ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตเรียนถาม เกี่ยวกับการโม phono stage  (อ่าน 3871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
คือผมยืม TT CEC มาจากเพื่อนระหว่างรอ Michell Tecnodec
และได้เปลี่ยนหัวเข็ม เป็น MM ของ CLEARAUDIO - AURUM CLASSIC WOOD
phono stage ใช้ของเพื่อนที่ทำออกมาจำหน่ายในเชิงพาณิชย์ ซึ่งเล่นได้ทั้ง MM - MC
เป็นระบบ hybrid phono preamp support mm/mc cartridge hybrid by tube 6922/bipolartransistor/jfet
ซึ่งบุคลิกของเสียง ชัด สด จะแจ้ง ออกแนว audiophile จ๋า และค่อนข้างฟ้องแผ่นและอุปกรณ์ร่วมที่ใช้อยู่พอสมควร
ถ้าเปิดแผ่นที่บันทึกมาค่อนข้างดีก็จะฟังดีมากแต่ถ้าเป็นเพลงร๊อกหรือแผ่นทั่วไปจะ ฟังว่าจัดไปนิดแต่ไม่มากนัก
เพราะขาดฐานเสียงย่านต่ำทำให้ฟังแล้วเสียงไม่อิ่มเท่าที่ควร  [unde_cided]

ถ้าเทียบกับ CAMBRIDGE AUDIO : 640P ซึ่งยืมมาพร้อม TT
เนื้อเสียงจะฟังสบายกว่า แต่ความชัดเจน และแรง ปะทะ สู้ hybrid phono ไม่ได้เลย
แต่ก็เปิดเพลงฟังได้หลากหลายกว่า
ผมจึงอยากโม  phono stage ให้ย่านต่ำมีปริมาณที่เพิ่มขึ้นซักเล็กน้อย มี่ความอิ่มเพิ่มมากขึ้น
จะมีทางเป็นไปได้ไหมครับ คือผมไม่อยากให้เพื่อนที่เป็นผู้ผลิตโมให้ เด๋วหาว่าจู้จี้ และอีกอย่างของก็ทำออกมาดีอยู่แล้ว
แต่ผมอยากทำให้ออกมาถูกจริต ของผมเองมากกว่า  [yes-raccoon]
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
Re: ขออนุญาตเรียนถาม เกี่ยวกับการโม phono stage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 12:27:58 PM »
                            [heart_shell] ก่อนอื่นคงต้อง show ตับไตใส้ในกันก่อนแหละครับ ซึ่งแน่นอนอย่างแรกที่ควรเปลี่ยน ง่ายที่สุดและมีผลต่อเสียงโดยรวมมากที่สุดเลยคือ C Coupling ครับ

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ขออนุญาตเรียนถาม เกี่ยวกับการโม phono stage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 12:33:30 PM »
ขอบคุณครับ คุณ Molecular Man ตอนนี้ได้ หนึ่งแผนที่ต้องการแล้ว
และพอจะแนะนำได้ไหมครับว่าใช้ C Coupling ของอะไรดีครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 01:15:31 PM »
วันไปรับขาตั้งผมขอฟังหน่อยนะครับ [in-love-raccoon]

เอ่อวันที่ 5 กุมภาสะดวกมั้ยอ่ะครับ น่าจะมีตาหนุ่มไปด้วยน่ะครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 01:36:48 PM »
ยินดีมากครับ สะดวกทุกวันถึงหลับก็ปลุกได้ครับ  clapping-1-2
ตอนนี้เสียงยังฟังไม่ค่อยได้เลยครับ เพราะมี ทั้ง ซีดี และยัง TT อีก
เซ็ทยากมาก เพราะตำแหน่งลำโพงที่วางเพื่อเฉลี่ยให้ทั้ง สองแหล่งเสียงลงตัวยากมากครับ
ซีดี MOON เสียงร้องหวาน โรแมนติก แรงปะทะสูงแต่นุ่ม
ส่วน TT เสียงสด จริงจังตกขอบ แต่เบสยังค่อนข้างบางอยู่  [headache]

ว่าจะเปลี่ยนลำโพงเอาคู่อื่นมาลองไล่ดูก็ดีเหมือนกัน อาจจะพอฟังได้กว้างขึ้น [unde_cided]