ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 28774 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:17:39 PM »
ลองมีเงินอยู่ในมือ ก็เป็นเหมือนกันหมดทุกคนแหละ ด้วยความอยากรู้อยากลอง ไปฟังที่อื่นก็ไม่เหมือนกับที่บ้านเรา ฉะนั้นก็ต้องซื้อหามาลองให้จงได้  เล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่คนจะบอกว่าไม่จบ แต่ผมว่ามันจบนะ อยู่ที่ตัวเราเองนั่นแหละ ก่อนจะซื้ออะไรก็ควรต้องหาข้อมูลให้มากที่สุด ฟังให้เยอะที่สุดจนแน่ใจว่าใช่แล้วค่อยตัดสินใจควัก เพราะถ้าไม่ใช่ก็ต้องขายทิ้งเสียดายตังค์ครับ  ถ้าเรารู้ว่าเราชอบแบบไหนต้องการอะไรแล้วตั้งใจไปที่จุดนั้น จบทุกคนแน่นอน ของผมน่ะเลิกซื้อมากว่า 15 ปีแล้วสำหรับชุดที่ฟังครับ(ผมใช้เวลาอยู่ 4-5ปีเก็บตังค์เพื่อชุดนี้  เป็นเรื่องที่ลำบากพอสมควรสำหรับคนมีครอบครัว และ เป็นมนุษย์เงินเดือนในตอนนั้น)   แต่งานดีไอวายเป็นงานที่ผมชอบก็ทดลองทำเล่นไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดแรงครับ
พี่เล็กกล่าวได้ถูกต้อง แต่ในชีวติจริงผมว่าทำยากเหมือนกันนะครับ ถ้าไม่ผ่านมามากๆจนรู้ว่าอะไรคืออะไร และได้อะไร ก็คงจะหยุดยาก
มันจะสงสัย วนเวียนอยู่นั่นแหละว่า ถ้าได้อย่างโน้นอย่างนี้มาทดแทนน่าจะดี จบยากจริงๆถ้าไม่รู้จักพอใจ เพราะผมเห็นคนที่เล่นจะเปลี่ยนกันเรื่อยๆ จะคัน กันเรื่อยๆไม่มีหยุด และบางท่านมีเงิน ผมเห็นชื้อแต่ละท่าน ผม [tremor-raccoon] เลยครับ เพราะเล่นกันหลัก ชื้อบ้าน ได้เลย ทั้งชุดของผมยังไม่เท่าแค่สายเส้นเดียวเลย

การแม็ทซิ่งคงสำคัญมากๆ พอเปลี่ยนตัวหนึ่งก็คงต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุด ถ้าไม่รู้จักจบด้วยตนเอง จะเรียกว่าปลงหรือเข้าใจสัจธรรมก็น่าจะได้

ก็เหมือนกับว่า พอได้แอมป์ 5w ก็สงสัยอีกว่าขับหมดไหม อยากจะลอง 10 w อีก ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะรู้ว่าต่างหรือไม่ ก็เล่นไปหลายตัวซะแล้ว

ความรู้การเล่นของพี่เล็ก ผมว่า ถ้าได้คุยกับตัวพี่เล็กน่าจะได้อะไรๆที่ชัดเจนแจ่มแจ้งมากมายเพราะถือว่าเล่นของจริงเล่นหนัก

คำใดไม่ถูกต้อง ขออภัยมือใหม่ด้วยนะครับ

ส่วนลำโพง เคยฟัง clone 2.5   2 ครั้งชอบมากๆ
ชอบมากแสดงว่าเจอเนื้อคู่แล้วซ๋อยซะ 3-2-1-raccoon

laughhahaha ยุให้ไปเอาลำโพงมาก่อนก็ไม่เชื่อ หาแอมป์หาปรี มาใส่ลำโพงตัวเดิม เดียวได้ลำโพงในฝัน แอมป์กับปรี ตัวเดิมก็ไม่แมทซ์กับลำโพงในฝันอีก จะเสีย 2 เด้ง  [entreat-raccoon] ยิ่งเข้าใจว่าการแมทซ์สำคัญด้วย

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
Re: ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:24:53 PM »

