ผู้เขียน หัวข้อ: ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ  (อ่าน 38134 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 09:54:22 PM »
ตัวเจ็บตัวจบผมครับน้า thorens td-184  [heyheybaby_punching]
thorens เป็นเครื่องเล่นแผ่นที่ผมชอบที่สุดครับน้าหวังอยากได้ td-124 แต่ราคามันค่อนเกือบแสนครับน้าเลยไม่คิดไม่หวัง ใจเลยเอนเอียงไปพวก lenco ครับเพราะดูคุ้มสุด กะอย่างไรตัวจบก็ต้องเป็นพวกเครื่อง 3 speed อย่างน้อยครับ 33, 45, 78
ตัวนี้ที่ได้มาเพราะราคามันอยู่ในช่วงพอดีครับน้ารอสอยพวก lenco ตะกูล l-7x สวยๆถูกๆอยู่เจอตัวนี้เข้าไปเปลี่ยนใจเลย ผมก็คนหนักแน่นแบบนี้ละครับน้า 555

thorens td-184 เป็นเครื่องระบบ auto stop ครับน้าสุดแผ่นอาร์มเด้งมอเตอร์หยุด การวางอาร์มมีระบบ auto ครับชอบตรงมันออกแบบเหมือนระบบโทรศัพท์โบราณครับน้าสวยดี และจุดเด่นอยู่ตรงระบบหมุนมู่เล่ครับน้าเป็นสายพานบวกลูกยาง เอาจริงๆชอบ thorens ก็ตรงนี้ละครับน้า

โดยส่วนตัวผมเป็นพวกไม่ชอบเครื่องเล่น auto ครับน้าเพราะไม่ชอบกลไกลเยาะส่วนมากจะมีปัญหากันก็ตรงนี้ครับ แต่ตัวนี้ยกเว้นครับน้าเพราะกลไกลเขาเป็นโลหะทั้งหมด [heyheybaby_watch]

ตัวอาร์มเป็นอลูมิเนียมไม่ได้หนาหรือแข็งแรงอะไรมากครับน้า แต่กลไกลการตั้งน้ำหนักนี้ครับน้าเด็นและแปลกดี ใช้สปริงเป็นตัวปรับน้ำหนักหัวเข็มครับน้าประหลาดดี [pig90115]

ได้มาก็ไม่ได้ทำอะไรมากครับน้า ทำความสะอาดใส่ไขปลาวาฬพ่นสะเปรย์น้ำมัน ปรับนั้นจูนนี้นิดหน่อยก็ลงตัวละครับ ยังถือว่าสภาพดีอยู่มาก [thanks-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2017, 10:12:50 PM โดย atriam »

• DAV Staff
Re: ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 12:33:42 AM »
เครื่องตัวด้านบนตัวจบผมครับน้า
ส่วนตัวนี้ไม่รู้จะเรียงอะไรดี garrard sp25 mk iv ตัวนี้ได้มาเพราะคำว่า "ใหม่เก่าเก็บ" ครับน้าเจอคำนี้แล้วมันทนไม่ไหวครับ [embarrassed]
เป็นเครื่องเล่นระบบ auto หมุนด้วยลูกยาง 3 speed 33 45 78 ครับ ดูสภาพตอนมามีสติกเกอร์รอบแท่นแต่ผมดึงออกไปหมดแล้ว

แต่อย่าคิดว่ามันจะง่ายครับน้า เสียบปักมู่เล่หมุนแต่ระบบ auto ไม่ยอมทำงานครับน้า [chick1] เปิดใต้แท่นดูเช็คแล้วน่าจะจาระบีแข็งกลไกลไม่ทำงานครับน้า เอาไดร์เป่าผมเป่าแล้วจับโยกไปโยกมาให้กลไกลรื่นก็หายครับ จับใส่หัวเข็มตะกั่วก็ดันเสื่อมหลุดต้องบัตกรียั้ม เสียบฟังแล้วเสียงเบาๆลองเชคดูตรงหัว RCA คงสกปกใช้ทินเนอร์ปัดล้างเอาครับ จะใช้งานได้สมบูรณ์ก็ทำไปอย่างที่เล่าครับน้า "ใหม่เก่าเก็บ"  [pig90124]

ดีไปอย่างตรงที่รุ่นนี้เขาใช้โลหะทำกลไกลไม่ได้เอาพลาสติกมาปนครับงั้นคงอาดได้สนุกกว่านี้ ดูโดยรวมเป็นเครื่องระดับราคาไม่แพงถึงถูกครับน้า ไม่ได้ดีเริดอะไรแต่ลูกเล่นกับฟังชั่นก็ใช้ได้ครับถือว่าคุ้มดีครับน้า [fb-smiling]

