ผู้เขียน หัวข้อ: LM3875 เสีย ดูยังไงครับ  (อ่าน 5755 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
LM3875 เสีย ดูยังไงครับ
« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 03:48:09 PM »
เบิร์นอยู่ดี ๆ พอจับลงกล่องพี่ davit เสียงค่อย ๆ เบาลง แกะกล่องลองเช็คอีกที
ปรากฏว่าเสียงไม่มี  งะครับ...งงงงงงง  มีวิธีเช็คมั้ยครับ  ผมลองบัดกรีใหม่ทุกอุปกรณ์แล้ว
ก็เงียบแหะ  ไม่หือไม่อือเลย  จากกระทู้ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=9009.0

[res] [res] [res] [res] [res] [res] [res]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
Re: LM3875 เสีย ดูยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 04:13:57 PM »
มีรูปตอนปัจจุบันมั๊ยครับ ลองเช็คที่ซีเล็คเตอร์ กับสวิทช์มิวดูหรือยังครับ

ออฟไลน์ raavin

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 06:55:22 PM »
ของผมก้เหมือนกันครับ ใช้อยู่ดีๆ แกะออกมาเปลี่ยนซีอินพุทกับสายภายในนิดหน่อยไม่ได้ยุ่งกับอุปกรณ์บนบอร์ดเลย
ประกอบกับเข้าไปวัด dc offset ข้างหนึ่งขึ้น 18v เลย ปกตจะอยู่แค่ 50-60mv สงสัยเจ๊งแล้ว

อีกอย่างตัวหนังสือที่สกรีนบนไอซีจางจนมองไม่ค่อยเห็นเลย(ตัวหนังสือสีทอง) ไม่รู้ปกติหรือเปล่า

อยากรู้เหมือนว่าเราสามารถเช็คได้หรือเปล่าว่าไอซีเสียหรือไม่

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 10:49:22 PM »
ลองเปลี่ยน C Coupling หรือยังครับ เอาแบบปกติลองก่อนนะครับ อย่าเพิ่งถอดเปลือกแล้วเอาคีมบีบล่ะครับ
ถ้าจะทดสอบทำได้อย่างเดียวครับ คือต่อวงจรเหมือนจริง เอาสัญญาณป้อนเข้าไปแล้ววัดสัญญาณขาออกครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2012, 03:06:05 AM »
ดังแล้วครับ  ผมลองเปลี่ยน volume ดูปรากฏว่าดังครับไอซีไม่เสีย  เป็นที่ volume ผมเอง
อาการไม่ค่อยดีต้องเร่งมากกว่าอีกข้างและเงียบไปเลย  ทำให้งง  เอา volume ตัวเดิมมา
ทำความสะอาดใหม่ลองอีกครั้ง  คราวนี้ดังปกติเลย  แล้วตอนที่ไม่ดังเป็นเพราะอาไรหว่า
พรุ่งนี้ว่าจะลองจับหยัดกล่องอีกทีดูว่าคราวนี้  จะเป็นอะไรอีกป่าว  เป็น ๆ หาย ๆ  ......

รูปที่ 1 ตอนที่ไม่ดัง               [yes-raccoon]

รูปที่ 2 ตอนที่เอา volume อีกตัวต่อลองฟังดูปกติและเอา volume ตัวเก่ามาทำความสะอาด
         ต่อฟังใหม่คราวนี้ดังปกติเลย   

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2012, 10:08:34 AM »
ลองเปลี่ยน C Coupling หรือยังครับ เอาแบบปกติลองก่อนนะครับ อย่าเพิ่งถอดเปลือกแล้วเอาคีมบีบล่ะครับ
ถ้าจะทดสอบทำได้อย่างเดียวครับ คือต่อวงจรเหมือนจริง เอาสัญญาณป้อนเข้าไปแล้ววัดสัญญาณขาออกครับ [gr_in]

แสดงว่าไฟดีซีมาจากซีคลัปปิ้งหรือครับ แต่ซีคลัปปิ้งผมยังไม่ได้บีบแค่ปลอกเปลือกครับ จะลองใหม่ครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2012, 12:12:44 PM »

แสดงว่าไฟดีซีมาจากซีคลัปปิ้งหรือครับ แต่ซีคลัปปิ้งผมยังไม่ได้บีบแค่ปลอกเปลือกครับ จะลองใหม่ครับ ขอบคุณครับ

ไม่แน่ครับ คือถ้าสัญญาณจากปรีมี DC ปนมาเยอะ สุดท้ายเวลาผ่าน C มันก็พอจะกรองได้บ้าง แต่ก็ยังให้ DC ปนมานิดหน่อย
แต่ถ้าจะตัด DC ออกจริงๆ งานนี้น่าจะเป็นที่ตัวไอซีเองมี Offset อยู่ วิธีแก้ต้องหา C ซัก 220-470uF ต่ออนุกรมกับ R 680 ก่อนลงกราวด์น่ะครับ อันนี้ชัวร์ว่าหายสนิท แต่เสียงก็จะมีบุคลิกของ C ที่เพิ่มไปเข้ามาด้วย  [gr_in]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2012, 12:51:01 PM »
ขอบคุณครับ ผมตัดสินซื้อไอซีใหม่แล้วครับ เพราะตัวเก่า ดีซีออกตั้ง 18 v. (ไม่อยากนึกภาพลำโพงเวลาต่อเลย)

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2012, 12:52:38 PM »
ขอบคุณครับ ผมตัดสินซื้อไอซีใหม่แล้วครับ เพราะตัวเก่า ดีซีออกตั้ง 18 v. (ไม่อยากนึกภาพลำโพงเวลาต่อเลย)
ดีกว่าคัพ ปลอดภัยไว้ก่อน  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2012, 01:33:24 PM »
โอ.. มา 18 นี่แสดงว่าเอาต์พุตทะลุไปแล้วครับ
ปกติแล้วมากสุดที่เคยเห็นก็ไม่เกิน 0.2 V. ครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 12:51:45 PM »
ตอนนี้ดีแล้วครับ  ไม่มีอะไรเสียเลย  งงครับ  เนียนกว่าเดิมเพราะไล่บัดกรีใหม่ทุกจุด
เน้นกราวด์ดี ๆ ผมลงกราวด์ chassis กับน้อตตัวที่ว่างอยู่ครับขันแน่น ๆ ครับ  ไม่จี่
ไม่ฮัมแล้วก็ไม่ร้อนด้วย  ฮิ ๆ  ขอบคุณครับ   [res]