ลำโพงแคนาดามีหลายยี้ห้อให้เลือก

สมัยหนึ่งผมหลงไหล  Sound Dynamic 300Ti
ป้ายแดง  17,000.-

ทุกวันนี้  มือสองสวยหน่อยขายกันสามหมื่นขึ้น  แย่งกันซื้อนะครับ
ทั้งๆ ที่ตอนผมขายได้คืนมา 7000 กลางๆ เท่านั้น

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:28:53 PM »
เรียนจบทำงานเงินเดือน 1750  เริ่มต้นเก็บเงิน  +  โบนัส

นี่คืคู่แรกที่ใช้ลำแข้งแลกมาครับ

ก่อนหน้านั้น  พี่เขยให้มา  ที่บ้านหนูชุกชุม  กัดกระดาษ กัดว๊อยซ์กระจุย  ยกให้ขยะไปอย่างไม่รู้คุณค่า

JBL DALE C49  ช่างโท หนองจอกขาย  30,000.-

เว้นปีหรือสองปี  ผมก็แสวงหาทางเดินเพื่อความมีหน้าตาในหมู่ผองเพื่อนที่หลงไหลเครื่อง และ เสียง

AR92

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:37:09 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:40:03 PM »

และแล้วโลกก็สะเทือนด้วยลำโพงล่องหนตัวจิ๋ว  ใช้หลอดดูดกาแฟยัดเต็มรูท่อระบายอากาศ

เป็นคู่ต่อมาครับ  จองและรออยู่นาน

Proac Tablet

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:45:28 PM »
 ป่านนี้คนสร้างคงสะอึกแล้วครับพี่  เรีียกพอร์ตที่เค้าบรรจงสร้างว่าใช้หลอดกาแฟ  ผมว่าเค้าตั้งใจสร้างมามากๆเลยนะครับ  หลอดขนาดนี้ก็คงใช้ดูด ลิโพ กระทิง หรือ กลูลอนซานในสมัยก่อนนั่นแหละครับ  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:47:53 PM »
กลับมาโบสอีกครั้ง  ไว้ฟังในห้องนอน  
และติดตัวไปเที่ยวต่างจังหวัด  ฟังกับ  Sony Sound about  เทปตัวจิ๋วแทนหูฟัง
อยู่ด้วยกันมาจนทุกวันนี้  ฟังกับคอมพิวเตอร์

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:52:43 PM »

ในช่วงจังหวะที่เงินทองหาง่าย  เช้ามาเล่นหุ้น  บ่ายรวย เอ้านะถือว่าได้ตังพอควร

ผมก็เปลี่ยนไปอีก  

Monitor 10  

ตามด้วย  Proac sc1

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:58:11 PM »
ก่อนเศรษฐกิจต้มยำกุ้งอาละวาด

ลำโพงแคนาดาที่ตอนนั้นไม่ใครในเมืองไทยรู้จักเลย

FOCUS AUDIO 78  ตั้งพื้นคู่แรกของเมืองไทย  ก็มาแกะกล่องที่ห้องผม

ฟังอยู่ปีกว่าที่สุด  ตั้งพื้นไม่เหมาะกับห้องเล็ก  จังหวะขายได้เท่าทุน  จำไม่ได้ว่า  70,000  หรือ  80,000
คนซื้อเขาเต็มใจเพราะตอนนั้นของไม่มี
ผมเปลี่ยนเป็นตัวเล็กลง

FOCUS AUDIO 68 Signature

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 02:03:24 PM โดย malako »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 01:59:55 PM »
ผมชอบโฟกัสมากสุดในบรรดาลำโพงที่ลุงมะละกอโพสมาเลยครับ  [in-love-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 02:11:02 PM »
 [letter]
ผมชอบโฟกัสมากสุดในบรรดาลำโพงที่ลุงมะละกอโพสมาเลยครับ  [in-love-raccoon]

ใจเดียวกันเลยครับ  ยิ่งรุ่นเรือธงคู่เกือบสามแสนตอนนั้น  
คนขายเจ้าแรกที่ซี้ปึ๊ก  เค้าบอกพี่ยกไปฟังเลยซักปีค่อยเอามาคืน
ผมมิกล้า  กลัวใจตัวเอง