ออฟไลน์ jaylae

• YNWA
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • อยากรู้ต้องลอง
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 01:44:48 AM »
น้าไปสรรหามาจากไหนนี่ แต่ล่ะตัวสภาพดีทั้งนั้นเลย [chick-milk-bottle]
ไม่มีคำว่าสายสำหรับการเรียนรู้
แต่จะเรียนรู้ได้แค่ไหนนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง....เนอะ
ท้อได้แต่ห้ามถอย

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20110.0

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 07:32:14 AM »
        *ดูมัน สวยและ classic มากครับ โดยเฉพาะ Thorens..... [chick7]

[chick-milk-bottle] กันว่า software อย่างแผ่นดำอาจจะกลับมาเกิดกันอีกที เนื่องจากค่ายเพลงชอบมากเพราะ copy กันไม่ได้ง่ายๆ  [yellow-lol]

มีเครื่องเล่นดีๆ เก็บไว้ย่อมได้เปรียบ...

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 08:02:56 AM »
ผมกำลังจิขายอยู่ครับ

ออฟไลน์ jaylae

• YNWA
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • อยากรู้ต้องลอง
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 08:06:59 AM »
 [yellow-lol]ไหงงั้นล่ะครับน้า สภาพแบบนี้หาได้ไม่ง่ายเลยนะ [yellow-lol]
ไม่มีคำว่าสายสำหรับการเรียนรู้
แต่จะเรียนรู้ได้แค่ไหนนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง....เนอะ
ท้อได้แต่ห้ามถอย

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20110.0

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 08:21:29 AM »

เจ้าของใหม่คงจำต้องเสียแบงค์ 1 K หลายสิบใบแน่ๆ....

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 08:57:19 AM »
ผมเคยฟัง TD184 มากับหัว GE เสียงเข้มข้นดีมากเลยครับ  [huge-thumbs-up]
ปัญหาที่ผมพบใน Thorens รุ่นลูกยางคือรอบไม่นิ่ง เพราะอายุของมันเอง ผมต้องส่ง rebuild ตัว motor ใหม่ เปลี่ยนลูกปืนและ bushing ใหม่ ทำเสร็จแล้วนิ่งทุกตัวครับ ผมเคยเห็นมีชุด kit ขายสำหรับทำเองด้วย แต่กลัวมือไม่ถึง  [chick1]

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 08:58:16 AM »
[yellow-lol]ไหงงั้นล่ะครับน้า สภาพแบบนี้หาได้ไม่ง่ายเลยนะ [yellow-lol]

เจ้าของใหม่คงจำต้องเสียแบงค์ 1 K หลายสิบใบแน่ๆ....

หาตังค์ซื้อหลอด 300ฺB หน่อยครับ 555

• DAV Staff
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 09:23:29 AM »
น้าไปสรรหามาจากไหนนี่ แต่ล่ะตัวสภาพดีทั้งนั้นเลย [chick-milk-bottle]

หาในเว็บทั่วไปครับน้าถูกใจไม่แพงมากก็รับมาครับ ส่วนมากเอามาก็มีต้องปรับปรุงนิดหน่อยครับน้าเป็นปกติ ถ้าเอาแบบใช้ได้เลยแบบสบายใจมีเว็บขายพร้อมใช้อยู่ครับน้าไม่ต้องไปเสี่ยงมาก www.weloveturntable.com  [fb-smiling]

*ดูมัน สวยและ classic มากครับ โดยเฉพาะ Thorens..... [chick7]

[chick-milk-bottle] กันว่า software อย่างแผ่นดำอาจจะกลับมาเกิดกันอีกที เนื่องจากค่ายเพลงชอบมากเพราะ copy กันไม่ได้ง่ายๆ  [yellow-lol]

มีเครื่องเล่นดีๆ เก็บไว้ย่อมได้เปรียบ...

