่ถูกว่าเป็นสีอะไรเมื่อเอามาเทียบกันระหว่างสีที่ใกล้เคียงกัน เอามิเตอร์วัดก็อ่านไม่เป็นอีก เลยดำน้ำ เอาค่าต่ำเรียงไปหาสูงสุดเว้นต่ำสุดไว้เข้าขา 1 ค่าสูงใส่ขาสุดท้าย เห็นท่านอื่นตัวสุดท้ายโต๊โต ของเรานิดเดียว แล้วมันจะโหลดไปหรือไม่ เดี๊ยวจะตายในหน้าที่ก่อนคุณแดงที่หัวแบะยังทำหน้าที่ได้ [in-love-raccoon]
ขา 1 ใช้ 130ohm ขา 12 6.8k ครับ โทรไปถามคนขายเลย คุณชวลิต ใช่ไหมครับ เขาจะบอกสีีให้ทราบได้ครับเพียงแต่เราอย่าตาบอดสีหละกันครับ คนขายใจดีครับ ปรึกษาได้ครับถ้าเขาว่าง
ผมเคยโทรไปถามเขาบ่อยๆครับ

R ของผมก็ตัวนิดเดียวครับชื้อจากเจ้าเดียวกันนั้นแหละครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:15:25 PM »
รายงานให้ทราบถึงภาพรวมของเสียงและความร้อน
เสียงแรกที่ได้ยิน (ดีใจที่มีเสียงแล้ว) หลังจากจี่หรือฮัมเพราะไม่ได้ต่อกราวด์ เลยจัดการให้เรียบร้อยก่อนมารายงาน
เสียงมันแหลม ๆ บีบ ๆ ไงพิกล ผ่านไปสักสองเพลงหูกระทะเริ่มไม่ได้ยินเสียงแหลมนั้นอีกแล้ว หรือหูเริ่มชา
ความร้อน  วัดด้วยเทอร์โมมิเตอร์ประจำตัว อันเล็กก็ปลายนิ้ว ลองดูที่ฮีทซิงค์ อุ่น ๆ จี้ได้นานเลย อันใหญ่ก็ใช้มือกดหม้อแปลง เออมันไม่ค่อยรู้สึกแฮะ ผ่านไปสองแผ่น จับที่หม้อแปลงได้แต่อย่านาน อุ่นกว่าที่ฮีทซิงค์มากกว่าเป็นหลายเท่า แปลก ฮีทซิงค์ ไอซี อุ่นเท่ากันหรือใกล้เคียงกัน ยังไม่ได้ป้ายซิลิโคนเลย(มีท่านผู้รู้แจ้งให้ระวังว่าไม่ใช่ซิลิโคนตู้ปลาน๊ะ) เพราะยังไม่รู้ว่าจะรอดชีวิตหรือไม่
ส่งการบ้านเพียงข้างเดียวก่อน
เมื่อว่างจะต่ออีกข้าง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:22:29 PM »
เป็นปกติครับ สำหรับ การใช้โวลุ่มแบบนี้ ปิดอยู่ก็จะมีเสียงออกมาเบาๆ
อ๊ะผ่านไปได้  [in-love-raccoon]
แต่ R สองตัวที่เหลือนี่ซิ ไม่ทราบว่าค่าถูกไหม ตัวมันเล็กเห็นท่านอื่นมีตัวโตตัวหนึ่ง [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:25:33 PM »
รายงานให้ทราบถึงภาพรวมของเสียงและความร้อน
เสียงแรกที่ได้ยิน (ดีใจที่มีเสียงแล้ว) หลังจากจี่หรือฮัมเพราะไม่ได้ต่อกราวด์ เลยจัดการให้เรียบร้อยก่อนมารายงาน
เสียงมันแหลม ๆ บีบ ๆ ไงพิกล ผ่านไปสักสองเพลงหูกระทะเริ่มไม่ได้ยินเสียงแหลมนั้นอีกแล้ว หรือหูเริ่มชา
ความร้อน  วัดด้วยเทอร์โมมิเตอร์ประจำตัว อันเล็กก็ปลายนิ้ว ลองดูที่ฮีทซิงค์ อุ่น ๆ จี้ได้นานเลย อันใหญ่ก็ใช้มือกดหม้อแปลง เออมันไม่ค่อยรู้สึกแฮะ ผ่านไปสองแผ่น จับที่หม้อแปลงได้แต่อย่านาน อุ่นกว่าที่ฮีทซิงค์มากกว่าเป็นหลายเท่า แปลก ฮีทซิงค์ ไอซี อุ่นเท่ากันหรือใกล้เคียงกัน ยังไม่ได้ป้ายซิลิโคนเลย(มีท่านผู้รู้แจ้งให้ระวังว่าไม่ใช่ซิลิโคนตู้ปลาน๊ะ) เพราะยังไม่รู้ว่าจะรอดชีวิตหรือไม่