ตอนนั้นผมใช้ปรี  CAT SL1  Referenc II  กับ  Mark Levinson 331 สลับ  Spectral DMA100
สาย  Cardas Golden Cross  สายลำโพง  MIT  เสียด้วย

ถ้าจะบอกว่า  แพ้แอมป์หลอด PP  300B ที่อาแปะ  TS AUDIO  ทำให้นะครับ  

ขาย Mark แทบไม่ทัน  โชคดีที่ปล่อยได้เท่าทุนอีกแหละ น้องสาวช่วยซื้อทั้งชุดยังอยู่ในห้องเก็บของจนทุกวันนี้

เพราะ  FOCUS 68  นี่แหละผมถึงจำใจปล่อยของรักของหวงคือ  Celestion SL600  Proac SC1  ในราคาแค่ครึ่งเดียว
ลำโพงโฟคัส  ใช้ดอกเสียงทุ้มเยอรมันยี้ห้อ  อีตัน(ETON)  แต่สั่งทำพิเศษและทาง Focus เองมาโมต่อในส่วนที่เป็น Spider  Dust cap
ส่วนเสียงแหลมใช้  Scan Speak  นำมาโมต่ออีกครับ  เคยรื้อพาสสีพมาดูแล้วไม่กล้าแตะต้องเลยครับ
เป็นลำโพงในดวงใจตลอดกาล  มันถูกสร้างมาให้เล่นกับแอมป์หลอด PP  เท่านั้น
รุ่นแรกของมันต้องกลับขั้วบวก ขั้วลบ  ที่ลำโพง  ถึงจะเปล่งประกายสูงสุดครับ
รุ่นหลังนี้ไม่ทราบ  เพราะยากจนตามภาวะเศรษฐกิจตามประสาคนใจแตก

Focus 68 รุ่นใหม่  ให้ดีลเลอร์เมืองไทยทีละ 3 คู่  ของถูกจองหมดตั้งแต่ไม่ออกจากแคนาดาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 02:32:08 PM โดย malako »

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 02:18:22 PM »
น้ามะละกอครับ FOCUS AUDIO 68 Signature

ราคาแรงไหมครับน้า

[roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 02:46:48 PM »
พี่มะละกอประสบกราณ์เรื่องลำโพงแจ่มจริงๆครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 03:04:29 PM »
ลองมีเงินอยู่ในมือ ก็เป็นเหมือนกันหมดทุกคนแหละ ด้วยความอยากรู้อยากลอง ไปฟังที่อื่นก็ไม่เหมือนกับที่บ้านเรา ฉะนั้นก็ต้องซื้อหามาลองให้จงได้  เล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่คนจะบอกว่าไม่จบ แต่ผมว่ามันจบนะ อยู่ที่ตัวเราเองนั่นแหละ ก่อนจะซื้ออะไรก็ควรต้องหาข้อมูลให้มากที่สุด ฟังให้เยอะที่สุดจนแน่ใจว่าใช่แล้วค่อยตัดสินใจควัก เพราะถ้าไม่ใช่ก็ต้องขายทิ้งเสียดายตังค์ครับ  ถ้าเรารู้ว่าเราชอบแบบไหนต้องการอะไรแล้วตั้งใจไปที่จุดนั้น จบทุกคนแน่นอน ของผมน่ะเลิกซื้อมากว่า 15 ปีแล้วสำหรับชุดที่ฟังครับ(ผมใช้เวลาอยู่ 4-5ปีเก็บตังค์เพื่อชุดนี้  เป็นเรื่องที่ลำบากพอสมควรสำหรับคนมีครอบครัว และ เป็นมนุษย์เงินเดือนในตอนนั้น)   แต่งานดีไอวายเป็นงานที่ผมชอบก็ทดลองทำเล่นไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดแรงครับ
พี่เล็กกล่าวได้ถูกต้อง แต่ในชีวติจริงผมว่าทำยากเหมือนกันนะครับ ถ้าไม่ผ่านมามากๆจนรู้ว่าอะไรคืออะไร และได้อะไร ก็คงจะหยุดยาก
มันจะสงสัย วนเวียนอยู่นั่นแหละว่า ถ้าได้อย่างโน้นอย่างนี้มาทดแทนน่าจะดี จบยากจริงๆถ้าไม่รู้จักพอใจ เพราะผมเห็นคนที่เล่นจะเปลี่ยนกันเรื่อยๆ จะคัน กันเรื่อยๆไม่มีหยุด และบางท่านมีเงิน ผมเห็นชื้อแต่ละท่าน ผม [tremor-raccoon] เลยครับ เพราะเล่นกันหลัก ชื้อบ้าน ได้เลย ทั้งชุดของผมยังไม่เท่าแค่สายเส้นเดียวเลย