ขอบคุณครับน้าโม ตัวสุดผมเลยครับน้าคงหาโอกาศซื้อของแพงๆแบบนี้อีกยากครับน้า [yellow-lol]
ผมซื้อแผ่นจะเน้นตามยุคครับน้า ถ้าเพลงใหม่ๆมี CD ก็เล่นเป็นซีดีครับน้าส่วนแผ่นจะซื้อแต่แผ่นเก่าครับ

คลาสสิกมากครับน้ารูปแบบนิยมเลย วนๆกันครับน้าเดียวก็หาใหม่ได้ ขอให้หาเจ้าของใหม่ได้ไว้ๆครับน้า [wink-11]

ผมเคยฟัง TD184 มากับหัว GE เสียงเข้มข้นดีมากเลยครับ  [huge-thumbs-up]
ปัญหาที่ผมพบใน Thorens รุ่นลูกยางคือรอบไม่นิ่ง เพราะอายุของมันเอง ผมต้องส่ง rebuild ตัว motor ใหม่ เปลี่ยนลูกปืนและ bushing ใหม่ ทำเสร็จแล้วนิ่งทุกตัวครับ ผมเคยเห็นมีชุด kit ขายสำหรับทำเองด้วย แต่กลัวมือไม่ถึง  [chick1]

thorens มันยังถือว่าดีครับอาจารย์ยังหาอาไหล่ได้ไม่ยาก และมีแบบทำขึ้นใหม่ให้เปลี่ยนถือว่ามาก แต่ราคานี้ถือว่าไม่ธรรมดาเลยครับเรียกว่าเลยพันแทบทุกส่วน [chick-slow]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2018, 10:10:19 AM »
aurex sr-355 พึ่งได้มาครับน้า ตัวนี้หน่วยก้านมันเข้าตาครับน้า อีกอย่างเป็นระบบหมุนแบบ Direct Drive ซึ่งผมไม่เคยมีเลยอยากลองครับ
แท่นนี้หน่วยก้านดีครับน้าเขาใช้แผ่นอลูมิเนียมหนาแผ่นเดียวเป็นต้วยึดระบบหมุนจานกับอาร์มซึ่งหนามากครับ จานหมุนหนาใหญ่มาก อาร์มดูบึกบึน น้ำหนักโดยรวมถือว่าหนักสุดที่ผมเคยสำผัสครับ [yemo30]

ใต้แท่นครับน้า ระบบหมุนเขาใช้ไฟ DC จะมีหม้อแปลงกับพาวเวอร์ซัปพรายอยู่ทางด้านขวาครับ ด้านซ้ายเป็นการปรับรอบและจูนความเร็วครับ ส่วนอาร์มไม่มีกลไกลอะไรครับเพราะเป็น manual การจัดวางถือว่าจัดส่วนและสอาดดีครับ [yemo20]

อันนี้วงจรควบคุมจานหมุนครับ [yemo23]

หลังๆผมเห็น C electrolytic เดิมๆแล้วทนไม่ค่อยได้ครับน้าจับล้าง C หมด(เปลี่ยน) ถามว่าถอดออกยากไหมบอกว่าพอควรเลยครับน้า เสร็จแล้วทำความสอาดลงน้ำมันตามจุดหมุนก็ oK ละครับ [finger11]

ประมาณนี้ครับน้าได้มาก็บำรุงกันหน่อยทำแล้วก็สบายใจ ของเก่าอะไรอนุรักษ์ได้ก็คงสภาพครับอะไรที่ควรเปลี่ยนปรับปรุงก็ทำเดียวนี้ผมไม่ค่อยยึดติดกับคำว่าเดิมๆเท่าไรครับน้า [yemo32]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2018, 10:45:19 PM »
ไปได้ NEAT TP-148S มาสภาพวัดดวงเครื่องหนึ่งครับน้า คือเคยมีประสบการณ์เครื่องยี่ห้อนี้มาครั้งหนึ่งและมีความชอบยี้ห้อนี้เป็นการส่วนตัวเลยรับมาครับ [yemo30]

แรกเห็นก็อย่างในภาพครับน้า

ไม่รีลอจับเสียบปักเช็กก่อนเลยครับ ผลมอเตอร์หมุนทุกรอบวัดค่าวๆรอบใช้ได้ครับ เปิดจานดูฟุ่นเยาะหน่อยแต่ลูกยางสภาพยังดี ผลได้แบบนี้ก็โล่งใจละครับอย่างอื่นพอรับมือไหว [yemo16]

