ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำแผ่น วงออเคสตร้า แจ่มๆให้สักแผ่น  (อ่าน 6398 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naimsam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • อย่าประมาท
แนะนำแผ่น วงออเคสตร้า แจ่มๆให้สักแผ่น
จะลองหามาฟัง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ watdiy

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • DIY สะใจยิ่งกว่า
Re: แนะนำแผ่น วงออเคสตร้า แจ่มๆให้สักแผ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 12:46:39 AM »
ผมเคยได้แผ่นมาแผ่นนึง ไม่มีรายละเอียดได ๆ   รู้แต่ว่าเป็นวงของเมืองจีนบันทึกเสียงดีมาก ๆ มีการใช้เครื่องดนตรีของจีนเข้าไปผสมกับวงออเคสตร้า  บางแทรคฟังแล้วนึกถึงหนังจีนสมัยเก่า ๆ ตอนพระเอกควบม้าฝุ่นคลุ้งกระจาย   เสียงดีเอามาก ๆ ได้ทั้งมิติ  ตื้นลึก กว้างแคบ แยกแยะรายละเอียดได้ดีมาก ๆ  ...แต่เสียดายมันหายไปนานแล้วไม่รู้จะหามาทดแทนยังไง  [smi_ley]
คลิ๊กทะแม่ะ...http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=815.0

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
Re: แนะนำแผ่น วงออเคสตร้า แจ่มๆให้สักแผ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 11:41:51 AM »
อันนี้ก็ดีน่ะครับ   [smi_ley]

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 12:05:52 PM »
อันนี้ก็ดีน่ะครับ   [smi_ley]

จังหวะดนตรีเป็นแบบใดครับ ฟังชวนเข้านอน หรือว่ากระฉับกระเฉง สนุกสนานครับ (ไม่เคยฟัง) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 12:24:13 PM »
ถ้าเอาเต็มวง เพลงดุดันไว้ทดสอบก็ Beethoven No.5 กับ 9 ครับ
ถ้าเอาฟังไหลลื่นก็ Mozart
แต่ถ้าอยากฟังเอาหลับเลยก็ Swan lake ของ Tchaikovsky ครับ
ส่วนศิลปินอื่นๆ ผมไม่รู้แล้วครับ ไม่สันทัด เพราะไม่ค่อยได้ฟังแนวนี้เท่าไหร่ เดี๋ยวคืนนี้จะถ่ายรูปแผ่นที่ผมมีไว้ทดสอบให้ดูครับ  [gr_in]

ส่วนท่านใดอยากรู้อรรถรสในการฟังเพลงคลาสสิก ไว้ตอนมีงาน BAV ค่อยหาโอกาสไปแวะบู๊ท CD ของ ดร.สมนึก จันทรประทิน เปิดใจให้กว้าง เน้นครับ.. ว่าต้องเปิดมากๆ เพราะแกเลกเชอร์(พูด)เยอะ เตรียมตังค์ไปด้วยเพราะแผ่นร้านนี้แรงๆ ทั้งนั้น ผมเองก็ยังไม่เคยซื้อแผ่นจากร้านแกเหมือนกัน [smi_ley]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 03:04:41 PM »

ท่า่นใดที่ฟังแนวนี้เยอะๆ ช่วยแนะนำซักแผ่นดิ แบบ ฟังสนุก ๆ (เคยฟังแต่ไม่รู้จักชื่อเพลงและชื่ออัลบั้มอ่ะ) นะ นะ ขอบคุงคับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 03:45:19 PM »

ท่า่นใดที่ฟังแนวนี้เยอะๆ ช่วยแนะนำซักแผ่นดิ แบบ ฟังสนุก ๆ (เคยฟังแต่ไม่รู้จักชื่อเพลงและชื่ออัลบั้มอ่ะ) นะ นะ ขอบคุงคับ
โห..จาฟัง Orchestra เอานี่ไปละกัน laughhahaha