[shock1]อ้าวค้างเลย กะว่าจะเชียร์จนถึงลงกล่องเลยนะนี่เตรียม น้ำขงน้ำแข็งเปิดเบียร์แล้ว  [entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:27:37 PM »

[shock1]อ้าวค้างเลย กะว่าจะเชียร์จนถึงลงกล่องเลยนะนี่เตรียม น้ำขงน้ำแข็งเปิดเบียร์แล้ว  [entreat-raccoon]
แหมเสียดายจัง ผมต้องไปทำงานไม่งั้นจะให้เชียร์ผมทำ buffer หน่อยครับทำแล้วดังแต่เบามากๆครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:36:37 PM »

หม้อ บ. อะไรนี่ เพิ่งเคยเห็นเอาสาย เขียวเหลืองที่ส่วนใหญ่ Gnd ระะบไฟ AC มาทำ ไฟ AC Out  [roll]

สายเหลืองเขียว มาต่อเป็นสายไฟ AC ก็เพิ่งเห็นจากลูกนี้เช่นกันครับ  [smi_ley]

ผมโชคดี ที่ไม่เอาสายดำต่อเข้า AC เคยโพสถามในนี้แล้วไม่ผ่าน คาดว่าไฟล์โตไปทั้ง ๆ ที่ย่อไฟล์เหลือต่ำกว่า 80 KB แล้ว พอจะส่งก็ตีกลับ เพิ่งมารู้ภายหลังว่า มันเกินไปเล็กน้อย รีไซด์ต้องให้ต่ำกว่า 80KB เล็กน้อย จึงจะได้ อุ้มหม้อไปถามช่างไฟ เขาเลยแนะนำให้ดูค่าสีที่ทำสัญลักษณ์ไว้ เหลือง ดำ เหลือง รอดไปเปลาะหนึ่ง
ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะ ทั้งคุณเล็ก คุณอัล และท่านอื่น ๆ  [res] [res] [res]
ยังไม่กล้าเรียกน้ำอัลอย่างท่านอื่น ๆ ไม่คุ้นจริง ๆ ขออนุญาตเรียกอย่างนี้ไปก่อน [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:41:49 PM »

ยังครับยังมีอีกข้าง ก่อนลงปี๊บขนมปัง หรือใส่กล่องวงกบ [in-love-raccoon]อลูมิเนียมดี

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:53:49 PM »
จุดเริ่มต้นเล็กๆ ก่อนปลายทางอันยิ่งใหญ่จะตามมา ช่วยเชียครับ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 04:00:15 PM »

หม้อ บ. อะไรนี่ เพิ่งเคยเห็นเอาสาย เขียวเหลืองที่ส่วนใหญ่ Gnd ระะบไฟ AC มาทำ ไฟ AC Out  [roll]

สายเหลืองเขียว มาต่อเป็นสายไฟ AC ก็เพิ่งเห็นจากลูกนี้เช่นกันครับ  [smi_ley]

