ผู้เขียน หัวข้อ: มาเปรียบเทียบโครงสร้างของหลอด 6n30p กับหลอด 6n6p กันดีฝ่า  (อ่าน 4979 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
ความจริงก็ไม่ว่างนักหรอกครับแต่ว่าไม่มีอารมณ์ทำงาน เลยมานั่งขีดๆเขียนๆเรื่องไร้สาระแบบความรู้แค่หางอึ่งครับ แต่คงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะขอรับ [phok]

-----คือถ้าทุกคนเห็นหลอด 6n6p กับหลอด 6n30p-ev พร้อมกัน มักจะพูดว่าหน้าตามันคล้ายกันมากไม่ว่าจะเป็นรูปร่างหรือขนาดของหลอด วันนี้ผมจะจะชี้ให้เห็นความแตกต่างของหลอดทั้งสองหลอดแบบคร่าวๆนะครับผม

1. ไมก้า
[smi_ley]

เอามาจากพี่เล็กครับ

-----จากรูปนะครับจะเห็นว่าหลอด 6n30p จะเป็นหลอด 3 ไมก้า แต่ 6n6p จะเป็นหลอด 2 ไมก้า เท่านั้น  [roll-eyes] [roll-eyes]

-----แล้วหลอด 3 ไมก้า มีประโยชน์อย่างไร คือในกระบวนการทำให้หลอดเป็นสูญญากาศเนี่ย ในขั้นตอนสุดท้ายที่ทำให้หลอดเป็นสูญญากาศเนี่ยจะมีการเผาหลอดให้แบเรียม(ตรงgeter)ในหลอดรุกไหม้จับกับออกซิเจนให้กลายเป็นแบเรียมออกไซด์ อะครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ ซึ่งไมก้าอันที่สาม มันมีประโยชน์เพื่อป้องกันไม่ให้แบเรียมที่ลุกไหม้มาโดนเพลทและกริดครับ(อ้างอิงจากน้า analoglim เขียนใน thaidiyaudioครับ)

2.โครงสร้าง grid

----- โครงสร้าง 6n30pผมอาจจะถ่ายได้ไม่ชัดนักนะครับ แต่ทั้งสองหลอดนี้มีสิ่งที่แตกต่างกันอีกอย่างนึงคือ หลอด 6n6p จะเป็นหลอดที่กริดจะพันด้วยลวดธรรมดาทั่วไป แต่หลอด6n30p จะเห็นว่ากริดนั้นเป็นเส้นลวดที่ละเอียดมากๆ ซึ่งกริดแบบนี้เรียกว่าframe grid ครับ แล้ว frame grid คืออะไร ผมขออ้างอิงจากบทความของน้า analoglismดังนี้ครับ

"เฟรมกริดต่างไปจากโครงสร้างกริดแบบเดิม นั่นคือแทนที่จะพันลวดกริดขึงระหว่างโลหะสองแท่ง กลับใช้วิธีสร้างกล่องโลหะกลวงปกติจะเป็นโมลิบดีนัม (molybdenum) แล้พันเส้นกริดที่มีความบางมากๆรอบกล่องโลหะนี้ ทำให้โครงสร้างกริดยึดติดกันแน่นหนา และอยู่ติดกับคาโธดมากกว่าเดิม ทำให้มีค่าทรานคอนดัคแตนซ์สูงกว่าปกติ เนื่องจากโครงสร้างของเฟรมกริดที่มั่นคงแข็งแรงทำให้หลอดประเภทนี้มีกราฟเพลทที่สวยงาม และมีความเพี้ยนต่ำมาก"

3.เสปกตาม datasheet

---- เนื่องจากผมหา datasheet ของ 6n30p จริงๆไม่ได้เลย หาได้แต่คร่าวๆจากเว็บhttp://www.triodeel.com/6h30.htmlนะครับดังนั้นขอเทียบดังนี้ครับ
3.1 Anode dissipation  
----หลอด 6n6p จะอยุ่ที่ 4watt
----หลอด 6n30p เพลทจะเริ่มแดงเมื่อรันมากกว่า 7 watt

3.2 คุณสมบัติทางไฟฟ้า

จากรูปนะครับพี่น้อง จะเห็นได้ว่าหลอด 6n30p-ev มีความ linear สูงมาก และคุณสมบัติทางไฟฟ้าของหลอด 6n6p กับหลอด 6n30p-ev มันแทบจะไม่ตรงกันเลยครับฉะนั้นจะเอาไปเสียบแทนกันตรงๆหาได้ไม่ นอกเสียจากแก้วงจรจ้า [yes-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

-----จากที่ขีดเขียนมาดังกล่าวถ้าอะไรที่ข้าพเจ้าเขียนผิด ขอน้อมรับไว้แต่เพียงผู้เดียว [res] [res] แต่ว่าถ้าเกิดหลอดตายจากไม่ขอรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น laughhahaha laughhahaha laughhahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2012, 10:22:08 AM โดย golf_y »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
6n6p มีกริดทองด้วยนะ  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

6n6p มีกริดทองด้วยนะ  [smi_ley]

กริดทองมันออกแบบมาเพื่อให้มีเสถียรภาพเมื่อทำงานอยู่ภายใต้ความร้อนสูงล่ะ ^^ [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] ดังนั้นถ้ากริดชุบด้วยทอง กริดจะทำหน้าที่ได้ดีกว่ากริดที่ไม่ได้ชุบทอง [c--c]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon

นั่งพิมพ์ตอนหัวหน้าไม่อยู่

---และที่นั่งพิมพ์เนี่ยเพราะเห็นหลายคนเหลือเกินบอกว่าเอา 6n30p เสียบแทน 6n6p ได้เลย ซึ่งในความเป็นจริงอะแค่ pin มันตรงกัน แต่เสปกและโครงสร้างลึกๆมันไม่เหมือนกันสักนิด [smi_ley]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เสริมให้ครับ 6n6p ที่ผลิตหลังปี 70 จะมี support getter แขนเดียว ส่วน Foton (' 60) จะมี 2 แขน และ 6n6p ทั้งสองแบบจะมีกริดเป็นทอง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

เสริมให้ครับ 6n6p ที่ผลิตหลังปี 70 จะมี support getter แขนเดียว ส่วน Foton (' 60) จะมี 2 แขน และ 6n6p ทั้งสองแบบจะมีกริดเป็นทอง

[res] [res] [res] [res] [res]