ใต้แท่นส่วนขับจานครับ มีหม้อแปลงอยู่ทำหน้าที่แปลงไฟ 220-110 ครับ ดูทีแรกมีงงครับน้ามีสายเข้าหม้อแค่สองเส้นไม่มีสายออก [elf02] ไล่ดูเขาเอาหม้อมาลดไฟโดยใช้ขดลวดของหม้อใส่ขั้นเข้าไปในระบบเพื่อลดแรงดันคล้ายๆทำเป็น Auto Transformer แล้วมีสวิทช์โยกเลิกไฟได้ครับ คนทำปัญญาชั่งหลักแหลมคิดได้ครับ แต่ผมจะถอดออกแล้วใช้หม้อ isolation สำหรับแปลงไฟโดยเฉพาะแทนครับ [sp-snail16]

อีกตัวที่ต้องเปลี่ยนแน่นอน c ค่อมสวิทช์ไฟกันไฟกระชากครับ

อันนี้ส่วนอาร์มครับ เขามีโวลุ่มไว้ปรับความดังเสียงแยกซ้ายขวาด้วย [yemo03]

ไปต่อที่อาร์มครับ พึ่งเคยเจอแบบนี้ครับน้า เขาใช้ตะกั่วถ่วงไว้ด้านหลังแล้วใช้น๊อตตรงตูดปรับเอา และจะมีน๊อตปรับแรงกดอยู่ด้านหน้าใช้สปริงเป็นตัวเพิ่มแรงกดครับ

จัดการทำความสะอาดใส่ไขปลาวาฬหยอดน้ำมัน และใส่ฟิวส์เพิ่มเข้าไปเพื่อความปลอดภัยครับน้า  [finger1]

เล่านิดครับแท่นเดิมไม่ใช่ไม่ดีครับ ของเดิมเขาใช้ไม้อัดหนาประมาณ 6 มิลตัดขึ้นแท่นทั้งหมดและใช้วอเปอร์เป้อปิดทับเพื่อให้สวยงาม แต่ผมลอกออกมาแล้วมันไม่สวยอย่างแรงเลยทำแท่นใหม่ครับ ใช้ไม้อัดเหมือนเดิมแต่หนาขึ้นและเอาไม้จริงปิดด้านข้างได้ออกมาดังรูปครับ [finger11]

ไม่รออะไรครับประกอบเลย

เสร็จแล้วออกมาประมาณนี้ครับ ยังถือว่าโชคดีที่ทำได้ครับน้าเล่นของเก่าได้มาบางอย่างก็พอแก้ได้บางทีก็แก้ไม่ได้ครับเกินมือ สำหรับผมของเก่ากับขยะมันเหมือนมีเส้นบางๆกั้นแค่นั้นครับน้า ได้มาแล้วโยนทิ้งก็มีครับ แต่ดันชอบพวกของเก่าครับมันรู้สึกมีคุณค่าอย่างไรไม่รู้ คงมีประโยชน์อะไรบ้างเล็กๆน้อยๆครับน้าดูอ่านสนุกๆคงไม่ลำคาญนะครับ [yemo30]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2018, 11:02:24 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2018, 10:51:50 PM »
ยอดเยี่ยมเลยครับอ่านแล้วได้ความรู้และเทคนิคแนวคิดต่าง ๆ ไม่รำคาญเลยครับ  [finger10]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2018, 11:09:18 PM »
ยอดเยี่ยมเลยครับอ่านแล้วได้ความรู้และเทคนิคแนวคิดต่าง ๆ ไม่รำคาญเลยครับ  [finger10]
ขอบคุณนะครับน้าป๋อ [yemo32]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2018, 11:49:58 PM »
   ยอดเยี่ยมครับน้าเตรียม   [finger2]

ว่าแต่เปิดกิจการรับซื้อของเก่าเพิ่มแล้วใช่มั้ยครับ เห็นมีของเล่นเก่าๆมาเพิ่มตลอดเลย 555
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2018, 12:35:31 AM »
   ยอดเยี่ยมครับน้าเตรียม   [finger2]

ว่าแต่เปิดกิจการรับซื้อของเก่าเพิ่มแล้วใช่มั้ยครับ เห็นมีของเล่นเก่าๆมาเพิ่มตลอดเลย 555
ขอบคุณครับน้าเล็ก [finger16] คือ ต้นเหตุเพราะเห็นนะครับน้า เห็นแล้วก็อยากพอมองมากๆก็อดใจไม่ไหวครับ  [04snail]

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2018, 05:29:45 AM »
สุดยอดครับน้า [finger10] [finger10] [finger10]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2018, 07:44:01 AM »
สุดยอดครับน้า [finger10] [finger10] [finger10]
ขอบคุณน้า paas ครับ แฟนแผ่นมักจะชอบสะสมเครื่องเล่นน้า paas คงเข้าใจดีที่สุด  [yemo30]