ผมโชคดี ที่ไม่เอาสายดำต่อเข้า AC เคยโพสถามในนี้แล้วไม่ผ่าน คาดว่าไฟล์โตไปทั้ง ๆ ที่ย่อไฟล์เหลือต่ำกว่า 80 KB แล้ว พอจะส่งก็ตีกลับ เพิ่งมารู้ภายหลังว่า มันเกินไปเล็กน้อย รีไซด์ต้องให้ต่ำกว่า 80KB เล็กน้อย จึงจะได้ อุ้มหม้อไปถามช่างไฟ เขาเลยแนะนำให้ดูค่าสีที่ทำสัญลักษณ์ไว้ เหลือง ดำ เหลือง รอดไปเปลาะหนึ่ง
ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะ ทั้งคุณเล็ก คุณอัล และท่านอื่น ๆ  [res] [res] [res]
ยังไม่กล้าเรียกน้ำอัลอย่างท่านอื่น ๆ ไม่คุ้นจริง ๆ ขออนุญาตเรียกอย่างนี้ไปก่อน [checks-raccoon]

เรียกได้ตามสบายเลย ไม่ว่าจะเรียกเป็นชื่อใด เพราะชื่อเรียกนั้นถือว่าเป็นกันเองครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 04:26:09 PM »
กระทู้นี้มันดี clapping-1-2

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 05:13:10 PM »

[/quote]

เรียกได้ตามสบายเลย ไม่ว่าจะเรียกเป็นชื่อใด เพราะชื่อเรียกนั้นถือว่าเป็นกันเองครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ [res]
ความโชคดีไม่ได้เป็นอย่างที่เข้าใจ (คิดไปเอง)
เลยต้องเข้ามารายงานต่อ วันปีใหม่ต่ออีกข้างเสร็จ ลงประจำการ (ทดสอบทีละข้าง) เอ๊ะ ทำไมไม่มีเสียงหว่า ไม่ถึง 10 วิ จึงไปจับไอซี โอ๊ย ร้อนจังมือแทบพอง ปิดไฟก่อนเลย  [tremor-raccoon]
เอหรือมันจะร้อนเพราะเราลืมต่อฮีทซิงค์ ตรวจสอบอีกรอบ ต่อฮีทซิงค์ กลัว ๆ กล้า ๆ (เหมือนชื่อกระทู้ของอีกท่านเลย) ทำไงดี เอาน่ะต่อไหม่อีกที มิเตอร์ก็มี แฮะ แฮะ แต่วัดไม่เป็น  [in-love-raccoon] ดูแล้วมันก็เหมือนข้างก่อนนี้ ลองต่อไฟดู
เออมีเสียงแฮะ แต่ทำไมเบาจัง บิดไปตั้ง 3 แก็ก เพิ่งมีเสียงให้ได้ยิน เอาน่าลองดูกัน
ฟังไปได้สักเพลง ฮีทซิงค์ร้อนกว่าที่เคยรายงานข้างก่อนนี่หว่า ตกใจปิดสวิทไฟ ทำให้ลืมขั้นตอนว่าต้องปิดสวิท mute ก่อน พอไฟหมดมีเสียงออกลำโพงดังปุ๊ก ความประมาทอาจทำให้ทุกอย่างเป็นศูนย์ได้ ท่องไว้ ๆ มือใหม่
ปรากฏว่าข้างที่ 2 ต้องรอตรวจสอบวงจรอีกครั้ง จะได้ฟังก่อนสงกรานต์ไหมเนี่ย [phok]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 05:25:46 PM »
 ตั้งมิเตอร์ที่ย่าน VDC แล้วถอดลำโพงออก เอาสายมิเตอร์วัดแบบ แดง+ ดำ - แล้วจ่ายไฟเข้าใหม่ดูครับ ต้องไม่มีไฟออกมาหรือมีก็น้อยมากๆ >100Mv