<a href="http://www.youtube.com/v/IN3MEa-HwIQ?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/IN3MEa-HwIQ?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 04:00:44 PM »
โห..จาฟัง Orchestra เอานี่ไปละกัน laughhahaha

ขอบคุณเน้อ... จาลองไปหาดู... จะเจอแผ่นนี้รึปล่าวก็ไม่รู้ ..  [gr_in]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 07:21:13 PM »
ถ้าเอาเต็มวง เพลงดุดันไว้ทดสอบก็ Beethoven No.5 กับ 9 ครับ
ถ้าเอาฟังไหลลื่นก็ Mozart
แต่ถ้าอยากฟังเอาหลับเลยก็ Swan lake ของ Tchaikovsky ครับ
ส่วนศิลปินอื่นๆ ผมไม่รู้แล้วครับ ไม่สันทัด เพราะไม่ค่อยได้ฟังแนวนี้เท่าไหร่ เดี๋ยวคืนนี้จะถ่ายรูปแผ่นที่ผมมีไว้ทดสอบให้ดูครับ  [gr_in]

ส่วนท่านใดอยากรู้อรรถรสในการฟังเพลงคลาสสิก ไว้ตอนมีงาน BAV ค่อยหาโอกาสไปแวะบู๊ท CD ของ ดร.สมนึก จันทรประทิน เปิดใจให้กว้าง เน้นครับ.. ว่าต้องเปิดมากๆ เพราะแกเลกเชอร์(พูด)เยอะ เตรียมตังค์ไปด้วยเพราะแผ่นร้านนี้แรงๆ ทั้งนั้น ผมเองก็ยังไม่เคยซื้อแผ่นจากร้านแกเหมือนกัน [smi_ley]

ผมมีเพลงแนวนี้แผ่นหนึ่ง ฟังแล้วนอนไม่หลับดี เล่นได้มันส์ดี ปกแบบนี้เลยครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/Sa5DNuH7mjk?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/Sa5DNuH7mjk?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 10:08:07 PM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ จะหามาลองฟังให้ครบทุกคนที่แนะนำมาครับ
ของพี่เล็กหน้าปกเป็นอย่างไรน่ะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 11:06:51 PM »

ที่มีลองก็ตามรูปนี้ครับ
1. Swan Lake : Tchaikovsky , Sony อันนี้เปิดแล้วหลับได้เลยครับ บรรยากาศชวนนอนมาก
2. Round-up , Telarc แผ่นนี้นิยมใช้กันมากสุด เพราะทดสอบไดนามิกได้เยอะ เพลงคาวบอยตะวันตก ฟังมันส์ดี เว้นแทรคอันตราย ที่มีฉากยิงปืน ถ้าเปิดดังมาก ว๊อยซ์ลำโพงอาจจะดิ้นออกมาเลยก็ได้
3. Mozart, Philips แผ่นซิมโฟนีมาตรฐานของฟิลิปส์ ซึ่งเค้าจะบันทึกออกมากลางๆ ไม่เติมสีสันนัก แนวยุโรปชอบครับ
4. Maastricht Salon Orchestra, Seranata, Philips บรรเลงฟังสบาย แต่จุดเด่นแผ่นนี้คือ ถ้าชุดเครื่องใครฟังแล้วนกไม่บินไปมาบนหัวแล้วล่ะ สอบตกครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 05:46:35 AM »
Maastricht Salon Orchestra, Seranata, Philips
แผ่นนี้ ผมยกให้เป็นแผ่นเพลงหวาน ฟังง่าย
และมีเสียงนกไนติ้งเกลร้อง สไตล์ก้ตามที่น้าแว่นว่าไว้เลย