การแม็ทซิ่งคงสำคัญมากๆ พอเปลี่ยนตัวหนึ่งก็คงต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุด ถ้าไม่รู้จักจบด้วยตนเอง จะเรียกว่าปลงหรือเข้าใจสัจธรรมก็น่าจะได้

ก็เหมือนกับว่า พอได้แอมป์ 5w ก็สงสัยอีกว่าขับหมดไหม อยากจะลอง 10 w อีก ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะรู้ว่าต่างหรือไม่ ก็เล่นไปหลายตัวซะแล้ว

ความรู้การเล่นของพี่เล็ก ผมว่า ถ้าได้คุยกับตัวพี่เล็กน่าจะได้อะไรๆที่ชัดเจนแจ่มแจ้งมากมายเพราะถือว่าเล่นของจริงเล่นหนัก

คำใดไม่ถูกต้อง ขออภัยมือใหม่ด้วยนะครับ

ส่วนลำโพง เคยฟัง clone 2.5   2 ครั้งชอบมากๆ

แล้วจะขายคู่ไหนบ้าง จะตามไปดักซื้อครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 03:14:23 PM »

แล้วจะขายคู่ไหนบ้าง จะตามไปดักซื้อครับ
ตอนนี้ยังไม่มีทุน+ครับ รออีกเดือน น้องโบนัสจะออกคงจะพอลืมตาอ้าปากได้นิดๆ แต่ถ้าปลงก่อนก็คงไม่ขยับอะไรอีกครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 03:14:37 PM »
น้ามะละกอครับ FOCUS AUDIO 68 Signature

ราคาแรงไหมครับน้า

[roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ช่วงหลังผมค่อนข้างเก็บเนื้อหนังให้อยู่กับตัว   อาจจะไม่แม่นข้อมูลเท่าไรนะครับ

FOCUS AUDIO FS 68

รุ่นแรกใช้ชื่อว่า  Signature  ออกใหม่มี 2 สี  ดำเปียโน กับ Rose wood  ราคา  52,000 สุทธิ  
ผมฟังอยู่ปีกว่าค่อยจ่ายตัง  คนขายทั้งสามีภรรยาใจดีกะผมคนเดียวนะครับ

10 ปีให้หลัง  ออกรุ่น  10 th Anniversary  ชื่อรุ่น  SE  เปลี่ยนดีลเลอร์แล้ว  ข่าวว่าปรมาณ  90,000  ผมไม่ยืนยัน

รุ่นปัจจุบัน  น่าจะ 2 ,  3 , หรือ 4  ปีแล้ว  เปลียนชื่อเป็นรุ่น  LE  ราคาตั้ง  84,900  ลดนิดเดียว

ราคาไม่รวมขาตั้ง  ซึ่งสมัยก่อนจ้้าง  TARGET ผลิตให้  ถึงเมืองไทยแพงมาก มาก มาก  ครับ
(แพงกว่าขาตั้ง Proac  ที่ผมเคยมี  ตอนนั้นราคาฝรั่งอังกฤษหลอกรับประทานไปตั้ง  24,000 บาท)