แต่ถ้าไฟออกมาเท่าๆกับไฟที่เราจ่ายเข้าวงจรละก็ IC กลับไปเที่ยวปีเก่าแล้วครับ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 05:38:01 PM »
ใครก็แล้วแต่ที่หลงมาอ่านกระทู้ผม โปรดให้คำแนะนำด้วย
จุดเริ่มต้นเล็กๆ ก่อนปลายทางอันยิ่งใหญ่จะตามมา ช่วยเชียครับ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]
ครับปลายทางอันยิ่งใหญ่อย่างที่คุณบังดอยว่าไว้เชียว  [res] ที่ช่วยเชียร์
แต่จะรายงานต่่อไปว่านอกจากข้างที่ 2 จะต้องรอตรวจสอบแล้ว
ข้างแรกที่ว่ามีเสียงแล้วนั้น ต้องเข้าประจำการระหว่างจะเข้าเน็ทเพื่อรายงาน เพื่อขอคำชี้แนะ จากท่านผู้รู้ทั้งหลาย ระหว่างรอเปิดคอมพ์ ก็ไปดูข้างเดิมที่เข้าประจำการ
ในเมื่่อมันเป็นกระสืออยู่ ก็ลองจับ ๆ ฮีทซิงค์ ว่ามันร้อนหรือไม่ ขยับท่าไหนไม่ทราบ มีเสียงดังปุ้ก มีควันลอยจาง ๆ เอาแล้วเด็กอมมือเล่นกับไฟซะแล้ว เอ๊ะหรือเล่นระเบิดหว่า
อ่า   ไม่ได้ ๆ ต้องหาคนรับผิดชอบ มีใครเข้ามาเชียร์ผม มาชี้แนะผมบ้าง รู้แระ มีคุณบังดอย(มือระเบิด เห็นท่านอื่น ๆ เรียก ผมไม่เกี่ยว) เข้ามาเชียร์ ต้องรับผิดชอบชีวิต DIY ของผมเชียร์ต่อไปให้ฟังให้ได้ก่อนสงกรานต์ หรือช้าที่สุดก็วันเกิดผม ไม่งั้นมีเคือง  laughhahaha

ส่วนคุณ  falakamo
กระทู้นี้มันดี clapping-1-2
ช่วยผมต่อไปน๊ะ ช่วยอ่าน ช่วยชี้แนะ หากไม่เข้าท่าก็เตือน ๆ กันบ้าง เดี๊ยวจะเข้าป่าเข้ารก แต่คงไม่ออกทะเล เพราะมิบังอาจเข้าร่วมทีม
ก่อนมาเข้ากระทู้นี้ได้ปิดเครื่องเสร็จสรรพ รอทำใจสองวันค่อยนับหนึ่งใหม่

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 05:46:11 PM »
ตั้งมิเตอร์ที่ย่าน VDC แล้วถอดลำโพงออก เอาสายมิเตอร์วัดแบบ แดง+ ดำ - แล้วจ่ายไฟเข้าใหม่ดูครับ ต้องไม่มีไฟออกมาหรือมีก็น้อยมากๆ >100Mv

แต่ถ้าไฟออกมาเท่าๆกับไฟที่เราจ่ายเข้าวงจรละก็ IC กลับไปเที่ยวปีเก่าแล้วครับ  [yes-raccoon]
ขอบคุณครับ  [res] เข้ามาไวจัง
ผมน่ะต้องทำใจก่อนสักวัน จะทำตามขั้นตอนที่ชี้แนะครับ
อ้อ ข้างแรกที่ระเบิดควันจาง ๆ น่ะ มันยังมีเสียงอยู่น๊ะก่อนที่จะปิดไฟ  เอามาตรวจด้วยแว่นขยายแล้ว ไม่พบวัตถุระเบิด หรือหลุมระเบิด แต่มีก้อนตะกั่วไปติด R  อยู่ ลองพลิก ๆ ดูแล้วไม่พบรูจากอุปกรณ์ ค่อยตรวจสอบอีกครั้งครับ fart-raccoon