ผมซื้อแผ่นนี้มา เพราะมีการ Review แผ่นนี้ไว้อย่างงดงาม
จึงอดใจไม่ได้ที่สอยเอามาฟัง ทั้ง ๆ ที่ผมก็ไม่ใช่คอเพลง Classic ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 07:34:18 AM »
มีแผ่น CD มีนกอีกแล้ว ชอบๆครับ ต้องไปหามาฟัง ปกติก็พอฟัง Classic บ้างเหมือนกัน  [roll]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 11:31:42 AM »
แผ่นนี้ ไม่ต้องจับผิดมากนัก นกก็บินฉวัดเฉวียนไปทั่วเลยครับ  [roll]

แต่ที่สอบผ่าน-สอบตก ก็อยู่ที่บรรยากาศโอบล้อมตอนฟังล่ะครับ ถ้าฟังแล้วรู้สึก เวทีเบลอๆ ตัวนกบวมอืดๆ ลอยเหมือนลูกโป่งวนอยู่บนหัว ก็ไม่ใช่ครับ  :angel:

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 09:56:42 AM »
แผ่นนี้ ไม่ต้องจับผิดมากนัก นกก็บินฉวัดเฉวียนไปทั่วเลยครับ  [roll]

แต่ที่สอบผ่าน-สอบตก ก็อยู่ที่บรรยากาศโอบล้อมตอนฟังล่ะครับ ถ้าฟังแล้วรู้สึก เวทีเบลอๆ ตัวนกบวมอืดๆ ลอยเหมือนลูกโป่งวนอยู่บนหัว ก็ไม่ใช่ครับ  :angel:
คงต้องไปหาแผ่นนกบินบนหัวแบบclone มาทดลองฟังบ้างแล้วครับ ถ้าไม่มีนกบินแสดงว่าชุดฟังผมของปลอมนะครับ คือยังไม่ถึงขั้นนะครับ
ไม่มีโอกาศได้ฟังเพลงจากแผ่นก็เลยไม่ค่อยรู้ว่าแผ่นไหนเสียงดี บางครั้งฟังเพลงถูกใจมากๆเวลาฟังผ่านๆแต่ไม่รู้ว่าใครร้องและเป็นเพลงอะไรซะอีกทำให้พลาดโอกาศ
ตอนนี้ก็ค่อยๆสะสมแผ่นclone ไปก่อนครับ นี่ก็พึ่งสั่งไปอีก10แผ่น [roll]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 01:14:10 PM »

คงต้องไปหาแผ่นนกบินบนหัวแบบclone มาทดลองฟังบ้างแล้วครับ ถ้าไม่มีนกบินแสดงว่าชุดฟังผมของปลอมนะครับ คือยังไม่ถึงขั้นนะครับ
ไม่มีโอกาศได้ฟังเพลงจากแผ่นก็เลยไม่ค่อยรู้ว่าแผ่นไหนเสียงดี บางครั้งฟังเพลงถูกใจมากๆเวลาฟังผ่านๆแต่ไม่รู้ว่าใครร้องและเป็นเพลงอะไรซะอีกทำให้พลาดโอกาศ
ตอนนี้ก็ค่อยๆสะสมแผ่นclone ไปก่อนครับ นี่ก็พึ่งสั่งไปอีก10แผ่น [roll]
ผมเคยมีตั้งกะแผ่นแม่สายแล้ว มันก็เหมือนจะพอไหวนะครับ แต่มิติตำแหน่งเสียงมันเบลอๆ แปลกๆ เพระส่วนใหญ่แผ่นก๊อปมันจะอัดระดับเสียงแบบ over เอาไว้ เสียงไม่เหมือนเดิมเอามากๆ
แผ่นโคลนแบบ CD-R แผ่นทอง Audio ก็พอไหวครับ ดีขึ้นมาพอสมควร แต่ยังมีบุคลิกมนๆอยู่ ยังไงสู้ของแท้ไม่ได้จริงครับ  [c--c]

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 10:40:22 PM »
จะไปตามหาแผ่นนก ตามคำแนะนำอีก 1 แผ่น