ตอนนี้ขาตั้งไม่มีแล้วครับ  TARGET  เลิกผลิตไม่แน่ใจว่าปิดโรงงานไปหรือเปล่าครับ

Focus Audio  ทดสอบ  C  ทั่วโลกแล้วมาลงตัวที่  C  ยี้ห้อ  Multicap  ครับ
เมื่อเป็นลำโพงความไวต่ำมาก  เนื่องจากผลของการออกแบบพาสสีพเพื่อให้เป็นลำโพงในอุดมคติของคนฟังเพลง
มันจึงต้องการพละกำลังจากแอมป์ที่ถึงๆ  ผมหมายถึงภาคจ่ายไฟทีมีเฮดรูมที่เหลือเฟือครับ
โชคดีบ้างที่สมัยนั้นผมพอมีบารมีที่จะโทรศัพท์แป๊บเดียวมอเตอร์ไซค์ส่งถึงบ้านละครับ
หรือไม่ก็นั่งลองเล่นที่ร้านยันดึกดื่นจนต้องเคาะประตูร้านขายเบียร์มาต่อกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 03:29:06 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 03:51:33 PM »

อีกตัวที่ชอบมากครับ  แต่น่าเบื่อที่มันบังโน่นนี่

ของผมรุ่น  MG 1.5  รุ่นตามรูปคือ  MG 1.6

หมายเหตุ   ทั้งหมดเป็นรูปแทน  ขออนุญาตท่านเจ้าของมา ณ ที่นีด้วยครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 03:58:42 PM »
พี่ มะละกอครับ รู้ สึก จะ มี วิลสันด้วย ใช่ไหมครับพี่  ตัวนี้ เสียงเป้นไงครับพี่
 โฟกัส ออดิโอ นั้น  ขนาดของโคลน จากจีน ยังราคาแตะ60000 เลยครับ
ผมเคยเห้น แต่ไม่เคยฟังเสียง ได้ แต่มองผ่าน เลย เพาะราคาเอาเรื่องมากๆๆ
 พี่นี่โชคดีจัง ที่มีผ่านมือเยอะขนาดนี้ สุดยอดเลย

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 05:56:43 PM »
พี่ มะละกอครับ รู้ สึก จะ มี วิลสันด้วย ใช่ไหมครับพี่  ตัวนี้ เสียงเป้นไงครับพี่
 โฟกัส ออดิโอ นั้น  ขนาดของโคลน จากจีน ยังราคาแตะ60000 เลยครับ
ผมเคยเห้น แต่ไม่เคยฟังเสียง ได้ แต่มองผ่าน เลย เพาะราคาเอาเรื่องมากๆๆ
 พี่นี่โชคดีจัง ที่มีผ่านมือเยอะขนาดนี้ สุดยอดเลย

บุญไม่ถึงวิลสันหรอกครับ  ทุกรุ่นนั่นแหละ

เคยฟังแต่  watt puppy 5  เสียงครบเครื่องอลังการ

จากนั้นเกือบได้ฟัง  รุ่นใหญ่สุด   แกรนด์ แกรนด์ อะไรนี่ละครับ
มีนักเล่นระดับสูงเมืองไทยให้ เคเอส สั่งให้  
แต่ทางวิลสันไม่ขายให้นะครับ  เค้าบอกต้องออรเดอร์ที่ 2 ชุด จะบ้าตาย

อดีตเจ้านายผมเลยต้องช่วยซื้ออีกคู่  
หลายเดือนของมาถึง  ลังยาวใหญ่ 3-4 ลัง  
เอ็นจิเนียร์ที่บินตามมาด้วย  เห็นห้องแล้วส่ายหน้า  เค้าออกแบบห้องให้ใหม่แล้วบอกว่า
ยูทำห้องใหม่เสร็จ  โทร.บอก  แล้ว  ไอจะบินมาเซ็ทให้ใหม่  

แน่ไหมครับยี้ห้อแพงระเบิดนี่  

จะว่าไปสมัยทำงานผมไม่ค่อยได้ทำงานเหมือนพนักงานคนอื่นดอกครับ
วันๆ  พา MD บ้าง  ผู้จัดการฝ่ายโน่นนี่บ้าง  ตระเวณฟังเพลงตามร้าน  หรือศูนย์การค้า
กินข้าวเที่ยงฟรีประจำครับ  

ไม่เคยปั๊มบัตรเข้าทำงาน
ว่างจากมื้อเที่ยงก็กลับบ้านนอน
ความชั่วไม่มีความดีไม่ปรากฏ  แต่เงินเดือนขึ้นเยอะดีครับ

เมืองไทยต้องอย่าทะเลาะกับคนจ่ายเงินเดือนนะครับ
รับรองแคล้วคลาดทุกเรื่อง
 เวลามีงานผู้จัดการรินเบียร์ให้ผมนะครับ
ไม่งั้นผมไม่คุยเรื่องลำโพงใหม่ๆ ให้ฟัง  ฮิ ฮิ  ฝอยเพลิน

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 06:28:44 PM »
พี่ มะละกอครับ รู้ สึก จะ มี วิลสันด้วย ใช่ไหมครับพี่  ตัวนี้ เสียงเป้นไงครับพี่
 โฟกัส ออดิโอ นั้น  ขนาดของโคลน จากจีน ยังราคาแตะ60000 เลยครับ

บุญไม่ถึงวิลสันหรอกครับ  ทุกรุ่นนั่นแหละ

เคยฟังแต่  watt puppy 5  เสียงครบเครื่องอลังการ

จากนั้นเกือบได้ฟัง  รุ่นใหญ่สุด   แกรนด์ แกรนด์ อะไรนี่ละครับ
มีนักเล่นระดับสูงเมืองไทยให้ เคเอส สั่งให้  
แต่ทางวิลสันไม่ขายให้นะครับ  เค้าบอกต้องออรเดอร์ที่ 2 ชุด จะบ้าตาย

อดีตเจ้านายผมเลยต้องช่วยซื้ออีกคู่  
หลายเดือนของมาถึง  ลังยาวใหญ่ 3-4 ลัง  
เอ็นจิเนียร์ที่บินตามมาด้วย  เห็นห้องแล้วส่ายหน้า  เค้าออกแบบห้องให้ใหม่แล้วบอกว่า
ยูทำห้องใหม่เสร็จ  โทร.บอก  แล้ว  ไอจะบินมาเซ็ทให้ใหม่  

จะว่าไปสมัยทำงานผมไม่ค่อยได้ทำงานเหมือนพนักงานคนอื่นดอกครับ
วันๆ  พา MD บ้าง  ผู้จัดการฝ่ายโน่นนี่บ้าง  ตระเวณฟังเพลงตามร้าน  หรือศูนย์การค้า

ว่างจากมื้อเที่ยงก็กลับบ้านนอน
ความชั่วไม่มีความดีไม่ปรากฏ  แต่เงินเดือนขึ้นเยอะดีครับ

เมืองไทยต้องอย่าทะเลาะกับคนจ่ายเงินเดือนนะครับ
 เวลามีงานผู้จัดการรินเบียร์ให้ผมนะครับ
ไม่งั้นผมไม่คุยเรื่องลำโพงใหม่ๆ ให้ฟัง  ฮิ ฮิ  ฝอยเพลิน

เจ๋งดีอะครับ  [res] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 06:29:47 PM »

FOCUS AUDIO FS-68LE (PIANO BLACK) 84,900฿
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 06:44:50 PM »

FOCUS AUDIO FS-68LE (PIANO BLACK) 84,900฿

เอียงซ้าย  [unde_cided]

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 07:28:33 PM »
 เป็นภาพ mirror ครับจริงๆแล้วลำโพงทวีตเตอร์เยื้อในทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 09:48:22 PM »

อีกตัวที่ชอบมากครับ  แต่น่าเบื่อที่มันบังโน่นนี่

ของผมรุ่น  MG 1.5  รุ่นตามรูปคือ  MG 1.6

หมายเหตุ   ทั้งหมดเป็นรูปแทน  ขออนุญาตท่านเจ้าของมา ณ ที่นีด้วยครับ

maggie 1.6 ก็ลำโพงในฝันผมเหมือนกัน เคยแต่ฟังอย่างเดียว ไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ auan

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:55:47 PM »
เห็นเขาใช้ลำโพงดีๆกันหน้าอิจฉาจัง แต่เราก็รู้ตัวเองว่ามีปํญาเล่นอยู่แค่นี้ แต่ก็ภูมใจด้วยน้ำพักน้ำแรงของเรา

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 11:00:13 PM »
เห็นเขาใช้ลำโพงดีๆกันหน้าอิจฉาจัง แต่เราก็รู้ตัวเองว่ามีปํญาเล่นอยู่แค่นี้ แต่ก็ภูมใจด้วยน้ำพักน้ำแรงของเรา

มีปัญญาเล่นอยู่แค่นี้..... แต่.. เปิดฟังเพลงเมื่อไร โคตร มีความสุขเลย ... นั่นละใช่แล้วครับน้า  จะสนใจอะไรอีกล่ะครับ   [pig90132]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 11:07:21 PM »
 เฮียๆ ขี้จุ๊ แล้ว ถึงห้องจะรกๆ แต่สมบัติโครตเยอะเลย แล้วก็ไม่ได้ทุเรศอย่างที่เฮียแกโพสหรอกครับ อ้ายคู่นี้คงโยนๆกองอยู่แถวชั้นล่างมากกว่า [shock1]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:19:08 AM »

ผมจะลองจำไปใช้ครับ ผมทะเลาะกับเจ้าของบริษัท น้องชาย น้องสาว เค้าทุกคนเลย ถึงว่าเงินเดือนมันแป็ก [shock1]

แต่ที่ทะเลาะนี่ ก็ผลประโยชน์ของบริษัททั้งนั้นนะครับ ก็เรื่องประจำ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย เราแนะนำให้สงสัยไม่โดน ไปฟังใครไม่รู้ จัดตามเค้า แล้วก็กลับมา เฮ้ย ช่วยหน่อย เป็นอย่างนี้ทุกที [checks-raccoon]

ส่วนที่ผมว่าผมชอบ focus นั้น คือประสบการณ์ ณ ตอนนั้นที่ได้ตะเวนฟังนะครับ กำลังเรียนรู้เลยครับช่วงนั้น ในบรรดาลำโพงเล็กช่วงนั้น ผมชอบ fs68 มากสุด แต่ผ่านมาวันนี้ ตอนนี้กับชอบเสียงของ pmc มากกว่าครับ แต่เป็นตัวที่เป็น active monitor นะครับ จะแจ้ง เห็นจริงเกือบจะตลอดย่าน อันนี้ในฝันของจริง และคิดไว้ว่าต้องมีให้ได้สักวันครับ  [gr_in]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:22:21 AM »
  ถ้ามันแพงมากก็หา morel มาจัด active cross ลงเผลออาจจะชอบมากกว่าด้วยครับ  พี่กำลังจะทำตู้สามทางอยู่เหมือนกัน เอาไว้รับแขกชั้นล่างเพราะเดี๋ยวจะย้ายขึ้นที่เดิมแล้วครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:25:49 AM »
 ถ้ามันแพงมากก็หา morel มาจัด active cross ลงเผลออาจจะชอบมากกว่าด้วยครับ  พี่กำลังจะทำตู้สามทางอยู่เหมือนกัน เอาไว้รับแขกชั้นล่างเพราะเดี๋ยวจะย้ายขึ้นที่เดิมแล้วครับ

มาชี้ทางสว่างน้องอีกแล้ว  [gr_in]

เป็นทางเลือกที่น่าสนใจทีเดียวครับพี่ ยืดหยุ่นกว่า แล้วก็เล่นกับห้องได้สนุกด้วย น่าสนมากๆ  [res]

[tig12]

ออฟไลน์ auan

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:39:47 AM »
คนที่มีไม่ถึงท่านที่นำออกมาให้ชม จะกล้านำออกมาให้ชมและพูดคุยอย่างไม่อายจะมีไหม ถ้าไม่มีผู้จุดประกายว่าคนที่มีแย่กว่าเรายังกล้านำออกมาให้ชม เราก็มีดีกว่าเขาหน่อยนึงทำไมเราจะไม่กล้า สิ่งสำคัญก็คือ
           มีปัญญาเล่นอยู่แค่นี้..... แต่.. เปิดฟังเพลงเมื่อไร โคตร มีความสุขเลย ... นั่นละใช่แล้วครับน้า  จะสนใจอะไรอีกล่ะครับ   ถูกตัองแล้วครับ [res] [clap hand2]